The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้หน่วยที่ 1-4 ม.5 (1.2564)

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by วาสนา เตาหุรู, 2021-10-24 04:14:14

แผนการจัดการเรียนรู้ ม.5

แผนการจัดการเรียนรู้หน่วยที่ 1-4 ม.5 (1.2564)

แบบประเมินการนาเสนอขอ้ มลู

คาชแ้ี จง : ให้ทาเครือ่ งหมาย  ในช่องท่ตี รงกบั ความเป็นจริง

คะแนน/ รายการประเมนิ

ความถูกต้อง การนาเสนอ ความเข้าใจใน ทางานเสร็จ สมาชิกในกลมุ่

ช่ือกลุ่ม ชองเนื้อหา น่าสนใจ งานที่ไดร้ บั ตามเวลา ร่วมกนั แสดง รวม ๒0
มอบหมาย ความคิดเหน็ คะแนน

1๒๓ ๔123๔123๔123๔1 23๔

ลงช่ือ..............................................ผู้ประเมนิ (………………………………………)

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน = 4 คะแนน
= 3 คะแนน
ปฏิบตั ิงานสมบรู ณ์ ชัดเจน = 2 คะแนน
ปฏิบตั งิ านยงั มีข้อบกพร่องเล็กน้อย = 1 คะแนน
ปฏบิ ัตงิ านมขี ้อบกพรอ่ งเปน็ ส่วนใหญ่
ปฏิบัตงิ านมขี ้อบกพรอ่ งมาก

เกณฑ์การตดั สนิ คณุ ภาพ ระดบั คณุ ภาพ
ดีมาก
ช่วงคะแนน ดี
1๖ – 20 พอใช้
1๑ – 1๕ ปรับปรุง
๖– 10
0–๕

แบบประเมนิ พฤตกิ รรมการแสดงออกของนักเรยี นรายบคุ คล
คาชีแ้ จง : ใหท้ าเคร่อื งหมาย  ในชอ่ งทีต่ รงกับความเป็นจริง

ลาดบั ที่/ ความสนใจ การแสดงความ การตอบคาถาม การยอมรับฟัง ทางานที่ได้รับ
ชอื่ -สกลุ คิดเห็น ความคิดเหน็ มอบหมาย

4321043210432104321043210

เกณฑ์การวัด ใหค้ ะแนนระดับคณุ ภาพแต่ละพฤติกรรมดงั น้ี

ระดับคุณภาพ เยย่ี ม ดี ปานกลาง พอใช้ ปรับปรุง

คะแนน 4 3 2 1 0

ลงชือ่ ..............................................ผ้ปู ระเมนิ
(……………………………………….)

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 7

รายวชิ าสขุ ศึกษา (พ ๓21๐๑) ช้ันมัธยมศึกษาปีที่ 5
หนว่ ยการเรียนร้ทู ่ี 2 เรือ่ งการวางแผนดแู ลสุขภาพของตนเองและครอบครัว เวลา 4 ช่ัวโมง
เรอ่ื ง วิธกี ารวางแผนดูแลสขุ ภาพของตนเองและครอบครัว เวลา 2 ช่ัวโมง

ผูส้ อน นางสาว วาสนา เตาหุรู ภาคเรยี นท่ี ๑
ครูพ่เี ลี้ยง นายมูฮามัดตอยูดนี เจ๊ะแว …..…/…..…/2564
1. มาตรฐานการเรียนรู้

พ ๑.๑ เข้าใจธรรมชาติของการเจริญเติบโตและพฒั นาการของมนษุ ย์
2. ตัวชวี้ ดั ชว่ งชัน้

พ ๑.๑ ม.5-6/2 วางแผนดแู ลสขุ ภาพตามภาวะเจริญเติบโตและพัฒนาการของตนเองและบคุ คลในครอบครวั

๓. สาระสาคัญ
การวางแผนดูแลสุขภาพของตนเองและครอบครัวถือเป็นกิจกรรมท่ีมีคุณค่า ซึ่งนาไปสู่การปฏิบัติ

เพื่อส่งเสริมสขุ ภาพทั้งของตนเองและสมาชิกในครอบครัวใหด้ ยี ิ่งขึน้

4. จุดประสงค์การเรียนรู้
4.1 นักเรียนสามารถอธบิ ายวิธีการวางแผนดแู ลสุขภาพของตนเองและครอบครวั ได้อย่างเหมาะสม (K)
4.2 นักเรียนสามารถสื่อสารเพื่ออธิบายเก่ียวกับวิธีการวางแผนดูแลสุขภาพของตนเองและ

ครอบครัวใหผ้ ูอ้ ่นื เขา้ ใจได้ (P)

5.3 นกั เรยี นเห็นความสาคัญของวิธีการวางแผนดูแลสุขภาพของตนเองและครอบครัว (A)

คณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์

1) มวี นิ ยั

2) ใฝ่เรียนรู้

3) มงุ่ มั่นในการทางาน

4) มคี วามรับผิดชอบ

สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน

1) ความสามารถในการสอ่ื สาร

2) ความสามารในการคิด

3) ความสามารในการใช้ทักษะชวี ติ

5. สาระการเรียนรู้

การวางแผนดูแลสุขภาพของตนเองและบคุ คลในครอบครัว

6. กจิ กรรมการเรยี นรู้ (รูปแบบ Online)

ชว่ั โมงท่ี 1 (หวั ข้อวธิ ีการวางแผนดแู ลสุขภาพของตนเองและครอบครัว)
ขั้นนาเข้าส่บู ทเรยี น (5 นาท)ี

1. ครูและนกั เรยี นเข้าช้นั เรียนผา่ น Google Meet ครูกลา่ วทักทาย พรอ้ มกับเชค็ ชื่อนักเรียน

2. ครใู ห้นักเรียนเล่นเกมเปดิ แผ่นป้าย “ทายซกิ าลังทาอะไรอยู่”

3. ครูนารปู โปสเตอร์ตารางการวางแผนดูแลสขุ ภาพของคนเองและครอบครวั มาใหน้ ักเรียนดู จากน้ัน

ตั้งคาถามกระต้นุ ความสนใจ โดยนักเรยี นสามารถแสดงความคดิ เหน็ ได้อย่างอิสระ

- นกั เรยี นคดิ ว่า โปสเตอรน์ สี้ ่อื ถงึ อะไร

แนวการตอบ นักเรียนสามารถแสดงความคดิ เหน็ ได้อย่างอิสระ

- นักเรียนเคยวางแผนดแู ลสขุ ภาพของตนเองหรือไม่

แนวการตอบ นักเรียนสามารถแสดงความคิดเหน็ ได้อยา่ งอิสระ

ขั้นสอน (30 นาที)

1. ครูให้ความรู้เกี่ยวกับวิธีการวางแผนดูแลสุขภาพของตนเองและครอบครัวผ่านการแชร์หน้าจอ
PowerPoint (การประเมนิ สภาวะสขุ ภาพของตนเองและครอบครัว)

2. ครใู ห้นกั เรยี นเลน่ เกมเปดิ แผน่ ป้ายตอบคาถาม
ขั้นสรุป (5 นาท)ี

1. ครูและนักเรียนสรุปความรแู้ ละผลทีไ่ ดจ้ ากการปฏบิ ัตกิ ิจกรรมร่วมกนั
ชว่ั โมงท่ี 2 (หัวขอ้ วิธกี ารวางแผนดแู ลสขุ ภาพของตนเองและครอบครวั ตอ่ )
ขนั้ นาเข้าสู่บทเรียน (5 นาท)ี

1. ครูและนักเรยี นเขา้ ชั้นเรยี นผา่ น Google Meet ครูกลา่ วทักทาย พร้อมกบั เชค็ ช่อื นกั เรยี น
2. ครตู งั้ คาถามกระตุ้นความสนใจ โดยใหน้ ักเรียนรว่ มกันแสดงความคิดเหน็ ไดอ้ ย่างอิสระ
- การตวจสขุ ภาพมคี วามสาคัญอย่างไร
แนวการตอบ นักเรียนสามารถแสดงความคดิ เห็นได้อย่างอิสระ
ขั้นสอน (30 นาท)ี
1. ครูใหค้ วามรู้เกี่ยวกับวิธีการวางแผนดูแลสุขภาพของตนเองและครอบครัวผ่านการแชร์หน้าจอ

PowerPoint (การตรวจสขุ ภาพร่างกาย ขอ้ บ่งชี้ในการตรวจ และการอนามัยโรงเรียน)
2. ครูใหน้ ักเรยี นเลน่ เกมเปดิ แผน่ ป้ายตอบคาถาม
ขั้นสรุป (5 นาที)
1. ครแู ละนักเรียนสรุปความร้แู ละผลทไ่ี ด้จากการปฏบิ ตั กิ ิจกรรมรว่ มกัน
7. สือ่ อุปกรณ์ แหล่งเรียนรู้

7.1 Google Meet

7.2 หนงั สือเรียนรายวิชาพืน้ ฐานสขุ ศกึ ษา ชั้นมธั ยมศกึ ษาปีที่ 5

7.3 เกมเปิดแผ่นปา้ ย “ทายซกิ าลังทาอะไรอย”ู่

7.4 PowerPoint เนือ้ หาวิธกี ารวางแผนดูแลสุขภาพของตนเองและครอบครัว

8. การวัดและประเมินผล

จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ วธิ กี ารวดั เคร่อื งมอื เกณฑ์การผ่าน
ผ่านเกณฑร์ ้อนละ 70
ด้านความรู้ (K)
ผา่ นเกณฑเ์ ฉล่ียระดับ
1. นักเรยี นสามารถ การตอบคาถาม เกมเปดิ แผ่นป้าย คณุ ภาพ 3 ข้นึ ไป

อธิบายวธิ ีการวางแผน

ดแู ลสุขภาพของตนเอง

และครอบครัวได้อย่าง

เหมาะสม

ดา้ นคุณธรรม จริยธรรม คา่ นยิ ม และคณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์ (A)

2. นกั เรียนเหน็ สงั เกตพฤตกิ รรมการ แบบประเมินการสังเกต
ความสาคญั ของวธิ ีการ แสดงออกของนักเรียน พฤติกรรมการแสดงออก
วางแผนดแู ลสขุ ภาพของ ของนักเรียน
ตนเองและครอบครวั

ด้านทักษะและกระบวนการ (P) เกมเปดิ แผน่ ป้าย ผา่ นเกณฑร์ อ้ ยละ 70

3. นกั เรยี นสามารถ การตอบคาถาม
ส่ือสารเพื่ออธบิ าย
เกย่ี วกับวธิ กี ารวางแผน
ดแู ลสุขภาพของตนเอง
และครอบครัวใหผ้ ้อู นื่
เข้าใจได้

9. การบันทึกหลังการสอน
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 7 รายวิชาสุขศกึ ษาและพลศึกษา รหัสวชิ า พ ๓21๐๑ ระดับช้ัน มัธยมศกึ ษาปีท่ี 5

9.1 ผลการสอน
 สอนได้ตามแผนการจัดการเรียนรู้
 สอนไมไ่ ด้ตามแผนการจัดการเรยี นรู้ เน่ืองจาก………………………………………….

