The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by Cat Walk Show, 2020-08-25 22:42:23

แผนการจัดการเรียนรู้ที่-1

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 ภาคเรียนที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง เศษส่วน เวลา 34 ชั่วโมง

หน่วยย่อยที่ 1.1 เรื่อง เตรียมความพร้อม เวลา 1 ชั่วโมง

วันที่สอน..................................เดือน...................................................................พ.ศ.......................................


1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

สาระที่ 1 จ านวนและพีชคณิต

มาตรฐาน ค. 1.1 เข้าใจความหลากหลายของการแสดงจ านวน ระบบจ านวน การด าเนินการ
ของจ านวนผลที่เกิดขึ้นจากการด าเนินการสมบัติของการด าเนินการ และน าไปใช้

ตัวชี้วัด ค 1.1 ป.5/3 หาผลบวก ผลลบของเศษส่วนและจ านวนคละ


2. สาระส าคัญ/ความคิดรวบยอด

การเตรียมความพร้อม


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

เพื่อทดสอบความรู้พื้นฐานของนักเรียน


4. สาระการเรียนรู้

เศษส่วน และการบวก การลบ การคูณ การหารเศษส่วน


5. สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด

1) ทักษะการแปลความ
2) ทักษะการให้เหตุผล

3. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต


6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการท างาน

7. กระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้


ขั้นน า

1. ครูกล่าวทักทายนักเรียน จากนั้นครูใช้สถานการณ์การท า น้ า ผลไม้รวม หน้า 3 ของหนังสือเรียน


ื่

คณิตศาสตร์ ป.5 ส านักพมพ สสวท. น าสนทนา เพอกระตุ้นความสนใจเกี่ยวกับเศษส่วน โดยให้นักเรียน
ช่วยกันตอบค าถาม และอาจใช้ค า ถามเพิ่มเติม เช่น
• ในการท า น้ า ผลไม้รวม ใช้น้ า ผลไม้ชนิดใดมากที่สุด และมากกว่าน้ า ผลไม้ที่ใช้น้อยที่สุดอยู่
เท่าใด

• น้ า ส้มที่ใช้มีปริมาณเป็นกี่เท่าของน้ าฝรั่ง

• ถ้าต้องการท า น้ า ผลไม้รวมโดยใช้ส่วนผสมเท่าเดิม ส าหรับคน 5 คน ต้องใช้น้ าผลไม้แต่ละชนิด
เท่าใด


ขั้นสอน

ื้
2. ครูตรวจสอบความรู้พนฐานของนักเรียนโดยการให้นักเรียนท ากิจกรรมเตรียมความพร้อม ในหน้า


4 ของหนังสือเรียนคณิตศาสตร์ ป.5 ส านักพมพ สสวท. หลังจากนั้นครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยค าตอบที่
ถูกต้อง และครูอธิบายเพิ่มเติมส่วนที่ยังขาดหายให้นักเรียน

ขั้นสรุป


ื่
3. เพอเป็นการตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียนครูให้นักเรียนท าแบบฝึกหัด 1.1 ในหนังสือ

แบบฝึกหัดคณิตศาสตร์ ป.5 ส านักพมพสสวท. ในห้อง ถ้าท าไม่เสร็จให้น ากลับไปท าเป็นการบ้านและน าส่งใน

คาบถัดไป




8. สื่อ/แหล่งเรียนรู้
1. หนังสือเรียนรายวิชาคณิตศาสตร์พื้นฐาน ป.5 เล่ม 1 (สสวท.)

2. แบบฝึกหัดรายวิชาคณิตศาสตร์พื้นฐาน ป.5 เล่ม 1 (สสวท.)


