The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ <br>วิชาวิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลฝังตัวและไอโอที<br>ปีการศึกษา 2/2566

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by phonlawat.po, 2024-02-15 04:45:25

แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาวิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลฝังตัวและไอโอที

แผนการจัดการเรียนรู้ <br>วิชาวิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลฝังตัวและไอโอที<br>ปีการศึกษา 2/2566

47 - ชวยกันแกไขขอผิดพลาดที่เกิดขึ้นเบื้องตนกอนถาแกไขไม ไดจึงเรียกอาจารย ครอบคลุม 4 มิติ วัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อม วัฒนธรรม - สื่อ วัสดุ อุปกรณ์ - แบบทดสอบ - ใบมอบหมายงาน - ใบปฏิบัติงาน - การช่วยเหลือ เพื่อนในกลุ่ม - การแลกเปลี่ยน เรียนรู้ในชั้นเรียน - การร่วมกิจกรรม - รักษาความสะอาด ของห้องเรียน - จัดโต๊ะให้เหมาะสม - ปิดไฟ พัดลม ก่อนออกจากห้อง - อนุรักษ์ สิ่งแวดล้อม - การอยู่ร่วมกัน ในสังคม


48 เนื้อหาสาระ หน่วยที่ 5 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลฝังตัวและไอโอที สอนครั้งที่ 5-6 ชื่อหน่วย การเชื่อมต่อสวิตช์และฟังก์ชัน ชั่วโมงรวม 8 ชั่วโมง ชื่อเรื่อง การเชื่อมต่อสวิตช์และฟังก์ชัน จำนวน 8 ชั่วโมง หน่วยที่ 5 การเชื่อมต่อสวิตช์และฟังก์ชัน การเขียนโปรแกรมอ่านค่าสวิตช์ สวิตช์สามารถใช้เป็นอุปกรณ์อินพุตของระบบสมองกลได้ การต่อสวิตช์ หนึ่งตัว อาจต่อร่วมกับตัวต้านทานได้ดังรูป จากรูปการต่อแบบแรกเมื่อไม่กดสวิตช์กระแสไฟฟ้าจากแหล่งจ่ายไฟจะไหลผ่าน ตัวต้านทาน 10k เข้ายัง บิตพอร์ตดิจิทัลของไมโครคอนโทรลเลอร์ ทำให้รับค่าแรงต้น ไฟฟ้าใกล้เคียงกับแหล่งจ่ายไฟแล้วประมวลผลเป็น ลอจิก "1"เมื่อมีการกดสวิตช์จะ ทำให้กระแสไฟฟ้าไหลลงกราวด์ดังนั้นบิตพอร์ตของไมโครคอนโทรลเลอร์จะรับ ค่าแรง ดันไฟฟ้าเท่กับกราวด์แล้วประมวลผลเป็นลอจิก "0" นั้นเอง ส่วนการต่อแบบที่สอง เมื่อไม่กดจะเป็นลอจิก "0" แต่เมื่อกดจะเป็นลอจิก "1" 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 void setup(){ pinMode(4, OUTPUT); pinMode(1, INPUT); } void loop() { int x; x = digitalWrite(1); if(x == 0) show_led(); }


49 11 12 13 14 15 16 void show_led() { digitalWrite(4, 1); delay(500); digitalWrite(4, 0); delay(500); } จากการเขียนโปรแกรมสร้างฟังก์ชันชื่อ show_ led( โดยคำสั่งต่าง ๆ ของฟังก์ชันจะเขียนอยู่ใน เครื่องหมายปีกกาเปิด ( และปีกกาปิด เมื่อโปรแกรมหลัก ต้องการเรียกใช้ฟังก์ชันทำได้โดยการเรียกชื่อฟังก์ชัน โดยตรง จากตัวอย่างฟังก์ชันนี้จะ เป็นการสั่งให้ไฟกะพริบหนึ่งครั้ง การเขียนฟังก์ชันนั้นสามารถส่งค่าพารามิเตอร์ เข้าไปในฟังก็ชันได้ ตัวอย่าง เช่น ถ้าหากเขียนฟังก์ชันให้รับค่าพารามิเตอร์เป็นจำนวนครั้งที่ต้องการให้หลอดแลอีดี กะพริบ อาจเขียนได้โดยปรับปรุงโปรแกรมดังนี้ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 void loop() { … if(x == 0) show_led(4); } void show_led(int m) { for(int a = 0; a < m; a++) { digitalWrite(4, 1); delay(500); digitalWrite(4, 0); delay(500); } } จากตัวอย่างจะสร้างฟังก์ชันเป็น void show_led(int m) โดยรับข้อมูลผ่าน ทาง m เพื่อนำไปใช้ในการ ทำซ้ำจำนวน ' ครั้ง เมื่อโปรแกรมหลักเรียกใช้ฟังก์ชันจะ ต้องส่งค่าจำนวนเต็มเข้าไปด้วย เช่น show_ led(4) จะ เป็นการส่งค่า 4 เข้าไป เพื่อวน ซ้ำจำนวน 4 ครั้งนั่นเอง