9.5 ผลการจัดกจิ กรรม
1. นกั เรียนสามารถอธิบายวธิ กี ารวางแผนดแู ลสุขภาพของตนเองและครอบครัวได้
2. นกั เรียนสามารถสอื่ สารเพอื่ อธบิ ายเก่ียวกับวิธีการวางแผนดูแลสขุ ภาพของตนเองและครอบครัว
ให้ผู้อืน่ เขา้ ใจได้
3. นักเรยี นเห็นความสาคญั ของวิธกี ารวางแผนดูแลสุขภาพของตนเองและครอบครัว

ปญั หาและอุปสรรค
1. นักเรียนบางส่วนไม่พร้อมสาหรับการเรียนออนไลน์ผ่าน Google Meet คือ ต้องช่วยงานผู้ปกครอง
ทาให้ไม่สามารถเขา้ เรียนตามคาบเรียนในตารางเรยี นได้

2. นักเรยี นบางหอ้ งไมส่ ่งใบกจิ กรรมการเรียนรูท้ ไ่ี ดร้ บั มอบหมายผ่าน Google Classroom
3. นกั เรียนส่วนนอ้ ยไม่ให้ความรว่ มมือในเกมตอบคาถาม

ขอ้ เสนอแนะ/แนวทางการแก้ไข
1. ครูได้แกไ้ ขปัญหาโดยการแขวน PowerPoint เน้ือหาประกอบการสอนผ่านทาง Google Class Room เพื่อให้
นกั เรียนศกึ ษาด้วยตนเอง
2. ครไู ดก้ าชับไปยังหวั หน้าห้องให้ช่วยติดตามงานจากเพอื่ น ๆ ในชน้ั เรยี นของตนอง
3. ครใู ห้นกั เรยี นตอบคาถามผ่านชอ่ งแชทเพ่ือไมใ่ หน้ ักเรียนเสยี สิทธิโบนสั พิเศษ

ลงช่ือ.......................................
(นางสาว วาสนา เตาหุรู)

นกั ศกึ ษาปฏบิ ัติการสอน ชัน้ ปีที่ 5

บนั ทึกความคดิ เห็นของผตู้ รวจสอบแผนการจดั การเรียนรู้
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชอื่ ............................................
(นายมูฮามัดตอยูดีน เจ๊ะแว)
ครพู เี่ ล้ียง

วนั ท่ี 10 เดือน มิถนุ ายน พ.ศ. 2564

ลงชอื่ .............................................
(นายมฮู ามดั ตอยูดีน เจะ๊ แว)

หัวหนา้ กลุ่มสาระสขุ ศึกษาและพลศึกษา
วนั ท่ี 10 เดอื น มถิ ุนายน พ.ศ. 2564

แบบประเมินการอภปิ ราย/การแสดงความคดิ เห็น/การตอบคาถามในชน้ั เรียน

คาช้ีแจง : ให้ทาเคร่ืองหมาย  ในชอ่ งที่ตรงกบั ความเป็นจริง ระดบั คณุ ภาพ 0
4321
รายการประเมนิ

1. ความมน่ั ใจในการแสดงความคดิ เหน็
2. การแสดงเหตผุ ลตอ่ การแสดงความคดิ เหน็ ของตนเองและความคดิ ของผ้อู ื่น
3. ความถกู ต้องของการใช้ภาษาในการสอื่ สาร
4. การประยกุ ต์ใช้ความรู้เพื่อเชื่อมโยงสกู่ ารนาเสนอผล
5. จาความถกู ต้องสมบรู ณ์ของการสรุปผลการแสดงความคดิ เหน็

คะแนนท่ีได้

คะแนนเฉลี่ย

คะแนนรวม

เกณฑ์การตัดสินคณุ ภาพ

ช่วงคะแนนเฉล่ีย 4.00-3.50 3.50-2.51 2.50-1.51 1.50-0.51 0.50-0.00
ระดบั คณุ ภาพ
4 3 2 1 0
ดเี ย่ียม ดี ปานกลาง พอใช้ ปรับปรุง

(สรุประดบั คณุ ภาพการสร้างแผนท่คี วามคิด (เขียนเครอื่ งหมาย √ ลงใน ))
ระดับคุณภาพ 4 3 2 1 0

ลงชื่อ..............................................ผู้ประเมิน
(……………………………………….)

แบบประเมนิ พฤติกรรมการแสดงออกของนกั เรียนรายบคุ คล

คาชีแ้ จง : ใหท้ าเคร่อื งหมาย  ในช่องทต่ี รงกบั ความเป็นจรงิ

ลาดบั ที่/ ความสนใจ การแสดงความ การตอบคาถาม การยอมรับฟงั ทางานท่ีไดร้ ับ
ชอื่ -สกลุ คดิ เห็น ความคิดเห็น มอบหมาย

4321043210432104321043210

เกณฑ์การวัด ใหค้ ะแนนระดับคุณภาพแตล่ ะพฤติกรรมดังนี้

ระดับคุณภาพ เยยี่ ม ดี ปานกลาง พอใช้ ปรับปรุง

คะแนน 4 3 2 1 0

ลงชอ่ื ..............................................ผูป้ ระเมิน
(……………………………………….)

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 8

รายวชิ าสุขศกึ ษา (พ ๓21๐๑) ชน้ั มัธยมศกึ ษาปีที่ 5

หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 3 ทกั ษะในการป้องกนั ลดความขดั แย้งและแกป้ ัญหาเรื่องเพศและครอบครวั

เรอื่ ง สภาพปัญหาและสาเหตุความขัดแย้งเรอื่ งเพศและครอบครัว เวลา 2 ชัว่ โมง

ผู้สอน นางสาว วาสนา เตาหรุ ู ภาคเรยี นที่ ๑

ครูพเี่ ลยี้ ง นายมูฮามัดตอยดู ีน เจ๊ะแว …..…/…..…/2564

1. มาตรฐานการเรยี นรู้
พ ๒.๑ เขา้ ใจและเหน็ คุณคา่ ตนเอง ครอบครวั เพศศึกษา และมที ักษะในการดาเนนิ ชวี ติ

2. ตวั ชว้ี ดั ชว่ งชนั้
พ 2.1 ม.4-6/3 เลือกใช้ทักษะทีเ่ หมาะสมในการป้องกันลดความขดั แย้ง และแก้ปัญหาเรื่องเพศและครอบครัว

3. สาระสาคัญ
ความขดั แยง้ เรอ่ื งเพศและความขัดแยง้ ในครอบครวั เปน็ ปัญหาท่ีพบมากขึ้นในสังคมปัจจุบัน จึงควรศึกษาให้

เขา้ ใจเก่ียวกับสภาพปญั หา เพือ่ ที่จะสามารถเลือกใช้ทักษะทเ่ี หมาะสมในการป้องกนั ลดความขดั แย้งและแก้ปัญหา
4. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

4.1 นักเรียนสามารถอธิบายสภาพปัญหาและสาเหตุความขัดแย้งเร่ืองเพศ และครอบครัวได้อย่างถูกต้อง (K)

4.2 นักเรียนสามารถสื่อสารเพ่ืออธิบายเก่ียวกับสภาพปัญหา สาเหตุความขัดแย้งเร่ืองเพศ และ

ครอบครัวให้ผู้อื่นเข้าใจได้ (P)

4.3 นักเรียนตระหนักถึงความสาคญั ของสภาพปัญหา สาเหตคุ วามขัดแย้งเร่ืองเพศ และครอบครวั (A)

คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์

1) มีวินยั

2) ใฝ่เรยี นรู้

3) มงุ่ มั่นในการทางาน

4) มคี วามรบั ผิดชอบ

สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน

1) ความสามารถในการสื่อสาร

2) ความสามารถในการคิด

3) ความสามารถในการใชท้ ักษะชวี ิต

5. สาระการเรียนรู้

5.1แนวทางในการเลอื กใช้ทักษะต่างๆ ในการปอ้ งกนั ลดความขัดแยง้ แกป้ ัญหาเรอ่ื งเพศและครอบครวั

- ทักษะการส่ือสารและสร้างสัมพันธภาพ - ทกั ษะการตอ่ รอง

- ทกั ษะการคดิ วิเคราะห์ - ทกั ษะการปฏเิ สธ

- ทกั ษะการตัดสนิ ใจ และแก้ปัญหา ฯลฯ

6. กิจกรรมการเรยี นรู้ (รปู แบบ Online)

ช่วั โมงที่ 1 (หัวขอ้ สภาพปัญหาและสาเหตุความขดั แยง้ เรื่องเพศ)

ขนั้ นาเขา้ สบู่ ทเรยี น (10 นาที)

1. นักเรยี นเข้าใช้งานโปรแกรม Meet เพ่อื เขา้ หอ้ งเรียน ครกู ล่าวทกั ทาย พร้อมกับเชค็ ชือ่ นักเรียน

2. ครใู ห้นักเรียนเลน่ กิจกรรม warm –up เล่นเกมหาของกนั เถอะ

3. ครตู งั้ คาถามกระตุน้ ความสนใจ โดยนักเรยี นสามารถแสดงความคิดเหน็ ได้อยา่ งอิสระ

- นักเรียนคิดวา่ สงั คมไทยมคี วามคดิ เหน็ เกีย่ วกับเรอ่ื งเพศอย่างไร

แนวการตอบ นักเรยี นสามารถแสดงความคิดเห็นไดอ้ ยา่ งอสิ ระ

- สภาพปญั หาในเรื่องเพศของสังคมไทยกบั สังคมตะวนั ตก นกั เรยี นคิดว่าแตกต่างกันหรือไมอ่ ย่างไร

แนวการตอบ นกั เรียนสามารถแสดงความคิดเห็นไดอ้ ยา่ งอสิ ระ

- นกั เรียนคดิ ว่า มีเหตกุ ารณ์ใดบา้ งที่บง่ บอกถึงความขัดแย้งในครอบครัว

แนวการตอบ การทะเลาะเบาะแว้งกันของคนในครอบครวั ลูกเถยี งพอ่ แม่ พอ่ แม่ตดิ สุรา ติดการพนนั