9. ภาระงาน/ชิ้นงาน

1. กิจกรรมเตรียมความพร้อม
2. แบบฝึกหัด 1.1



10. การวัดและประเมินผล
10.1 การวัดผล

วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์

สังเกตพฤติกรรมรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรม ระดับคณภาพตั้งแต่ 2 ขึ้นไป

ถือว่าผ่านเกณฑ ์

ท าแบบฝึกหัดได้อย่างถูกต้อง
ตรวจแบบฝึกหัด แบบฝึกหัดรายบุคคล ร้อยละ 50 หรือได้ระดับ

คุณภาพ 2 ขึ้นไป ถือว่าผ่าน

เกณฑ์


10.2 การประเมินผล

ระดับคุณภาพ
ประเด็นการ

ประเมิน 4 3 2 1
(ดีมาก) (ดี) (ก าลังพัฒนา) (ต้องปรับปรุง)

1. เกณฑการ มีความตั้งใจและ มีความตั้งใจและ มีความตั้งใจและ ไม่มความตั้งใจและ


ประเมินความ พยายามในการท า พยายามในการท า พยายามในการท า พยายามในการท า
ใฝ่เรียนและ ความเข้าใจปัญหา ความเข้าใจปัญหา ความเข้าใจปัญหา ความเข้าใจปัญหา

การแก้ปัญหา และแก้ปัญหาทาง และแก้ปัญหาทาง และแก้ปัญหาทาง และแก้ปัญหาทาง
คณิตศาสตร์ มี คณิตศาสตร์ แต่ไม่มี คณิตศาสตร์ แต่ไม่มี คณิตศาสตร์ ไม่ม ี

ความอดทนและไม่ ความอดทนและ ความอดทนและ ความอดทนและ

ระดับคุณภาพ
ประเด็นการ
4 3 2 1
ประเมิน
(ดีมาก) (ดี) (ก าลังพัฒนา) (ต้องปรับปรุง)
ท้อแท้ต่ออุปสรรค ท้อแท้ต่ออุปสรรค ท้อแท้ต่ออุปสรรค ท้อแท้ต่ออุปสรรค

จนท าให้แก้ปัญหา จนท าให้แก้ปัญหา จนท าให้แก้ปัญหา จนท าให้แก้ปัญหา

ทางคณิตศาสตร์ได้ ทางคณิตศาสตร์ได้ ทางคณิตศาสตร์ได้ ทางคณิตศาสตร์ได้
ส าเร็จ ไม่ส าเร็จเล็กน้อย ไม่ส าเร็จเป็นส่วน ไม่ส าเร็จ

ใหญ่
2. เกณฑการ ใช้รูป ภาษา และ ใช้รูป ภาษา และ ใช้รูป ภาษา และ ใช้รูป ภาษา และ

ประเมินความ สัญลักษณ์ทาง สัญลักษณ์ทาง สัญลักษณ์ทาง สัญลักษณ์ทาง

สามารถในการ คณิตศาสตร์ในการ คณิตศาสตร์ในการ คณิตศาสตร์ในการ คณิตศาสตร์ในการ
สื่อสาร สื่อ สื่อสาร สื่อสาร สื่อสาร สื่อสาร

ความหมาย สื่อความหมาย สื่อความหมาย สื่อความหมาย สื่อความหมาย
ทาง สรุปผล และ สรุปผล และ สรุปผล และ สรุปผล และ

คณิตศาสตร์ น าเสนอได้อย่าง น าเสนอได้ถูกต้อง น าเสนอได้ถูกต้อง น าเสนอไม่ได้

ถูกต้อง ชัดเจน แต่ขาดรายละเอียดที่ บางส่วน
สมบูรณ์

3. เกณฑการ รับฟังและให้เหตุผล รับฟังและให้เหตุผล รับฟังและให้เหตุผล รับฟังและให้เหตุผล

ประเมินการให้ สนับสนุนหรือโต้แย้ง สนับสนุน หรือ สนับสนุน หรือ สนับสนุน หรือ
เหตุผล เพื่อน าไปสู่ การสรุป โต้แย้ง เพื่อน าไปสู่ โต้แย้ง แต่ไม่น าไปสู่ โต้แย้งไม่ได้

โดยมีข้อเท็จจริงทาง การสรุปโดยมี การสรุปที่มี

คณิตศาสตร์รองรับ ข้อเท็จจริงทาง ข้อเท็จจริงทาง
ได้อย่างสมบูรณ์ คณิตศาสตร์รองรับ คณิตศาสตร์รองรับ