50 จุดประสงค์การมอบหมายงานให้ 1. บอกรูปแบบการต่อวงจรสวิตช์ได้ 2. อธิบายหลักการทำงานรูปแบบวงจรสวิตช์ได้ 3. ปฏิบัติต่อวงจรสวิตช์ได้ 4. เขียนโปรแกรมอ่านค่าสวิตช์ได้ 5. บอกความหมายของฟังก์ชันได้ 6. เขียนโปรแกรมแบบฟังก์ชันได้ แนวทางปฏิบัติงาน ก่อนเรียน ครูชี้แจงคำถามและแนะนำแนวทางการปฏิบัติงาน ขณะเรียน ให้นักศึกษาอภิปรายและสรุปเกี่ยวกับการเชื่อมต่อสวิตช์และฟังก์ชัน หลังเรียน ให้นักเรียนศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับการเชื่อมต่อสวิตช์และฟังก์ชันและทำงานปฏิบัติหน่วย เรียนหน่วยที่ 5 ส่งสัปดาห์ถัดไป แหล่งค้นคว้า/อ้างอิง ธีรวัฒน์ ประกอบผล. เชื่อมต่อและเขียนโปรแกรมสมองกล Arduino + LAB Workshop ประยุกต์การใช้งาน กรุงเทพฯ : รีไวว่า, 2564, 200 หน้า. กำหนดเวลาส่งงาน - สัปดาห์ถัดไป การประเมินผล 1. การประเมินผลโดยใช้ใบงานและใบปฏิบัติหน่วยที่ 5 ใบมอบหมายงานที่ 5 ระดับชั้น ปวช.2 กลุ่ม ทส.2 สัปดาห์ที่5-6 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลฝังตัวและไอโอที ชื่อเรื่อง การเชื่อมต่อสวิตช์และฟังก์ชัน จำนวนชั่วโมง 8 ชั่วโมง


51 2. การประเมินผลโดยสังเกตพฤติกรรมและคุณภาพของงานที่ได้รับมอบหมาย 3. สังเกตการมีส่วนร่วมในการเรียน


52 ใบงานหน่วยที่ 5 การเชื่อมต่อสวิตช์และฟังก์ชัน คำชี้แจง จงตอบคำถามต่อไปนี้ให้ถูกต้อง 1. จงอธิบายหลักการทำงานของสวิตกด (Push Button) …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 2. วงจรสวิตช์มีกี่แบบ อะไรบ้างและมีหลักการทำงานอย่างไร …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 3. คีย์สวิตช์แบบเมทริกซ์ (Keypad) สามารถประยุกต์ใช้ในงานอะไรได้บ้าง …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………


53 ใบปฏิบัติหน่วยที่ 5 การเชื่อมต่อสวิตช์และฟังก์ชัน คำชี้แจง ทดลองเชื่อมต่อหลอดแอลอีดี 5 หลอด บัซเซอร์และปุ่มสวิตช์โดยให้หลอดแอลอีดีสว่างทีละหลอดพร้อม มีเสียงสั้นๆ เมื่อกดสวิตช์ต่อวงจรแล้วทดสอบการทำงาน รายการปฏิบัติ คะแนน รายการประเมิน ได้ ไม่ได้ ต่อวงจรสวิตช์ได้ 2 เขียนโปรแกรมอ่านค่าสวิตช์ได้ 2 ต่อวงจรอ่านค่าคีย์สวิตช์แบบเมทริกซ์ได้ 2 เขียนโปรแกรมอ่านค่าคีย์สวิตช์แบบเมทริกซ์ได้ 2 เขียนโปรแกรมแบบฟังก์ชันได้ 2 รวม


54 ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้ ............................................................................................................................. ................................................. ................................................................................. ............................................................................................. .................................................................................................................................................................................... ............................................................................................................................. ........................................... .................................................................................................................................................................................... ปัญหาที่พบ ............................................................................................................................. ....................................................... .................................................................................................................................................................................... ............................................................................................................................. ....................................................... แนวทางการแก้ปัญหา ............................................................................................................................. ....................................................... .................................................................................................................................................................................... (นายพลวัฒน์ ผ่องแก้ว) ครูผู้สอน (นางสาวมยุรี พงษ์อาภา) หัวหน้าแผนกวิชาคอมพิวเตอร์ (นางสาวศิริวรรณ เนาว์ประโคน) รองผู้อำนวยงานฝ่ายวิชาการ บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้ ระดับชั้น ปวช.2 กลุ่ม ทส.2 สัปดาห์ที่5-6 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลและไอโอที วันเดือนปี ชื่อเรื่อง การเชื่อมต่อสวิตช์และฟังก์ชัน จำนวนชั่วโมง 8 ชั่วโมง