- นักเรยี นคิดว่า ความขดั แยง้ ในครอบครัวมคี วามเกยี่ วขอ้ งกบั สมั พันธภาพในครอบครวั อยา่ งไร

แนวการตอบ ความขดั แย้งในครอบครัวท่เี กิดข้ึนสามารถบง่ บอกถึงระดับความสัมพันธ์ของคนในครอบครัวได้

ว่าบคุ คลในครอบครัวขาดความรักความเข้าใจซงึ่ กนั และกัน

ข้ันสอน (35 นาท)ี

1. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม 4 กลุ่ม ศึกษาสภาพปัญหาและสาเหตุความขัดแย้งเร่ืองเพศและครอบครัว

จากหนงั สือเรียนและแหล่งเรียนร้อู น่ื ๆ เพิม่ เตมิ โดยมปี ระเด็นในการศึกษา ดงั ต่อไปน้ี

กล่มุ ที่ 1 สภาพปัญหาความขัดแย้งเร่ืองเพศ

กล่มุ ท่ี 2 สาเหตคุ วามขัดแยง้ เร่ืองเพศ

กลุม่ ท่ี 3 สภาพปญั หาความขัดแยง้ ภายในครอบครวั

กล่มุ ที่ 4 สาเหตคุ วามขัดแย้งในครอบครัว

2. ให้นักเรียนสรุปเน้ือหาตามประเด็นท่ีได้รับมอบหมาย ในรูปแบบของ PowerPoint/Mind

Map/Poster พรอ้ มนาเสนอในคาบถัดไป

ขน้ั สรปุ (5 นาที)

1. ครแู ละนักเรยี นสรปุ ความรู้และผลท่ีไดจ้ ากการปฏิบัติกิจกรรมรว่ มกนั

ช่ัวโมงที่ 2 (หัวข้อสภาพปญั หาและสาเหตคุ วามขดั แย้งในครอบครัว)

ข้ันนาเข้าส่บู ทเรยี น (10 นาที)

1. ครูและนักเรยี นเข้าชนั้ เรยี นผ่าน Google Meet ครกู ล่าวทกั ทาย พร้อมกบั เชค็ ชอ่ื นกั เรียน
2. ครูให้นักเรียนเล่นกิจกรรมปิดไมค์ CHECK IN (จังหวัดในประเทศไทย) นักเรียนพูดชื่อจังหวัด
ออกมาแต่ต้องปิดไมค์ โดยให้เพื่อนสังเกตการขยับปากของเพื่อน (ครูจะต้ังให้นักเรียนท่ีต้องพูดช่ือจังหวัดเป็น
Spotlight เพอื่ เพอื่ น ๆ จะไดเ้ หน็ ภาพท่ีใหญข่ น้ึ
ข้ันสอน (30 นาท)ี
1. ให้แต่ละกลุ่มผลัดกันนาเสนอผลการปฏิบัติกิจกรรมเร่ืองสภาพปัญหาและสาเหตุความขัดแย้งเร่ืองเพศ
และครอบครวั ตามหัวข้อท่กี าหนดกลุ่มละ 7 นาที

กลุม่ ที่ 1 สภาพปัญหาความขัดแยง้ เรือ่ งเพศ

กลุม่ ที่ 2 สาเหตุความขัดแยง้ เรือ่ งเพศ

กลมุ่ ท่ี 3 สภาพปญั หาความขัดแยง้ ภายในครอบครวั

กลุ่มท่ี 4 สาเหตุความขัดแยง้ ในครอบครวั

2. เปิดโอกาสให้เพ่อื นรว่ มช้ันเรียนซักถามข้อสงสัยเก่ียวกับประเด็นที่แต่ละกลุ่มนาเสนอ และให้ตัวแทน
กล่มุ ที่นาเสนอต้ังคาถามเพอ่ื ทดสอบความเข้าใจของเพื่อนร่วมช้ันเรียน กลมุ่ ละ 2 คาถาม
ข้ันสรุป (5 นาท)ี

1. ครูและนกั เรยี นสรุปความรูแ้ ละผลท่ีไดจ้ ากการปฏิบัตกิ ิจกรรมรว่ มกัน
2. มอบหมายให้นักเรียนศึกษาในหัวข้อ แนวทางในการเลือกใช้ทักษะต่าง ๆ ในการป้องกัน ลด
ความคดั แยง้ จากหนังสอื เรยี นรายวิชาพ้ืนฐานสขุ ศกึ ษาและพลศึกษา ม.5 มาล่วงหน้า พร้อมจดคาถามที่สงสัย
มาพูดคยุ ร่วมกนั เพื่อหาคาตอบในการเรยี นคาบถัดไป
7. สือ่ อุปกรณ์ แหล่งเรียนรู้

7.1 หนงั สือเรยี นรายวชิ าพื้นฐานสุขศกึ ษา ช้ันมัธยมศึกษาปีท่ี 5

7.2 Google Meet

7.3 สือ่ การเรียนรู้ พาวเวอรพ์ อยด์ (PowerPoint)

7.4 warm –up เลน่ เกมหาของกันเถอะ

7.5 กิจกรรมปิดไมค์ CHECK IN (จงั หวัดในประเทศไทย)

8. การวัดและประเมนิ ผล

จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ วิธกี ารวัด เคร่อื งมอื เกณฑ์การผ่าน

ดา้ นความรู้ (K) การนาเสนอขอ้ มลู แบบประเมิลการนาเสนอ ผ่านเกณฑ์เฉล่ียระดับ
ข้อมูล คณุ ภาพ 3 ขึ้นไป
1 นักเรยี นสามารถ
อธิบายสภาพปัญหา
สาเหตคุ วามขัดแย้งเรอื่ ง
เพศและครอบครวั ได้
อยา่ งถูกต้อง

ดา้ นคณุ ธรรม จริยธรรม คา่ นิยม และคณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)

2. นกั เรียนตระหนักถึง สังเกตพฤตกิ รรมการ แบบประเมนิ การสังเกต ผา่ นเกณฑเ์ ฉลย่ี ระดบั

ความสาคัญของสภาพ แสดงออกของนักเรยี น พฤติกรรมการแสดงออก คณุ ภาพ 3 ขึ้นไป

ปัญหา สาเหตุความ ของนักเรยี น

ขัดแยง้ เร่ืองเพศและ

ครอบครวั

ด้านทักษะและกระบวนการ (P)

3. นกั เรียนสามารถ การนาเสนอขอ้ มลู แบบประเมลิ การนาเสนอ ผ่านเกณฑ์เฉลี่ยระดับ

สอ่ื สารเพ่ืออธบิ าย ขอ้ มลู คุณภาพ 3 ขนึ้ ไป

เกยี่ วกบั สภาพปญั หา

สาเหตุความขัดแย้งเร่ือง

เพศและครอบครัวให้

ผอู้ ื่นเขา้ ใจได้

9. การบนั ทึกหลงั การสอน
แผนการจัดการเรียนรูที่ 8 รายวิชาสุขศึกษาและพลศกึ ษา รหัสวิชา พ ๓21๐๑ ระดับชั้น มัธยมศกึ ษาปีที่ 5

9.1 ผลการสอน
 สอนไดต้ ามแผนการจดั การเรยี นรู้
 สอนไม่ได้ตามแผนการจัดการเรยี นรู้ เนอื่ งจาก………………………………………….

9.6 ผลการจัดกจิ กรรม
1. นกั เรียนอธบิ ายสภาพปัญหาและสาเหตคุ วามขัดแย้งเร่ืองเพศและครอบครวั ได้
2. นกั เรียนสื่อสารเพือ่ อธบิ ายเกี่ยวกบั สภาพปญั หาและสาเหตคุ วามขัดแย้งเร่อื งเพศ และครอบครัวให้
ผู้อ่ืนเขา้ ใจได้
3. นักเรียนตระหนักถึงความสาคัญของสภาพปัญหาและสาเหตุความขัดแย้งเรื่องเพศและ
ครอบครวั

ปัญหาและอุปสรรค
1. นักเรียนบางหอ้ งไมส่ ่งรายช่อื สมาชิกกลมุ่ ทาใหค้ รูไมส่ ามารถมอบหมายหวั ข้องานต่อไปได้

ขอ้ เสนอแนะ/แนวทางการแกไ้ ข
1. ครไู ดก้ าหนดกลมุ่ และหัวขอ้ งานให้กบั นักเรยี น โดยให้นักเรียนทราบผา่ นกลมุ่ เฟสบุ๊ค

ลงช่ือ.......................................
(นางสาว วาสนา เตาหรุ ู)

นกั ศึกษาปฏิบตั กิ ารสอน ชนั้ ปีที่ 5

บนั ทึกความคดิ เห็นของผตู้ รวจสอบแผนการจดั การเรียนรู้
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชอื่ ............................................
(นายมูฮามัดตอยูดนี เจ๊ะแว)
ครพู เี่ ลีย้ ง

วนั ท่ี 10 เดือน มิถุนายน พ.ศ. 2564

ลงชอื่ .............................................
(นายมฮู ามดั ตอยูดีน เจะ๊ แว)

หัวหนา้ กลุม่ สาระสขุ ศึกษาและพลศึกษา
วนั ท่ี 10 เดอื น มถิ ุนายน พ.ศ. 2564

แบบประเมนิ การนาเสนอข้อมูล

คาชี้แจง : ให้ทาเคร่อื งหมาย  ในช่องทตี่ รงกบั ความเปน็ จรงิ

คะแนน/ รายการประเมนิ

ความถกู ตอ้ ง การนาเสนอ ความเข้าใจใน ทางานเสรจ็ สมาชกิ ในกลุ่ม

ช่ือกลมุ่ ชองเน้ือหา น่าสนใจ งานทไี่ ด้รบั ตามเวลา รว่ มกนั แสดง รวม ๒0
มอบหมาย ความคดิ เหน็ คะแนน

1๒๓ ๔123๔123๔123๔1 23๔

ลงชื่อ..............................................ผปู้ ระเมิน
(………………………………………)

เกณฑก์ ารให้คะแนน = 4 คะแนน
= 3 คะแนน
ปฏบิ ตั ิงานสมบูรณ์ ชัดเจน = 2 คะแนน
ปฏบิ ัตงิ านยังมขี ้อบกพร่องเล็กนอ้ ย = 1 คะแนน
ปฏิบตั ิงานมขี ้อบกพร่องเปน็ ส่วนใหญ่
ปฏบิ ตั งิ านมขี ้อบกพรอ่ งมาก

เกณฑ์การตัดสินคณุ ภาพ ระดับคุณภาพ
ดมี าก
ช่วงคะแนน ดี
1๖ – 20 พอใช้
1๑ – 1๕ ปรับปรงุ
๖– 10
0–๕

แบบประเมนิ พฤตกิ รรมการแสดงออกของนกั เรียนรายบุคคล
คาชีแ้ จง : ใหท้ าเคร่อื งหมาย  ในชอ่ งที่ตรงกับความเป็นจรงิ

ลาดบั ที่/ ความสนใจ การแสดงความ การตอบคาถาม การยอมรบั ฟงั ทางานท่ีไดร้ บั
ชอื่ -สกลุ คิดเห็น ความคิดเหน็ มอบหมาย

4321043210432104321043210

เกณฑ์การวัด ใหค้ ะแนนระดับคุณภาพแตล่ ะพฤติกรรมดังน้ี

ระดับคุณภาพ เยยี่ ม ดี ปานกลาง พอใช้ ปรบั ปรงุ

คะแนน 4 3 2 1 0

ลงชอื่ ..............................................ผู้ประเมิน
(……………………………………….)

