The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง ความร้อนกับการขยายตัวหรือหดตัวของสสาร

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by pakaidaofram, 2022-03-06 00:02:48

แผนการจัดการเรียนรู้

แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่อง ความร้อนกับการขยายตัวหรือหดตัวของสสาร

แผนการจัดการเรียนรู้ เรอื่ ง ความรอ้ นกบั การขยายตัวหรือหดตัวของสสาร

กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี รหสั วิชา ว21102 ชน้ั มัธยมศึกษาปที ่ี 1

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 5 พลงั งานความรอ้ น เวลาเรยี น 3 ชั่วโมง

ผสู้ อน นางสาวประกายดาว บวั ศิลา ครพู ี่เลยี้ ง นางสาววรรณกานต์ ใจชว่ ง

1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ว 2.3 เขา้ ใจความหมายของพลังงาน การเปลย่ี นแปลงและการถ่ายโอนพลังงานปฏิสัมพนั ธ์

ระหวา่ งสสารและพลังงาน พลงั งานในชีวิตประจาวัน ธรรมชาติของคลน่ื ปรากฏการณท์ ่ีเก่ียวขอ้ งกับเสยี ง แสง
และคลืน่ แม่เหล็กไฟฟ้า รวมทั้งนาความรู้ไปใช้ประโยชน์

2. ตวั ชีว้ ัด…
ว 2.3 ม.1/3 สร้างแบบจาลองท่ีอธิบายการขยายตัวหรือหดตัวของสสารเนื่องจากได้รับหรือสูญเสีย

ความร้อน
ว 2.3 ม.1/4 ตระหนักถึงประโยชน์ของความของการหดและขยายตัวของสสารเน่ืองจากความร้อน

โดยวเิ คราะหส์ ถานการณป์ ัญหา และเสนอแนะวธิ กี ารนาความรมู้ าแก้ปัญหาในชีวิตประจาวนั

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
1. นกั เรยี นสามารถอธบิ ายการขยายตัวหรือหดตวั ของสสารเนื่องจากไดร้ ับหรือสญู เสียความร้อน
2. นักเรยี นสามารถวเิ คราะห์และใชค้ วามรู้ของการขยายตวั และหดตัวของสสารเนื่องจากความร้อนมา

อธบิ ายสถานการณต์ ่าง ๆ ในชีวติ ประจาวันได้

4. สาระสาคัญ/ความคดิ รวบยอด
ความรอ้ นทาให้สสารขยายตวั หรือหดตัวได้เน่ืองจากเมอื่ สสารไดร้ ับความร้อนจะทาให้อนุภาคเคลือ่ นที่

เร็วขน้ึ ทาใหเ้ กิดการขยายตัวแต่เมื่อสสารคายความร้อนจะทาให้อนุภาคเคล่ือนที่ช้าลง ทาให้เกิดการหดตัว ซ่ึง
สามารถนาความรู้ในเร่ืองนี้ไปใช้ประโยชน์ในด้านต่าง ๆ เช่น การสร้างถนน การสร้างรางรถไฟ การทา
เทอร์มอมเิ ตอร์
5. สาระการเรยี นรู้
ความรู้ (K)

ความร้อนกับการขยายตัวหรือหดตัวของสสารเน่ืองจากสสารไดร้ ับความรอ้ นหรือสูญเสยี ความร้อนนั้น
เก่ียวข้องกับการเคลื่อนท่ีและระยะห่างของอนุภาคของสสาร เมื่อสสารได้รับความร้อนทาให้อนุภาคเคลื่อนท่ี

เร็วข้ึน และระยะห่างระหว่างอนุภาคมากข้ึนสสารจึงขยายตัว และเมื่อสสารสูญเสียความร้อนจะหดตัว โดย
ความร้อนที่สูญเสียไปทาให้อนุภาคเคล่อื นที่ชา้ ลงและมีระยะห่างระหว่างอนุภาคลดลง ปรากฏการณ์การขยาย
หรือหดตัวของสารทง้ั 3 สถานะเมื่อได้รบั หรอื สูญเสียความร้อนพบไดท้ ัว่ ไปในชีวิตประจาวัน ไดแ้ ก่
1. สถานะของแขง็ ยกตวั อย่าง

1.1 การสร้างสะพานหรือรางรถไฟ ต้องมีการออกแบบให้มีช่องว่างเล็ก ๆ เป็นช่วง ๆ เพื่อให้วัสดุผิว
ถนนสามารถขยายหรือหดตัวได้ ไม่เชน่ นัน้ จะเกดิ การอดั กันจนโค้งงอของวสั ดทุ ขี่ ยายตวั เมือ่ ไดร้ บั ความร้อน

2. สถานะของเหลว ยกตวั อยา่ ง
2.1 เทอร์มอนิเตอร์ท่ีมีของเหลวบรรจุอยู่ การขยายตัวหรือหดตัวของของเหลวที่บรรจุอยู่ในเทอร์

มอนเิ ตอร์ สามารถใชว้ ดั อุณหภมู ขิ องสง่ิ ต่าง ๆ ได้

3. สถานะแก๊ส ยกตัวอย่าง
3.1 การสร้างบอลลูน การเคลื่อนท่ีของบอลลูนและโคมลอยเกิดจากภายในบอลลูนขยายตัวเมื่อได้รับ

ความร้อน และ ยกตวั สูงขนึ้ พาบอลลนู เคลอ่ื นทไี่ ป

ทกั ษะ/กระบวนการ (P)
1. ทกั ษะการสงั เกต
2. ทกั ษะตีความหมายข้อมูลและลงข้อสรปุ

คณุ ธรรม จริยธรรม/คณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์ (A)
1. ใฝเ่ รียนรู้
2. ม่งุ มัน่ ในการทางาน

6. สมรรถนะสาคญั ของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสอ่ื สาร
2. ความสามารถในการคิด