55 แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยที่ 6 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลและไอโอที สอนครั้งที่ 7-8 ชื่อหน่วย เซนเซอร์และการสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม ชั่วโมงรวม 8 ชั่วโมง ชื่อเรื่อง เซนเซอร์และการสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม จำนวน 8 ชั่วโมง สาระสำคัญ การวัดปริมาณทางกายภาพที่นิยมมากในการทดลองหรือเก็บข้อมูลทางวิทยาศาสตร์อีกปริมาณหนึ่งคือ การวัดระดับความร้อนหรืออุณหภูมิ โดยมีเซนเซอร์อยู่หลายชนิด บางชนิดสามารถวัดอุณหภูมิและความชื้นได้ใน ตัวเดียวกัน และใช้การสื่อสารกับไมโครคอนโทรลเลอร์แบบอนุกรม เช่น โมดูลวัดอุณหภูมิและความชื้น เบอร์ DHT11 อุปกรณ์ตัวนี้สามารถนำมาต่อกับบิตพอร์ตของ Arduino ได้โดยตรง การสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรมนั้นมีหลายวิธี แม้ว่าอุปกรณ์ชนิดเดียวกันการนำมา เชื่อมต่อกับ ไมโครคอนโทรลเลอร์นั้นยังมีหลายวิธีเช่นกัน ตัวอย่างเช่น โมดูลแสดงผล จะมีทั้งแบบเชื่อมต่อแบบขนาน เชื่อมต่อ แบบ SPI หรือเชื่อมต่อแบบ 12C ซึ่งแต่ละ แบบจะมีข้อดีข้อเสียต่างกัน และในระบบที่ออกแบบขึ้นอาจมีโมดูลต่าง ๆ เชื่อมต่อกัน อยู่มากกว่าหนึ่งโมดูล ถ้าหากเชื่อมต่อกันแบบขนานระบบนั้นจะใช้สายสัญญาณจำนวน มาก ถ้า หากเชื่อมต่อแบบ SP! จะใช้สายสัญญาณน้อยลง แต่ถ้าเชื่อมต่อกันแบบ I2C สายสัญญาณน้อยลงไปอีก แต่จะ ทำงนได้ช้ากว่า SP และแบบ 12C ระบุแอดเดรสของอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อกันอยู่ในระบบบัสด้วย สมรรถนะประจำหน่วย 1. ต่อวงจรใช้งานเซนเซอร์วัดความชื้นได้ 2. ต่อวงจรใช้งานเซนเซอร์วัดอุณหภูมิได้ 3. บอกความหมายของการรับส่งข้อมูลได้ 4. อธิบายการสื่อสารข้อมูลแบบ SPI I2C และแบบอนุกรมได้ จุดประสงค์การเรียนรู้ประจำหน่วย จุดประสงค์ทั่วไป 1. เพื่อให้นักเรียนต่อวงจรใช้งานเซนเซอร์วัดความชื้น 2. เพื่อให้นักเรียนต่อวงจรใช้งานเซนเซอร์วัดอุณหภูมิ 3. เพื่อให้นักเรียนบอกความหมายของการรับส่งข้อมูล 4. เพื่อนักเรียนอธิบายการสื่อสารแบบ SPI I2C และแบบอนุกรม


56 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม 1. ต่อวงจรใช้งานเซนเซอร์วัดความชื้นได้ 2. ต่อวงจรใช้งานเซนเซอร์วัดอุณหภูมิได้ 3. บอกความหมายของการรับส่งข้อมูลได้ 4. อธิบายการสื่อสารข้อมูลแบบ SPI I2C และแบบอนุกรมได้


57 กิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นตอนการสอน (กิจกรรมของครู) ขั้นตอนการเรียน (กิจกรรมผู้เรียน) เครื่องมือ/การวัดผล ประเมินผล 1.ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1.1 ครูบอกจุดประสงค์ของการเรียนใน บทเรียนนี้ 1.2 ครูเปิดประเด็นคำถามเกี่ยวกับ เซนเซอร์และการสื่อสารข้อมูลแบบ อนุกรม 1.1 นักเรียนรับทราบจุดประสงค์ของการ เรียนในบทเรียนนี้ 1.2 นักเรียนตอบคำถามเกี่ยวกับเซนเซอร์และ การสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม 1. คำถามประจำหน่วย - การตอบคำถามแบบสุ่มถามเพื่อ กระตุ้นผู้เรียน 2. ขั้นสอนทฤษฎี 2.1 ครูอธิบายเกี่ยวกับเซนเซอร์และ การสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม 2.1 รับฟังคำบรรยาย 2.2 ตอบคำถามและแสดงความคิดเห็น 1.สื่อนำเสนอ Canva หน่วยที่ 6 3. ขั้นสรุป 3.1 ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปและ ครูซักถามปัญหาข้อสงสัย 3.1 นักเรียนช่วยครูสรุปและตอบคำถาม 4. ขั้นสอนปฏิบัติ 4.1 ครูแสดงวิธีการใช้งานเซนเซอร์และ การสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม 4.1 นักเรียนปฏิบัติตามครูผู้สอน 1. เซนเซอร์ 2. บอร์ด Arduino 3. Tinkercad 4. อุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆ 5. ขั้นการประเมินผล 5.1 ปฏิบัติการทดลองเซนเซอร์และ การสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม 5.1 นักเรียนปฏิบัติการทดลองเซนเซอร์และ การสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม 1. เซนเซอร์ 2. บอร์ด Arduino 3. Tinkercad 4. อุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆ 6. ขั้นมอบหมายงาน 6.1 ให้นักเรียนศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติม เกี่ยวกับเซนเซอร์และการสื่อสารข้อมูล แบบอนุกรม 6.1 รับงานที่ได้รับมอบหมาย 1. ใบมอบงานหน่วยที่ 6 7. ขั้นตรวจสอบความเรียบร้อย 7.1 ตรวจความเรียบร้อยและความ เรียบร้อยของห้องเรียนห้องปฏิบัติงาน 7.1 ช่วยกันจัดเก็บอุปกรณ์และทำความ สะอาดห้องเรียนห้องปฏิบัติงานให้เรียบร้อย


