The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษบูรณาการ_ความีน้ำใจ ป.6 (1)

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by นู๋' มิว' ววว, 2022-08-22 08:35:45

แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษบูรณาการ_ความีน้ำใจ ป.6 (1)

แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษบูรณาการ_ความีน้ำใจ ป.6 (1)

แผนการจัดการเรียนรู้

รายวิชาภาษาองั กฤษ บรู ณาการคุณธรรมอัตลักษณ์
( ความมนี ้ำใจ )

นางสาววนั ทนีย์ สวุ รรณลพ
ตำแหน่ง ครูคศ.๒

โรงเรยี นบา้ นห้วยโผ
สำนักงานเขตพ้นื ท่กี ารศึกษาประถมศกึ ษาแม่ฮ่องสอน เขต ๒

สำนกั งานคณะกรรมการการศกึ ษาขนั้ พืน้ ฐาน
กระทรวงศกึ ษาธิการ

แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี 1

กลุ่มสาระการเรยี นรู้ภาษาตา่ งประเทศ รหสั วิชา อ16101 ช้ันประถมศึกษาปที ่ี 6

เรือ่ ง Greeting เวลา 1 ช่ัวโมง

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 What do you want to be? เวลาเรยี น 13 ชั่วโมง

ครผู ้สู อน นางสาววันทนีย์ สุวรรณลพ สอนวนั ท่ี …….. เดอื น………… พ.ศ. 2564

โรงเรียนบา้ นห้วยโผ สำนกั งานเขตพื้นที่การศกึ ษาประถมศึกษาแม่ฮอ่ งสอน เขต 2

1. มาตรฐานการเรยี นรู้ / ตัวชวี้ ดั
ต 4.1 ป.6/1 ใช้ภาษาส่อื สารในสถานการณ์ต่างๆ ทีเ่ กิดขน้ึ ในหอ้ งเรยี นและสถานศกึ ษา

2. สาระสำคญั
การเรียนรู้การสื่อสารในชน้ั เรยี น ทำให้ผเู้ รยี นสามารถพูดขอและให้ข้อมูลส่วนตวั ของตนเองแก่ผอู้ นื่ ทราบได้

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ดา้ นความรู้ (Knowledge)
1. ให้ข้อมูลเกี่ยวกบั การทกั ทายได้
ด้านทกั ษะกระบวนการ (Process)
1. ออกเสยี งการส่ือสารเกีย่ วกบั การทกั ทายต่างๆได้
ดา้ นคณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์ (Attitude)
1. มีวนิ ยั ใฝเ่ รยี นรู้และมงุ่ ม่นั ในการทำงาน
ดา้ นคุณธรรมอัตลักษณข์ องโรงเรียน
1. ความมนี ำ้ ใจ

4. สาระการเรียนรู้
- Greeting
- การใช้ภาษาในการฟงั และพูด/อ่านในสถานการณ์ทีเ่ กิดขึน้ ในหอ้ งเรียน

5. สมรรถนะทีส่ ำคญั ของผู้เรยี น
1. มีความสามารถในการสอื่ สาร

6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
- ครูทกั ทายและแนะนำตนเองเป็นภาษาอังกฤษ
T : Hi/Hello. I’m (Ms. Supranee.) I’m a teacher.
- ครูแจก Name Tag ซง่ึ เขียนด้วยอักษรตวั ใหญ่ให้กับนักเรียนทุกคน โดยชูป้ายชอ่ื ครอู ่านช่อื ผู้ท่ีถูกเรียกใหย้ นื ขึ้น
และพดู S : Good morning/Good afternoon teacher. และกลา่ วทักทาย Hi กับเพอ่ื นๆ พรอ้ มโบกมอื

2. Presentation
- ครูนำเสนอบัตรคำ Greeting
- นกั เรียนออกเสียง แบบ hole class/small group/individual

3. Practice

- ครเู รยี กชื่อนักเรยี นจาก Name Tag ให้นกั เรียนกล่าวคำทักทายครู และเพ่อื นๆ ในชน้ั เรียน ดำเนินการสอนตาม
วิธีขา้ งตน้ ให้นักเรียนทุกคนได้กลา่ วคำทักทายครูและเพื่อนๆ
4. Production
- นกั เรียนเดนิ สนทนากับเพอ่ื นๆภายในหอ้ ง

5. Wrap up
- นกั เรยี นชว่ ยกันทำใบงานเป็นกลุม่ เพอ่ื เปน็ ขอ้ มลู ในคาบถัดไป (คณุ ธรรมอตั ลักษณโ์ รงเรียน ความมนี ้ำใจ)

7. ส่อื การเรยี นรู้ / แหล่งการเรยี นรู้
- หนังสือเรียน
- ใบงาน
- บัตรคำ

8. การวดั ผลประเมนิ ผล

การวดั และประเมนิ ผล วธิ กี ารวดั ผล เครื่องมือวัด เกณฑ์
และประเมนิ ผล การประเมินผล

