The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by nana.krid, 2021-07-08 08:23:56

วิจัยในชั้นเรียน.พละ.ม.3-วอลเลย์บอล-RD1

ภาคผนวก

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
ี่
วิชาพลศึกษาพื้นฐาน ชั้นมัธยมศึกษาปีท 3
เรื่องกีฬาวอลเลย์บอล เวลา 4 ชั่วโมง


สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด



การเล่นวอลเลย์บอลเป็นการเล่นกีฬาสากลประเภททีมที่มอปกรณ์ประกอบ ซึ่งผู้เล่นจะต้องฝึกความคุ้นเคย
ิ่
กับลูกบอล ใช้ทักษะวางแผนและเพมพูนทักษะการออกกำลังกายและการเคลื่อนไหวอย่างเป็นระบบและถูกวิธี
ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

2.1 ตัวชี้วัด
พ 3.1 ม.3/3 เล่นกีฬาไทย กีฬาสากล ประเภทบุคคล และประเภททีมอย่างละ 1 ชนิด

ม.3/4 ใช้ทักษะกลไกเพื่อปรับปรุงเพมพูนความสามารถของตนเองและผู้อื่นในการเล่นกีฬา
ิ่
พ 3.2 ม.3/3 เล่นกีฬาที่ตนเองชื่นชอบและสามารถประเมินทักษะการเล่นของตนเป็นประจำ
ม.3/4 ปฏิบัติตามกฎ กติกาตามชนิดกีฬาที่เล่น โดยคำนึงถึงความปลอดภัยของตนเองและ

ผู้อื่น
ม.3/5 จำแนกกลวิธีการรุก การป้องกัน และนำไปใช้ในการเล่นกีฬา

ม.3/6 เล่นเกมและกีฬาด้วยความสามัคคีและมีน้ำใจนักกฬา
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) ฝึกความคุ้นเคยกับลูกบอลได้

2) มีทักษะเบื้องต้นในการเล่นวอลเลย์บอล

สาระการเรียนรู้

3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1) การเล่นกีฬาไทย กีฬาสากล ประเภทบุคคลและประเภททีม เช่น วอลเลย์บอล
2) การใช้ข้อมูลด้านทักษะกลไก เพื่อปรับปรุงและเพิ่มพูนความสามารถในการปฏิบัติกิจกรรมทางกาย

และเล่นกีฬา
3) การเล่นกีฬาประเภทบุคคลและประเภททีมที่ชื่นชอบ
4) การประเมินทักษะการเล่นกีฬาของตน
5) กฎ กติกาในการเล่นกีฬาไทย กีฬาสากลตามชนิดกีฬาที่เล่น

6) กลวิธีการรุก การป้องกันในการเล่นกีฬา

7) การสร้างความสามัคคและความมีน้ำใจนักกฬาในการเล่นเกมและกีฬา

3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
-

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

4.1 ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการคิดละเอียด
2) ทักษะการจัดกลุ่ม
3) ทักษะการนำความรู้ไปใช้

4) ทักษะการประเมิน
5) ทักษะการประยุกต์ใช้ความรู้
4.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต


คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย 2. ตรงต่อเวลา 3. มีน้ำใจนักกีฬา


กิจกรรมการเรียนรู้

1. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 14
2. ครูให้นักเรียนดูเทปบันทึกภาพการแข่งขันกีฬาวอลเลย์บอลหญิงทีมชาติไทย ในการแข่งขันกีฬาซีเกมส์
ครั้งที่ 26 ที่ประเทศอินโดนีเซีย (ครูเปิดให้นักเรียนดูตามความเหมาะสม) แล้วให้นักเรียนร่วมกันแสดง

ความคิดเห็นในประเด็นต่อไปนี้
- กีฬาดังกล่าวคือกีฬาชนิดใด และได้รับความนิยมมากน้อยอย่างไรในสังคมไทย
- นักเรียนชอบกีฬาชนิดนี้หรือไม่ เพราะเหตุใด

โดยครูคอยกระตุ้นให้นักเรียนทุกคนมีส่วนร่วมในการแสดงความคิดเห็น
3. ครูให้นักเรียนดูวีซีดีหรือครูสาธิตทักษะเบื้องต้นของวอลเลย์บอล เพื่อให้นักเรียนสังเกตวิธีการปฏิบัติ
4. ครูสุ่มนักเรียนออกมานำเพอนอบอุ่นร่างกายก่อนปฏิบัติกิจกรรม
ื่
5. ครูสาธิตวิธีการสร้างความคุ้นเคยกับลูกบอล และทักษะเบื้องต้นของวอลเลย์บอลให้นักเรียนดู พร้อม
ื่
อธิบายประกอบในแต่ละขั้นตอน เพอให้นักเรียนสามารถปฏิบัติได้อย่างถูกต้อง
6. นักเรียนรวมกลุ่ม กลุ่มละ 6 คน ตามความสมัครใจ แล้วให้แต่ละกลุ่มร่วมกันฝึกสร้างความคุ้นเคยกับ
ลูกบอล และทักษะเบื้องต้นของวอลเลย์บอล ตามแบบที่ครูสาธิต หากไม่เขาใจให้สอบถามครู

7. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

 การสร้างความคุ้นเคยกับลูกบอลมีความจำเป็นอย่างไรในการเล่นกีฬาวอลเลย์บอล
(พิจารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)

การวัดและประเมินผล


วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ ์

ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการ แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการ (ประเมินตามสภาพจริง)
เรียนรู้ที่ 14 เรียนรู้ที่ 14

ประเมินทักษะกระบวนการพลศึกษา แบบประเมินทักษะกระบวนการพล ระดับคณภาพ 2 ผ่าน

ศึกษา เกณฑ์


สังเกตความมีวินัย ตรงต่อเวลา และมี แบบประเมินคุณลักษณะอันพึง ระดับคณภาพ 2 ผ่าน

น้ำใจนักกฬา ประสงค์ เกณฑ์

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้

1) วีซีดีสาธิตทักษะเบื้องต้นของวอลเลย์บอล

2) เทปบันทึกภาพการแข่งขันกฬาวอลเลย์บอล
3) ลูกวอลเลย์บอล

8.2 แหล่งการเรียนรู้
- โรงยิม หรือสนามกีฬา







ขนาดสนามมาตรฐานวอลเลย์บอล









































วิธีการจัดวางตัวผู้เล่น

ใบงานที่ 1

ชื่อ ชั้น เลขที่
คำชี้แจง : ให้นักเรียนตอบคำถามต่อไปนี้
1. จงอธิบายประวัติกีฬาวอลเลย์บอลในประเทศ





2. จงอธิบายหลักแหงความปลอดภัยในการเลนกีฬาวอลเลยบอล






3. จงอธิบายประโยชน์ของการเล่นกีฬาวอลเลย์บอล





4. จงอธิบายมารยาทของผู้เล่นกีฬาวอลเลย์บอลที่ดี








5. จงอธิบายมารยาทของผู้ชมกีฬาวอลเลย์บอลที่ดี

แบบทดสอบ

ชื่อ ชั้น เลขที่
คำชี้แจง : ให้นักเรียนเลือกคำตอบที่ถูกต้อง

1. กีฬาวอลเลย์บอลใช้ผู้เล่นฝ่ายละกี่คน 6. ในการเสิร์ฟลูกมือล่าง ถ้าผู้เล่นถนัดมือซ้าย
ก. 5 คน ข. 6 คน จะต้องวางเท้าในลักษณะใด
ค. 7 คน ง. 8 คน ก. เท้าชิดติดกัน

2. การเล่นวอลเลย์บอลต้องอาศัยคุณธรรมขอใดมาก ข. เท้าทั้งสองข้างเสมอกัน
ที่สุด ค. เท้าขวาก้าวออกไปข้างหน้า
ก. ความอดทน ง. เท้าซ้ายก้าวออกไปข้างหน้า

ข. ความสามัคคี 7. ในการเล่นวอลเลย์บอล ผู้เล่นต้องใช้ส่วนใดของ
ค. ความรอบคอบ ร่างกายมากที่สุด

ง. ความกล้าหาญ ก. มือ ข. เท้า
3. ทักษะพื้นฐานในข้อใดที่ใช้มากที่สุดในการเล่น ค. ศีรษะ ง. ลำตัว
วอลเลย์บอล 8. อุปกรณ์ข้อใดสำคัญที่สุดในการเล่นวอลเลย์บอล
ก. การตบ ก. ลูกบอล รองเท้า

ข. การเสิร์ฟ ข. ตาข่าย เสาหลัก
ค. การแตะชูลูกบอล ค. รองเท้า ตาข่าย
ง. การเล่นลูกสองมือล่าง ง. ลูกบอล ตาข่าย
4. ข้อใดไม่ใช่กติกาในการเล่นวอลเลย์บอล 9. การตบลูกใช้ส่วนใดของมือ

ก. ผู้เล่นใช้มือจับลูกบอลโยนได้ ก. ฝ่ามือ
ข. ฝ่ายที่รับลูกไม่ได้จะเสีย 1 คะแนน ข. ข้อมือ


