แผนการจัดการเรียนรู้ 156
หน่วยที่ 11
ช่ือวิชา งานเชื่อมและโลหะแผน่ เบ้ืองตน้ รหัสวชิ า 2100-1005
ช่ือหน่วย การพบั ขอบและตะเขบ็ สอนคร้ังท่ี 14
จาํ นวนคาบ 4
1. หัวข้อเร่ือง
1.การพบั ขอบของโลหะแผน่
2. การพบั ตะเขบ็ ของโลหะแผน่
2. สาระสําคัญ
การพบั ขอบเพื่อเพ่ิมความแข็งแรงและการพบั ตะเขบ็ รอยต่อสามารถจะทาํ การพบั ได้หลายวธิ จี ึงควรศกึ ษาวิธีการพบั
ขอบและตะเข็บ เพ่ือให้เหมาะสมกบั ความต้องการใช้งาน ขอบของโลหะแผ่นบางเมือ่ นาํ มาทาํ เป็นผลิตภณั ฑ์แล้ว ควร
จะต้องมกี ารพบั ขอบ เพอ่ื เพมิ่ ความแข็งแรงให้กบั ขอบโลหะแผน่ และชว่ ยป้องกนั อนั ตราย
ทีอาจเกิดจากขอบของโลหะแผน่ ได้
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกชื่อและหนา้ ที่ของการพบั ขอบในงานโลหะแผน่ ได้
2. บอกช่ือและหนา้ ที่ของการพบั ตะเขบ็ ในงานโลหะแผน่ ได้
3. ปฏิบตั ิงานพบั ขอบและเขา้ ตะเขบ็ โลหะแผน่ ตามใบงานได้
4. เนื้อหาสาระ
1. การพบั ขอบ (Edging) ในงานโลหะแผน่
1.1. การพบั ขอบช้นั เดียว (Single hem)
เป็นการพบั ขอบงานใหส้ นิทคร้ังเดียว ระยะเผอ่ื ของการพบั ขอบจะเทา่ กบั ความกวา้ งของตะเขบ็ ที่จะ
ทาํ การพบั
1.2. การพบั ขอบสองช้นั (Double hem)
การพบั จะพบั เพิ่มจากการพบั คร้ังแรก อีกคร้ังหน่ึงเป็ นสองคร้ัง เพื่อเพิ่มความแข็งแรงให้มากข้ึน
ระยะเผือ่ ของการพบั จะเท่ากบั สองเท่าของความกวา้ งของตะเขบ็ ที่จะทาํ การพบั
1.3. การเขา้ ขอบลวด (Wire edge)
เป็นขอบท่ีพบั เพื่อใส่ลวดเสริมความแขง็ แรงใหก้ บั ขอบงาน ระยะเผอื่ ของการพบั จะเท่ากบั สองเท่า
ของความโตลวดที่ใช้ (สาํ หรับโลหะแผน่ เบอร์ 30 – 24)
2. ตะเขบ็ (Seams)ในงานโลหะแผน่
การต่อตะเข็บในงานโลหะแผ่น ก็คือ การต่อโลหะแผ่นเขา้ ดว้ ยกนั ซ่ึงมีวิธีการต่ออยูห่ ลายลกั ษณะ
ดงั น้ี
1. ตะเขบ็ รอยตอ่ เกย (Lap Seam)
2. ตะเขบ็ รอยต่อร่องเกี่ยว (Groove Seam)
3. ตะเขบ็ รอยต่อต้งั หรือยนื (Standing Seam)
157
แผนการจดั การเรียนรู้ หน่วยท่ี 11
สอนคร้ังที่ 14
ช่ือวชิ า งานเชื่อมและโลหะแผน่ เบ้ืองตน้ รหสั วชิ า 2100-1005 จาํ นวนคาบ 4
ชื่อหน่วย การพบั ขอบและตะเขบ็
4. ตะเขบ็ ซอ้ น (Double Seam)
5. ตะเขบ็ แบบพติ สเบร์ก (Pittsburgh Seam)
5. กจิ กรรมการเรียนการสอน
กจิ กรรมผู้สอน กจิ กรรมผู้เรียน
ภาคทฤษฏี
ข้ันนาํ เข้าสู่บทเรียน
ใชค้ าํ ถามเพอ่ื นาํ อภิปรายสู่กระบวนการพบั ขอบ 1. ผเู้ รียนช่วยกนั ตอบคาํ ถามและฟังการอภิปราย
เกี่ยวกบั การพบั ขอบและตะเขบ็
และตะเขบ็
โดยใชเ้ วลาประมาณ 5 นาที
ข้นั ให้เนื้อหา
1. บรรยายการพบั ขอบแต่ละแบบ 1. ผเู้ รียนฟังการบรรยายและถามขอ้ สงสยั
2. อธิบายถึงตะเขบ็ แตล่ ะชนิด 2. ผเู้ รียนร่วมคดิ และถาม ขอ้ สงสยั เก่ียวกบั