แผนการจดั การเรยี นรู้ที่ 9

รายวิชาสขุ ศกึ ษา (พ ๓21๐๑) ชัน้ มัธยมศึกษาปีท่ี 5

หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 3 ทกั ษะในการปอ้ งกนั ลดความขดั แยง้ และแกป้ ัญหาเรื่องเพศและครอบครวั

เร่อื ง แนวทางในการเลือกใช้ทักษะต่าง ๆ ในการปอ้ งกัน ลดความขัดแย้ง เวลา 2 ชั่วโมง

ผูส้ อน นางสาว วาสนา เตาหรุ ู ภาคเรยี นท่ี ๑

ครูพีเ่ ล้ียง นายมูฮามัดตอยดู ีน เจ๊ะแว …..…/…..…/256

1. มาตรฐานการเรยี นรู้
พ ๒.๑ เขา้ ใจและเห็นคุณคา่ ตนเอง ครอบครัว เพศศึกษา และมีทักษะในการดาเนนิ ชีวติ

2. ตวั ชีว้ ัดช่วงชัน้
พ 2.1 ม.4-6/3 เลอื กใชท้ ักษะท่เี หมาะสมในการป้องกันลดความขดั แย้ง แกป้ ัญหาเรื่องเพศและครอบครัว

3. สาระสาคัญ
การป้องกัน ลดความขัดแย้ง แก้ปัญหาเร่ืองเพศและครอบครัว จะต้องเลือกใช้ทักษะที่เหมาะสม เพ่ือใช้เป็น

แนวทางในการปฏิบัติให้มีคุณภาพชีวิตและเกิดสัมพันธภาพท่ีดีในครอบครัว การเลือกใช้ทักษะท่ีเหมาะสมใน
การป้องกนั ลดความขดั แย้ง แก้ปัญหาเรือ่ งเพศและครอบครวั จะชว่ ยสร้างเสรมิ สัมพันธภาพทดี่ ตี อ่ กนั
4. จุดประสงค์การเรยี นรู้

4.1 นักเรียนสามารถอธิบายลักษณะของการใช้ทักษะในการป้องกัน ลดความขัดแย้ง แก้ปัญหาเรื่องเพศและ

ครอบครวั ได้อย่างถูกต้อง (K)

4.2 นักเรยี นเลือกใช้ทักษะในการป้องกัน ลดความขดั แย้ง แก้ปัญหาเร่ืองเพศและครอบครัวได้ (P)

4.3 นักเรียนตระหนักถึงความสาคัญของการใช้ทักษะในการป้องกัน ลดความขัดแย้ง แก้ปัญหาเร่ือง

เพศและครอบครัว (A)

คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์

1) มวี นิ ยั

2) ใฝเ่ รียนรู้

3) มุ่งมน่ั ในการทางาน

4) มีความรับผิดชอบ

สมรรถนะสาคัญของผูเ้ รยี น

1) ความสามารถในการส่ือสาร

2) ความสามารถในการคิด

3) ความสามารถในการใช้ทักษะชีวติ

5. สาระการเรียนรู้

5.1แนวทางในการเลือกใชท้ กั ษะต่างๆ ในการป้องกนั ลดความขัดแยง้ แก้ปญั หาเรอื่ งเพศและครอบครวั

- ทักษะการสอ่ื สารและสรา้ งสัมพันธภาพ - ทกั ษะการตอ่ รอง

- ทักษะการคิดวเิ คราะห์ - ทักษะการปฏิเสธ

- ทกั ษะการตดั สินใจ และแก้ปญั หา ฯลฯ

6. กิจกรรมการเรียนรู้ (รูปแบบ Online)

ชั่วโมงท่ี 1 (หัวขอ้ ทักษะการสื่อสารและสร้างสมั พันธภาพ ทักษะการต่อรอง และทักษะการปฏเิ สธ)

ขน้ั นาเขา้ สบู่ ทเรยี น (10 นาท)ี

1. นกั เรียนเข้าใช้งานโปรแกรม Google Meet เพ่อื เขา้ ช้นั เรียน ครูกลา่ วทักทาย พร้อมกบั เช็คชอ่ื นกั เรยี น

2. ครูใหน้ กั เรยี นเลน่ กจิ กรรม warm –up เกมหาของกนั เถอะ

3. ครตู ้ังคาถามกระตนุ้ ความสนใจ โดยนักเรียนสามารถแสดงความคิดเหน็ ได้อย่างอสิ ระ

- ความขดั แย้งต่าง ๆ ท่ีนกั เรยี นได้ศกึ ษามา เชน่ ความขดั แยง้ เร่ืองเพศ ความขัดแย้งในครอบครัว นักเรียนคิด

ว่าจะมีแนวทางในการป้องกนั แกไ้ ขเพอ่ื ลดความขัดแยง้ ดงั กล่าวไดอ้ ยา่ งไรบ้าง

แนวการตอบ ข้ึนอยู่กับคาตอบนักเรียน โดยอาจตอบว่า สามารถป้องกันแก้ไขเพื่อลดความขัดแย้งได้ โดยใช้

ทักษะต่าง ๆ เช่น ทักษะการสื่อสาร ทักษะการปฏิเสธ ทักษะการต่อรอง ทักษะการคิดวิเคราะห์ ทักษะการตัดสินใจ

และแก้ปญั หา เปน็ ต้น

ขน้ั สอน (30 นาท)ี

1. ครูใหค้ วามรู้เร่ือง ทักษะการสอ่ื สารและสร้างสัมพนั ธภาพ ทักษะการต่อรอง และทักษะการปฏิเสธ

ผา่ นการแชรห์ นา้ จอ PowerPoint

2. ครูให้นักเรียนเล่นเกมตะลุยอวกาศ (SPACE RACE) โดยแบ่งนักเรียนออกเป็น 2 ทึม (แบ่งเลขคู่

และเลขค)ี่ ในแต่ละทีมตอบคาถามและแสดงบทบาทตามสถานการณ์ท่ีครูกาหนดขึ้น โดยใช้ทักษะการส่ือสาร

และสร้างสมั พนั ธภาพ ทกั ษะการตอ่ รอง และทกั ษะการปฏิเสธ ทีมใดถงึ เป้าหมาย (ดาวอังคาร) ท่ีวางไว้จะเป็น

ทมี ที่ชนะ และไดร้ บั โบนสั พิเศษ

ข้ันสรุป (5 นาที)

1. ครูและนกั เรยี นสรปุ ความรแู้ ละผลทไี่ ดจ้ ากการปฏิบัตกิ ิจกรรมรว่ มกัน

2. ครูมอบหมายให้นักเรียนศึกษาเร่ืองทักษะการคิดวิเคราะห์ ทักษะการตัดสินใจและแก้ปัญหา

จากหนังสือเรียน รายวิชาสุขศึกษา ม.5 มาล่วงหน้า เพื่อเตรียมความพร้อมสาหรับการเรียนในสัปดาห์ถัดไป

ช่ัวโมงท่ี 2 (หวั ขอ้ ทกั ษะการคิดวิเคราะห์ ทกั ษะการตดั สินใจและแกป้ ญั หา)

ขน้ั นาเขา้ สบู่ ทเรียน (10 นาที)

1. ครูและนกั เรยี นเขา้ ชั้นเรียนผา่ น Google Meet ครูกล่าวทักทาย พรอ้ มกบั เชค็ ชือ่ นกั เรียน
2. ครใู หน้ ักเรยี นเลน่ เกม SEE SAW SEE (ตดั บางสว่ นของภาพมาแล้วใหน้ ักเรียนทายว่าบุคคลใน

ภาพกาลังทาอะไรอยู่)

2. ครูและนักเรียนสนทนาเกีย่ วกับการปฏิบัติกจิ กรรมในครงั้ ท่ผี า่ นมารว่ มกนั เพ่อื ทบทวนความรู้

ข้นั สอน (30 นาที)
1. ครูให้ความรู้เร่ืองทักษะการคิดวิเคราะห์ ทักษะการตัดสินใจและแก้ปัญหา ผ่านการแชร์หน้าจอ

PowerPoint

2. ครูให้นักเรียนเล่นเกมตะลุยอวกาศ (SPACE RACE) โดยแบ่งนักเรียนออกเป็น 2 ท๊ม (แบ่งเลขคู่

และเลขคี)่ ในแต่ละทีมตอบคาถามและแสดงบทบาทตามสถานการณ์ท่ีครูกาหนดข้ึน โดยใช้ทักษะการส่ือสาร

และสร้างสมั พนั ธภาพ ทักษะการตอ่ รอง และทักษะการปฏิเสธ ทมี ใดถงึ เป้าหมาย (ดาวอังคาร) ที่วางไว้จะเป็น

ทมี ทีช่ นะ และไดร้ บั โบนัสพิเศษ

ข้นั สรปุ (5 นาที)

1. ครแู ละนกั เรียนสรปุ ความรู้และผลทไ่ี ด้จากการปฏิบตั กิ จิ กรรมรว่ มกนั
2. มอบหมายให้นักเรียนศึกษาในหัวข้อ สิทธิผู้บริโภค จากหนังสือเรียนรายวิชาพ้ืนฐานสุขศึกษา
และพลศึกษา ม.5 มาล่วงหน้า พร้อมจดคาถามท่ีสงสัยมาพูดคุยร่วมกัน เพ่ือหาคาตอบในการเรียนคาบถัดไป
7. สอ่ื อปุ กรณ์ แหล่งเรยี นรู้
7.1 หนงั สือเรียนรายวชิ าพื้นฐานสุขศกึ ษา ช้นั มธั ยมศกึ ษาปีท่ี 5