58 สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้ สื่อสิ่งพิมพ์ ธีรวัฒน์ ประกอบผล. เชื่อมต่อและเขียนโปรแกรมสมองกล Arduino + LAB Workshop ประยุกต์การใช้งาน. กรุงเทพฯ : รีไวว่า, 2564, 200 หน้า. สื่ออื่นๆ สื่อนำเสนอ Canva หลักฐานการเรียนรู้ที่ต้องการ หลักฐานความรู้ งานปฏิบัติหน่วยที่ 6 หลักฐานการปฏิบัติงาน คะแนนงานปฏิบัติหน่วยที่ 6 การวัดและประเมินผล การวัดผล (ใช้เครื่องมือ) การประเมินผล (นำผลเทียบกับเกณฑ์และแปลความหมาย) 1. งานปฏิบัติหน่วยที่ 6 เกณฑ์ผ่าน 100% 2. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ตามสภาพจริง เกณฑ์ผ่าน 50% การบูรณาการหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงสู่แผนการจัดการเรียนรู้ การถอดรหัสปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง การพัฒนาโปรแกรมด้วยเทคโนโลยีดอตเน็ต พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกัน - นักศึกษามีความพอประมาณใน การใชอุปกรณการเรียน - นักศึกษาใชเหตุผลในการ ทำกิจกรรม - นักศึกษาทำงานอยางมีระเบียบวินัยในการ เรียนไมกอความวุนวาย เงื่อนไขความรู้ เงื่อนไขคุณธรรม - นักศึกษามีความรูเกี่ยวกับเนื้อหาในบทเรียน - นักศึกษารูจักความรักและความสามัคคีในเพื่อนรวมหอง เวลามีปญหาในการทำงาน - ชวยกันแกไขขอผิดพลาดที่เกิดขึ้นเบื้องตนกอนถาแกไขไม ไดจึงเรียกอาจารย


59 ครอบคลุม 4 มิติ วัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อม วัฒนธรรม - สื่อ วัสดุ อุปกรณ์ - แบบทดสอบ - ใบมอบหมายงาน - ใบปฏิบัติงาน - การช่วยเหลือ เพื่อนในกลุ่ม - การแลกเปลี่ยน เรียนรู้ในชั้นเรียน - การร่วมกิจกรรม - รักษาความสะอาด ของห้องเรียน - จัดโต๊ะให้เหมาะสม - ปิดไฟ พัดลม ก่อนออกจากห้อง - อนุรักษ์ สิ่งแวดล้อม - การอยู่ร่วมกัน ในสังคม


60 เนื้อหาสาระ หน่วยที่ 6 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลฝังตัวและไอโอที สอนครั้งที่ 7-8 ชื่อหน่วย เซนเซอร์และการสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม ชั่วโมงรวม 8 ชั่วโมง ชื่อเรื่อง เซนเซอร์และการสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม จำนวน 8 ชั่วโมง หน่วยที่ 6 เซนเซอร์และการสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม ความชื้น (Humidity) คือปริมาณไอน้ำที่มีอยู่ในอากาศบริเวณใดบริเวณหนึ่ง ซึ่งมีสัดส่วนที่แตกต่างกันไป ในแต่ละบริเวณ ถ้าอากาศมีความชื้นต่ำ น้ำก็จะระเหยได้มาก แต่ถ้าอากาศมีความชื้นสูง น้ำก็จะระเหยได้น้อย โดย ความชื้นนั้นมีหลายประเภท ได้แก่ความชื้นสัมบูรณ์ ความชื้นจำเพาะ และความชื้นสัมพัทธ์ แต่เนื่องจากโมดูล DHT11/22 Relative Humidity and Temperature Sensor เป็นเชนเซอร์ที่สามารถวัดได้เพียงความชื้นสัมพัทธ์ ดังนั้นความชื้นที่เราควรจะรู้จักต่อไปคือ "ความชื้นสัมพัทธ์"ความชื้นนสัมพัทธ์ คืออัตราส่วนของปริมาณไอน้ำใน อากาศต่อปริมาณไอน้ำที่ทำให้อากาศอิ่มตัว (อากาศอิ่มตัว คืออากาศที่มีไอน้ำอยู่เต็มที่และไม่สามารถรับเพิ่มได้อีก แล้ว ณ อุณหภูมิหนึ่ง) อุณหภูมิ (Temperature) คือ ระดับของความร้อน ถ้าอากาศร้อน ระดับความร้อนก็สูง อากาศเย็น ระดับ ความร้อนก็จะต่ำ แม้ว่าการนำเซนเซอ DHT11 จะนำมาใช้งานอ่านเขียนข้อมูลได้ง่าย เพียงแค่นำคำสั่งที่สร้าง ขึ้นมาเขียนโปรแกรมก็สามารถใช้งานได้ทันที แต่ผู้สร้างเซนเซอร์ออก มานั้นจะต้องสร้างโปรโตคอลในการรับส่ง ข้อมูลแบบอนุกรม ซึ่งการเรียน องเหล่า จะเป็นพื้นฐานในการทำงานระดับสูงในอนาคตได้ โดยสัญญาณที่ใช้ในการ ติดต่อสื่อสาร จะมีลักษณะดังนี้ เริ่มจากไมโครคอนโทรลเลอ หรือ MCU จะส่งสัญญาณ pull down voltage ไปยัง DHT11 จะใ ใช้เวลาส่ง down voltage อย่างต่ำ MCU จะ pull ms และ up voltage เพื่อรอการตอบสนองจาก DHT ประมาณ 20-40 us หลังจากนั้น DHT จะส่งสัญญาณ pull down voltage เวลา 80 us เป็นการตอบสนองไปยัง MCU แล้ว จะ pull