โดยใชเ้ วลาประมาณ 40 นาที การพบั ตะเขบ็
ข้นั พยายามและสําเร็จผล
1. ใหผ้ เู้ รียนทาํ แบบทดสอบการเรียนรู้ หน่วยที่ 11 1.ผเู้ รียนทาํ แบบทดสอนการเรียนรู้ หน่วยท่ี 11
ใชเ้ วลาประมาณ 10 นาที
2. ตรวจผลการทาํ แบบทดสอบการเรียนรู้ร่วมกบั 2.ผเู้ รียนร่วมในการตรวจเฉลยคาํ ตอบของ
แบบทดสอบ
ผเู้ รียน ใชเ้ วลาประมาณ 5 นาที
ภาคปฏบิ ตั ิ การเรียนรู้ หน่วยท่ี 11
ข้ันนําเข้าสู่บทเรียน
แสดงภาพของใบงานที่จะฝึกปฏิบตั ิ เพ่อื นาํ ไปสู่
วธิ ีการปฏิบตั ิโดยมีคาํ ถามให้ผเู้ รียนร่วมตอบ 1. ผเู้ รียนร่วมคดิ ตอบคาํ ถาม และศึกษาข้นั ตอนตามใบ
ใชเ้ วลาประมาณ 3 นาที งานท่ี 20 ในเอกสารประกอบการเรียน หนา้ 212
ข้ันให้เนื้อหา
1. บรรยายชนิดของตะเขบ็ ท้งั 5 แบบ
2. อธิบายถึงขอ้ ควรระวงั ในการปฏิบตั ิงาน 1. ผเู้ รียนร่วมฟังและตอบคาํ ถาม
3. อธิบายถึงเครื่องมืออปุ กรณ์ท่ีใชใ้ นการปฏิบตั ิงาน 2. ผเู้ รียนพจิ ารณาขอ้ ควรระวงั ในพบั ตะเขบ็
4. อธิบายข้นั ตอนการพบั ตะเขบ็ ตามใบงานที่ 20 3. ผเู้ รียนร่วมตอบคาํ ถามเกี่ยวกบั ช่ือของเคร่ืองมือที่ใช้
ในการพบั ตะเขบ็
158
5. สาธิต การพบั ตะเขบ็ ตามใบงานท่ี 20 ใหผ้ เู้ รียน 4. ผเู้ รียนร่วมฟังและตอบคาํ ถาม
ดูใชเ้ วลาประมาณ 7 นาที 5. ผเู้ รียนดูการสาธิตการพบั ตะเขบ็ ตามใบงานที่ 20
แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยท่ี 11
สอนคร้ังที่ 14
ช่ือวชิ า งานเช่ือมและโลหะแผน่ เบ้ืองตน้ รหสั วิชา 2100-1005 จาํ นวนคาบ 4
ช่ือหน่วย การพบั ขอบและตะเขบ็
5. กจิ กรรมการเรียนการสอน(ต่อ) กจิ กรรมผู้เรียน
1. ผเู้ รียนฝึกปฏิบตั ิงานตามใบสัง่ งานท่ี 20
กจิ กรรมผู้สอน
ข้นั พยายาม 1. ส่งผลการฝึกปฏิบตั ิตามใบสั่งงานที่ 20 ให้
1. ผสู้ อนใหน้ กั เรียนฝึกปฏิบตั ิตามใบสั่งงานที่ 20 ครูผสู้ อนตรวจ
ใชเ้ วลาประมาณ 120 นาที
ข้ันสําเร็จผล
1. ตรวจผลการฝึกปฏิบตั ิตามใบสั่งงานที่ 20 โดย
ใชแ้ บบประเมินผลการปฏิบตั ิงาน
ใชเ้ วลาประมาณ 10 นาที
159
แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยท่ี 11
สอนคร้ังที่ 14
ชื่อวชิ า งานเช่ือมและโลหะแผน่ เบ้ืองตน้ รหสั วชิ า 2100-1005 จาํ นวนคาบ 4
ชื่อหน่วย การพบั ขอบและตะเขบ็
6. ส่ือการเรียนรู้
6.1 เอกสารประกอบการเรียน หน่วยท่ี 11
6.2 เคร่ืองฉายภาพ( projector )
6.3 ส่ือของจริงที่ใชใ้ นการสอนสาธิต
6.4 กระดานดาํ
6.5 เครื่องมือ อุปกรณ์ ในการพบั ขอบและตะเขบ็
7. การวดั และประเมินผล
7.1 คะแนนจากการทาํ แบบทดสอบการเรียนรู้
7.2 ใชแ้ บบประเมินผลการปฏิบตั ิงาน
8. งานที่มอบหมาย
ใหผ้ เู้ รียนฝึกปฏิบตั ิตามใบสั่งงานท่ี 20 ช่ืองาน งานพบั ตะเขบ็ ดว้ ยมือ
9. บันทึกหลงั การสอน
สอนคร้ังท่ี .........