7. ช้นิ งานหรอื ภาระงาน (หลักฐาน/รอ่ งรอยแสดงความร)ู้
1. ใบกิจกรรม เร่ือง ความรอ้ นสง่ ผลต่อสสารแต่ละสถานะอย่างไร
2. แบบทดสอบ เร่ือง ความรอ้ นกับการขยายตวั หรอื หดตัวของสสาร 10 ขอ้

8. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
การจัดการเรียนรรู้ ปู แบบสืบเสาะหาความรู้ (5E)
ข้ันที่ 1 สร้างความสนใจ (30 นาที)

1.1 นักเรียนเปดิ หนังสอื เรียน เร่ือง ความร้อนกับการขยายตัวหรือหดตัวของสสาร ประกอบการเรียน
จากนั้นดูรูปภาพ (หน้า28) ถนนแห่งหนึ่งพร้อมอ่านข้อความใต้ภาพ “จากเหตุการณ์ถนนคอนกรีตทางเข้า
หมู่บ้านแห่งหนึ่งเกิดยกตัวขึ้น ทาให้เกิดโพรงขนาดใหญ่ใต้ถนน เป็นเหตุให้ไม่สามารถใช้ถนนสัญจรไปมาได้
วิศวกรท่ีเข้ามาตรวจท่ีเกิดเหตุได้อธิบายว่าการยกตัวของถนนนั้นเป็นผลมาจากความร้อน” จากน้ันครูถาม
คาถาม ดงั น้ี

1. นกั เรยี นคิดวา่ ถนนยกตัวเกดิ จากสาเหตุใด? (แนวคาตอบ: ความร้อน)
2. วิศวกรท่เี ขา้ มาตรวจสอบอธิบายวา่ การทถ่ี นนยกเปน็ ผลมาจากความรอ้ น นกั เรียนคดิ ว่า
ความร้อนส่งผลอย่างไรต่อการยกตัวของถนน (แนวคาตอบ: เม่ือถนนได้รับความร้อน ทาให้คอนกรีตเกิดการ
ขยายตวั ดนั ตวั เองออก และยกตวั ขน้ึ สูง)
1.2 นักเรียนและครูร่วมกันอภิปราย แบบฝึกหัดทบทวนความรู้ก่อนเรียน โดยครูใช้คาถามในหนังสือ
เรียน (หนา้ 28,29)
1. น้าแขง็ เปล่ียนสถานะดังภาพ แสดงวา่ สสารไดร้ ับความรอ้ น ใช่หรอื ไมใ่ ช่?
(แนวคาตอบ: ใช)่
2. เทอร์มอมิเตอร์วัดอุณหภูมิสสารได้ดังภาพ แสดงว่าสสารได้รับความร้อน ใช่หรือไม่ใช่?
(แนวคาตอบ: ใช)่
3. กราฟแสดงความสัมพันธ์ระหว่างอุณหภูมิกับเวลาของสารชนิดหนึ่งเป็นดังภาพ แสดงว่า
สสารได้รบั ความรอ้ น ใชห่ รอื ไมใ่ ช่? (แนวคาตอบ: ไม่ใช)่
1.3 พจิ ารณาสารต่อไปนี้ แท่งเหล็ก แอลกอฮอล์ แก๊สคารบ์ อนไดออกไซด์ แล้วตอบคาถาม ตอ่ ไปนี้
1. สารใดมีอนุภาคเรียงชดิ ตดิ กนั มากที่สดุ และนอ้ ยทสี่ ุด ตามลาดับ
(แนวคาตอบ: แท่งเหล็ก และแกส๊ คาร์บอนไดออกไซด์ ตามลาดบั )
2. อนภุ าคของสารใดเคลอ่ื นท่ีได้อย่างอสิ ระมากทีส่ ุดและน้อยท่สี ดุ ตามลาดบั
(แนวคาตอบ: แก๊สคารบ์ อนไดออกไซด์ แทง่ เหล็ก ตามลาดบั )
3. แรงยึดเหนี่ยวระหว่างอนภุ าคของสารใดมคี ่ามากทสี่ ดุ และน้อยทสี่ ุด ตามลาดบั
(แนวคาตอบ: แท่งเหล็ก แกส๊ คาร์บอนไดออกไซด์ ตามลาดบั )
ข้นั ที่ 2 สารวจและค้นหา (50 นาท)ี
2.1 นักเรียนแบ่งกลุ่มออกเป็น 4 กลุ่มกล่มุ ละ 5 คน จากสลากที่ครูเตรียมมา โดยนักเรียนคนใดได้รับ
สลากรูปเดียวกันจะอยกู่ ลุม่ เดียวกัน ซึ่งประกอบดว้ ยรปู ภาพ 5 รปู ดงั นี้
รูปท่ี 1 รางรถไฟ
รปู ที่ 2 บอลลนู
รูปท่ี 3 ถนนคอนกรีต

รูปที่ 4 สายไฟฟ้าแรงสงู
2.2 นักเรียนและครูร่วมกันอภิปรายความรู้เรื่อง ความร้อนกับการขยายตัวและหดตัวของสสาร โดย
นักเรียนศกึ ษาใบความร้ทู ค่ี รแู จกให้ประกอบ และครูใชส้ ไลด์ในเวบ็ ไซต์ Canva ประกอบการอภิปราย
2.3 นักเรียนฟังคาชี้แจงเกี่ยวกับกิจกรรมที่ 5.3 เรื่อง ความร้อนส่งผลต่อสสารแต่ละสถานะอย่างไร
(หนา้ 30) และสง่ ตวั แทนออกมารับใบกิจกรรม
2.4 นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันออกแบบการทดลองความร้อนกับการขยายตัวหรือหดตัวของสสาร
แลว้ บนั ทกึ ผลการทดลองลงในใบกจิ กรรม
ข้นั ท่ี 3 อธิบายและลงขอ้ สรปุ (40 นาท)ี
3.1 นักเรียนและครูร่วมกันสรุปและอภิปรายผลที่ได้จากการทากิจกรรมที่ 5.3 เร่ือง ความร้อนส่งผล
ต่อสสารแตล่ ะสถานะอย่างไร (หนา้ 30)
3.2 นักเรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับผลของความร้อนกับการขยายตัวหรือหดตัวของสสารที่พบใน
ชวี ติ ประจาวนั
ข้ันที่ 4 ขยายความรู้ (30 นาที)
4.1 นักเรียนและครรู ่วมกันอภปิ รายเก่ียวกบั การนาความร้เู รอ่ื งของการขยายตวั หรือหดตัวของสสาร
มาประยุกต์ใช้ในชีวติ ประจาวัน โดยครูใช้คาถามดังนี้