ได้บางส่วน






4. เกณฑการ มีความมุ่งมั่นในการ มีความมุ่งมั่นในการ มีความมุ่งมั่นในการ มีความมุ่งมั่นในการ
ประเมินความ ท างานอย่าง ท างานอย่าง ท างานอย่าง ท างานแต่ไม่มความ

มุ่งมั่นในการ รอบคอบ จนงาน รอบคอบ จนงาน รอบคอบ จนงาน รอบคอบ ส่งผลให้

ท างาน ประสบผลส าเร็จ ประสบผลส าเร็จ ประสบผลส าเร็จ งานไม่ประสบ

เรียบร้อย ครบถ้วน เรียบร้อยส่วนใหญ่ เรียบร้อยส่วนน้อย ผลส าเร็จอย่างที่ควร
สมบูรณ์

5. เกณฑการ ท าแบบฝึกหัดหรือ ท าแบบฝึกหัดหรือ ท าแบบฝึกหัดหรือ ท าแบบฝึกหัดหรือ


ระดับคุณภาพ
ประเด็นการ
4 3 2 1
ประเมิน
(ดีมาก) (ดี) (ก าลังพัฒนา) (ต้องปรับปรุง)
ประเมินความ แบบฝึกทักษะได้ แบบฝึกทักษะได้ แบบฝึกทักษะได้ แบบฝึกทักษะได้

ถูกต้องของ อย่างถูกต้องร้อยละ อย่างถูกต้องร้อยละ อย่างถูกต้องร้อยละ ถูกต้องต่ ากว่าร้อย

ชิ้นงาน 90 ขึ้นไป 70 - 89 50 - 69 ละ 50

ความคิดเห็น / ข้อเสนอแนะของครูพี่เลี้ยง

..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

..............................................................................................................................................................................

..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................




(ลงชื่อ)........................................................

( นางสาวศิริลักษณ์ บุตรโคตร )
ครูพี่เลี้ยง

….……/….……./…..…..



ความคิดเห็น / ข้อเสนอแนะของผู้บริหารหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย

..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

..............................................................................................................................................................................




(ลงชื่อ)........................................................

( นายสุภาพ สุริโย )
ผู้อ านวยการโรงเรียนบ้านสองห้อง

หนองดงหนองหิน

….……/..……./…..…

บันทึกผลหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6


1. ผลการเรียนรู้

..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

..............................................................................................................................................................................


2. ปัญหาและอุปสรรค
..............................................................................................................................................................................

..............................................................................................................................................................................

..............................................................................................................................................................................

3. แนวทางแก้ไข
..............................................................................................................................................................................

..............................................................................................................................................................................

..............................................................................................................................................................................

4. สะท้อนผลการเรียนรู้
..............................................................................................................................................................................

..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................







ลงชื่อ......................................................ผู้สอน

( )

แบบสังเกตพฤติกรรม

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

ค าชี้แจง สังเกตพฤติกรรมของผู้เรียนและบันทึกเกณฑ์ตามที่ก าหนด รายวิชาคณิตศาสตร์ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6



ใฝ่เรียนและการแก้ปัญหา การสื่อสารทางคณิตศาสตร์ ความมุ่งมั่นในการท างาน ความถูกต้องของชิ้นงาน
รวม 20

เลขที่ ชื่อ – สกุล การให้เหตุผลทางคณิตศาสตร์ คะแนน สรุป

รับผิดชอบ




4 4 4 4 4 20 ผ มผ

1

2
3

4

5
6

7

8

9
10

11

12
13

14

15



หมายเหตุ : เกณฑ์ระดับคุณภาพ 4 ระดับ เกณฑ์การประเมิน : ได้ระดับคุณภาพรายข้อตั้งแต่ 2 คะแนนขึ้นไป
4 หมายถึง ดีมาก หรือได้คะแนนรวม 10 คะแนนขึ้นไป ถือว่า

3 หมายถึง ดี ผ่านเกณฑ์การประเมิน

2 หมายถึง ก าลังพัฒนา
1 หมายถึง ปรับปรุง ลงชื่อ……………………………………………..ผู้สังเกต

( )


Click to View FlipBook Version