หน่วยท่ี............ เรื่อง......................................................................................................เวลา..................
ชวั่ โมง
หวั เรื่อง
......................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
กิจกรรมการเรียนการสอน
.....................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
160
แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยท่ี 11
สอนคร้ังท่ี 14
ชื่อวชิ า งานเช่ือมและโลหะแผน่ เบ้ืองตน้ รหสั วชิ า 2100-
1005 จาํ นวนคาบ 4
ช่ือหน่วย การพบั ขอบและตะเขบ็
บนั ทึกหลงั การสอน
1. ผลการใชแ้ ผนการจดั การเรียนรู้
......................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
2. ผลการเรียนของผูเ้ รียน
......................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
3. ผลการสอนของครู
......................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
ลงชื่อ .........................................ผสู้ อน
()
วนั ที่........เดือน........................พ.ศ............
161
แบบประเมนิ จติ พสิ ัย
รายชื่อนกั ศึกษา ความสนใจใ ่ฝ ู้ร หมายเหตุ
ความ ีม ิวนัย
ีมความ ัรบผิดชอบ
ความเ ่ืชอมั่นในตนเอง
10% =
แผนกวชิ า........................................... 22 คะแนน
ระดบั ช้นั ........................กลมุ่ ............. รวม
1. 22
2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.
10.
11.
12.
13.
14.
15.
16.
17.
หมายเหตุ 1. ความสนใจใฝ่รู้ 3. มีความรับผดิ ชอบ
ระดบั คะแนน 2 = ถามคาํ ถามเม่ือไมเ่ ขา้ ใจ ระดบั คะแนน 2 = ส่งงานอยา่ งสม่าํ เสมอ
1 = ถามนอกประเดน็ 1 = ส่งงานเป็นบางคร้ัง
0 = เล่นกนั ในห้องเรียน 0 = ไม่ส่งงานเลย
2. ความมีวนิ ยั 4. ความเชื่อมน่ั ในตนเอง
ระดบั คะแนน 2 = มีมารยาทในการพดู ระดบั คะแนน 2 = ทาํ แบบฝึกหดั ไดท้ นั ที
แผนการสอนรายหน่วย 162
แบบทดสอบการเรียนรู้
หน่วยที่ 11
คําชีแ้ จง : จงตอบคาํ ถามตอ่ ไปน้ี
1. การพบั ขอบ (Edging) สามารถพบั ไดก้ ่ีวธิ ี
มี 3 วธิ ี คอื
1. การพบั ขอบช้นั เดียว
2. การพบั ขอบสองช้นั
3. การเขา้ ขอบลวด
2. การพบั ขอบสองช้นั (Double hem) ระยะเผ่อื ควรเป็นก่ีเท่าของความกวา้ งของตะเขบ็
2 เท่า
กด
3. ตะเขบ็ (Seams) คือ
การต่อโลหะแผน่ เขา้ ดว้ ยกนั
กด