1. นักเรียนคิดวา่ เราสามารถนาความรู้เร่ืองการขยายตัวหรือหดตัวของสสารมาประยุกต์ใช้ได้
อยา่ งไรบ้าง

2. นักเรียนคิดว่าเหตุใดสายไฟบนเสาไฟฟ้าจึงต้องขึงแบบไม่ตึง เก่ียวข้องกับการขยายตัวหรือ
หดตวั ของสสารหรอื ไม่ อย่างไร
ข้นั ที่ 5 ประเมนิ ผล (30 นาท)ี

5.1 นักเรียนทาแบบทดสอบ เรื่อง ความร้อนกับการขยายตัวหรือหดตัวของสสาร 10 ข้อ โดยครูจะ
อธบิ ายและเฉลยไปพรอ้ ม ๆ กับนกั เรียน

9. ส่ือการเรยี นร/ู้ แหลง่ การเรียนรู้
1. หนงั สอื เรียนวิทยาศาสตรแ์ ละเทคโนโลยี ม.1 เล่ม 2
2. ใบความรู้ เร่ือง ความรอ้ นกบั การขยายตัวหรือหดตัวของสสาร
3. สไลด์ Canva ประกอบการสอน เร่อื ง ความร้อนกับการขยายตัวหรือหดตวั ของสสาร
4. วดิ โี อการทดลอง การขยายตวั และหดตัวของสสารในแตล่ ะสถานะเป็นอย่างไร
https://youtu.be/Gh2S5mdHSwo
5. ใบกจิ กรรม เร่อื ง ความรอ้ นสง่ ผลต่อสสารแตล่ ะสถานะอย่างไร

10. ชน้ิ งาน/ภาระงาน
1. ใบกจิ กรรม เรื่อง ความร้อนสง่ ผลตอ่ สสารแตล่ ะสถานะอย่างไร
2. แบบทดสอบ เรื่อง ความร้อนกับการขยายตัวหรอื หดตวั ของสสาร 10 ขอ้

11. การวัดและประเมนิ ผล

ส่งิ ที่วัด วธิ ีการวัดผล เคร่ืองมือวดั ผล เกณฑ์การผา่ น

ดา้ นความรู้ (K) - สงั เกตจากการตอบ - แบบประเมินใบกิจกรรม ตอบคาถามในชัน้ เรยี น

1. นกั เรียนสามารถอธิบาย คาถามระหวา่ งการทา เรื่อง ความร้อนส่งผลต่อ ถกู ต้องร้อยละ 70 ขึ้นไป

การขยายตวั หรอื หดตัวของ กจิ กรรม สสารแตล่ ะสถานะอย่างไร

สสารเน่ืองจากไดร้ ับหรอื - ตรวจจากใบกิจกรรม - แบบประเมนิ

สูญเสียความร้อน เรอื่ ง ความร้อนส่งผลต่อ แบบทดสอบ เรื่อง ความ

2. นกั เรยี นสามารถ สสารแต่ละสถานะอยา่ งไร รอ้ นกับการขยายตัวหรอื

วิเคราะห์และใชค้ วามรู้ของ - นักเรยี นทาแบบทดสอบ หดตัวของสสาร

การขยายตัวและหดตัวของ เร่อื ง ความร้อนกบั การ

สสารเนอื่ งจากความรอ้ นมา ขยายตัวหรอื หดตวั ของ

อธิบายสถานการณ์ตา่ ง ๆ สสาร 10 ข้อ

ในชวี ติ ประจาวนั ได้

ดา้ นทกั ษะ/กระบวนการ - สังเกตการทางานกลมุ่ - แบบประเมนิ ทักษะ ผ่านเกณฑ์การประเมิน

(P) - สงั เกตจากการทา กระบวนการทาง รอ้ ยละ 70 ขึ้นไป

1. ทกั ษะการสังเกต กจิ กรรมในช้ันเรียน วทิ ยาศาสตร์รายบุคคล

2. ทกั ษะตีความหมายข้อมูล

และลงข้อสรุป

ดา้ นคุณลักษณะอนั พงึ - สงั เกตพฤติกรรมการ - แบบประเมินคุณลักษณะ ผ่านเกณฑก์ ารประเมิน

ประสงค์ (A) ปฏบิ ัตกิ ิจกรรมรายบุคคล อนั พงึ ประสงค์ ร้อยละ 70 ขึน้ ไป

1. ใฝ่เรียนรู้

2. มุง่ ม่ันในการทางาน

ด้านสมรรถนะสาคญั ของ - สงั เกตพฤติกรรมการ - แบบประเมินคุณภาพ ผา่ นเกณฑ์การประเมิน

ผู้เรยี น ปฏิบตั ิกิจกรรมรายบุคคล สมรรถนะสาคัญของ ร้อยละ 70 ขึน้ ไป

1. ความสามารถในการ ผูเ้ รยี นรายบคุ คล

สื่อสาร

2. ความสามารถในการคดิ

บันทึกผลหลังการสอน

สรปุ ผลการเรียนการสอน

1. นกั เรียนจานวน 40 คน

ผ่านจุดประสงค์การเรียนรู้ 40 คน คดิ เป็นร้อยละ 100

ไม่ผา่ นจดุ ประสงค์ 0 คน คดิ เป็นร้อยละ 0

2. ผลการประเมนิ บรรยากาศในชน้ั เรยี น

นักเรียนทุกคนให้ความร่วมมือในการเรียน มีความต้ังใจในการเรียน ช่วยกันตอบคาถาม

ภายในห้อง และรว่ มกันทากจิ กรรมออกมาไดส้ มบรู ณ์แบบ

3. ปญั หา/อปุ สรรค

การจัดการเรียนการสอนในคร้ังนี้ครูความตื้นเต้นในการสอน เพราะเป็นครั้งแรกท่ีครูได้สอน