ค. การพกระหว่างเซต จะพกได้ไม่เกิน 3 นาที ค. หลังมือ
ง. ผู้เล่นคนเดียวจะเล่นบอลติดกัน 4 ครั้งไม่ได้ ง. ปลายนิ้วมือ
5. การเสิร์ฟลูกวอลเลย์บอล ควรเป็นหน้าที่ของผู้ 10. ในเซตที่ 2 ถ้าคะแนนเสมอกันที่ 24 ต่อ 24 ผู้

เล่นตำแหน่งใด ชนะต้องได้คะแนนเท่าไร
ก. ผู้เล่นหลังขวา ก. 25 : 24
ข. ผู้เล่นหน้าขวา ข. 26 : 24

ค. ผู้เล่นหน้าซ้าย ค. 27 : 24
ง. ผู้เล่นหลังซ้าย ง. 28 : 24
เฉลย
1. ข 2. ข 3. ง 4. ง 5. ก 6. ค 7. ก 8. ง 9. ก 10. ข

แบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์ของนักเรียน
ประกอบหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 แผนการเรียนรู้ที่ 1
คำชี้แจง ครูสังเกตพฤติกรรมการเรียน และการปฏิบัติงานของนักเรียน แล้วขีด / ให้คะแนนลงในช่อง ที่ตรงกับพฤติกรรมของนักเรียน
คุณลักษณะที่ประเมิน
ความสนใจ ความ ความมี ความรับผิด การตรงต่อ สรุปผล
และ ซื่อสัตย์ ระเบียบ ชอบ เวลาในการ การประเมิน

เลขท ี่ ใฝ่รู้ ต่องาน ทำงาน
ใฝ่เรียน
3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1 3 2 1 15 ผ่าน/ไม่ผ่าน

1
2

3
4
5

6
7
8

9
10
11

12
13

14
15
16

17
18
19

20
21

22
23
24

25
เกณฑ์การประเมิน ผู้ที่ผ่านเกณฑ์ประเมินต้องได้คะแนน 12 คะแนนขึ้นไป ถือว่าผ่าน

ลงชื่อ ผู้ประเมิน
(…………........…………………………………..)

แบบสังเกตพฤติกรรมนักเรียนรายบุคคล


ชื่อ ชั้น เลขที่
คำชี้แจง : ให้ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ✓ลงในช่องที่
ตรงกับระดับคะแนนที่กำหนด

ระดับคะแนน
ลำดับที่ รายการประเมิน
3 2 1

1 การแสดงความคิดเห็น
2 การยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น

3 การทำงานตามหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย
4 ความมีน้ำใจ
5 การตรงต่อเวลา
รวม


ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน



เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่ำเสมอ ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 2 คะแนน

ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 1 คะแนน

เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ

12 - 15 ดี
8 - 11 พอใช้
ต่ำกว่า 8 ปรับปรุง

แบบแสดงความคิดเห็นของผู้ทรงคุณวุฒิที่มีต่อแบบทดสอบการอ่านเพื่อความเข้าใจ
คำชี้แจง ขอให้ท่านผู้เชี่ยวชาญได้กรุณาแสดงความคิดเห็นของท่านที่มีต่อแบบทดสอบการอ่านเพอความเข้าใจ
ื่
โดยใส่เครื่องหมาย ( ✓) ลงในช่องความคิดเห็นของท่านพร้อมเขียนข้อเสนอแนะที่เป็นประโยชน์ในการนำไป
พิจารณาปรับปรุงต่อไป


ความคิดเห็น
รายการขอความคิดเห็น ไม่
เหมาะสม ไม่แน่ใจ เหมาะสม ข้อเสนอแนะ


1 0 -1

1. ความสอดคล้องเหมาะสมกับหลักสูตร

2. ความสอดคล้องเหมาะสมกับธรรมชาติวิชา

3. ความสอดคล้องเหมาะสมกับวัยของผู้เรียน
4. ความสอดคล้องเหมาะสมกับสภาพปัจจุบันและ
ปัญหา

5. ความเหมาะสมต่อกระบวนการพัฒนาผู้เรียน
6. ความเหมาะสมของเนื้อหา

7. ความเหมาะสมของขนาดตัวอักษร
8. ความเหมาะสมของการใช้ภาษา

9. ความเหมาะสมกับความสนใจของนักเรียน

10.ความเหมาะสมของรูปแบบ



ขอแสดงความขอบคุณอย่างยิ่ง
............................................
(..............................................)

9.บันทึกหลังจัดการเรียนรู้

9.1 ผลความรู้ที่เกิดขึ้นกับนักเรียน (K)












9.2 กระบวนการ/สมรรถนะ (P)










9.3 คุณลักษณะที่พึงประสงค์ของนักเรียน (A)














ลงชื่อ............................................................ ลงชื่อ............................................................
(...................................................) (...................................................)
ครูผู้สอน หัวหน้ากลุ่มสาระฯ


Click to View FlipBook Version