4. การต่อตะเขบ็ (Seams) สามารถตอ่ ไดก้ ่ีวิธี อะไรบา้ ง
มี 5 วธิ ี คอื
1. ตะเขบ็ รอยต่อเกย
2. ตะเขบ็ รอยต่อร่องเก่ียว
3. ตะเขบ็ รอยต้งั หรือยนื
4. ตะเขบ็ ซอ้ น
5. ตะเขบ็ แบบพติ สเบิร์ก
5. การพบั ขอบ (Edging) กบั การพบั ตะเขบ็ (Seams) ตา่ งกนั อยา่ งไร
การพบั ขอบของชิ้นงานเพื่อเพ่มิ ความแขง็ แรงใหช้ ิ้นงาน ส่วนการพบั ตะเขบ็ คือ การต่อโลหะแผน่
เขา้ ดว้ ยกนั
163
ใบงานท่ี 20 สปั ดาห์ท่ี 14
จาํ นวน 3 ชวั่ โมง
งานโลหะแผ่น
วิชา งานเชื่อมและโลหะแผน่ เบ้ืองตน้ รหสั 2100 – 1005
ช่ืองาน งานพบั ตะเขบ็ ดว้ ยมือ
ข้อควรระวงั
1. การกาํ หนดระยะเผ่อื ใหถ้ ูกตอ้ ง
2. เลือกใชเ้ หลก็ ย้าํ ตะเขบ็ ใหเ้ หมาะสมกบั ขนาดตะเขบ็
วสั ดุ
สังกะสีเบอร์ 30 ขนาด 75 X 100 ม.ม. จาํ นวน 2 ชิ้น
เคร่ืองมอื และอปุ กรณ์
1. เหลก็ ขดี
2. บรรทดั เหลก็
3. ฉาก
4. กรรไกรตดั ตรง
5. Stake
6. Hand Groover
7. คอ้ นเหลก็
8. คอ้ นไม้ หรือคอ้ นพลาสติก 164
2. ใชแ้ ผน่ รองเคาะ เพ่ือเคาะชิ้นงานใหง้ อ
ทักษะทไี่ ด้ เป็ นตะขอเก่ียว
1. การร่างแบบ( Lay out) งาน
2. การวดั ขนาด
3. การใชก้ รรไกรตดั
4. การพบั ตะเขบ็
5. การใชเ้ หลก็ ย้าํ ตะเขบ็
ลาํ ดับข้นั การทาํ งาน
1. Lay out ลงบนแผน่ งาน
2. ส่งตรวจ
3. ตดั ตามแบบ
4. พบั ตะเขบ็ ชิ้นงาน
5. นาํ งานมาเก่ียวกนั
6. ใชเ้ หลก็ ย้าํ ตะเขบ็
7. เคาะแต่งใหเ้ รียบร้อย
8. เกบ็ ทาํ ความสะอาดเคร่ืองมือ
9. ส่งผลงานตรวจ
เทคนคิ การพบั ตะเขบ็
1. พบั ขอบงานท้งั สองชิ้นโดยใชเ้ คร่ืองมือข้ึนรูป
ดว้ ย Hatchet Stake
3. นาํ ชิ้นงานท้งั สองชิ้นมาเก่ียวกนั และเคาะดว้ ยคอ้ น 4. นาํ เหลก็ ย้าํ ตะเขบ็ มาเคาะใหต้ ะเขบ็ เป็น
รูปตามตอ้ งการ
165
ใบส่ังงานที่ 20 สัปดาห์ท่ี 14
จาํ นวน 3 ชวั่ โมง
งานโลหะแผ่น
วิชา งานเช่ือมและโลหะแผน่ เบ้ืองตน้ รหสั 2100 – 1005
ชื่องาน งานพบั ตะเขบ็ ดว้ ยมือ
มอบหมายงาน : ใหน้ กั ศึกษาอธิบายข้นั ตอนการปฏิบตั ิงานและฝึกปฏิบตั ิงานพบั ตะเขบ็ ดว้ ยมือ 166
แบบประเมินผลการปฏบิ ัตงิ าน
ใบงานท่ี 20
งานพบั ตะเขบ็ ด้วยมือ
ชื่อ…………………………………………..…….ระดบั ช้นั ………………กลุ่ม……….
แผนก……………………...….…….วนั / เดือน / ปี …………………...เวลา 3 ชวั่ โมง
ลาํ ดบั จุดที่ตรวจ คะแนนเตม็ คะแนนที่ได้
1. การ Lay out ลงบนแผน่ งาน 2
2. ขนาดของชิ้นงาน 2
3. ขนาดของรอยตอ่ 2
4. ความเรียบร้อยของชิ้นงาน 1
5. พฤติกรรมในการปฏิบตั ิงาน 3
รวม 10
ลงชื่อ…………………..…ผตู้ รวจ
…../………….../…..