7.2 Google Meet

7.3 กจิ กรรม warm –up เกมหาของกันเถอะ

7.3 สอื่ การเรยี นรู้ พาวเวอรพ์ อยด์ (PowerPoint)

7.4 เกมตะลุยอวกาศ (SPACE RACE)

7.5 เกม SEE SAW SEE

8. การวัดและประเมนิ ผล

จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้ วิธกี ารวดั เคร่อื งมือ เกณฑ์การผา่ น
ผา่ นเกณฑ์ร้อยละ 60
ดา้ นความรู้ (K) ขึน้ ไป

1. นกั เรยี นสามารถ คาถาม/สถานการณ์จาก เกมตะลยุ อวกาศ ผ่านเกณฑ์เฉลีย่ ระดบั
คุณภาพ 3 ขนึ้ ไป
อธิบายลักษณะของการ เกมตะลุยอวกาศ (SPACE RACE)
ผ่านเกณฑร์ ้อยละ 60
ใชท้ ักษะในการปอ้ งกัน (SPACE RACE) ขน้ึ ไป

ลดความขัดแย้ง

แก้ปัญหาเร่ืองเพศและ

ครอบครวั ไดอ้ ยา่ งถูกต้อง

ด้านคณุ ธรรม จรยิ ธรรม คา่ นิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

2. นักเรยี นตระหนักถึง สงั เกตพฤตกิ รรมการ แบบประเมนิ การสังเกต

ความสาคัญของการใช้ แสดงออกของนักเรียน พฤติกรรมการแสดงออก

ทกั ษะในการปอ้ งกัน ลด ของนักเรียน

ความขดั แย้ง แก้ปญั หา

เร่ืองเพศและครอบครัว

ดา้ นทกั ษะและกระบวนการ (P)

3. นักเรยี นเลอื กใช้ คาถาม/สถานการณจ์ าก เกมตะลยุ อวกาศ

ทักษะในการป้องกัน ลด เกมตะลุยอวกาศ (SPACE RACE)

ความขัดแย้ง แกป้ ญั หา (SPACE RACE)

เรื่องเพศและครอบครัว

ได้

9. การบันทกึ หลงั การสอน
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 9 รายวิชาสุขศึกษาและพลศึกษา รหัสวิชา พ ๓21๐๑ ระดับช้ัน มัธยมศกึ ษาปีที่ 5

9.1 ผลการสอน
 สอนไดต้ ามแผนการจัดการเรยี นรู้
 สอนไมไ่ ดต้ ามแผนการจัดการเรียนรู้ เนือ่ งจาก………………………………………….

9.7 ผลการจดั กจิ กรรม
1. นักเรยี นอธบิ ายลักษณะของการใช้ทักษะในการป้องกนั ลดความขัดแย้ง และแก้ปัญหาเร่ืองเพศและ
ครอบครวั ได้
2. นกั เรยี นเลือกใช้ทักษะในการป้องกัน ลดความขัดแย้ง และแก้ปญั หาเร่ืองเพศและครอบครัวได้
3. นกั เรยี นตระหนักถึงความสาคญั ของการใช้ทักษะในการป้องกันลดความขัดแย้ง และแกป้ ัญหาเร่ืองเพศ
และครอบครัว

ปญั หาและอุปสรรค
1. นักเรียนบางส่วนไม่พร้อมสาหรับการเรียนออนไลน์ผ่าน Google Meet คือ ต้องช่วยงาน
ผปู้ กครองทาใหไ้ ม่สามารถเข้าเรียนตามคาบเรยี นในตารางเรียนได้
2. ช่วงของการเล่นเกมการเรียนรู้แบบทีม นักเรียนแต่ละค่อยข้างใช้เวลาเยอะเกินไป ทาให้ตัดส่วน
ของกิจกรรมการสรปุ บทเรียนช่วงท้ายออกไป

ข้อเสนอแนะ/แนวทางการแก้ไข

1. ครูได้แก้ไขปัญหาโดยการแขวน PowerPoint เน้ือหาประกอบการสอนผ่านทาง Google Classroom
เพื่อให้นักเรียนศึกษาด้วยตนเอง

2. ครูได้ให้นักเรียนสรุปผลจากการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ผ่านทางเว็บไซต์ word cloud แล้ว
มารว่ มกนั แลกเปล่ียนสัปดาหถ์ ัดไปแทน

ลงช่อื .......................................
(นางสาว วาสนา เตาหรุ ู)

นกั ศกึ ษาปฏบิ ัติการสอน ช้นั ปีท่ี 5

บนั ทึกความคดิ เห็นของผตู้ รวจสอบแผนการจดั การเรียนรู้
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชอื่ ............................................
(นายมูฮามัดตอยูดีน เจ๊ะแว)
ครพู เี่ ล้ียง

วนั ท่ี 10 เดือน มิถนุ ายน พ.ศ. 2564

ลงชอื่ .............................................
(นายมฮู ามดั ตอยูดีน เจะ๊ แว)

หัวหนา้ กลุ่มสาระสขุ ศึกษาและพลศึกษา
วนั ท่ี 10 เดอื น มถิ ุนายน พ.ศ. 2564

แบบประเมนิ พฤตกิ รรมการแสดงออกของนกั เรียนรายบุคคล
คาชีแ้ จง : ใหท้ าเคร่อื งหมาย  ในชอ่ งที่ตรงกับความเป็นจรงิ

ลาดบั ที่/ ความสนใจ การแสดงความ การตอบคาถาม การยอมรบั ฟงั ทางานท่ีไดร้ บั
ชอื่ -สกลุ คิดเห็น ความคิดเหน็ มอบหมาย

4321043210432104321043210

เกณฑ์การวัด ใหค้ ะแนนระดับคุณภาพแตล่ ะพฤติกรรมดังน้ี

ระดับคุณภาพ เยยี่ ม ดี ปานกลาง พอใช้ ปรบั ปรงุ

คะแนน 4 3 2 1 0

ลงชอื่ ..............................................ผู้ประเมิน
(……………………………………….)

แผนจดั การเรยี นรทู้ ่ี 10 ชน้ั มัธยมศึกษาปีที่ 5
รายวิชาสุขศึกษา (พ ๓21๐๑) เวลา 4 ช่วั โมง
หนว่ ยการเรยี นร้ทู ่ี 4 สิทธิผู้บรโิ ภค เวลา 2 ช่วั โมง
เรื่อง สทิ ธิพ้นื ฐานและบทบาทของผู้บริโภค ภาคเรียนที่ ๑
ผู้สอน นางสาว วาสนา เตาหรุ ู
ครูพ่ีเล้ยี ง นายมูฮามดั ตอยูดีน เจ๊ะแว …..…/…..…/2564

1. มาตรฐานการเรยี นรู้
พ ๔.๑ เห็นคุณค่าและมีทักษะในการสร้างเสริมสุขภาพ การดารงสุขภาพ การป้องกันโรค และการ

สร้างเสรมิ สมรรถภาพเพื่อสุขภาพ
2. ตัวชวี้ ดั ช่วงชน้ั

พ 4.1 ม.4-6/3 ปฏบิ ตั ิตนตามสทิ ธขิ องผบู้ ริโภค
3. สาระสาคญั

ผู้บริโภคควรปฏิบัติตนตามสิทธิข้ันพื้นฐาน บทบาทของผู้บริโภค และกฎหมายท่ีเก่ียวข้องกับการคุ้มครอง
ผบู้ ริโภคเพ่อื ความปลอดภยั และรกั ษาไว้ซ่งึ สทิ ธิที่ควรจะได้รับ
4. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

4.1 นกั เรยี นสามารถบอกสิทธิข้นั พน้ื ฐานของผู้บรโิ ภคได้อย่างถูกต้อง (K)

4.2 นักเรียนสามารถสื่อสารเก่ยี วกับสิทธขิ ้นั พ้ืนฐานของผบู้ รโิ ภคได้ถูกต้อง (P)

4.3 นักเรยี นตระหนักถงึ ความสาคัญของสทิ ธิขั้นพืน้ ฐานของผบู้ ริโภค (A)

คุณลกั ษณะอันพงึ ประสงค์

1) มวี ินัย

2) ใฝเ่ รียนรู้

3) มุง่ มั่นในการทางาน

4) มีความรับผดิ ชอบ

สมรรถนะสาคัญของผูเ้ รยี น

1) ความสามารถในการส่ือสาร

2) ความสามารถในการคดิ

3) ความสามารถในการใชท้ ักษะชวี ิต

5. สาระการเรียนรู้

สิทธิพืน้ ฐานของผบู้ ริโภคและกฎหมายท่ีเกีย่ วข้องกับการคุม้ ครองผู้บริโภค

6. กิจกรรมการเรียนรู้ (รูปแบบ Online)
ชวั่ โมงท่ี 1 (หัวขอ้ สทิ ธพิ ้นื ฐานของผ้บู รโิ ภค)
ขัน้ นาเขา้ สบู่ ทเรียน (10 นาท)ี

