The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการสอนวิชางานเครื่องยนต์รถจักรยานยนต์
โดย นายธนภัทร สุทธิวรวุฒิกุล

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by thanaphat.2391, 2022-03-25 12:38:04

แผนการสอน 20101-2503 วิชางานเครื่องยนต์รถจักรยานยนต์

แผนการสอนวิชางานเครื่องยนต์รถจักรยานยนต์
โดย นายธนภัทร สุทธิวรวุฒิกุล

แผนการเรียนรู้มุ่งเนน้ สมรรถนะอาชีพ
และบูรณาการปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง

รหัส 20101-2503 วชิ างานเครือ่ งยนต์รถจักรยานยนต์
หลกั สูตรประกาศนียบตั รวชิ าชพี พุทธศกั ราช 2562
ประเภทวิชาอตุ สาหกรรม สาขาวิชาชา่ งยนต์ สาขางานยานยนต์

จัดทำโดย
นาย ธนภทั ร สุทธิวรวุฒิกุล
วฒุ ิ. ค.อ.บ. (วศิ วกรรมเคร่อื งกล)

แผนกวชิ าช่างยนต์
สำนักงานคณะกรรมการการอาชวี ศกึ ษา

กระทรวงศกึ ษาธกิ าร

คำนำ

แผนการจัดการเรียนรู้เล่มนี้ ผู้จัดทำได้จัดทำข้ึนเพ่ือเป็นแนวทางในการสอนวิชางาน
เครอ่ื งยนต์รถจักรยานยนต์ ( 20101-2503 ) ตามหลักสตู รระดบั ชั้น ประกาศนียบัตรวชิ าชีพ (ปวช.) ซึ่งใน
ส่วนของรายละเอียดมีด้วยกันทั้งหมด 11 หน่วยการเรยี น ประกอบไปด้วย ประเภท สว่ นประกอบ และ
หน้าที่หลักการทำงานของเครื่องยนต์ 2 จังหวะ และ 4 จังหวะ ระบบระบายความร้อน ระบบหล่อล่ืน
คณุ สมบัติและประเภทน้ำมันหล่อล่ืนและปฏิบัติการถอดประกอบชิน้ ส่วนเครื่องยนต์ เพลาลกู เบี้ยวเด่ียว
เพลาลูกเบ้ียวคู่ ระบบระบายความร้อนด้วยนำ้ และอากาศ บรกิ ารระบบระบายความรอ้ น ตรวจระบบหล่อ
เย็น ไล่อากาศออกจากระบบหล่อล่ืน ถอด-ประกอบชิ้นส่วนระบบหล่อลื่นแบบคลัทช์เปียก และ
แบบคลัทชแ์ หง้ โครงการจัดการเรียนรู้ แผนการเรียนรู้ รวมถึงการวิเคราะหค์ ำอธิบายรายวชิ า

อนง่ึ ผจู้ ัดทำหวังเปน็ อย่างย่งิ วา่ สว่ นหนึ่งของแผนการจดั การเรียนร้เู ล่มน้จี ะเปน็ ประโยชน์ต่อ
ผทู้ ส่ี นใจและหากมีสิ่งหน่ึงส่ิงใดผดิ พลาดไป ทางผูจ้ ดั ทำต้องขออภัยมา ณ ท่ีน้ี

ธนภัทร สุทธิวรวุฒิกลุ

ผจู้ ัดทำ

แผนการสอน/แผนการเรยี นรูร้ ายวชิ า

ชือ่ วิชา วิชางานเครื่องยนต์รถจกั รยานยนต์ รหสั วชิ า 20101 - 2503

ระดบั ช้ัน ปวช. สาขาวิชา ช่างยนต์

หนว่ ยกิต 3 หนว่ ยกิต จำนวนคาบรวม 7 คาบ/สปั ดาห์
คาบ/สปั ดาห์
ทฤษฎี 1 คาบ/สัปดาห์ ปฏบิ ตั ิ 6

จุดประสงค์รายวชิ า
1. เขา้ ใจหลักการทำงานของเคร่ืองยนต์รถจกั รยานยนต์
2. สามารถถอด-ประกอบชนิ้ สว่ นเครือ่ งยนต์รถจักรยานยนต์
3. มกี จิ นิสัยในการทำงานท่ดี ี มีความประณีต รอบครอบ ปลอดภัย และมจี ิตสำนกึ ท่ีดีในการ

บำรงุ รักษาเคร่ืองมอื อุปกรณแ์ ละสภาพแวดลอ้ ม

สมรรถนะรายวิชา
1. แสดงความรู้เก่ียวกบั เครื่องยนต์ของรถจักรยานยนต์
2. ตรวจสภาพชน้ิ ส่วนเครื่องยนตร์ ถจกั รยานยนต์ตามคมู่ อื
3. ตรวจสอบและบริการระบบเครอ่ื งยนต์รถจกั รยานยนต์ตามคู่มือ