หมายเหตุ : พฤตกิ รรมในการปฏิบตั ิงานแบ่งออกเป็ น 3 ระดับ คือ
1. พฤติกรรมก่อนตดั ไดแ้ ก่ การเตรียมเคร่ืองมืออุปกรณ์ การแต่งกาย
2. พฤติกรรมขณะตดั ไดแ้ ก่ การต้งั ใจฝึกปฏิบตั ิงาน ไมห่ ยอกลอ้ กนั
3. พฤติกรรมหลงั ตดั ไดแ้ ก่ การเก็บเครื่องมือ อุปกรณ์ ทาํ ความสะอาดพ้นื ท่ีปฏิบตั ิงาน
167
แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยที่ 12
สอนคร้ังท่ี 15
ชื่อวชิ า งานเชื่อมและโลหะแผน่ เบ้ืองตน้ รหสั วชิ า 2100-1005 จาํ นวนคาบ 4
ช่ือหน่วย การย้าํ หมุด
1. หัวข้อเรื่อง
1. ความหมายของการย้าํ หมดุ และ ตวั หมุดย้าํ ในงานโลหะแผน่
2. ชนิดของหมดุ ย้าํ ที่ใชใ้ นงานโลหะแผน่
3. ส่วนตา่ ง ๆ ของหมุดย้าํ
4. วิธีการย้าํ หมุดดว้ ยมือ
2. สาระสําคัญ
การย้าํ หมุดเป็นกระบวนการต่อแผน่ โลหะอกี ประเภทหน่ึงที่ไมท่ าํ ให้โครงสร้างภายใน
ของแผน่ โลหะเปลี่ยนแปลง เพราะไมต่ อ้ งใชค้ วามร้อนในการต่อและยงั เพิม่ ความแขง็ แรงให้งาน
โลหะไดอ้ ีกดว้ ย
3. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1. บอกช่ือของหมดุ ย้าํ ได้
2. บอกชนิดและประเภทของหมุดย้าํ ได้
3. อธิบายส่วนประกอบต่าง ๆ ของหมดุ ย้าํ ได้
4. ปฏิบตั ิงานย้าํ หมุดในงานโลหะแผน่
4. เนื้อหาสาระ
1. ความหมายของการย้าํ หมดุ และตวั หมดุ ย้าํ
1.1 ความหมายของการย้าํ หมดุ
การย้าํ หมุด (Riveting) เป็นกระบวนการต่อแผน่ โลหะแบบถาวรอีกวธิ ีหน่ึง การย้าํ หมุดจะใชก้ บั
แผน่ โลหะที่มีขนาดบางหรือเลก็ โดยการนาํ โลหะแผน่ มาตอ่ เกยกนั จากน้นั จะเจาะรูชิ้นงานใหท้ ะลแุ ลว้ ตอก
หรือย้าํ ดว้ ยเคร่ืองมือย้าํ หมดุ โลหะจะยดึ ติดกนั ดว้ ยความแขง็ แรง
1.2 ตวั หมดุ ย้าํ
ตวั หมดุ ย้าํ ทาํ จากโลหะอ่อนเหนียว เช่น ทองเหลือง อลมู ิเนียม ทองแดงและเหลก็ ดาํ เป็นตน้ เพื่อใหข้ ้นึ รูปได้
โดยง่ายดว้ ยเครื่องมือและเคร่ืองจกั ร โดยไม่มีการฉีกขาดหรือแตกร้าว หมดุ ย้าํ บางชนิดจะเคลือบผวิ หรือผสมดว้ ยดีบกุ จะ
ช่วยให้ทนต่อการกดั กร่อนไดด้ ี
2. ชนิดของหมุดย้าํ
168
หมุดย้าํ ท่ีใชใ้ นงานโลหะแผ่นมีอยหู่ ลายชนิด เช่น แบบหวั บาง (Tinners) แบบหัวแบน (Flat
head) แบบหวั กลม (Round head) และแบบหวั ฝัง (Countersunk head) เป็นตน้
แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยท่ี 12
ช่ือวชิ า งานเช่ือมและโลหะแผน่ เบ้ืองตน้ รหัสวิชา 2100- สอนคร้ังท่ี 15
1005
ช่ือหน่วย การย้าํ หมุด จาํ นวนคาบ 4
3. ส่วนตา่ ง ๆ ของหมุดย้าํ
หมดุ ย้าํ แต่ละชนิดจะประกอบดว้ ยส่วนต่าง ๆ 2 ส่วน คือ ส่วนหวั (head) ที่มีลกั ษณะตา่ ง ๆกนั ตาม
แบบและส่วนลาํ ตวั (Shank)จะมีลกั ษณะเป็นรูปทรงกระบอกตนั จะมีความยาวและเส้นผา่ ศูนยก์ ลาง
ขนาดตา่ ง ๆ กนั ไป เช่น เสน้ ผา่ ศนู ยก์ ลาง 0.185 นิ้ว ยาว 3/8 นิ้ว
4. วธิ ีการย้าํ หมุดดว้ ยมือ
5. กจิ กรรมการเรียนการสอน กจิ กรรมผู้เรียน
กจิ กรรมผู้สอน
1. ผเู้ รียนตอบคาํ ถามโดยใช้ ประสบการณ์ที่มี
ภาคทฤษฏี
ข้ันนําเข้าสู่บทเรียน 1. ผเู้ รียนร่วมพิจารณารูปภาพ