หนา้ ชั้นเรยี นกบั นักเรียนจรงิ ๆ และนกั เรียนก็เจอครเู ปน็ คร้ังแรก ทาใหไ้ ม่กล้าคยุ กบั ครมู าก

4. แนวทางแก้ไข

ครูจงึ แก้ปญั หาโดยการถามคาถามนักเรียนให้นักเรียนช่วยตอบคาถาม เพื่อจะให้นักเรียนและ

ครูมีปฏิสัมพันธ์ในการเรียนการสอนร่วมกัน ช่วยทาให้นักเรียนกล้าพูดคุยกับครู และลดความตื่นเต้น

ของครูลงไปได้

ขอ้ เสนอแนะ

-

ลงช่ือ ......................................... ผู้สอน
(............................................)

ตาแหนง่ นักศึกษาฝกึ ประสบการณ์วชิ าชพี ครู
............../......................./.................

ความคดิ เห็นครูพเี่ ลย้ี ง
...............................................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................... .........................................

ลงช่ือ ……………………………………. ครพู ีเ่ ล้ยี ง
(..........................................)
.............../.............../...............

แบบประเมนิ ใบกิจกรรม เรอื่ ง ความร้อนสง่ ผลตอ่ สสารแตล่ ะสถานะอยา่ งไร

คาชีแ้ จง : ประเมนิ ใบกิจกรรมของนกั เรียน แลว้ ขีดเคร่อื งหมาย ลงในช่องว่างที่ตรงกับระดับคะแนน

ลาดับ ช่ือ-สกุล รายการประเมนิ /ระดบั คะแนน หมายเหตุ

1 เด็กชายคมสัน อุตสา่ ห์ ความตรงตอ่ มีความถูกตอ้ ง มีความเป็น
2 เด็กชายภูริ ภูมิลกั ษณ์ เวลา ระเบียบ
3 เดก็ ชายวรปรัชญ์ อไุ รกลาง 321 321
4 เดก็ ชายสงิ หา แก่นเมือง 321  
5 เด็กชายอชิตพล วังทองชกุ   
6 เดก็ ชายอนุสรณ์ เครอื แกว้   
7 เด็กชายอคั รชยั สนิ มา   
8 เด็กชายกรภัทร์ มว่ งมงคล   
9 เด็กชายกฤษตศิ ักด์ิ คล้ายหลิม   
10 เด็กชายณฐั ชนน พลเสนา   
11 เดก็ ชายธนกฤต ชนื่ สวุ รรณ   
12 เดก็ ชายปรีชากรณ์ คงคารัตน์   
13 เด็กชายภูริ สุภชี ะวี   
14 เด็กชายสรจักร วไิ ลลักษณ์   
15 เด็กชายกรกฎ ถงุ ทอง   
16 เด็กชายปญุ ญพัฒน์ จนั ทร์สุด   
17 เด็กชายอธพิ ล บุญตาม   
18 เดก็ ชายพัชรพล คงเกิด   
19 เดก็ ชายสายฟ้า ถมทอง   
20 เดก็ ชายปติ พิ งษ์ ชาตวจนะยง   
21 เดก็ ชายปัณณทตั เณรจา๋ ที   
22 เด็กหญงิ เชรนิ โคประเสริ ฐ   
23 เดก็ หญิงทิพยร์ ดา ต๊บิ แก้ว   
24 เด็กหญิงเนตรดาว อรณุ   
25 เด็กหญิงพิชชภา เทยี นสว่าง   
26 เด็กหญิงภัทรพร พลู วนั   
  
  
  


27 เดก็ หญงิ มวนเคือ ลงุ น้า  
28 เดก็ หญิงสุทธิกานต์ ทับทมิ  
29 เด็กหญงิ สพุ ชั ญา ศริ ิปัญญา  
30 เดก็ หญิงสุภาภรณ์ สงสาร  
31 เดก็ หญงิ หทั ญา คมุ้ อนวุ งศ์  
32 เด็กหญิงชนานนั ท์ สุบรรณโรจน์  
33 เด็กหญิงชนนั ธร รอนศึก  
34 เด็กหญิงปณั ชนก โสมะภรี ์  
35 เดก็ หญิงชมนวรรณ ระกาทอง  
36 เด็กหญงิ ปนดั ดา ชเู ทยี น  
37 เดก็ หญิงปุณยวีร์ สวี งสุก  
38 เด็กหญงิ ชญาพฒั น์ กลับน้อย  
39 เดก็ หญิงพมิ พ์ชนก เนตรสวา่ ง  
40 เด็กหญิงศุภาพิชญ์ สรุ มังกรวงศ์  

ลงชื่อ ......................................... ผสู้ อน
(..............................................)

............../......................./.................