ด้านความรู้ (K) ใบงาน 60% ข้ึนไป ผา่ น
ให้ข้อมลู เกี่ยวกับการทกั ทาย ตรวจจากการทำใบงาน แบบประเมนิ ชิน้ งาน

ได้

ด้านทกั ษะกระบวนการ (P)

ออกเสยี งการสอ่ื สารเกยี่ วกบั การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมนิ การพูด 60% ขนึ้ ไป ผา่ น

การทักทายตา่ งๆได้ ชั้นเรยี น

ดา้ นคณุ ลกั ษณะ

อันพึงประสงค์ (A)

มีวนิ ยั ใฝ่เรียนรแู้ ละม่งุ มนั่ ใน การสงั เกตการร่วมกจิ กรรม แบบประเมินคณุ ลกั ษณะ 60% ข้ึนไป ผ่าน
อันพึงประสงค์
การทำงาน ในช้ันเรียน

ดา้ นคณุ ธรรมอตั ลักษณ์ การสงั เกตพฤตกิ รรม แบบสังเกตพฤตกิ รรม 70% ขึ้นไป ผ่าน
ของโรงเรียน คณุ ธรรมอตั ลักษณ์
ความมนี ำ้ ใจ

9. ความคิดเหน็ ผูต้ รวจสอบแผนการจดั การเรียนรู้

ข้อเสนอแนะ/ข้อคิดเห็นเพม่ิ เติม

หวั หนา้ งานพัฒนาการจดั การเรยี นการสอน

ไดท้ ำการตรวจแผนการจดั การเรยี นรู้ของ นางสาววนั ทนยี ์ สุวรรณลพ แล้วมีความคิดเห็นดงั นี้

1. คุณภาพของแผนการจดั การเรียนรู้

 ดเี ย่ยี ม  ดี ปานกลาง  พอใช้  ควรปรับปรงุ

2. การจดั กิจกรรมการเรียนรู้

 เนน้ ผู้เรียนเป็นสำคัญมาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม

 ยังไม่เนน้ ผู้เรียนเปน็ สำคญั ควรปรับปรุงพฒั นาต่อไป

3. การนำแผนการจัดการเรยี นรูไ้ ปใช้

 เหมาะสมนำไปใชไ้ ด้จริง  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช้

4. ข้อเสนอแนะอื่นๆ

.............................................................................................................................................................................................

.................................................................................................................................................................................

ลงชอ่ื ............................................................
(นายรณชัย เรืองแดง)

หัวหนา้ กลุ่มงานบรหิ ารวิชาการ

ผอู้ ำนวยการโรงเรยี น
.............................................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................................

ลงชือ่ ............................................................
(นายอดลุ ย์ เขยี วมูล)
ผอู้ ำนวยการโรงเรียน

10.บันทึกผลหลังการจดั กจิ กรรมการเรียนรู้

บันทึกผลหลังการจดั กิจกรรมการเรียนรู้

แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 1

กลุม่ สาระการเรียนรภู้ าษาตา่ งประเทศ รหสั วิชา อ16101 ชนั้ ประถมศึกษาปที ี่ 6

เร่อื ง Greeting เวลา 1 ชั่วโมง

หน่วยการเรียนร้ทู ี่ 1 What do you want to be? เวลาเรยี น 13 ช่วั โมง

ครผู สู้ อน นางสาววนั ทนยี ์ สวุ รรณลพ สอนวันที่ …….. เดือน………… พ.ศ. ……….

โรงเรยี นบา้ นห้วยโผ สำนกั งานเขตพน้ื ทกี่ ารศึกษาประถมศึกษาแม่ฮ่องสอน เขต 2

ผลการใชแ้ ผนการจดั การเรยี นรู้

1. เน้ือหา ...................

สอนไดส้ มบรู ณ์  ครบถว้ น

 ไม่ครบถว้ น เร่อื ง........................................................................................................................

เพราะ..........................................................................................................................................

2. การใชเ้ วลา  เหมาะสม

 ไม่เหมาะสม เพราะ....................................................................................................................

3. กิจกรรมที่ใช้  ครบถ้วน

 ไมค่ รบถว้ น กจิ กรรม..................................................................................................................

เพราะ............................................................................................................................................

ผลการสอนทีเ่ กิดกับผู้เรียนหลงั การจดั กิจกรรมการเรยี นรู้

1. ดา้ นความรู้

…………………………………………………….…………………………………………………………………………………………………………………………….……………

…………………………………………………………………………………………..…………………………………………

2. ดา้ นทกั ษะกระบวนการ

………………………………………………………………………………………………………………..………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………

3. ดา้ นคุณลักษณะอนั พึงประสงค์

……………………………………………………………………………………………………………..……………………………………….…………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………

4. ด้านคณุ ธรรมอัตลักษณข์ องโรงเรียน

……………………………………………………………………………………………………………..……………………………………….…………………………………………

………………………………………………………………………………………………….................................................................……………………………………

ปญั หาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………...………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………

แนวทางแก้ไขปญั หา / ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………..………………………………………….……………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………….................................................................…………………

ภาคผนวก


Click to View FlipBook Version