คำอธิบายรายวิชา
ศึกษาและปฏิบัติเกี่ยวกับ ประเภท ส่วนประกอบ และหน้าที่หลักการทำงานของเครื่องยนต์ 2

จงั หวะ และ 4 จังหวะ ระบบระบายความร้อน ระบบหล่อล่ืน คุณสมบัติและประเภทน้ำมันหล่อล่ืนและ
ปฏิบัติการถอดประกอบช้ินส่วนเคร่ืองยนต์ เพลาลูกเบ้ียวเดี่ยว เพลาลูกเบ้ียวคู่ ระบบระบายความร้อน
ดว้ ยนำ้ และอากาศ บริการระบบระบายความร้อน ตรวจระบบหล่อเย็น ไล่อากาศออกจากระบบหล่อลื่น
ถอด-ประกอบชนิ้ ส่วนระบบหลอ่ ลน่ื แบบคลัทช์เปียก และแบบคลทั ช์แห้ง

การวเิ คราะห์หน่วยการสอน/การเรียนรู้

รหัสวชิ า 20101 - 2503 รายวิชา งานเครอื่ งยนตร์ ถจักรยานยนต์ หนว่ ยกิต 3

ระดบั ชน้ั ปวช. สาขาวิชา ช่างยนต์

ทฤษฎี 1 คาบ/สัปดาห์ ปฏิบัติ 6 คาบ/สปั ดาห์ จำนวนคาบรวม 7 คาบ/สปั ดาห์

หน่วยที่ ชอ่ื หน่วยการเรียน จำนวนคาบ
ทฤษฎี ปฏิบตั ิ รวม

1 หลักการทำงานของเคร่ืองยนต์ 2 จงั หวะ และ 4 จงั หวะ 2 12 14

2 ระบบระบายความรอ้ น 167

3 ระบบหลอ่ ลน่ื 167

4 คณุ สมบตั ิและประเภทนำ้ มนั หล่อลนื่ และปฏบิ ตั กิ ารถอด 2 12 14
ประกอบชิ้นสว่ นเคร่ืองยนต์