เกณฑก์ ารประเมินใบกิจกรรม เรื่อง ความร้อนส่งผลต่อสสารแตล่ ะสถานะอย่างไร

ประเด็นประเมนิ ระดับคะแนน

321

1. ความตรงต่อเวลา ส่งใบกจิ กรรมตาม ส่งใบกิจกรรมหลักจากครู ส่งใบกิจกรรมหลักจากครู

ระยะเวลาที่กาหนด เรยี กซ้า 1 ครั้ง เรียกซ้า 2 คร้งั ขึ้นไป

2. มีความถกู ต้อง มเี น้ือหาสาระของใบ มเี น้ือหาสาระของใบ มเี นือ้ หาสาระของใบ

กิจกรรมท่ีถกู ต้อง กิจกรรมที่ถกู ต้อง กิจกรรมท่ีถกู ต้องแต่ไม่

ครบถว้ นชดั เจน ครบถ้วน แตไ่ มช่ ดั เจน ครบถว้ น และไมช่ ัดเจน

3. มคี วามเป็นระเบยี บ ใบกิจกรรมมคี วามเป็น ใบกิจกรรมสว่ นใหญ่มี ผลงานส่วนใหญไ่ ม่เป็น

ระเบยี บ แสดงออกถงึ ความเป็นระเบยี บ แต่ยัง ระเบียบ และมขี ้อ

ความประณีต มขี อ้ บกพร่องเล็กน้อย บกพร่องมาก

เกณฑ์การตดั สินคณุ ภาพ

ช่วงคะแนน ระดบั คุณภาพ
7 - 9 ดี
5 – 7 พอใช้
ต่ากวา่ 5 ปรับปรงุ

เกณฑ์ผา่ นร้อยละ 70

แบบประเมนิ แบบทดสอบ เร่อื ง ความรอ้ นกบั การขยายตวั หรือหดตัวของสสาร

คาช้ีแจง : ประเมนิ ความเขา้ ใจในเน้ือหา แลว้ ขดี เครือ่ งหมาย  ลงในช่องว่างท่ีตรงกับระดับคะแนน

ลาดับ ชื่อ-สกุล คะแนนที่ ความเขา้ ใจในเนอ้ื หา สรปุ ผล หมายเหตุ

ได้ 3 2 1 ผ มผ

1 เดก็ ชายคมสนั อุตสา่ ห์ 8 

2 เด็กชายภูริ ภมู ิลกั ษณ์ 6  

3 เด็กชายวรปรัชญ์ อุไรกลาง 6 

4 เด็กชายสงิ หา แก่นเมอื ง 8 

5 เด็กชายอชติ พล วังทองชุก 9 

6 เดก็ ชายอนสุ รณ์ เครือแกว้ 7 

7 เดก็ ชายอัครชยั สินมา 9 

8 เดก็ ชายกรภทั ร์ ม่วงมงคล 5 

9 เดก็ ชายกฤษตศิ ักด์ิ คล้ายหลิม 9 

10 เด็กชายณฐั ชนน พลเสนา 5 

11 เดก็ ชายธนกฤต ชนื่ สวุ รรณ 10  

12 เดก็ ชายปรชี ากรณ์ คงคารตั น์ 10  

13 เดก็ ชายภูริ สภุ ชี ะวี 7 

14 เด็กชายสรจกั ร วิไลลกั ษณ์ 9 

15 เดก็ ชายกรกฎ ถงุ ทอง 9 

16 เด็กชายปุญญพัฒน์ จนั ทรส์ ุด 9 

17 เดก็ ชายอธิพล บญุ ตาม 9 

18 เดก็ ชายพชั รพล คงเกิด 4  

19 เดก็ ชายสายฟา้ ถมทอง 5 

20 เด็กชายปติ พิ งษ์ ชาตวจนะยง 5 

21 เด็กชายปณั ณทัต เณรจ๋าที 9 

22 เด็กหญิงเชรนิ โคประเสริ ฐ 7 

23 เด็กหญิงทิพยร์ ดา ตบ๊ิ แกว้ 10  

24 เด็กหญิงเนตรดาว อรุณ 9 

25 เดก็ หญิงพชิ ชภา เทียนสว่าง 9 

26 เด็กหญิงภัทรพร พลู วนั 9 

27 เด็กหญิงมวนเคือ ลงุ นา้ 7 
28 เดก็ หญิงสทุ ธกิ านต์ ทบั ทิม 8 
29 เด็กหญิงสพุ ัชญา ศริ ปิ ัญญา 9 
30 เดก็ หญงิ สภุ าภรณ์ สงสาร 8 
31 เดก็ หญงิ หทั ญา คุ้มอนุวงศ์ 10  
32 เดก็ หญงิ ชนานนั ท์ สบุ รรณโรจน์ 4 
33 เด็กหญิงชนนั ธร รอนศึก 7 
34 เด็กหญิงปัณชนก โสมะภีร์ 6 
35 เดก็ หญงิ ชมนวรรณ ระกาทอง 10  
36 เดก็ หญิงปนัดดา ชเู ทยี น 5 
37 เดก็ หญงิ ปณุ ยวรี ์ สวี งสกุ 9 
38 เดก็ หญิงชญาพฒั น์ กลบั น้อย 5 
39 เดก็ หญิงพิมพ์ชนก เนตรสว่าง 4 
40 เด็กหญงิ ศุภาพิชญ์ สุรมงั กรวงศ์ 4 

ลงช่ือ ......................................... ผสู้ อน

(..............................................)

............../......................./.................

เกณฑก์ ารประเมินแบบทดสอบ เร่ือง ความร้อนกบั การขยายตัวหรือหดตวั ของสสาร

ประเดน็ ประเมนิ ระดับคะแนน

321

1. ความเข้าใจใน นักเรยี นมีความเข้าใจใน นกั เรียนมคี วามเขา้ ใจใน นักเรียนยังไมเ่ ข้าใจดีใน

เน้อื หา เนือ้ หาเรื่องความร้อนกับ เนือ้ หาเรอ่ื ง ความรอ้ นกบั เนอ้ื หาเร่อื ง ความรอ้ นกบั

การขยายตัวหรือหดตัว การขยายตัวหรือหดตวั การขยายตัวหรือหดตัว

ของสสารดีมาก และทา ของสสาร และทาคะแนน ของสสารและทาคะแนน

คะแนนแบบทดสอบได้ 7 แบบทดสอบได้ 3 ถึง 6 แบบทดสอบได้ตา่ กว่า 3

ถึง 10 คะแนน คะแนน คะแนน

เกณฑก์ ารตัดสนิ คณุ ภาพ

ชว่ งคะแนน ระดบั คณุ ภาพ

3 ดี

2 พอใช้

ต่ากวา่ 2 ปรบั ปรงุ

เกณฑ์ผ่านรอ้ ยละ 70

แบบประเมนิ คณุ ภาพทกั ษะกระบวนการทางวทิ ยาศาสตร์รายบคุ คล

คาชแี้ จง: ผ้สู อนประเมินทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ แล้วขดี เครอื่ งหมาย  ลงในช่องวา่ งทีต่ รงกับ