61 up voltage เพื่อเตรียมส่งข้อมูล โดยในการส่งข้อมูลแต่ละบิต DHT จะมีการ pull down voltage 50 us หลังจาก DHT มีการ pull down voltage 50 us เพื่อเป็นการบอกไมโครคอนโทรลเลอร์ว่าจะส่งข้อมูล 1 บิต โดยการส่งบิตค่า "0" DHT จะทำการส่งสัญญา pull up voltage 26-28 นs และ ส่งบิตค่า "1" DHT จะทำ การส่งสัญญาณ pull up voltage 70 us โดยการส่งข้อ มูลของ DHT11 ลักษณะของข้อมูลจะส่งทั้งหมด 40 บิต โดยจะ แบ่งเป็น 5 ส่วน แต่ละส่วนมี 8 บิต โดยบิตแรกจะเป็นค่าตัวเลขหน้าทศนิยมของอุณหภูมิ, 8 บิตที่ สอง เป็นค่าตัวเลขหลังทศนิยมของอุณหภูมิ, 8 บิตที่สามจะเป็นค่าตัวเลขหน้าทศนิยมของความชื้น, บิตที่สี่เป็นค่าตัวเลข หลังทศนิยมของความขึ้นและบิตสุดท้ายเป็นค่าที่ตรวจสอบว่าข้อมูล error หรือไม่ การวัดปริมาณทางกายภาพที่นิยมมากในการทดลองหรือเก็บข้อมูลทางวิทยาศาสตร์อีกปริมาณหนึ่งคือ การวัดระดับความร้อนหรืออุณหภูมิ โดยมีเซนเซอร์อยู่หลายชนิด บางชนิดสามารถวัดอุณหภูมิและความชื้นได้ใน ตัวเดียวกัน และใช้การสื่อสารกับไมโครคอนโทรลเลอร์แบบอนุกรม เช่น โมดูลวัดอุณหภูมิและความชื้น เบอร์ DHT11 อุปกรณ์ตัวนี้สามารถนำมาต่อกับบิตพอร์ตของ Arduino ได้โดยตรง การสื่อสารข้อมูลระหว่างอุปกรณ์เป็นพื้นฐานสำคัญในการเชื่อมต่อไมโครคอนโทรลเลอร์กับอุปกรณ์ ภายนอก หรือการรับส่งข้อมูลระหว่างอุปกรณ์ต้นทางกับอุปกรณ์ปลายทาง การส่งข้อมูล (Data Transmission) เป็นกระบวนการส่งข้อมูลจากต้นทางไปยังปลายทาง ซึ่งมีทั้งการส่งข้อมูลแบบขนานและแบบอนุกรม ใน


62 ไมโครคอนโทรลเลอร์จะประมวลผลด้วยสัญญาณดิจิทัลมีข้อมูลของบิตต่าง ๆ ประกอบกันอยู่ การส่งข้อมูลแบบ ขนานจะเป็นการส่งข้อมูลทุกบิตออกไปพร้อมกันโดยใช้สัญญาณหลายเส้น ส่วนการส่งข้อมูลแบบอนุกรมจะส่ง ข้อมูลออกไปทีละบิต จากนั้นในอุปกรณ์ปลายทางจะนำข้อมูลทีละบิตที่รับเข้ามาประกอบกันเป็นข้อมูลที่ต้องการ ซึ่งการส่งข้อมูลแบบอนุกรมนั้นจะใช้ สายสัญญาณจำนวนน้อย จะพบว่าเซนเชอร์ที่นำมาใช้ จะใช้สายสัญญาณใน การสื่อสารกับไมโครคอนโทรลเลอร์เพียงเส้นเดียว ซึ่งเป็นการส่งข้อมูลแบบอนุกรมนั่นเอง การส่งข้อมูลแบบอนุกรม (Serial Transmission) การส่งข้อมูลแบบนี้แบ่งออกเป็น 2 ประเภทใหญ่ ๆ คือ การส่งข้อมูลแบบอะซิงโครนัส เป็นการส่งข้อมูลออกไปทีละบิตจนกว่าอุปกรณ์ปลายทางจะรับข้อมูลได้ครบถ้วน (Asynchronous Serial Transmission) ซึ่งจะมีบิตเริ่มต้น (Start bit) บอกว่าข้อมูล จะส่งออกมาแล้ว จากนั้น ตามด้วยข้อมูล และจบด้วยบิตสิ้นสุดข้อมูล (Stop bit) ส่วน อีกประเภทหนึ่งคือ การส่งข้อมูลแบบชิงโครนัส (Synchronous Serial Transmission โดยข้อมูลจะส่งออกไปตามจังหวะของสัญญาณนาฬิกา โดยการที่อุปกรณ์ ตันทางและ ลายทางจะสื่อสารกันได้นั้นจะต้องมีข้อตกลง หรือโปรโตคอล (Protocol) ว่าจะเป็นการสื่อสารแบบใด มีกฎเกณฑ์อย่างไรจึงจะสื่อสารข้อมูลกันได้ถูกต้อง ในการสื่อสารข้อมูล นั้นกลุ่มของสายสัญญาณที่ใช้สื่อสารข้อมูล จะเรียกว่า บัส (Bus) สำหรับการสื่อสารแบบอนุกรมของบอร์ด Arduino มีโปรโตคอลที่ใช้บ่อย ๆ มี 3 แบบดังนี้ UART (Universal Asynchronous Receiver Transmitter) เป็นการ สื่อสารข้อมูลแบบอะซิงโครนัส โดยกำหนดอัตราเร็ว หรือ Baud Rate ของ การสื่อสารให้ตรงกันอุปกรณ์ก็จะรับส่งข้อมูลกันได้ทันที ตัวอย่างของ การ สื่อสารแบบนี้ เช่น การใช้ Serial Montor ในการอ่านเขียนข้อมูลระหว่าง บอร์ด Arduino กับเครื่อง คอมพิวเตอร์ SPI (Serial Peripheral Interface) เป็นการสื่อสารข้อมูลแบบซิงโครนัส ที่ใช้สัญญาณนาฬิกาในการ กำหนดจังหวะการรับส่งข้อมูล อุปกรณ์สามารถ รับและส่งข้อมูลไปพร้อมกันได้ สามารถมีอุปกรณ์ติดต่อสื่อสารกัน ได้หลาย ตัว แต่จะมีอุปกรณ์เพียงหนึ่งตัวทำหน้าที่ควบคุมการรับส่งข้อมูลเรียกว่า มาสเตอร์ (Master) และมี อุปกรณ์ที่เป็นสลาฟ (Slave) ได้หลายตัว I2C (Inter - Integrated Circuit) หรือที่เรียกกันว่า 12C BUS เป็นการ สื่อสารข้อมูลแบบชิงโครนัสโดย ใช้สายสัญญาณ 2 เส้น คือ SDA (Serial Data Line) เป็นสายรับส่งข้อมูล และ SCL (Serial Clock Line) สัญญาณ นาฬิกาสำหรับควบคุมการรับส่งข้อมูล การสื่อสารในระบบมาสเตอร์และสลาฟได้หลายตัว โดยมาสเตอร์จะส่ง ข้อมูลออกไปยังอุปกรณ์สลาฟที่มีแอดเดรสตรงกับที่มาสเตอร์กำหนด