5 เพลาลกู เบี้ยวเดี่ยว 167

6 เพลาลูกเบีย้ วคู่ 167

- สอบกลางภาค 7

7 ระบบระบายความรอ้ นดว้ ยน้ำและอากาศ 167

8 บริการระบบระบายความรอ้ น 167

9 ตรวจระบบหล่อเยน็ 2 12 14

10 ไลอ่ ากาศออกจากระบบหล่อล่ืน 2 12 14

11 ถอด-ประกอบชิ้นส่วนระบบหลอ่ ลื่นแบบคลัทช์เปียก และ 2 12 14
แบบคลัทช์แห้ง

- สอบปลายภาค 7

รวม 16 96 126

การวดั และประเมนิ ผลการเรยี นรู้

รหัสวิชา 20101- 2503 รายวชิ า งานเครื่องยนต์รถจักรยานยนต์ หน่วยกติ 3

ระดับชน้ั ปวช. สาขาวชิ า ชา่ งยนต์

ทฤษฎี 1 คาบ/สปั ดาห์ ปฏบิ ัติ 6 คาบ/สัปดาห์ จำนวนคาบรวม 7 คาบ/สปั ดาห์

หน่วยท่ี สปั ดาหท์ ่ี ช่อื หนว่ ยการเรยี น การวัดและประเมนิ ผล คะแนนเต็ม

1 1-2 หลกั การทำงานของเครอ่ื งยนต์ 2 แบบทดสอบ,ใบประเมินฯ 10
จังหวะ และ 4 จังหวะ

2 3 ระบบระบายความร้อน แบบทดสอบ 5

3 4 ระบบหล่อลื่น แบบทดสอบ 5

คุณสมบัตแิ ละประเภท แบบทดสอบ,ใบประเมินฯ

4 5-6 นำ้ มันหล่อล่ืนและปฏบิ ัตกิ ารถอด 5

ประกอบช้ินส่วนเครื่องยนต์

5 7 เพลาลูกเบยี้ วเดย่ี ว แบบทดสอบ 5

6 8 เพลาลกู เบี้ยวคู่ แบบทดสอบ 5

- 9 สอบกลางภาค ข้อสอบ 10

7 10 ระบบระบายความรอ้ นด้วยนำ้ และ แบบทดสอบ 5
อากาศ

8 11 บรกิ ารระบบระบายความรอ้ น ใบประเมินฯ 5

9 12-13 ตรวจระบบหล่อเยน็ ใบประเมนิ ฯ 5

10 14-15 ไลอ่ ากาศออกจากระบบหลอ่ ล่ืน ใบประเมินฯ 5

ถอด-ประกอบช้นิ สว่ นระบบหลอ่ ใบประเมินฯ

11 16-17 ล่นื แบบคลทั ช์เปียก และ 5

แบบคลัทช์แห้ง

- 18 สอบปลายภาค ขอ้ สอบ 10

คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ 20

รวม 100

การวิเคราะห์พฤติกรรมการเรยี นรู้

รหสั วิชา 20101 - 2503 รายวิชา งานเคร่ืองยนตร์ ถจักรยานยนต์ หนว่ ยกิต 3

ระดับช้นั ปวช. สาขาวิชา ชา่ งยนต์

ทฤษฎี 1 คาบ/สปั ดาห์ ปฏบิ ัติ 6 คาบ/สัปดาห์ จำนวนคาบรวม 7 คาบ/สปั ดาห์

ชอื่ หน่วยการเรียน/ ระดบั พฤตกิ รรมทพ่ี ึงประสงค์
จุดประสงคเ์ ชิงพฤตกิ รรม
หนว่ ยที่ พุทธิพสิ ยั ทักษะพสิ ัย จิตพสิ ัย

1234561234512345

1 หลกั การทำงานของเคร่ืองยนต์ 2 / / /
จังหวะ และ 4 จังหวะ

2 ระบบระบายความร้อน ///

3 ระบบหล่อล่ืน ///

คุณสมบัติและประเภทน้ำมนั หลอ่ ล่นื

4 และปฏบิ ตั กิ ารถอดประกอบชิน้ สว่ น / / /

เครื่องยนต์

5 เพลาลกู เบีย้ วเดีย่ ว ///

6 เพลาลกู เบีย้ วคู่ ///

7 ระบบระบายความร้อนดว้ ยน้ำและ / / /
อากาศ

8 บริการระบบระบายความรอ้ น ///

9 ตรวจระบบหล่อเยน็ ///

10 ไลอ่ ากาศออกจากระบบหล่อล่ืน ///

11 ถอด-ประกอบช้ินสว่ นระบบหลอ่ ล่ืน / / /
แบบคลทั ช์เปียก และแบบคลทั ช์แห้ง

หมายเหตุ

พุทธิพสิ ัย 1 = ความรคู้ วามจำ 2 = ความเข้าใจ 3 = การนำไปใช้
4 = การวิเคราะห์ 5 = การสงั เคราะห์ 6 =การประเมินคา่

ทักษะพิสยั 1 = การรับรู้หรือการยอมรับ 2 =การตอบสนอง 3 =การเกดิ คา่ นิยม

4 =การจัดรวบรวม 5 = การสร้างลักษณะนสิ ัยตามคา่ นิยมทยี่ ดึ ถือ

จติ พสิ ัย 1 = การเลยี นแบบ 2 = กระทำตามแบบ 3 =ความถกู ตอ้ งตามแบบ
4 =กระทำอย่างต่อเนอ่ื ง
5 = กระทำจนเคยชินและเปน็ ไปตามธรรมชาติ

การวเิ คราะหห์ น่วยการเรยี นและสมรรถนะรายวชิ า

รหัสวิชา 20101 - 2503 รายวิชา งานเครอ่ื งยนตร์ ถจักรยานยนต์ หน่วยกติ 3

ระดับชนั้ ปวช. สาขาวชิ า ชา่ งยนต์

ทฤษฎี 1 คาบ/สปั ดาห์ ปฏิบตั ิ 6 คาบ/สัปดาห์ จำนวนคาบรวม 7 คาบ/สัปดาห์

หนว่ ยท่ี ช่อื หน่วยการเรียน จุดประสงคเ์ ชิงพฤติกรรม สมรรถนะประจำหนว่ ย

ประเภท ส่วนประกอบ อธิบายประเภท ส่วนประกอบ แสดงความรู้เก่ียวกับประเภท

และหน้าท่ี หลกั การ และหน้าที่ หลักการทำงานของ ส่วนประกอบ และหน้าท่ี หลักการ

1 ทำงานของเคร่ืองยนต์ เคร่ืองยนต์ 2 จังหวะ และ 4 ทำงานของเคร่ืองยนต์ 2 จังหวะ

2 จงั หวะ และ4 จงั หวะ จงั หวะได้ถูกต้อง และ 4 จังหวะ

ระบบระบายความร้อน บอกหน้าท่ีและการบำรุงรักษา ตรวจสภาพและบำรุงรักษาระบบ
2 ระบบระบายความรอ้ นได้ถูกต้อง ระบายความร้อนตามคู่มอื

ระบบหลอ่ ลืน่ บอกหน้าท่ีและการบำรุงรักษา ตรวจสภาพและบำรุงรักษาระบบ
3
ระบบหลอ่ ลื่นได้ถูกต้อง หลอ่ ลื่นตามคู่มือ