1. นกั เรียนเข้าใช้งานโปรแกรม Google Meet เพ่ือเข้าชน้ั เรยี น ครกู ลา่ วทักทาย พร้อมกบั เชค็ ช่อื นกั เรยี น
2. ครใู ห้นักเรียนเล่นกจิ กรรมปิดไมค์ CHECK IN บุคคลสาคัญในประเทศไทย
ข้ันสอน (30 นาที)
1. ครูใหค้ วามร้เู รอ่ื ง สิทธพิ ้ืนฐานของผ้บู ริโภค ผ่านการแชรห์ นา้ จอ PowerPoint
2. ครูให้นักเรียนร่วมกันระดมสมอง ผ่านเว็บไซต์ Wooclap เร่ืองสิทธิพ้ืนฐานของผู้บริโภค โดยครู
เสนอแนะเพ่มิ เตมิ และต้งั คาถามเพื่อให้ได้ขอ้ สรปุ ที่ถูกต้องร่วมกัน
- หากนกั เรียนต้องการซอ้ื โทรศพั ท์มือถือเคร่ืองใหม่ นักเรียนจะมีวธิ ีการเลือกซอ้ื อยา่ งไร
แนวการตอบ ควรตรวจสอบหรือทดลองสินค้าก่อนซื้อ อ่านฉลากสินค้า เช่น วัน เดือน ปีที่ผลิต
สถานทผ่ี ลติ เป็นต้น และเกบ็ หลกั ฐานการสื่อใหด้ ี เช่น ใบเสรจ็ รบั เงนิ ใบประกัน เป็นตน้
- หากนักเรยี นซอ้ื โทรศัพท์มือถือมาไมเ่ กิน 7 วัน เกดิ ปัญหาข้นึ นักเรียนจะทาอย่างไร
แนวการตอบ นาโทรศัพท์มือถือ ใบเสร็จรับเงิน และใบรับประกันไปที่ร้านที่เราซ้ือมา แล้วบอกปัญหาที่เกิดข้ึนกับ
พนกั งานขายฟงั เพ่ือเป็นการเรยี กร้องสทิ ธิของผบู้ ริโภค โดยอาจได้รับสิทธิในการเปลี่ยนเคร่ืองใหมใ่ ห้
- ผบู้ รโิ ภคควรมีบทบาทในการปกป้องสิทธิของตนเองอย่างไรบา้ ง
แนวการตอบ ผู้บริโภคควรมีความรู้และความเข้าใจถึงสิทธิผู้บริโภคที่บัญญัติไว้ในกฎหมายคุ้มครอง
ผู้บริโภค ทั้งนี้เพื่อป้องกันตนเองไม่ให้ถูกเอารัดเอาเปรียบหรือได้รับการปฏิบัติอย่ างไม่เป็นธรรมต่อ
ผปู้ ระกอบการธุรกจิ
ข้นั สรุป (5 นาที)
1. ครูและนกั เรียนสรปุ ความรูแ้ ละผลทไ่ี ด้จากการปฏบิ ตั กิ จิ กรรมร่วมกัน
2. ครมู อบหมายใหน้ กั เรยี นศกึ ษาหัวข้อบทบาทของผบู้ ริโภคมาลว่ งหนา้

ชัว่ โมงที่ 2 (หัวขอ้ บทบาทของผู้บรโิ ภค)
ขน้ั นาเขา้ สบู่ ทเรยี น (10 นาท)ี

1. นักเรียนเขา้ ใช้งานโปรแกรม Google Meet เพ่ือเข้าชั้นเรียน ครูกลา่ วทกั ทาย พรอ้ มกบั เช็คชอื่ นักเรยี น
2. ครูใหน้ กั เรียนเล่นกจิ กรรมปิดไมค์ CHECK IN สถานทสี่ าคัญในประเทศไทย
ข้ันสอน ( 30 นาท)ี
1. ครใู ห้ความรเู้ รือ่ ง บทบาทของผบู้ รโิ ภค ผา่ นการแชร์หนา้ จอ PowerPoint
2. ครูให้นักเรียนร่วมกันระดมสมอง ผ่านเว็บไซต์ Wooclap เร่ืองบทบาทของผู้บริโภค โดยครู
เสนอแนะเพ่ิมเตมิ และตั้งคาถามเพ่ือใหไ้ ด้ข้อสรุปที่ถูกต้องร่วมกนั
ขัน้ สรปุ (5 นาท)ี
1. ครแู ละนกั เรยี นสรุปความรแู้ ละผลท่ไี ด้จากการปฏบิ ัติกิจกรรมร่วมกัน
2. ครูมอบหมายให้นักเรียนทาโปสเตอร์เร่ืองสิทธิพื้นฐานและบทบาทของผู้บริโภค พร้อมท้ังมีรูป
ประกอบ สง่ งานผา่ น Google Classroom

7. สอ่ื อุปกรณ์ แหลง่ เรยี นรู้
7.1 หนงั สือเรยี นรายวชิ าพืน้ ฐานสุขศกึ ษา ช้ันมัธยมศึกษาปที ี่ 5
7.2 Google Meet
7.3 กิจกรรมปิดไมค์ CHECK IN บคุ คลสาคญั ในประเทศไทย
7.4 กิจกรรมปดิ ไมค์ CHECK IN สถานทส่ี าคัญในประเทศไทย
7.5 ส่อื การเรียนรู้ พาวเวอร์พอยด์ (PowerPoint)
7.6 กจิ กรรมระดมสมอง ผา่ นเว็บไซต์ Wooclap

8. การวัดและประเมินผล

จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ วธิ กี ารวัด เคร่อื งมอื เกณฑ์การผา่ น

ด้านความรู้ (K) ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60
ข้ึนไป
1. นกั เรียนสามารถบอก ตรวจสอบความถูกต้อง โปสเตอร์เรื่องสทิ ธิ
ผา่ นเกณฑ์เฉลย่ี ระดบั
สทิ ธขิ ้ันพื้นฐานของ เนื้อหาในโปสเตอร์เร่ือง พ้ืนฐานและบทบาทของ คณุ ภาพ 3 ขึน้ ไป

ผู้บรโิ ภคไดอ้ ย่างถกู ต้อง สทิ ธิพนื้ ฐานและบทบาท ผบู้ รโิ ภค

ของผบู้ ริโภค

ด้านคุณธรรม จริยธรรม คา่ นยิ ม และคณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ (A)

2. นกั เรียนตระหนักถงึ สงั เกตพฤติกรรมการ แบบประเมินการสงั เกต

ความสาคญั ของสทิ ธิข้ัน แสดงออกของนักเรยี น พฤติกรรมการแสดงออก

พน้ื ฐานของผู้บรโิ ภค ของนักเรียน

ดา้ นทกั ษะและกระบวนการ (P) โปสเตอร์เร่อื งสิทธิ ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60
พืน้ ฐานและบทบาทของ ข้ึนไป
3. นกั เรยี นสามารถ ตรวจสอบความถูกต้อง ผู้บรโิ ภค
สอื่ สารเกย่ี วกบั สทิ ธิขัน้ เนอื้ หาในโปสเตอร์เรื่อง
พื้นฐานของผู้บรโิ ภคได้ สทิ ธิพ้นื ฐานและบทบาท
ถกู ต้อง ของผูบ้ ริโภค

9. การบนั ทึกหลงั การสอน
แผนการจัดการเรียนรทู้ ่ี 10 รายวิชาสุขศกึ ษาและพลศึกษา รหัสวชิ า พ ๓21๐๑ ระดับชั้น มัธยมศึกษาปที ่ี 5

9.1 ผลการสอน
 สอนได้ตามแผนการจัดการเรยี นรู้
 สอนไมไ่ ดต้ ามแผนการจดั การเรียนรู้ เนื่องจาก………………………………………….

9.8 ผลการจัดกิจกรรม
1. นกั เรยี นบอกสิทธขิ ้ันพนื้ ฐานของผู้บรโิ ภคได้อย่างถูกต้อง
2. นักเรียนส่ือสารเกี่ยวกับสิทธิขั้นพื้นฐานของผู้บริโภคได้ถูกต้อง
3. นกั เรยี นตระหนกั ถึงความสาคญั ของสิทธิข้นั พน้ื ฐานของผบู้ ริโภค

ปญั หาและอปุ สรรค
1. นักเรียนบางส่วนไม่พร้อมสาหรับการเรียนออนไลน์ผ่าน Google Meet คือ นักเรียนต้องช่วยงาน
ผู้ปกครอง ทาใหไ้ ม่สามารถเข้าเรยี นตามคาบเรียนในตารางเรยี นได้
2. นักเรียนบางกลุ่มไม่ท่ีไม่มีส่วนร่วมในกิจกรรมการเรียนรู้ คือ ไม่ส่งงานกลุ่มและไม่เข้ามานาเสนอตามเวลาที่
กาหนดให้
3. นักเรียนส่วนน้อยเขา้ ลิงก์เลน่ เกมป่นั จกั รยานผ่านเวบ็ ไซต์ https://Gamililab.com

ขอ้ เสนอแนะ/แนวทางการแก้ไข
1. ครูได้แก้ไขปัญหาโดยการแขวน PowerPoint เนื้อหาประกอบการสอนผ่านทาง Google Class Room เพ่ือให้
นกั เรยี นศึกษาด้วยตนเอง
2. ครูได้ขยายระยะเวลาในการส่งงาน ให้นักเรียนส่งงานในส่วนของไฟล์งานอย่างเดียว ไม่ต้องนาเสนอ
(แต่มีตัดคะแนนในส่วนของการนาเสนอ คงเหลือไว้แต่คะแนนในส่วนของไฟล์งานเท่านั้น) ครูได้อัด
วดิ ีโอการเขา้ เล่นเกมผา่ นเว็บไซต์ https://Gamililab.com ให้นักเรียนไดศ้ กึ ษาด้วยตนเอง

ลงชือ่ .......................................
(นางสาว วาสนา เตาหุรู)

นกั ศกึ ษาปฏิบตั ิการสอน ชน้ั ปที ่ี 5

บนั ทึกความคดิ เห็นของผตู้ รวจสอบแผนการจดั การเรียนรู้
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชอื่ ............................................
(นายมูฮามัดตอยูดีน เจ๊ะแว)
ครพู เี่ ล้ียง

วนั ท่ี 10 เดือน มิถนุ ายน พ.ศ. 2564

ลงชอื่ .............................................
(นายมฮู ามดั ตอยูดีน เจะ๊ แว)

หัวหนา้ กลุ่มสาระสขุ ศึกษาและพลศึกษา
วนั ท่ี 10 เดอื น มถิ ุนายน พ.ศ. 2564

แบบประเมนิ พฤตกิ รรมการแสดงออกของนกั เรียนรายบุคคล
คาชีแ้ จง : ใหท้ าเคร่อื งหมาย  ในชอ่ งที่ตรงกับความเป็นจรงิ

ลาดบั ที่/ ความสนใจ การแสดงความ การตอบคาถาม การยอมรบั ฟงั ทางานท่ีไดร้ บั
ชอื่ -สกลุ คิดเห็น ความคิดเหน็ มอบหมาย

4321043210432104321043210

เกณฑ์การวัด ใหค้ ะแนนระดับคุณภาพแตล่ ะพฤติกรรมดังน้ี

ระดับคุณภาพ เยยี่ ม ดี ปานกลาง พอใช้ ปรบั ปรงุ

คะแนน 4 3 2 1 0

ลงชอื่ ..............................................ผู้ประเมิน
(……………………………………….)