ระดับคะแนน

ลาดบั ชอื่ - สกลุ รายการประเมนิ /ระดับคะแนน รวม หมายเหตุ
ทกั ษะการสังเกต ทกั ษะการ

ตคี วามหมาย

ขอ้ มูลและลง

ขอ้ สรปุ

321321

1 เด็กชายคมสัน อุตส่าห์   6

2 เดก็ ชายภูริ ภมู ลิ กั ษณ์   6

3 เดก็ ชายวรปรชั ญ์ อไุ รกลาง   6

4 เด็กชายสงิ หา แก่นเมือง   6

5 เด็กชายอชติ พล วงั ทองชกุ   6

6 เด็กชายอนสุ รณ์ เครอื แก้ว   6

7 เด็กชายอัครชยั สนิ มา   6

8 เดก็ ชายกรภัทร์ ม่วงมงคล   6

9 เดก็ ชายกฤษติศักด์ิ คลา้ ยหลิม   6

10 เด็กชายณฐั ชนน พลเสนา   6

11 เด็กชายธนกฤต ชืน่ สวุ รรณ   6

12 เดก็ ชายปรีชากรณ์ คงคารัตน์   6

13 เดก็ ชายภรู ิ สภุ ชี ะวี  6

14 เดก็ ชายสรจักร วิไลลกั ษณ์   6

15 เด็กชายกรกฎ ถงุ ทอง   6

16 เดก็ ชายปุญญพฒั น์ จันทรส์ ุด   6

17 เด็กชายอธพิ ล บญุ ตาม   6

18 เดก็ ชายพชั รพล คงเกิด   6

19 เดก็ ชายสายฟ้า ถมทอง   6

20 เดก็ ชายปติ พิ งษ์ ชาตวจนะยง   6

21 เดก็ ชายปณั ณทัต เณรจา๋ ที   6

22 เด็กหญิงเชรนิ โคประเสิรฐ   6

23 เดก็ หญิงทิพย์รดา ต๊ิบแก้ว   6

24 เด็กหญงิ เนตรดาว อรณุ  6
25 เด็กหญิงพชิ ชภา เทียนสว่าง  6
26 เด็กหญิงภทั รพร พูลวัน  6
27 เด็กหญิงมวนเคือ ลงุ น้า  6
28 เดก็ หญิงสทุ ธิกานต์ ทบั ทมิ  6
29 เด็กหญงิ สุพัชญา ศิริปญั ญา  6
30 เดก็ หญงิ สุภาภรณ์ สงสาร  6
31 เดก็ หญิงหทั ญา ค้มุ อนวุ งศ์  6
32 เด็กหญงิ ชนานันท์ สบุ รรณโรจน์  6
33 เดก็ หญิงชนนั ธร รอนศึก  6
34 เด็กหญิงปัณชนก โสมะภรี ์  6
35 เด็กหญิงชมนวรรณ ระกาทอง  6
36 เดก็ หญงิ ปนัดดา ชูเทยี น  6
37 เด็กหญงิ ปณุ ยวรี ์ สีวงสุก  6
38 เดก็ หญิงชญาพฒั น์ กลับนอ้ ย  6
39 เดก็ หญิงพมิ พช์ นก เนตรสว่าง  6
40 เดก็ หญิงศภุ าพชิ ญ์ สุรมังกรวงศ์  6

ลงชื่อ ......................................... ผสู้ อน
(..............................................)

............../......................./.................

เกณฑก์ ารประเมินทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์

ประเดน็ ประเมนิ ระดับคะแนน
1. ทักษะการสังเกต
321
2. ทกั ษะตีความหมาย
ข้อมลู และลงข้อสรุป สามารถใช้ประสาทสัมผัส สามารถใช้ประสาทสัมผสั สามารถใช้ประสาทสัมผสั

ในการสังเกตและบรรยาย ในการสังเกตและบรรยาย ในการสังเกตและบรรยาย

ผลการสงั เกตการทดลอง ผลการสงั เกตการทดลอง ผลการสังเกตการทดลอง

ความร้อนกับการขยาย ความรอ้ นกับการขยาย ความร้อนกับการขยาย

หรือหดตัวของสสารได้ หรอื หดตวั ของสสารได้ หรือหดตวั ของสสารได้ไม่

ถูกต้องท้งั หมด ถูกต้องเปน็ สว่ นใหญ่ ถูกต้อง

วเิ คราะห์ข้อมลู โดยอาศยั วเิ คราะห์ข้อมลู โดยอาศยั วิเคราะห์ข้อมูลโดยอาศยั

ผลที่ได้จากการทา ผลที่ได้จากการทา ผลที่ไดจ้ ากการทา

กจิ กรรม หรือ การทดลอง กจิ กรรม หรือ การทดลอง กจิ กรรม หรอื การทดลอง

หรอื ความรู้ท่เี กย่ี วขอ้ ง หรือ ความรทู้ เี่ กย่ี วขอ้ ง หรอื ความรทู้ ่เี ก่ยี วข้อง

ทั้งหมด และสอดคล้อง เปน็ สว่ นใหญ่ และ บางส่วน และสอดคล้อง

กับการสรปุ ผล สอดคลอ้ งกับการสรปุ ผล กบั การสรปุ ผลบางสว่ น

เกณฑ์การตดั สินคุณภาพ

ชว่ งคะแนน ระดับคุณภาพ
4 - 6 ดี
2 – 4 พอใช้
ต่ากว่า 2 ปรับปรุง

เกณฑผ์ า่ นร้อยละ 70

แบบประเมินคณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์

คาชีแ้ จง: ผูส้ อนประเมนิ คณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์ แล้วขดี เครอื่ งหมาย  ลงในช่องวา่ งท่ตี รงกับระดับ