คณุ สมบัตแิ ละประเภท อธิบายคุณสมบัติและประเภท แสดงความรู้เกี่ยวกับคุณสมบัติ

น้ำมันหล่อลื่นและ น้ำมันหล่อลื่นและปฏบิ ัติการถอด และประเภทน้ำมันหล่อลื่นและ

4 ปฏบิ ัตกิ ารถอด ประกอบชิ้นส่วนเคร่ืองยนต์ได้ ปฏิบัติการถอดประกอบช้ินส่วน
ประกอบชิ้นส่วน ถูกตอ้ ง เครอ่ื งยนต์ตามคู่มอื

เครอ่ื งยนต์

เพลาลกู เบี้ยวเดย่ี ว บอกหน้าท่ีและการบำรุงรักษา ตรวจสภาพและบำรุงรักษาเพลา
5 เพลาลูกเบย้ี วเดีย่ วได้ถูกตอ้ ง ลกู เบย้ี วเดี่ยวตามคมู่ อื

เพลาลกู เบย้ี วคู่ บอกหน้าท่ีและการบำรุงรักษา ตรวจสภาพและบำรุงรักษาเพลา
6
เพลาลกู เบี้ยวคู่ไดถ้ ูกตอ้ ง ลกู เบ้ยี วคตู่ ามคู่มอื

หนว่ ยท่ี ชอ่ื หน่วยการเรยี น จุดประสงคเ์ ชิงพฤตกิ รรม สมรรถนะประจำหน่วย

ระบบระบายความร้อน บอกหน้าที่และการบำรุงรักษา ตรวจสภาพและบำรุงรักษาระบบ

7 ด้วยน้ำและอากาศ ระบบระบายความร้อนด้วยน้ำ ระบายความร้อน ด้วยน้ำและ

และอากาศได้ถกู ตอ้ ง อากาศตามคู่มอื

บริการระบบระบาย อธิบายการบริการระบบระบาย บริการระบบระบายความรอ้ นตาม

8 ความรอ้ น ความร้อนได้ถูกต้อง ค่มู ือ

ตรวจระบบหล่อเย็น อธิบายการตรวจระบบหล่อเย็น ตรวจสภาพและบำรุงรักษาระบบ

9 ไดถ้ ูกต้อง หล่อเยน็ ตามคู่มือ

ไลอ่ ากาศออกจาก อธิบายการไล่อากาศออกจาก ไล่อากาศออกจากระบบหล่อลื่น
10 ระบบหล่อลืน่
ระบบหล่อล่ืนได้ถกู ต้อง ตามคู่มอื

ถอด-ประกอบชิ้นสว่ น อธิบายการถอด-ประกอบชิ้นสว่ น ถอด-ประกอบช้ินส่วนระบบหล่อ

ระบบหล่อล่นื ระบบหล่อล่ืนแบบคลัทช์เปียก ลื่ น แ บ บ ค ลั ท ช์ เปี ย ก แ ล ะ

11 แบบคลทั ช์เปียก และ และแบบคลัทชแ์ หง้ ได้ถกู ต้อง แบบคลทั ชแ์ ห้งตามคมู่ ือ

แบบคลัทช์แหง้

การวเิ คราะห์หนว่ ยการเรยี นและพฤติกรรมบง่ ชีต้ ามหลกั ปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพียง

รหสั วชิ า 20101 - 2503 รายวชิ า งานเครอื่ งยนต์รถจกั รยานยนต์ หน่วยกติ 3

ระดบั ช้นั ปวช. สาขาวิชา ช่างยนต์

ทฤษฎี 1 คาบ/สปั ดาห์ ปฏบิ ตั ิ 6 คาบ/สปั ดาห์ จำนวนคาบรวม 7 คาบ/สปั ดาห์

ชอื่ หน่วยการเรียน จุดประสงคท์ ั่วไป จดุ ประสงคเ์ ชิงพฤติกรรม นำไปสู่
ประเภท ส่วนประกอบ อธิบายประเภท อธิบายประเภท
สังคม เศรษฐกิจ วัฒนธรรม ส่งิ แวดลอ้ ม