แผนจดั การเรียนรทู้ ่ี 11

รายวชิ าสุขศึกษา (พ ๓21๐๑) ช้ันมธั ยมศกึ ษาปีที่ 5
หน่วยการเรียนรูท้ ี่ 4 สทิ ธิผู้บรโิ ภค เวลา 4 ชว่ั โมง
เรอ่ื ง กฎหมายคมุ้ ครองผู้บรโิ ภค เวลา 1 ช่วั โมง
ผสู้ อน นางสาว วาสนา เตาหุรู ภาคเรยี นที่ ๑
ครพู ่ีเลี้ยง นายมูฮามัดตอยดู ีน เจ๊ะแว
…..…/…..…/2564

1. มาตรฐานการเรียนรู้
พ ๔.๑ เห็นคุณค่าและมีทักษะในการสร้างเสริมสุขภาพ การดารงสุขภาพ การป้องกันโรค และการ

สรา้ งเสริมสมรรถภาพเพือ่ สุขภาพ
2. ตวั ช้ีวดั ชว่ งชนั้

พ 4.1 ม.4-6/3 ปฏบิ ัติตนตามสทิ ธขิ องผ้บู ริโภค
3. สาระสาคัญ

ผูบ้ ริโภคควรรกู้ ฎหมายทเี่ ก่ยี วขอ้ งกับการคมุ้ ครองผูบ้ ริโภคเพ่ือปฏิบตั ติ นตามสทิ ธิและรักษาไวซ้ ึ่งสิทธิ ท่คี วรจะไดร้ บั
4. จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้

4.1 นกั เรียนสามารถบอกความสาคัญและจุดประสงค์ของกฎหมายคุ้มครองผ้บู รโิ ภคได้ถูกต้อง (K)

4.2 นกั เรยี นสามารถส่ือสารเกี่ยวกบั กฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคได้ถูกต้อง (P)

4.3 นกั เรียนตระหนกั ถึงความสาคัญของกฎหมายคุ้มครองผบู้ ริโภค (A)

คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์

1) มวี นิ ัย

2) ใฝ่เรียนรู้

3) มงุ่ มัน่ ในการทางาน

4) มีความรับผิดชอบ

สมรรถนะสาคัญของผเู้ รยี น

1) ความสามารถในการส่ือสาร

2) ความสามารถในการคิด

3) ความสามารถในการใชท้ ักษะชีวิต

5. สาระการเรียนรู้

สิทธิพน้ื ฐานของผู้บริโภคและกฎหมายท่ีเกีย่ วขอ้ งกับการคมุ้ ครองผบู้ รโิ ภค

6. กิจกรรมการเรยี นรู้ (รปู แบบ Online)
ชัว่ โมงที่ 1 (หัวข้อกฎหมายคุ้มครองผบู้ ริโภค)
ขั้นนาเขา้ ส่บู ทเรียน (10 นาท)ี

1. นกั เรียนเข้าใชง้ านโปรแกรม Google Meet เพือ่ เขา้ ช้นั เรียน ครกู ล่าวทกั ทาย พร้อมกับเชค็ ชอื่ นกั เรียน
2. ครูใหน้ ักเรยี นเลน่ กิจกรรม this or that (สิ่งของระหว่างส่งิ หน่งึ กบั อกี สิ่งหน่งึ )
ข้นั สอน (30 นาท)ี
1. ครูให้ความรู้เร่ืองกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภค (พระราชบัญญัติเก่ียวกับการคุ้มครองผู้บริโภค
กฎกระทรวง ประกาศ ระเบียบ คาสงั่ ที่เกีย่ วกับการค้มุ ครองผู้บริโภค) ผ่านการแชรห์ น้าจอ PowerPoint
2. ครูให้นักเรียนร่วมกันตอบคาถาม ผ่านเว็บไซต์ Wooclap เรื่องกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภค โดยครู
กาหนดสถานการณ์หรือปัญญาเกี่ยวกับผู้บริโภคท่ีสามารถพบเจอได้ในชีวิตประจาวัน แล้วให้นักเรียนร่วมกัน
แก้ไขสถานการณ์ทีเ่ กดิ ขึน้ ร่วมกัน
- สถานการณ์ นักเรียนซ้ือครีมหน้าขาวตามท้องตลาดมาใช้ได้ 5 วัน ทาให้หน้าของนักเรียนคน
ดงั กลา่ วลอก เปน็ ขลุ่ย นกั เรียนสามารถใช้กฎหมายใดได้บ้างเพอ่ื เรียกร้องสทิ ธิของตนเอง
- สุทิตา ซ้ือถุงพลาสติก หน้าซองระบุว่ามีจานวนทั้งหมด 100 ใบ แต่เมื่อแกะออกมานับมีเพียง 85
ใบเทา่ น้นั สุทติ าสามารถใชก้ ฎหมายใดได้บา้ งเพอ่ื เรยี กรอ้ งสทิ ธิของตนเอง
- ชลันธร ซื้อเตารีดไฟฟ้ามาใหม่ เมื่อเสียบใช้งานครั้งแรก พบว่ามีควันข้ึน จึงได้นาไปแจ้งให้ท่ีร้าน
ทราบ แต่ทางร้านปฏิเสธการเปล่ียนและซ่อมให้บอกเพียงว่าไม่รับเปลี่ยนทุกกรณี ชลันธรสามารถใช้กฎหมาย
ใดได้บา้ งเพอ่ื เรยี กร้องสทิ ธิของตนเอง
ขัน้ สรุป (5 นาที)
1. ครูและนักเรียนสรุปความร้แู ละผลท่ีได้จากการปฏิบัติกจิ กรรมรว่ มกัน
2. ครูมอบหมายให้นกั เรยี นศึกษาหวั ข้อหนว่ ยงานคุ้มครองผบู้ ริโภคมาล่วงหน้า

7. ส่ือ อุปกรณ์ แหล่งเรียนรู้
7.1 หนังสอื เรยี นรายวชิ าพน้ื ฐานสขุ ศกึ ษา ช้นั มัธยมศกึ ษาปที ่ี 5
7.2 Google Meet
7.3 กิจกรรม this or that
7.3 สือ่ การเรยี นรู้ พาวเวอรพ์ อยด์ (PowerPoint)
7.4 เวบ็ ไซต์ Wooclap

8. การวดั และประเมนิ ผล

จุดประสงค์การเรยี นรู้ วิธีการวัด เครอ่ื งมอื เกณฑ์การผา่ น
ผ่านเกณฑร์ ้อยละ 60
ดา้ นความรู้ (K) ข้ึนไป

1. นักเรยี นสามารถบอก การตอบคาถามเว็บไซต์ เว็บไซต์ Wooclap ผา่ นเกณฑ์เฉลีย่ ระดับ
คุณภาพ 3 ขึน้ ไป
ความสาคัญและ Wooclap

จุดประสงคข์ องกฎหมาย

คมุ้ ครองผ้บู ริโภคได้

ถูกต้อง

ด้านคุณธรรม จรยิ ธรรม ค่านิยม และคณุ ลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

2. นักเรยี นตระหนักถงึ สงั เกตพฤตกิ รรมการ แบบประเมนิ การสังเกต

ความสาคญั ของกฎหมาย แสดงออกของนักเรยี น พฤติกรรมการแสดงออก

คมุ้ ครองผู้บริโภค ของนักเรยี น

ด้านทกั ษะและกระบวนการ (P) เว็บไซต์ Wooclap ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60
ขนึ้ ไป
3. นกั เรียนสามารถ การตอบคาถามเว็บไซต์
สอ่ื สารเก่ียวกับกฎหมาย Wooclap
คมุ้ ครองผู้บรโิ ภคได้
ถูกต้อง

9. การบันทึกหลงั การสอน
แผนการจัดการเรียนร้ทู ่ี 11 รายวิชาสุขศึกษาและพลศึกษา รหัสวิชา พ ๓21๐๑ ระดับชั้น มัธยมศึกษาปที ่ี 5

9.1 ผลการสอน
 สอนไดต้ ามแผนการจดั การเรียนรู้
 สอนไมไ่ ดต้ ามแผนการจดั การเรียนรู้ เนื่องจาก………………………………………….

9.9 ผลการจดั กิจกรรม
1. นกั เรียนสามารถบอกความสาคัญและจุดประสงค์ของกฎหมายคมุ้ ครองผู้บริโภคได้
2. นกั เรียนสามารถส่ือสารเก่ียวกับกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคได้
3. นักเรยี นตระหนักถงึ ความสาคญั ของกฎหมายคุ้มครองผบู้ รโิ ภค

ปัญหาและอุปสรรค
1. นักเรียนบางส่วนไม่พร้อมสาหรับการเรียนออนไลน์ผ่าน Google Meet คือ นักเรียนต้องช่วยงาน
ผ้ปู กครอง ทาให้ไม่สามารถเขา้ เรยี นตามคาบเรียนในตารางเรยี นได้
2. นักเรียนบางกลุ่มไม่ท่ีไม่มีส่วนร่วมในกิจกรรมการเรียนรู้ คือ ไม่ส่งงานกลุ่มและไม่เข้ามานาเสนอตามเวลาท่ี
กาหนดให้

ขอ้ เสนอแนะ/แนวทางการแกไ้ ข
1. ครูได้แก้ไขปัญหาโดยการแขวน PowerPoint เน้ือหาประกอบการสอนผ่านทาง Google Class Room เพ่ือให้
นักเรยี นศกึ ษาดว้ ยตนเอง

ลงชอ่ื .......................................
(นางสาว วาสนา เตาหรุ ู)

นักศึกษาปฏิบตั กิ ารสอน ชนั้ ปีที่ 5

บันทึกความคิดเหน็ ของผตู้ รวจสอบแผนการจัดการเรียนรู้
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชอ่ื ............................................
(นายมฮู ามดั ตอยูดีน เจะ๊ แว)
ครพู ่ีเลี้ยง

วนั ท่ี 10 เดอื น มิถนุ ายน พ.ศ. 2564

ลงชอื่ .............................................
(นายมฮู ามดั ตอยูดนี เจะ๊ แว)

หวั หน้ากลุ่มสาระสขุ ศึกษาและพลศึกษา
วันที่ 10 เดือน มิถนุ ายน พ.ศ. 2564

แบบประเมนิ พฤตกิ รรมการแสดงออกของนกั เรียนรายบุคคล
คาชีแ้ จง : ใหท้ าเคร่อื งหมาย  ในชอ่ งที่ตรงกับความเป็นจรงิ

ลาดบั ที่/ ความสนใจ การแสดงความ การตอบคาถาม การยอมรบั ฟงั ทางานท่ีไดร้ บั
ชอื่ -สกลุ คิดเห็น ความคิดเหน็ มอบหมาย

4321043210432104321043210

เกณฑ์การวัด ใหค้ ะแนนระดับคุณภาพแตล่ ะพฤติกรรมดังน้ี

ระดับคุณภาพ เยยี่ ม ดี ปานกลาง พอใช้ ปรบั ปรงุ

คะแนน 4 3 2 1 0

ลงชอื่ ..............................................ผู้ประเมิน
(……………………………………….)