คะแนน

ลาดบั ช่ือ - สกุล รายการประเมนิ /ระดับคะแนน คะแนน หมายเหตุ
ใฝเ่ รยี นรู้ มุ่งม่นั ในการ

ทางาน

32132 1

1 เดก็ ชายคมสนั อุตส่าห์   6

2 เด็กชายภูริ ภมู ลิ กั ษณ์   6

3 เดก็ ชายวรปรัชญ์ อไุ รกลาง   6

4 เด็กชายสงิ หา แกน่ เมือง   6

5 เดก็ ชายอชติ พล วังทองชุก   6

6 เด็กชายอนสุ รณ์ เครอื แกว้   6

7 เดก็ ชายอคั รชยั สนิ มา   6

8 เดก็ ชายกรภทั ร์ มว่ งมงคล   6

9 เด็กชายกฤษติศักดิ์ คลา้ ยหลิม   6

10 เด็กชายณัฐชนน พลเสนา   6

11 เด็กชายธนกฤต ชืน่ สวุ รรณ   6

12 เดก็ ชายปรชี ากรณ์ คงคารตั น์   6

13 เดก็ ชายภูริ สภุ ีชะวี  6

14 เด็กชายสรจักร วไิ ลลักษณ์   6

15 เด็กชายกรกฎ ถุงทอง   6

16 เด็กชายปุญญพัฒน์ จันทร์สดุ   6

17 เด็กชายอธิพล บญุ ตาม   6

18 เด็กชายพัชรพล คงเกดิ   6

19 เด็กชายสายฟ้า ถมทอง   6

20 เด็กชายปิติพงษ์ ชาตวจนะยง   6

21 เดก็ ชายปัณณทัต เณรจ๋าที   6

22 เดก็ หญิงเชริน โคประเสริ ฐ   6

23 เดก็ หญงิ ทิพย์รดา ต๊ิบแก้ว   6

24 เด็กหญงิ เนตรดาว อรุณ   6

25 เด็กหญิงพชิ ชภา เทยี นสวา่ ง   6

26 เดก็ หญิงภทั รพร พลู วนั  6
27 เด็กหญิงมวนเคือ ลุงนา้  6
28 เดก็ หญิงสทุ ธิกานต์ ทับทมิ  6
29 เด็กหญิงสุพชั ญา ศิริปญั ญา  6
30 เด็กหญงิ สภุ าภรณ์ สงสาร  6
31 เด็กหญิงหัทญา คมุ้ อนุวงศ์  6
32 เดก็ หญงิ ชนานนั ท์ สุบรรณโรจน์  6
33 เด็กหญงิ ชนันธร รอนศึก  6
34 เด็กหญงิ ปัณชนก โสมะภรี ์  6
35 เดก็ หญิงชมนวรรณ ระกาทอง  6
36 เด็กหญิงปนัดดา ชเู ทยี น  6
37 เด็กหญิงปณุ ยวรี ์ สวี งสกุ  6
38 เด็กหญงิ ชญาพฒั น์ กลบั นอ้ ย  6
39 เดก็ หญิงพมิ พ์ชนก เนตรสว่าง  6
40 เดก็ หญงิ ศภุ าพิชญ์ สุรมังกรวงศ์  6

ลงชือ่ ......................................... ผู้สอน
(..............................................)
............../......................./.................

เกณฑ์การประเมินคุณลกั ษณะอนั พึงประสงคร์ ายบุคคล

คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ ระดบั คณุ ภาพ

321

1. ใฝ่เรียนรู้ เข้าเรียนตรงเวลา ตง้ั ใจ เข้าเรยี นตรงเวลา ต้ังใจ เขา้ เรยี นตรงเวลา ต้งั ใจ

เรยี น เอาใจใส่ในการ เรียน เอาใจใส่ในการ เรยี น เอาใจใสใ่ นการ

เรียน และมีส่วนรว่ มใน เรียน และมสี ว่ นร่วมใน เรียน และมสี ว่ นรว่ มใน

การเรียนรู้ และเข้ารว่ ม การเรียนรู้ และเข้ารว่ ม การเรยี นรู้ และเข้าร่วม

กจิ กรรมการเรียนรู้ กจิ กรรมการเรียนรู้ กจิ กรรมการเรียนรู้

ตา่ งๆ ต่างๆ บอ่ ยคร้งั ต่างๆ เปน็ บางครั้ง

2. ม่งุ มน่ั ในการทางาน ต้งั ใจและรับผิดชอบใน ต้ังใจและรบั ผดิ ชอบใน ต้งั ใจและรับผดิ ชอบใน

การปฏิบตั หิ นา้ ทท่ี ี่ การปฏบิ ตั หิ นา้ ท่ีที่ การปฏบิ ตั หิ นา้ ทที่ ่ี

ไดร้ ับมอบหมายให้ ได้รับมอบหมายให้ ได้รบั มอบหมายให้

สาเร็จ มกี ารปรบั ปรุง สาเร็จ มีการปรบั ปรงุ สาเร็จ

และพฒั นาการทางาน และพฒั นาการทางาน

ใหด้ ีขน้ึ ภายในเวลาที่ ใหด้ ขี น้ึ

กาหนด

เกณฑก์ ารตัดสนิ คุณภาพ

ชว่ งคะแนน ระดบั คณุ ภาพ
4 - 6 ดี
2 – 4 พอใช้
ตา่ กวา่ 2 ปรบั ปรุง

เกณฑผ์ า่ นรอ้ ยละ 70

แบบประเมินคุณภาพสมรรถนะสาคญั รายบุคคล

คาชแี้ จง: ผสู้ อนประเมินพฤติกรรมของนกั เรยี น แลว้ ขีดเครื่องหมาย  ลงในช่องวา่ งทต่ี รงกบั ระดบั คะแนน