และหนา้ ท่ี หลักการ ส่วนประกอบ และหน้าท่ี สว่ นประกอบ และหน้าที่

ทำงานของเครอื่ งยนต์ หลักการทำงานของ หลักการทำงานของ /

2 จังหวะ และ4 จงั หวะ เคร่อื งยนต์ 2 จงั หวะ เครือ่ งยนต์ 2 จงั หวะ และ 4

และ 4 จังหวะไดถ้ ูกตอ้ ง จังหวะได้ถูกต้อง

ระบบระบายความร้อน บอกหนา้ ทแี่ ละการ บอกหนา้ ทแ่ี ละการ

บำรุงรักษาระบบระบาย บำรุงรกั ษาระบบระบาย /

ความร้อนไดถ้ ูกต้อง ความรอ้ นได้ถูกตอ้ ง

ระบบหล่อลืน่ บอกหนา้ ที่และการ บอกหน้าทแ่ี ละการ

บำรงุ รกั ษาระบบหล่อลืน่ บำรงุ รกั ษาระบบหล่อลื่นได้ /

ไดถ้ กู ต้อง ถกู ตอ้ ง

คณุ สมบตั ิและประเภท อธิบายคณุ สมบตั ิและ อธิบายคณุ สมบตั แิ ละ

นำ้ มันหลอ่ ล่ืนและ ประเภทน้ำมันหล่อลื่น ประเภทน้ำมนั หล่อล่ืนและ

ปฏิบตั กิ ารถอด และปฏบิ ัตกิ ารถอด ปฏิบตั กิ ารถอดประกอบ /

ประกอบชน้ิ สว่ น ประกอบชน้ิ สว่ น ช้ินส่วนเคร่ืองยนตไ์ ด้ถกู ต้อง

เครอ่ื งยนต์ เคร่ืองยนตไ์ ด้ถูกตอ้ ง

เพลาลกู เบย้ี วเดย่ี ว บอกหนา้ ทแ่ี ละการ บอกหนา้ ทีแ่ ละการ

บำรุงรกั ษาเพลาลูกเบี้ยว บำรุงรักษาเพลาลูกเบ้ยี ว /

เดีย่ วได้ถูกตอ้ ง เดยี่ วไดถ้ ูกตอ้ ง

เพลาลูกเบีย้ วคู่ บอกหน้าที่และการ บอกหนา้ ที่และการ

บำรงุ รักษาเพลาลูกเบีย้ ว บำรงุ รักษาเพลาลกู เบี้ยวคูไ่ ด้ /

คไู่ ด้ถกู ตอ้ ง ถกู ตอ้ ง

ชอื่ หนว่ ยการเรียน จดุ ประสงคท์ ่ัวไป จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม นำไปสู่
ระบบระบายความร้อน บอกหนา้ ที่และการ บอกหน้าท่แี ละการ
สังคม เศรษฐกิจ วัฒนธรรม สิ่งแวดล้อม

ดว้ ยน้ำและอากาศ บำรุงรกั ษาระบบระบาย บำรงุ รกั ษาระบบระบาย /
ความร้อนดว้ ยน้ำและ ความรอ้ นด้วยนำ้ และอากาศ

อากาศได้ถกู ตอ้ ง ไดถ้ กู ต้อง

บรกิ ารระบบระบาย อธบิ ายการบรกิ ารระบบ อธบิ ายการบริการระบบ

ความรอ้ น ระบายความร้อนได้ ระบายความรอ้ นได้ถูกตอ้ ง /

ถูกต้อง

ตรวจระบบหลอ่ เยน็ อธบิ ายการตรวจระบบ อธิบายการตรวจระบบหลอ่ /

หลอ่ เย็นได้ถูกต้อง เยน็ ไดถ้ ูกต้อง

ไล่อากาศออกจาก อธิบายการไล่อากาศออก อธิบายการไลอ่ ากาศออก

ระบบหลอ่ ล่ืน จากระบบหล่อลน่ื ได้ จากระบบหล่อล่นื ได้ถกู ตอ้ ง /

ถูกตอ้ ง

ถอด-ประกอบชน้ิ ส่วน อธิบายการถอด-ประกอบ อธบิ ายการถอด-ประกอบ

ระบบหล่อลื่น ชน้ิ สว่ นระบบหล่อลน่ื ช้ินสว่ นระบบหล่อล่ืน /

แบบคลทั ช์เปียก และ แบบคลทั ช์เปียก และ แบบคลัทช์เปียก และ

แบบคลัทช์แห้ง แบบคลัทช์แหง้ ไดถ้ ูกต้อง แบบคลัทช์แห้งได้ถูกต้อง

แผนการสอน/การเรยี นรู้ หนว่ ยท่ี 1

ข่ือเร่ือง ชอื่ วิชา งานเคร่อื งยนตร์ ถจกั รยานยนต์ เวลาเรยี นรวม 126 ชั่วโมง
รหัสวิชา 20101 - 2503
ชอื่ หน่วย หลักการทำงานของเครือ่ งยนต์ 2 จังหวะ และ สอนครั้งท่ี 1
4 จงั หวะ จำนวนคาบ 7
หลักการทำงานของเครอ่ื งยนต์ 2 จงั หวะ และ 4 จังหวะ

หวั ขอ้ เรอ่ื ง
1. โครงสร้างและหนา้ ท่ีของชิ้นส่วนทีส่ าคญั ของเคร่ืองยนต์ 4 จงั หวะ
2. หลักการทำงานของเครอ่ื งยนต์ 4 จงั หวะ
3. โครงสร้างและหนา้ ทีข่ องชิ้นส่วนทส่ี าคญั ของเครื่องยนต์ 2 จงั หวะ
4. หลักการทำงานของเครอ่ื งยนต์ 2 จงั หวะ