ผสู้ อนนาํ ตวั หมดุ ย้าํ ใหผ้ เู้ รียนพจิ ารณา และถาม 2. ผเู้ รียนร่วมคิดและตอบคาํ ถามถึงชนิดของหมุดย้าํ
คาํ ถาม 3. ผเู้ รียนฟังการบรรยายส่วนประกอบตา่ ง ๆ ของ
โดยใชเ้ วลาประมาณ 2 นาที หมุดย้าํ
ข้นั ให้เนื้อหา 4. ผเู้ รียนร่วมอภิปรายถึงวิธีการย้าํ หมุดดว้ ยมือ
1. แสดงภาพของหมุดย้าํ 1.ผเู้ รียนทาํ แบบทดสอบการเรียนรู้ หน่วยท่ี 12
2. อธิบายและถามคาํ ถามถึงชนิดของหมุดย้าํ
3. อธิบายส่วนประกอบต่าง ๆ ของหมดุ ย้าํ 2.ผเู้ รียนร่วมในการตรวจเฉลยคาํ ตอบของ
4. อธิบายวธิ ีการย้าํ หมดุ ดว้ ยมือ แบบทดสอบการเรียนรู้ หน่วยท่ี 12
โดยใชเ้ วลาประมาณ 43 นาที
ข้นั พยายามและสําเร็จผล
1. ใหผ้ เู้ รียน ทาํ แบบทดสอบการเรียนรู้ หน่วย
ที่12
ใชเ้ วลาประมาณ 10 นาที
2. ตรวจผลการทาํ แบบทดสอบการเรียนรู้ร่วมกบั
ผเู้ รียน
ใชเ้ วลาประมาณ 5 นาที
169
แผนการจดั การเรียนรู้ หน่วยที่ 12
สอนคร้ังท่ี 15
ชื่อวชิ า งานเชื่อมและโลหะแผน่ เบ้ืองตน้ รหสั วิชา 2100-
1005 จาํ นวนคาบ 4
ช่ือหน่วย การย้าํ หมุด
5. กจิ กรรมการเรียนการสอน(ต่อ) กจิ กรรมผู้เรียน
กจิ กรรมผู้สอน 1. ผเู้ รียนร่วมคดิ และศึกษาข้นั ตอนตามใบงานท่ี 21
ภาคปฏิบตั ิ และตอบคาํ ถาม ในเอกสารประกอบการเรียน หนา้
ข้ันนาํ เข้าสู่บทเรียน 221
แสดงภาพของใบงานที่จะฝึกปฏิบตั ิ เพอ่ื นาํ ไปสู่ 1. ผเู้ รียนร่วมฟังและตอบคาํ ถาม
วธิ ีการปฏิบตั ิโดยมีคาํ ถามให้ผเู้ รียนร่วมตอบ 2. ผเู้ รียนพจิ ารณาขอ้ ควรระวงั ในงานเช่ือม
ใชเ้ วลาประมาณ 3 นาที 3. ผเู้ รียนร่วมตอบคาํ ถามเก่ียวกบั ชื่อของเคร่ืองมือใน
ข้ันให้เนื้อหา การย้าํ หมดุ
1. บรรยายและแสดงตวั อยา่ งซ่ึงเป็นชิ้นงานจริง 4. ผเู้ รียนร่วมฟังและตอบคาํ ถาม
2. อธิบายถึงขอ้ ควรระวงั ในการปฏิบตั ิงาน 5. ผเู้ รียนดูการสาธิตการย้าํ หมุด ตามใบงานที่21
3. อธิบายถึงเครื่องมืออปุ กรณ์ท่ีใชใ้ นการปฏิบตั ิงาน
4. อธิบายข้นั ตอนการปฏิบตั ิงาน ตามใบงานที่ 21 1. ผเู้ รียนฝึกปฏิบตั ิงานตามใบสั่งงานท่ี 21
5. สาธิต การปฏิบตั ิงานตามใบงานที่ 21
ใหผ้ เู้ รียนดู 1.ส่งผลการฝึกปฏิบตั ิตามใบสั่งงานที่ 21
ใชเ้ วลาประมาณ 17 นาที ใหค้ รูผสู้ อนตรวจ
ข้ันพยายาม
1. ผสู้ อนใหน้ กั เรียนฝึกปฏิบตั ิตามใบสั่งงานท่ี 21
ใชเ้ วลาประมาณ 150 นาที
ข้ันสําเร็จผล
1. ตรวจผลการฝึกปฏิบตั ิตามใบส่งั งานที่ 21 โดยใช้
แบบประเมินผลกาปฏิบตั ิงาน
ใชเ้ วลาประมาณ 10 นาที
170
แผนการจดั การเรียนรู้ หน่วยท่ี 12
สอนคร้ังที่ 15
ช่ือวชิ า งานเชื่อมและโลหะแผน่ เบ้ืองตน้ รหสั วชิ า 2100-
1005 จาํ นวนคาบ 4
ชื่อหน่วย การย้าํ หมุด
6. ส่ือการเรียนรู้
6.1 เอกสารประกอบการเรียน หน่วยที่ 21
6.2 เคร่ืองฉายภาพ( projector )
6.3 ส่ือของจริงที่ใชใ้ นการสอนสาธิต
6.4 กระดานดาํ
6.5 เคร่ืองมือ อุปกรณ์ ในงานย้าํ หมดุ
7. การวัดและประเมินผล
7.1 คะแนนจากการทาํ แบบทดสอบการเรียนรู้
7.2 ใชแ้ บบประเมินผลการปฏิบตั ิงาน
8. งานที่มอบหมาย
ใหผ้ เู้ รียนฝึกปฏิบตั ิตามใบสั่งงานท่ี 21 ช่ืองาน งานย้าํ หมดุ
9. บนั ทึกหลงั การสอน
สอนคร้ังที่ .........