63 โค้ดสำหรับเซนเซอร์ DHT22 #include "DHT.h" #define DHTPIN 2 #define DHTTYPE DHT22 // DHT 22 (AM2302), AM2321 DHT dht(DHTPIN, DHTTYPE); void setup() { Serial.begin(115200); Serial.println(F("DHT22 example!")); dht.begin(); } void loop() { float temperature = dht.readTemperature(); float humidity = dht.readHumidity(); // Check if any reads failed and exit early (to try again). if (isnan(temperature) || isnan(humidity)) { Serial.println(F("Failed to read from DHT sensor!")); return; } Serial.print(F("Humidity: ")); Serial.print(humidity); Serial.print(F("% Temperature: ")); Serial.print(temperature); Serial.println(F("°C ")); // Wait a few seconds between measurements. delay(2000); }


64 จุดประสงค์การมอบหมายงานให้ 1. ต่อวงจรใช้งานเซนเซอร์วัดความชื้นได้ 2. ต่อวงจรใช้งานเซนเซอร์วัดอุณหภูมิได้ 3. บอกความหมายของการรับส่งข้อมูลได้ 4. อธิบายการสื่อสารข้อมูลแบบ SPI I2C และแบบอนุกรมได้ แนวทางปฏิบัติงาน ก่อนเรียน ครูชี้แจงคำถามและแนะนำแนวทางการปฏิบัติงาน ขณะเรียน ให้นักศึกษาอภิปรายและสรุปเกี่ยวกับเซนเซอร์และการสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม หลังเรียน ให้นักเรียนศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับเซนเซอร์และการสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม และทำงาน ปฏิบัติหน่วยเรียนหน่วยที่ 6 ส่งท้ายชั่วโมง แหล่งค้นคว้า/อ้างอิง ธีรวัฒน์ ประกอบผล. เชื่อมต่อและเขียนโปรแกรมสมองกล Arduino + LAB Workshop ประยุกต์การใช้งาน. กรุงเทพฯ : รีไวว่า, 2564, 200 หน้า. กำหนดเวลาส่งงาน - ท้ายชั่วโมง การประเมินผล 1. การประเมินผลโดยใช้แบบฝึกหัดหลังเรียนหน่วยที่ 6 2. การประเมินผลโดยสังเกตพฤติกรรมและคุณภาพของงานที่ได้รับมอบหมาย 3. สังเกตการมีส่วนร่วมในการเรียน ใบมอบหมายงานที่ 6 ระดับชั้น ปวช.2 กลุ่ม ทส.2 สัปดาห์ที่7-8 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลฝังตัวและไอโอที ชื่อเรื่อง เซนเซอร์และการสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม จำนวนชั่วโมง 8 ชั่วโมง


65 ใบงานหน่วยที่ 6 เซนเซอร์และการสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม คำชี้แจง จงตอบคำถามต่อไปนี้ให้ถูกต้อง 1. ความชื้น หมายถึง …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 2. อุณหภูมิ หมายถึง …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 3. การรับส่งข้อมูล หมายถึง …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 4. การสื่อสารมีกี่แบบ อะไรบ้าง และมีลักษณะการทำงานอย่างไร …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………


66 ใบปฏิบัติการหน่วยที่ 6 เซนเซอร์และการสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม รายการปฏิบัติ คะแนน รายการประเมิน ได้ ไม่ได้ ต่อวงจรใช้งานเซนเซอร์วัดความชื้นและอุณหภูมิได้ 5 เขียนโปรแกรมใช้งานเซนเซอร์วัดความชื้นและอุณหภูมิ 5 รวม


67 ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้ ............................................................................................................................. ................................................. ................................................................................. ............................................................................................. .................................................................................................................................................................................... ............................................................................................................................. ........................................... .................................................................................................................................................................................... ปัญหาที่พบ ............................................................................................................................. ....................................................... .................................................................................................................................................................................... ............................................................................................................................. ....................................................... แนวทางการแก้ปัญหา ............................................................................................................................. ....................................................... .................................................................................................................................................................................... (นายพลวัฒน์ ผ่องแก้ว) ครูผู้สอน (นางสาวมยุรี พงษ์อาภา) หัวหน้าแผนกวิชาคอมพิวเตอร์ (นางสาวศิริวรรณ เนาว์ประโคน) รองผู้อำนวยงานฝ่ายวิชาการ บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้ ระดับชั้น ปวช.2 กลุ่ม ทส.2 สัปดาห์ที่7-8 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลและไอโอที วันเดือนปี ชื่อเรื่อง เซนเซอร์และการสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม จำนวนชั่วโมง 8 ชั่วโมง