แผนจัดการเรยี นร้ทู ี่ 12

รายวิชาสขุ ศึกษา (พ ๓21๐๑) ชนั้ มัธยมศึกษาปที ่ี 5
หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 4 สทิ ธผิ ู้บริโภค เวลา 4 ชั่วโมง
เร่ือง หนว่ ยงานดแู ลคุ้มครองผู้บริโภค เวลา 1 ชั่วโมง
ผู้สอน นางสาว วาสนา เตาหรุ ู ภาคเรียนท่ี ๑
ครพู ีเ่ ลี้ยง นายมูฮามัดตอยดู ีน เจ๊ะแว
…..…/…..…/2564

1. มาตรฐานการเรยี นรู้
พ ๔.๑ เห็นคุณค่าและมีทักษะในการสร้างเสริมสุขภาพ การดารงสุขภาพ การป้องกันโรค และการ

สรา้ งเสรมิ สมรรถภาพเพ่ือสุขภาพ
2. ตวั ช้ีวัดชว่ งชน้ั

พ 4.1 ม.4-6/3 ปฏิบตั ิตนตามสิทธิของผ้บู ริโภค
3. สาระสาคญั

ผู้บริโภคควรร้กู ฎหมายที่เกี่ยวข้องกบั การคุ้มครองผบู้ รโิ ภคเพ่ือปฏบิ ัติตนตามสทิ ธแิ ละรักษาไว้ซึง่ สทิ ธิ ที่ควรจะไดร้ บั
4. จุดประสงคก์ ารเรียนรู้

4.1 นักเรยี นสามารถอธิบายหน้าที่ของหนว่ ยงานดูแลคุ้มครองผู้บริโภคได้อย่างถูกต้อง (K)

4.2 นกั เรียนสามารถสื่อสารเกยี่ วกับหน่วยงานดูแลคุ้มครองผู้บรโิ ภคได้ถูกต้อง (P)

4.3 นกั เรียนตระหนกั ถงึ ความสาคัญถึงการรักษาสทิ ธิพ้ืนฐานและบทบาทของผู้บริโภค (A)

คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์

1) มีวินยั

2) ใฝ่เรียนรู้

3) มงุ่ มัน่ ในการทางาน

4) มีความรบั ผิดชอบ

สมรรถนะสาคัญของผเู้ รยี น

1) ความสามารถในการส่ือสาร

2) ความสามารถในการคิด

3) ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

5. สาระการเรียนรู้

สิทธิพนื้ ฐานของผูบ้ รโิ ภคและกฎหมายทีเ่ กย่ี วข้องกบั การค้มุ ครองผู้บรโิ ภค

6. กจิ กรรมการเรียนรู้ (รปู แบบ Online)
ชว่ั โมงที่ 1 (หัวข้อหน่วยงานคุ้มครองผูบ้ รโิ ภค)
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน (10 นาท)ี

1. นักเรียนเขา้ ใชง้ านโปรแกรม Google Meet เพ่ือเข้าช้ันเรียน ครกู ล่าวทักทาย พร้อมกับเช็คชอื่ นักเรียน
2. ครูใหน้ กั เรยี นเล่นเกมทายชอ่ื จังหวัดจากอีโมจิ
ขัน้ สอน (30 นาที)
1. ครูให้ความรเู้ ร่อื งหนว่ ยงานคมุ้ ครองผบู้ ริโภค ผา่ นการแชรห์ น้าจอ PowerPoint
2. ครใู ห้นกั เรยี นเลน่ เกมปั่นจักรยาน ผา่ นเวบ็ ไซต์ Gamilab
ข้ันสรุป (5 นาท)ี
1. ครแู ละนักเรียนสรุปความรูแ้ ละผลท่ไี ด้จากการปฏบิ ัตกิ ิจกรรมร่วมกนั
2. ครูมอบหมายให้นักเรียนทาโปสเตอร์ประชาสัมพันธ์หน่วยงานดูแลคุ้มครองผู้บริโภค (มีหน่วยงาน
อะไรบา้ งและมหี นา้ ทอี่ ย่างไร) สง่ งานผ่าน Google Classroom

7. สอื่ อุปกรณ์ แหลง่ เรียนรู้
7.1 หนังสือเรียนรายวชิ าพ้ืนฐานสุขศกึ ษา ช้นั มธั ยมศึกษาปีท่ี 5
7.2 Google Meet
7.3 พาวเวอรพ์ อยด์ (PowerPoint) เกมทายชอ่ื จงั หวดั จากอโี มจิ
7.3 ส่ือการเรยี นรู้ พาวเวอร์พอยด์ (PowerPoint) เรือ่ งหน่วยงานคุ้มครองผบู้ รโิ ภค
7.4 เกมปั่นจกั รยาน ผา่ นเว็บไซต์ Gamilab

8. การวัดและประเมินผล

จุดประสงค์การเรยี นรู้ วธิ กี ารวดั เคร่ืองมือ เกณฑก์ ารผ่าน

ดา้ นความรู้ (K)

1. นักเรียนสามารถ - การตอบคาถามเกมปนั่ - เกมป่ันจกั รยาน ผ่าน ผ่านเกณฑร์ ้อยละ 60

อธบิ ายหนา้ ทขี่ อง จกั รยาน ผ่านเวบ็ ไซต์ เว็บไซต์ Gamilab ข้ึนไป

หนว่ ยงานดแู ลคมุ้ ครอง Gamilab -โปสเตอร์ประชาสมั พนั ธ์

ผู้บรโิ ภคได้อย่างถูกต้อง - ตรวจความถูกต้องของ หนว่ ยงานดูแลคมุ้ ครอง

เนื้อในโปสเตอร์ ผู้บริโภค

ประชาสมั พันธ์หน่วยงาน

ดแู ลคมุ้ ครองผบู้ ริโภค

ดา้ นคณุ ธรรม จริยธรรม คา่ นยิ ม และคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)

2. นักเรียนตระหนักถงึ สังเกตพฤติกรรมการ แบบประเมินการสงั เกต ผา่ นเกณฑ์เฉล่ยี ระดบั

ความสาคญั ถึงการรักษา แสดงออกของนักเรยี น พฤติกรรมการแสดงออก คุณภาพ 3 ขนึ้ ไป

สิทธพิ ้ืนฐานและบทบาท ของนักเรยี น

ของผ้บู ริโภค

ด้านทักษะและกระบวนการ (P)

3. นกั เรียนสามารถ - การตอบคาถามเกมป่ัน - เกมป่ันจกั รยาน ผ่าน ผ่านเกณฑร์ ้อยละ 60

สอ่ื สารเก่ยี วกับหนว่ ยงาน จักรยาน ผา่ นเวบ็ ไซต์ เวบ็ ไซต์ Gamilab ขนึ้ ไป

ดูแลคมุ้ ครองผ้บู ริโภคได้ Gamilab -โปสเตอรป์ ระชาสมั พันธ์

ถกู ต้อง - ตรวจความถกู ต้องของ หน่วยงานดแู ลคุ้มครอง

เนื้อในโปสเตอร์ ผู้บรโิ ภค

ประชาสมั พนั ธห์ น่วยงาน

ดูแลคุ้มครองผู้บริโภค

9. การบนั ทึกหลังการสอน
แผนการจัดการเรียนร้ทู ่ี 12 รายวิชาสุขศึกษาและพลศกึ ษา รหัสวิชา พ ๓21๐๑ ระดับช้ัน มัธยมศึกษาปที ่ี 5

9.1 ผลการสอน
 สอนได้ตามแผนการจัดการเรยี นรู้
 สอนไมไ่ ด้ตามแผนการจดั การเรยี นรู้ เนอ่ื งจาก………………………………………….

9.2 ผลการจดั กิจกรรม
1. นักเรียนอธบิ ายกฎหมายและหนว่ ยงานดูแลคุ้มครองผบู้ ริโภคได้
2. นกั เรียนสื่อสารเกยี่ วกับกฎหมายและหนว่ ยงานดูแลคุ้มครองผูบ้ ริโภคได้
3. นักเรียนตระหนักถึงความสาคญั ของกฎหมายและหน่วยงานดูแลค้มุ ครองผ้บู ริโภค

ปัญหาและอุปสรรค
1. นักเรยี นบางห้องไม่สง่ ใบกิจกรรมการเรียนรู้ โปสเตอรป์ ระชาสมั พนั ธ์ตามระยะเวลาที่กาหนด

ข้อเสนอแนะ/แนวทางการแกไ้ ข
1. ครูได้ขยายระยะเวลาในการส่งงาน และอัพเดตข้อมูลการส่งงานในผังความก้าวหน้า เพ่ือให้
นกั เรียนเขา้ ไปตรวจสอบการส่งงานของตนเอง

ลงช่ือ.......................................
(นางสาว วาสนา เตาหรุ ู)

นกั ศกึ ษาปฏบิ ัตกิ ารสอน ชน้ั ปีท่ี 5

บนั ทึกความคดิ เห็นของผตู้ รวจสอบแผนการจดั การเรียนรู้
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชอื่ ............................................
(นายมูฮามัดตอยูดีน เจ๊ะแว)
ครพู เี่ ล้ียง

วนั ท่ี 10 เดือน มิถนุ ายน พ.ศ. 2564

ลงชอื่ .............................................
(นายมฮู ามดั ตอยูดีน เจะ๊ แว)

หัวหนา้ กลุ่มสาระสขุ ศึกษาและพลศึกษา
วนั ท่ี 10 เดอื น มถิ ุนายน พ.ศ. 2564

แบบประเมนิ พฤตกิ รรมการแสดงออกของนกั เรียนรายบุคคล
คาชีแ้ จง : ใหท้ าเคร่อื งหมาย  ในชอ่ งที่ตรงกับความเป็นจรงิ

ลาดบั ที่/ ความสนใจ การแสดงความ การตอบคาถาม การยอมรบั ฟงั ทางานท่ีไดร้ บั
ชอื่ -สกลุ คิดเห็น ความคิดเหน็ มอบหมาย

4321043210432104321043210

เกณฑ์การวัด ใหค้ ะแนนระดับคุณภาพแตล่ ะพฤติกรรมดังน้ี

ระดับคุณภาพ เยยี่ ม ดี ปานกลาง พอใช้ ปรบั ปรงุ

คะแนน 4 3 2 1 0

ลงชอื่ ..............................................ผู้ประเมิน
(……………………………………….)


Click to View FlipBook Version