ลาดบั ชื่อ-นามสกุล รายการประเมิน/ระดบั คะแนน คะแนน หมายเหตุ

ความสามารถ ความสามารถ

ในการสอ่ื สาร ในการคดิ

321321

1 เด็กชายคมสนั อุตสา่ ห์   6

2 เด็กชายภูริ ภมู ิลกั ษณ์   6

3 เด็กชายวรปรชั ญ์ อไุ รกลาง   6

4 เด็กชายสงิ หา แกน่ เมือง   6

5 เดก็ ชายอชิตพล วงั ทองชุก   6

6 เดก็ ชายอนสุ รณ์ เครือแกว้   6

7 เด็กชายอคั รชยั สินมา   6

8 เดก็ ชายกรภัทร์ มว่ งมงคล   6

9 เดก็ ชายกฤษตศิ ักดิ์ คลา้ ยหลิม   6

10 เดก็ ชายณฐั ชนน พลเสนา   6

11 เดก็ ชายธนกฤต ชนื่ สุวรรณ   6

12 เด็กชายปรชี ากรณ์ คงคารัตน์   6

13 เด็กชายภูริ สภุ ชี ะวี  6

14 เดก็ ชายสรจกั ร วไิ ลลกั ษณ์   6

15 เดก็ ชายกรกฎ ถงุ ทอง   6

16 เดก็ ชายปุญญพฒั น์ จันทร์สุด   6

17 เด็กชายอธพิ ล บุญตาม   6

18 เด็กชายพชั รพล คงเกดิ   6

19 เด็กชายสายฟ้า ถมทอง   6

20 เด็กชายปิตพิ งษ์ ชาตวจนะยง   6

21 เด็กชายปณั ณทัต เณรจ๋าที   6

22 เด็กหญงิ เชริน โคประเสริ ฐ   6

23 เดก็ หญิงทิพยร์ ดา ต๊บิ แกว้   6

24 เด็กหญิงเนตรดาว อรุณ   6

25 เด็กหญิงพิชชภา เทียนสวา่ ง   6

26 เดก็ หญิงภทั รพร พลู วัน   6

27 เด็กหญงิ มวนเคือ ลงุ น้า  6
28 เด็กหญิงสุทธิกานต์ ทบั ทิม  6
29 เด็กหญงิ สุพชั ญา ศริ ิปญั ญา  6
30 เดก็ หญงิ สุภาภรณ์ สงสาร  6
31 เดก็ หญิงหัทญา คุ้มอนุวงศ์  6
32 เดก็ หญงิ ชนานนั ท์ สุบรรณโรจน์  6
33 เดก็ หญงิ ชนนั ธร รอนศึก  6
34 เดก็ หญิงปัณชนก โสมะภรี ์  6
35 เดก็ หญงิ ชมนวรรณ ระกาทอง  6
36 เดก็ หญิงปนดั ดา ชูเทียน  6
37 เด็กหญิงปุณยวรี ์ สีวงสกุ  6
38 เด็กหญิงชญาพัฒน์ กลบั น้อย  6
39 เด็กหญงิ พมิ พช์ นก เนตรสว่าง  6
40 เดก็ หญงิ ศภุ าพิชญ์ สุรมังกรวงศ์  6

ลงชือ่ ......................................... ผ้สู อน
(..............................................)

............../......................./.................

เกณฑ์การประเมนิ คณุ ภาพสมรรถนะสาคัญของผูเ้ รียนรายบคุ คล

สมรรถนะของผูเ้ รยี น ระดับคณุ ภาพ

321

1. ความสามรถในการ มีความสารถในการ มีความสารถในการ ไม่สามารถถา่ ยทอด

สอื่ สาร ถ่ายทอดความรู้ ถา่ ยทอดความรู้ ความรู้ ความคดิ ความ

ความคิด ความเข้าใจ ความคิด ความเข้าใจ เข้าใจของตนเองให้

ของตนเองใหผ้ ู้อื่น ของตนเองแตไ่ มช่ ดั เจน ผูอ้ ่ืนเขา้ ใจได้

เข้าใจได้ โดยใชภ้ าษา ใช้ภาษาไดถ้ ูกต้อง

อยา่ งเหมาะสมกับ

บคุ คลและกาลเทศะ

2. ความสามารถในการคิด สามารถออกแบบการ สามารถออกแบบการ ไม่สามารถออกแบบ

ทดลองความร้อนกบั ทดลองความร้อนกับ การทดลองความร้อน

การขยายตวั หรือหดตวั การขยายตวั หรือหดตวั กบั การขยายตัวหรอื หด

ของสสาร ได้ครบตาม ของสสาร ได้ไมต่ รง ตัวของสสาร ให้เปน็ ไป

วิธที าที่กาหนดไว้ ตามวิธที าท่ีกาหนดบาง ตามวธิ ีทาท่ีกาหนดได้

หวั ขอ้

เกณฑ์การตัดสนิ คุณภาพ

ช่วงคะแนน ระดบั คุณภาพ
4 - 6 ดี
2 – 4 พอใช้
ต่ากว่า 2 ปรับปรงุ

เกณฑ์ผา่ นร้อยละ 70

ฉลากใชใ้ นการจบั กลมุ่

กลมุ่ ท่ี 1 รางรถไฟ

กล่มุ ที่ 2 บอลลูน
กลมุ่ ท่ี 3 ถนนคอนกรีต
กล่มุ ท่ี 4 สายไฟแรงสงู





















ภาคผนวก

ภาพบรรยากาศการจัดการชัน้ เรยี นในการสอนครั้งท่ี 1
ภาพบรรยากาศการจัดการช้นั เรียนในการ สอนคร้งั ท่ี 2

ผลงานนักเรยี น แบบบนั ทึกผลการทดลอง เรอื่ ง ความร้อนส่งผลต่อสสารแต่ละสถานะอย่างไร
ผลงานของนักเรยี น แบบทดสอบ เรอ่ื งความร้อนกับการขยายตัวหรอื หดตัวของสสาร


Click to View FlipBook Version