68 แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยที่ 7 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลและไอโอที สอนครั้งที่ 9-10 ชื่อหน่วย การแสดงผลเป็นตัวเลข ชั่วโมงรวม 8 ชั่วโมง ชื่อเรื่อง การแสดงผลเป็นตัวเลข จำนวน 8 ชั่วโมง สาระสำคัญ การแสดงผลทางหลอดแอลอีดีแบบ 7 ส่วน ทำให้แสดงเป็นตัวเลขหนึ่งหลัก และหลอดแอลอีดีแบบ 7 ส่วนแบบสี่หลัก การใช้โมดูลวัดอุณหภูมิและความชื้น สมรรถนะประจำหน่วย 1. อธิบายโครงสร้างหลอดแอลอีดี 7 ส่วนได้ 2. ต่อวงจรแสดงผลหลอดแอลอีดี 7 ส่วนหนึ่งหลักได้ 3. ต่อวงจรแสดงผลหลอดแอลอีดี 7 ส่วนสี่หลักได้ 4. บอกความหมายของโมดูลวัดอุณหภูมิและความชื้นได้ 5. ต่อวงจรโมดูลวัดอุณหภูมิและความชื้นได้ จุดประสงค์การเรียนรู้ประจำหน่วย จุดประสงค์ทั่วไป 1. เพื่อให้นักเรียนอธิบายโครงสร้างหลอดแอลอีดี 7 ส่วน 2. เพื่อให้นักเรียนปฏิบัติต่อวงจรแสดงผลหลอดแอลอีดี 7 ส่วนหนึ่งหลัก 3. เพื่อให้นักเรียนปฏิบัติต่อวงจรแสดงผลหลอดแอลอีดี 7 ส่วนสี่หลัก 4. เพื่อให้นักเรียนบอกความหมายของโมดูลวัดอุณหภูมิและความชื้น 5. เพื่อให้นักเรียนปฏิบัติต่อวงจรโมดูลวัดอุณหภูมิและความชื้น จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม 1. อธิบายโครงสร้างหลอดแอลอีดี 7 ส่วนได้ 2. ปฏิบัติต่อวงแสดงผลหลอดแอลอีดี 7 ส่วนหนึ่งหลักได้ 3. ปฏิบัติต่อวงแสดงผลหลอดแอลอีดี 7 ส่วนสี่หลักได้ 4. บอกความหมายของโมดูลวัดอุณหภูมิและความชื้น 5. ปฏิบัติต่อวงจรโมดูลวัดอุณหภูมิและความชื้นได้


69 กิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นตอนการสอน (กิจกรรมของครู) ขั้นตอนการเรียน (กิจกรรมผู้เรียน) เครื่องมือ/การวัดผล ประเมินผล 1.ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1.1 ครูบอกจุดประสงค์ของการเรียนใน บทเรียนนี้ 1.2 ครูเปิดประเด็นคำถามเกี่ยวกับการ แสดงผลเป็นตัวเลข 1.1 นักเรียนรับทราบจุดประสงค์ของการ เรียนในบทเรียนนี้ 1.2 นักเรียนตอบคำถามเกี่ยวกับการแสดงผล เป็นตัวเลข 1. คำถามประจำหน่วย - การตอบคำถามแบบสุ่มถามเพื่อ กระตุ้นผู้เรียน 2. ขั้นสอนทฤษฎี 2.1 ครูอธิบายการแสดงผลเป็น ตัวเลข 2.1 รับฟังคำบรรยาย 2.2 ตอบคำถามและแสดงความคิดเห็น 1.สื่อนำเสนอ Canva หน่วยที่ 7 3. ขั้นสรุป 3.1 ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปและ ครูซักถามปัญหาข้อสงสัย 3.1 นักเรียนช่วยครูสรุปและตอบคำถาม 4. ขั้นสอนปฏิบัติ 4.1 ครูแสดงวิธีการแสดงผลเป็นตัวเลข 4.1 นักเรียนปฏิบัติตามครูผู้สอน 1. บอร์ดไมโครคอนโทรลเลอร์และ อุปกรณ์ 2. Arduino IDE 3. Tinkercad 5. ขั้นการประเมินผล 5.1 แจกใบประเมินการเรียนรู้ 5.1 นักเรียนทำใบประเมิน 1.ใบประเมินผลการเรียนรู้ 6. ขั้นมอบหมายงาน 6.1 ให้นักเรียนศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติม เกี่ยวกับการแสดงผลเป็นตัวเลข 6.1 รับงานที่ได้รับมอบหมาย 1. ใบมอบงานหน่วยที่ 7 7. ขั้นตรวจสอบความเรียบร้อย 7.1 ตรวจความเรียบร้อยและความ เรียบร้อยของห้องเรียนห้องปฏิบัติงาน 7.1 ช่วยกันจัดเก็บอุปกรณ์และทำความ สะอาดห้องเรียนห้องปฏิบัติงานให้เรียบร้อย