สาระสำคญั
1. เคร่ืองยนต์ หมายถึง อุปกรณ์ที่สามารถเปลี่ยนพลังงานความร้อนให้เป็นพลังงานกล ซึ่ง

สว่ นมากจะนำเครอ่ื งยนต์มาเปน็ ต้นกำลังในการใชง้ าน เคร่อื งยนต์ แบง่ ออกได้เป็น 2 ชนิด คอื เคร่อื งยนต์
เผาไหม้ภายนอก และเครอื่ งยนต์เผาไหม้ภายใน

2. ชิ้นส่วนเครื่องยนต์ ประกอบด้วย ฝาสูบ,เสื้อสูบและกระบอกสูบ,ลูกสูบ,แหวนลูกสูบ,สลัก
ลกู สบู ,ก้านสูบ,เพลาข้อเหวยี่ ง,หอ้ งแครง้ ค์,วาลว์ ไอดแี ละวาล์วไอเสีย,สปริงวาลว์ ,กลไกบังคบั วาล์ว,เพลาลูก
เบี้ยว,เฟอื งเพลาลูกเบยี้ วและกระเดื่องวาล์ว
สมรรถนะประจำหนว่ ย

แสดงความรเู้ กย่ี วกบั ประเภท สว่ นประกอบ และหน้าท่ี หลกั การทำงานของเครื่องยนต์ 2 จังหวะ
และ 4 จังหวะ ปฏบิ ตั ิงานถอดประกอบช้นิ สว่ นเครอื่ งยนต์ 4 จังหวะ
จุดประสงคก์ ารสอน/การเรียนรู้
จดุ ประสงคท์ ั่วไป/ดา้ นความรู้

1. บอกความหมายเครอื่ งยนต์ได้ถกู ต้อง
2. บอกช่ือชิ้นส่วนเคร่อื งยนต์ 2 จังหวะได้ถกู ต้อง
3. บอกหลกั การทำงานเครื่องยนต์ 2 จังหวะได้ถูกต้อง
4. บอกชอ่ื ช้นิ ส่วนเคร่ืองยนต์ 4 จงั หวะได้ถูกตอ้ ง
5. บอกหลกั การทำงานเคร่ืองยนต์ 4 จังหวะไดถ้ กู ตอ้ ง

จดุ ประสงค์เชิงพฤติกรรม/ดา้ นทกั ษะ
1. เตรียมเครื่องมอื งานถอดประกอบชิ้นส่วนเครอ่ื งยนต์ 4 จงั หวะ
2. ถอดประกอบชน้ิ สว่ นเคร่ืองยนต์ 4 จงั หวะ
3. ตรวจสอบชน้ิ ส่วน เครือ่ งยนต์ 4 จังหวะ
4. ทำความสะอาดเคร่อื งมอื และทำความสะอาดห้องเรียน

ดา้ นคุณธรรม จริยธรรม/บรู ณาการปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพียง
แสดงออกด้านความสนใจใฝ่รู้ การตรงตอ่ เวลา ความซอ่ื สตั ย์ สุจริต ความมีนำ้ ใจและแบ่งบัน

ความร่วมมือ/ยอมรับความคิดเหน็ ส่วนใหญ่

กิจกรรมการเรียนการสอน
ทฤษฎี 1 ชั่วโมงเร่อื ง หลักการทำงานของเคร่ืองยนต์ 2 จงั หวะ และ 4 จงั หวะ

1. ครูช้ีแจงรายละเอียดเก่ียวกับจุดประสงค์ สมรรถนะและคำอธิบายรายวิชา การวัดผลและ
ประเมนิ ผลการเรยี น คุณลกั ษณะนสิ ยั ทีต่ อ้ งการให้เกดิ ขน้ึ และข้อตกลงในการเรียน

2. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยที่ 1 หลักการทำงานของเครื่องยนต์ 2 จังหวะ และ 4
จงั หวะ

