The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง-ไวยากรณ์-把 (1)

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by chotika.bb.061, 2022-02-23 06:59:23

แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง-ไวยากรณ์-把 (1)

แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง-ไวยากรณ์-把 (1)

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 4

กล่มุ สาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ วิชา การอา่ นภาษาจีน ระดบั ชั้น ม.4
หน่อยการเรียนรทู้ ่ี 4 เรอื่ ง ไวยากรณ์(把) เวลา 50 นาที
ผู้สอน นางสาวโชติกา บาเน่

มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องท่ีฟงั และอา่ นจากส่ือประเภทต่างๆ และแสดงความคดิ เห็นอยา่ งมี

เหตผุ ล
มาตรฐาน ต. 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนขอ้ มูลข่าวสาร แสดงความรูส้ กึ และ

ความคดิ เหน็ อย่างมีประสทิ ธิภาพ

1. ตัวชวี้ ัด/ผลการเรียนรู้
1. ปฏบิ ตั ติ ามคาํ สง่ั คําแนะนาํ คําขอร้อง คําชี้แจง คําอธิบาย และคําบรรยายที่ฟงั และอา่ น
2. สนทนาอย่างต่อเนื่อง หรือเขียนโตต้ อบข้อมูลเกี่ยวกบั ตนเอง เรือ่ งใกล้ตวั สถานการณ์ต่างๆ
ข่าว เร่อื งที่อยใู่ นความสนใจของสังคม

2. จุดประสงค์การเรยี นรู้
3.1 ด้านความรู้ (K)
3.1.1 นกั เรยี นสามารถอธบิ ายหลกั การใช้ 把 ไดอ้ ยา่ งถูกต้อง

3.2 ดา้ นทกั ษะ/กระบวนการ (P)
3.2.1 นกั เรยี นเขา้ ใจความหมายและหลักการใชข้ อง 把 และนาํ ไปใช้ได้อยา่ งถูกต้อง
3.2.2 นกั เรยี นสามารถพดู คําศัพท์เพื่อเรียงประโยคได้อยา่ งถูกต้อง
3.2.3 นกั เรียนสามารถอ่านประโยคทก่ี าํ หนดให้ไดถ้ ูกต้อง
3.2.4 นกั เรียนสามารถเรียงประโยคที่กําหนดให้ไดอ้ ย่างถูกตอ้ ง

3.3 คุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
3.3.1 นกั เรยี นมีเจตคติทด่ี ีต่อการเรียนเร่ือง ไวยากรณ์(把)

3. สาระการเรยี นรู้

ประโยคตวั อยา่ งการใช้ 把

他把书还我了。เขานาํ หนงั สอื มาคืนฉนั เเลว้

我把钱包放在桌子上。ฉนั เอากระเป๋าเงินวางไว้บนโต๊ะ

他把手机给我了。เขาเอาโทรศัพทใ์ ห้ฉนั เเล้ว

他把那本书看完了。เขาดูหนงั สือเลม่ นนั้ เสร็จเเล้ว

我把苹果吃完了。ฉันกนิ แอปเปิ้ลหมดเเล้ว

แบบฝึกเรียงประโยคใหถ้ ูกต้อง

他把书给我了。เขาเอาหนงั สือคนื ฉนั เเล้ว

我把香蕉吃完了。ฉันกินกล้วยหมดเเลว้

他把那个小说看完了。เขาดูนติ สารเสร็จเเล้ว

4. กิจกรรมการเรียนรู้
 ขน้ั นา
1. ผู้สอนกล่าวทักทายผ้เู รยี น 同学们好!
2. เกร่ินเขา้ ส่บู ทเรยี น เร่ืองไวยากรณ์(把)
 ขน้ั สอน
1. ผู้สอนอธบิ ายความหมายของคาํ วา่ 把
2. ผู้สอนอธบิ ายโครงสร้างรปู แบบประโยคของการใช้ 把
3. ผสู้ อนยกตัวอยา่ งประโยคการใช้ 把 และแปลความหมาย จากนน้ั ผู้สอนนาํ ผเู้ รยี นอ่านประโยค