หน่วยท่ี............ เร่ือง..............................................................................................เวลา..................ชัว่ โมง
หวั เรื่อง
......................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
กิจกรรมการเรียนการสอน
.....................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
171
แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยท่ี 12
สอนคร้ังที่ 15
ชื่อวิชา งานเชื่อมและโลหะแผน่ เบ้ืองตน้ รหสั วิชา 2100-
1005 จาํ นวนคาบ 4
ช่ือหน่วย การย้าํ หมุด
บนั ทึกหลงั การสอน
1. ผลการใชแ้ ผนการจดั การเรียนรู้
......................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
2. ผลการเรียนของผูเ้ รียน
......................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
3. ผลการสอนของครู
......................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
ลงชื่อ .........................................ผสู้ อน
()
วนั ท่ี........เดือน........................พ.ศ............
172
173
แบบประเมนิ จิตพสิ ัย
รายชื่อนกั ศึกษา ความสนใจใ ่ฝ ู้ร หมายเหตุ
ความ ีม ิวนัย
แผนกวิชา........................................... ีมความ ัรบผิดชอบ
ระดบั ช้นั ........................กลมุ่ ............. ความเ ่ืชอมั่นในตนเอง
10% =
1. คะแนน
2. รวม
3.
4. 2222
5.
6.
7.
8.
9.
10.
11.
12.
13.
14.
15.
16.
17.
หมายเหตุ 1. ความสนใจใฝ่รู้ 3. มีความรับผิดชอบ
ระดบั คะแนน 2 = ส่งงานอยา่ งสม่าํ เสมอ
ระดบั คะแนน 2 = ถามคาํ ถามเมื่อไมเ่ ขา้ ใจ
1 = ส่งงานเป็นบางคร้ัง
1 ==แเถลบา่นมกบนนั อใทกนปหดร้อะงสเดเรน็ ียอนบการเรียนรู้ 0 = ไมส่ ่งงานเลย
4. ความเช่ือมน่ั ในตนเอง
0 หน่วยที่ 12
ระดบั คะแนน 2 = ทาํ แบบฝึกหดั ไดท้ นั ที
2. ความมีวินยั
ระดบั คะแนน 2 = มีมารยาทในการพูด
1 = ถามเพ่อื นเป็นบางคร้ัง
1 = ส่งเสียงคุยเป็นบางคร้ัง
0 = ไม่ทาํ แบบฝึกหดั
0 = ส่งเสียงคยุ
คําชีแ้ จง : จงตอบคาํ ถามตอ่ ไปน้ี 174
1. การย้าํ หมดุ (Riveting) หมายถึง
เป็ นกระบวนการต่อโลหะแบบถาวร
กด
2. ตวั หมดุ ย้าํ ทาํ จากวสั ดุใด
ทาํ จากโลหะอ่อนเหนียว เช่น ทองเหลือง อลมู ิเนียม ทองแดง และเหลก็ ดาํ
กด
3. หมดุ ย้าํ มีก่ีแบบ อะไรบา้ ง
มี 7 แบบ คือ
1. หวั บาง
2. หวั แบน
3. หวั ฝัง
4. หวั โคง้
5. หวั กลม
6. หวั แหลม
7. หวั กน้ กระทะ
4. วธิ ีการย้าํ หมดุ ดว้ ยมือ มีกี่ข้นั ตอนอะไรบา้ ง