3. ขน้ั M ครูนำเข้าสู่บทเรียน และครูแจง้ จุดประสงค์การเรยี น
4. ขัน้ I ครสู อนเน้อื หาสาระทั้งหมด โดยบรรยาย ถามตอบประกอบส่ือเพาเวอร์พอยดแ์ ละของจริง
5. ข้นั A นกั เรียนทำแบบฝึกหัดเปน็ กลมุ่ ขณะนักเรียนทำแบบฝึกหัดครูจะสังเกตการทำงานกล่มุ
6. ขั้น P ครแู ละนกั เรยี นร่วมกันเฉลยแบบฝึกหดั และร่วมอภปิ รายสรปุ บทเรียน
7. ครูทบทวนเนอื้ หา จากการสอนใบเนอื้ หาโดยการถามตอบและยกตวั อยา่ งของจริง
ปฏบิ ตั ิ 6 ชว่ั โมง ใบงานที่ 2 งานถอดประกอบช้นิ ส่วนเครอ่ื งยนต์ 4 จังหวะ
1. ขนั้ M ครนู ำเข้าสู่บทเรียน และครแู จ้งจดุ ประสงคก์ ารเรียน
2. ขัน้ I ครูสอนเนอื้ หาสาระเกยี่ วกบั การงานถอดประกอบชิน้ สว่ นเคร่อื งยนต์ 4 จังหวะ
3. ข้นั A นักเรยี นทำตามใบงานที่ 1 เรื่อง งานถอดประกอบชิ้นส่วนเครอ่ื งยนต์ 4 จังหวะและทำการ
ประเมนิ ผลผเู้ รียนเป็นรายบคุ คล
4. ขัน้ P สรปุ ผลการปฏิบตั งิ านและบอกขอ้ แก้ไขในส่ิงท่ผี ้เู รียนทำผิด
5. นักเรยี นเกบ็ เครอื่ งมอื และทำความสะอาดหอ้ งเรยี น
6. นกั เรยี นทดสอบหลงั เรียนหนว่ ยท่ี 1 หลักการทำงานของเครื่องยนต์ 2 จงั หวะ และ 4 จงั หวะ

ตารางการปฏบิ ตั กิ ารสอน

เวลา-นาที 0 5 10 15 20 25 30 35 40 45 50 55 60

หมายเลขวัตถปุ ระสงค์ 1-5

แบบทดสอบกอ่ นเรียน

ข้ันสนใจปญั หา รปู ภาพ

บรรยาย

ขัน้ ศกึ ษาข้อมูล ถาม-ตอบ

สรุป

ข้นั พยายาม แบบฝึกหดั

ขนั้ สำเรจ็ ผล เฉลยแบบฝกึ หัด
สรปุ

แบบทดสอบหลังเรยี น

โอกาสนกั ศึกษา สูง
มีกจิ กรรม ปานกลาง

อุปกรณ์ช่วยสอน ต่ำ
PowerPoint
บอร์ดการสอน
ใบความรู้
แบบฝึกหดั
ข้อสอบกอ่ นเรยี น
ข้อสอบหลงั เรียน

สงิ่ ท่แี นบมาดว้ ย : ใบความรู้ 6 แผ่น (หนา้ 1-6), แบบฝกึ หดั 2 แผ่น (หน้า 7-8),

เฉลยแบบฝึกหัด 2 แผน่ (หนา้ 9-10), ขอ้ สอบกอ่ นเรียน 1แผ่น (หน้า 11)

ข้อสอบหลงั เรยี น 1แผน่ (หน้า 12), เฉลยข้อสอบก่อนเรียน-หลงั เรียน 1แผน่ (หน้า 13)

การวดั และการประเมินผล การประเมินผล
การวัดผล (นำผลเทียบกบั เกณฑ์และแปลความหมาย)
(ใช้เคร่ืองมือ) (ไว้เปรยี บเทยี บกบั คะแนนสอบหลังเรียน)
เกณฑผ์ า่ น 50%
1. แบบทดสอบก่อนเรียน (Pre–test) หน่วยท่ี 1 เกณฑผ์ ่าน 80%
2. แบบฝึกหัดหน่วยท่ี 1
3. ใบงานที่ 1

4. แบบทดสอบหลังเรียน (Post–test) หนว่ ยที่ 1 เกณฑ์ผ่าน 50%

5. แบบประเมินคุณธรรม จรยิ ธรรม ตามสภาพจริง เกณฑ์ผ่าน 60%

งานท่มี อบหมาย
งานที่มอบหมายนอกเวลาเรียนให้ค้นคว้าจากแหล่งการเรียนรู้อื่นๆ เช่น หนังสือ วารสารเกี่ยวกับ

รถจักรยานยนต์ , อินเทอร์เนต็ ฯลฯ
ผลงาน/ชิ้นงาน/ความสำเรจ็ ของผูเ้ รยี น

1. ผลการทำและนำเสนอแบบฝกึ หัดหน่วยที่ 1 และผา่ นเกณฑ์
2. ผลการทดลองตามใบงานที่ 1 เรือ่ งงานถอดประกอบชิ้นสว่ นเครื่องยนต์ 4 จงั หวะ และผา่ นเกณฑ์
3. คะแนนแบบทดสอบหลังเรียน (Post–test) หนว่ ยที่ 1 และผา่ นเกณฑ์
เอกสารอ้างองิ
1) สรุ พงษ์ พงษ์ศรี.งานจักรยานยนต์. กทม. ; บรษิ ัท สำนักพิมพ์เอมพนั ธ์ จำกดั (บทท่ี 2)
2) ปรีชา สร้อยสาย,งานจกั รยานยนต์. นนทบรุ ี : ศนู ยห์ นังสอื เมืองไทย, 2553

3) ไทยยามาฮา่ มอเตอร์ บรษิ ัท จำกัด.YAMAHA TECHNICAL ACADEMY. สมทุ รปราการ :

ฝ่ายบรกิ ารลกู ค้า, ม.ป.ป.