ตัวอย่าง
4. ผู้สอนนาํ ผ้เู รียนทําแบบฝึกหดั เรียงประโยคให้ถูกต้อง
5. ผู้สอนอธิบายกจิ กรรม

 ขั้นสรุป

1. ผู้สอนและผู้เรยี นร่วมกันสรปุ สง่ิ ที่เรียน
2. ผู้สอนใหผ้ เู้ รยี นกลบั ไปทบทวนบทเรยี นทเ่ี รยี นวันน้ี
3. ผสู้ อนให้ผู้เรยี นเตรียมบทเรียนลว่ งหนา้

5. กิจกรรมการเรียนรู้
- Power Point

6. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
1. นักเรยี นสามารถอา่ นออกเสียงประโยคที่กาํ หนดให้ได้อย่างถูกต้อง

2. นักเรียนสามารถออกเสียงไดช้ ัดเจนและถูกต้อง

เกณฑ์การประเมนิ ทักษะทางภาษา

ประเด็นการ ดีมาก (4) เกณฑ์การประเมนิ ปรบั ปรงุ (1)
ประเมิน ดี (3) ปานกลาง (2)

1. ความ ถกู ตอ้ งตามหลกั การ ถูกตอ้ งตามหลกั การ ออกเสยี งคาํ ศัพท์ ออกเสยี งคาํ /ประโยคผิด

ถกู ตอ้ ง ออกเสยี งออกเสียง ออกเสียงมเี สียง และประโยคได้ หลกั การออกเสยี งทาํ ให้

เนน้ หนักในคาํ / เน้นหนักในคาํ / ถกู ต้องเปน็ สว่ นใหญ่ สือ่ สารไมไ่ ด้ มีรปู ประโยคท่ี

ประโยคอยา่ ง ประโยคเปน็ สว่ น ขาดการออกเสียง ไม่สามารถส่อื สารได้

สมบรู ณ์ มรี ูป ใหญ่ มรี ปู ประโยคท่ี เนน้ หนกั มรี ูป

ประโยคทค่ี รบถว้ น ยงั สามารถสอื่ สารได้ ประโยคท่ีทาํ ให้

ถกู ต้องตามหลัก ส่อื สารไดไ้ มช่ ดั เจน

ภาษา

2. ความ ใชภ้ าษาได้ตอ่ เน่ือง ใช้ภาษาตะกุกตะกัก ใช้ภาษาหยดุ เปน็ ใชภ้ าษาไดเ้ ปน็ คาํ ๆ ทาํ ให้ส่ือ

คลอ่ งแคล่ว ไมต่ ิดขัด ชดั เจนทาํ บา้ ง แตย่ งั พอ ชว่ งๆ สือ่ สารไดไ้ ม่ ความหมายไมไ่ ด้

ใหส้ ื่อสารได้ ส่ือสารได้ ชัดเจน

3. ทา่ ทาง/ แสดงทา่ ทางและพดู พดู ด้วยนาํ้ เสยี ง พูดเหมอื นอ่านไม่ พดู ไดน้ อ้ ยมาก

นํ้าเสียง ด้วยน้าํ เสยี ง เหมาะสมกับบท เป็นธรรมชาติขาด

เหมาะสมกบั บท บรรยายแต่ไม่มี ความนา่ สนใจ

บรรยาย ทา่ ทางประกอบ

สรปุ การประเมนิ

4 หมายถึง สามารถใช้ภาษาได้ในระดบั ดเี ยยี่ ม

3 หมายถึง สามารถใช้ภาษาได้ในระดบั ดี

2 หมายถงึ สามารถใชภ้ าษาได้ในระดบั ปานกลาง

1 หมายถงึ สามารถใชภ้ าษาไดใ้ นระดบั ปรบั ปรุง

7. ขอ้ เสนอแนะของ อาจารยผ์ ้สู อน


Click to View FlipBook Version