มี 4 ข้นั ตอน คือ
ข้นั ตอนท่ี 1 วางตาํ แหน่งรูเจาะ
ข้นั ตอนที่ 2 เจาะรู
ข้นั ตอนที่ 3 ใส่หมุดย้าํ ข้ึนรูปโดยใชค้ อ้ นเคาะเบา ๆ และใช้ Rivet Set ตอกข้ึนรูป
5. ขอ้ ควรระวงั ของการย้าํ หมุด คอื
การเคาะใหร้ ะวงั ตวั หมดุ ย้าํ จะเอียงไม่ไดฉ้ ากจะทาํ ให้ งานเอียงไปดว้ ย
ก
ใบงานที่ 21 สปั ดาหท์ ่ี 15
งานโลหะแผ่น
วิชา งานเช่ือมและโลหะแผน่ เบ้ืองตน้ รหสั 2100 – 1005
ชื่องาน งานย้าํ หมุด 175
จาํ นวน 3 ชวั่ โมง
ข้อควรระวงั
ตวั หมุดย้าํ เอียงไม่ไดฉ้ าก
วัสดุ
1. สังกะสีเบอร์ 30 ขนาด 90 X 90 มม. จาํ นวน 2 แผน่
2. ตวั หมดุ ย้าํ อลมู ิเนียม ∅ 6 จาํ นวน 8 ตวั
เคร่ืองมือและอปุ กรณ์
1. เหลก็ ขดี
2. บรรทดั เหลก็
3. เหลก็ ตอกนาํ ศนุ ย์
4. กรรไกร
5. คอ้ น
6. Rivet set
7. Hand punch
ทักษะทไี่ ด้
1. การ Lay out งาน
2. การเจาะรู
3. เทคนิคการย้าํ หมุด
ลําดบั ข้ันการทาํ งาน
1. Lay out ลงบนแผน่ งาน
2. ส่งตรวจ
3. ตดั ตามแบบ
4. เจาะรูดว้ ยเหลก็ ตอกรู
5. นาํ งานมาประกอบกนั แลว้ ย้าํ หมดุ ท่ีขอบท้งั 2 ขา้ ง
6. ย้าํ หมุดส่วนท่ีเหลือ
176
7. เกบ็ ทาํ ความสะอาดเคร่ืองมือ
8. ส่งผลงานตรวจ
เทคนิคการวธิ ีการยํ้าหมุด
1. การเคาะหวั หมุดย้าํ อาจใช้ Rivet set เคาะนาํ ร่องเพียงเบา ๆ ก่อน
2. ใชค้ อ้ นข้ึนรูปเคาะใหเ้ ป็นรูปร่างอีกคร้ังก่อน
3. การเคาะข้ึนรูปคร้ังสุดทา้ ยอาจจะใช้ Rivet set หรือคอ้ นย้าํ หมุดใหแ้ น่นกไ็ ด้
ใบสั่งงานท่ี 21 สัปดาห์ที่ 15
จาํ นวน 3 ชวั่ โมง
งานโลหะแผ่น
วิชา งานเช่ือมและโลหะแผน่ เบ้ืองตน้ รหสั 2100 – 1005
ช่ืองาน งานย้าํ หมุด
177
มอบหมายงาน : ใหน้ กั ศึกษาอธิบายข้นั ตอนการปฏิบตั ิงานและฝึกปฏิบตั ิงานย้าํ หมดุ
แบบประเมินผลการปฏิบตั ิงาน
ใบงานที่ 21
งานยาํ้ หมุด
ช่ือ…………………………………………..…….ระดบั ช้นั ………………กลมุ่ ……….
แผนก……………………...….…….วนั / เดือน / ปี …………………...เวลา 3 ชวั่ โมง
178
ลาํ ดบั จุดท่ีตรวจ คะแนนเตม็ คะแนนท่ีได้
1. การ Lay out งาน 2
2. ขนาดของชิ้นงาน 1
3. ลกั ษณะของตวั หมุดย้าํ ตรงไดฉ้ าก 3
4. ความเรียบร้อยของชิ้นงาน 1
5. พฤติกรรมในการปฏิบตั ิงาน 3
รวม 10
ลงช่ือ…………………..…ผตู้ รวจ
…../………….../…..
หมายเหตุ : พฤติกรรมในการปฏิบตั ิงานแบ่งออกเป็ น 3 ระดบั คือ
1. พฤติกรรมก่อนย้าํ หมุดไดแ้ ก่ การเตรียมเครื่องมืออปุ กรณ์ การแตง่ กาย
2. พฤติกรรมขณะย้าํ หมุดไดแ้ ก่ การต้งั ใจฝึกปฏิบตั ิงาน ไม่หยอกลอ้ กนั
3. พฤติกรรมหลงั ย้าํ หมุดไดแ้ ก่ การเกบ็ เคร่ืองมือ อปุ กรณ์ ทาํ ความสะอาดพ้นื ท่ีปฏิบตั ิงาน