4) เอ.พี.ฮอนดา้ บริษัท จำกดั .คู่มอื ประกอบการอบรมหลักสูตรนายช่างระดับ 2 . สมุทรปราการ :

ฝ่ายบริการ, ม.ป.ป.

5) ไทยซูซูกิมอเตอร์ บรษิ ัท จำกดั .คมู่ ือรวมความรู้ช่างบริการรถจกั รยานยนต์ซูซูก.ิ ปทมุ ธานี : 2544

6) บรษิ ัท เอ.พี.ฮอนด้า จำกัด.คู่มอื การซ่อม HONDA WAVE 125. สมุทรปราการ : ฝา่ ยบริการ, ม.ป.ป.

7) บริษทั เอ.พี.ฮอนด้า จำกดั .คู่มือการซอ่ ม HONDA CBR 150R. สมทุ รปราการ : ฝา่ ยบริการ, ม.ป.ป.

8) บรษิ ัท เอ.พี.ฮอนด้า จำกัด.คูม่ ือการซ่อม HONDA CLICK. สมุทรปราการ : ฝา่ ยบรกิ าร, ม.ป.ป.

การบรู ณาการปรัชญาเศรษฐกจิ พอเพียง และคุณลักษณะ 3D แกผ่ เู้ รยี น

ปรัชญาเศรษฐกจิ พอเพียง
การเรียนการสอนใชส้ ่ือท่ีมอี ยู่ในหอ้ งเรยี นและท่ผี ู้เรียนมอี ยู่ และใช้ขอ้ มลู จากอนิ เตอร์เน็ต ทำให้

ประหยัดคา่ ใช้จา่ ยเรอ่ื งเอกสารประกอบการเรียนเพิม่ เตมิ
คุณลักษณะ 3D

ดา้ นประชาธิปไตย (Democracy)
การใหผ้ ู้เรยี นค้นควา้ เน้ือหาอย่างอสิ ระเสรีตามหัวขอ้ ทก่ี ำหนด เป็นการปลูกฝงั ระบบประชาธปิ ไตย

ดา้ นคณุ ธรรม จรยิ ธรรม และความเป็นไทย (Decency)
การค้นคว้าหาความรู้เกี่ยวกับหลักการไฟฟ้าเบื้องต้น ครูให้ผู้เรียนค้นคว้าเป็นทีม เป็นกลุ่ม สามารถให้
คำปรกึ ษากันและกันได้ สร้างคุณธรรม จรยิ ธรรมเร่อื งความสามัคคี

ดา้ นภมู ิคมุ้ ภัยจากยาเสพตดิ (Drug-Free)
การทำงานร่วมกนั เป็นทมี สามารถป้องกันการมวั่ สุมสารเสพติดไดใ้ นระดบั หน่ึง เพราะผ้เู รยี นต้องค้นคว้า
หาขอ้ มูลการเรียน และทำแบบทดสอบในเนอ้ื หาท่คี น้ ควา้

แบบประเมนิ พฤติกรรมผเู้ รยี น ลำดบั

คณุ ลักษณะอันพึงประสงค์ของผู้เรียนสนใจ กระตือรือร้น
ใชข้ องส่วนตัว/ส่วนรวมอยา่ งคมุ้ คา่
ชอ่ื -สกลุ พดู ความจรงิ /ไม่ทุจรติ
แต่งกายถกู ต้องตามระเบียบ
1 การมีสมั มาคาราวะ
2 ดแู ลรักษาความสะอาดส่วนตวั /ส่วนรวม
3 ให้ความร่วมมอื กับกจิ กรรมฯ
4 ให้ความช่วยเหลือ มนี ้ำใจ
5 แสดง/รบั ฟงั ความคดิ เห็น
6 ไมย่ ุง่ เกีย่ วกบั ยาเสพติด
7
8 รวมคะแนน (20 คะแนน)
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
19
20

บนั ทกึ หลงั การสอน

บนั ทกึ หลังการจัดการเรียนรู้
1. ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้

2. ปญั หาและอปุ สรรคทีพ่ บ

3. แนวทางพัฒนา/แกป้ ญั หา

ลงช่ือ................................................. ลงชื่อ.................................................
(...............................................) (นายธนภทั ร สุทธิวรวุฒิกลุ )
ตวั แทนนกั เรียน ครูผสู้ อน


Click to View FlipBook Version