70 สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้ สื่อสิ่งพิมพ์ ธีรวัฒน์ ประกอบผล. เชื่อมต่อและเขียนโปรแกรมสมองกล Arduino + LAB Workshop ประยุกต์การใช้งาน. กรุงเทพฯ : รีไวว่า, 2564, 200 หน้า. สื่ออื่นๆ เครื่องคอมพิวเตอร์ สื่อนำเสนอ Canva หลักฐานการเรียนรู้ที่ต้องการ หลักฐานความรู้ อธิบายการทำงานของโปรแกรม อธิบายการทำงานของอุปกรณ์ งานปฏิบัติหน่วยที่ 7 หลักฐานการปฏิบัติงาน คะแนนงานปฏิบัติหน่วยที่ 7 การวัดและประเมินผล การวัดผล (ใช้เครื่องมือ) การประเมินผล (นำผลเทียบกับเกณฑ์และแปลความหมาย) 1. งานปฏิบัติหน่วยที่ 7 เกณฑ์ผ่าน 100% 2. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ตามสภาพจริง เกณฑ์ผ่าน 50% การบูรณาการหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงสู่แผนการจัดการเรียนรู้ การถอดรหัสปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง การพัฒนาโปรแกรมด้วยเทคโนโลยีดอตเน็ต พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกัน - นักศึกษามีความพอประมาณใน การใชอุปกรณการเรียน - นักศึกษาใชเหตุผลในการ ทำกิจกรรม - นักศึกษาทำงานอยางมีระเบียบวินัยในการ เรียนไมกอความวุนวาย เงื่อนไขความรู้ เงื่อนไขคุณธรรม - นักศึกษามีความรูเกี่ยวกับเนื้อหาในบทเรียน - นักศึกษารูจักความรักและความสามัคคีในเพื่อนรวมหอง เวลามีปญหาในการทำงาน


71 - ชวยกันแกไขขอผิดพลาดที่เกิดขึ้นเบื้องตนกอนถาแกไขไม ไดจึงเรียกอาจารย ครอบคลุม 4 มิติ วัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อม วัฒนธรรม - สื่อ วัสดุ อุปกรณ์ - แบบทดสอบ - ใบมอบหมายงาน - ใบปฏิบัติงาน - การช่วยเหลือ เพื่อนในกลุ่ม - การแลกเปลี่ยน เรียนรู้ในชั้นเรียน - การร่วมกิจกรรม - รักษาความสะอาด ของห้องเรียน - จัดโต๊ะให้เหมาะสม - ปิดไฟ พัดลม ก่อนออกจากห้อง - อนุรักษ์ สิ่งแวดล้อม - การอยู่ร่วมกัน ในสังคม


72 เนื้อหาสาระ หน่วยที่ 7 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลฝังตัวและไอโอที สอนครั้งที่ 9-10 ชื่อหน่วย การแสดงผลเป็นตัวเลข ชั่วโมงรวม 8 ชั่วโมง ชื่อเรื่อง การแสดงผลเป็นตัวเลข จำนวน 8 ชั่วโมง หน่วยที่ 7 การแสดงผลเป็นตัวเลข การออกแบบอุปกรณ์แสดงผลให้กับไมโครคอนโทรลเลอร์นั้นทำได้หลายรูปแบบ เช่น แสดงทางหลอด แอลอีดีครั้งละบิต หรือแสดงผลเป็นตัวเลข โดยการแสดงผล เป็นตัวเลขวิธีการหนึ่งที่นิยมใช้คือ การแสดงผลทาง หลอดแอลอีดีแบบ 7 ส่วน ทำให้ แสดงเป็นตัวเลขหนึ่งหลักได้ สำหรับการทดลองนี้จะทดลองออกแบบการ แสดงผลแบบ ตัวเลข 4 หลัก โครงสร้างของหลอดแอลอีดีแบบ 7 ส่วนนั้นหากพิจารณาแบบหนึ่งหลักจะ ประกอบด้วยหลอดแอลอีดีในแนวยาวประกอบกันดังรูป โดยมีชื่อแต่ละหลอดเรียงกันไป ตั้งแต่ A, B, C, D, C, F และ G บางรุ่นอาจมีหลอดแอลดีอีกลม ๆ แสดงจุด หรือ DF วงจรของหลอดแอลอีดีทั้งหมดมีทั้งแบบนำขาแคโทด มาต่อร่วมกัน (Common Cathode) หรือแบบนำขาแอโหนดมาต่อร่วมกัน (Common Anode) การแสดงผลเป็น ตัวเลขต่างๆ ทำได้โดยทำให้หลอดแอลอีดีแต่ละ หลอดสว่างประกอบกันเป็นตัวเลข เช่น ถ้าหากต้องการให้ แสดงผลเป็น ตัวเลข 8 จะต้องทำให้ทุกหลอดสว่าง พร้อมกัน หลอดแอลอีดีแบบ 7 ส่วนมีหลายรุ่น หลายขนาด บางรุ่นประกอบด้วยหลาย ๆ หลักต่อร่วมกันอยู่ทำให้ใช้ใน การแสดงผลหลาย ๆ หลักได้ การแสดงผลด้วยตัวเลขหนึ่งหลัก


73 การเชื่อมต่อกับไมโครคอนโทรลเลอร์ทำได้เหมือนกับการต่อหลอดแอลอีดีทั่วไป ตัวอย่างเช่น การต่อกับ บอร์ด Arduino ทำได้ดังตัวอย่างต่อไปนี้ 1. เปิดโปรแกรม Tinkercad แล้วนำบอร์ด Arduino และ LED 7 ส่วนมาวาง ดังภาพ โดยเปลี่ยนหลอด แอลอีดีให้เป็นชนิด Common Cathode 2. ต่อขา Common กับ GND ของบอร์ด Arduino ต่อตัวต้านทาน 220 โอห์ม ระหว่างหลอด A กับขา 0 3. ทดลองเขียนโปรแกรมให้หลอดแอลอีดีดับสว่าง 4. เมื่อจำลองการทำงานจะเห็นว่าหลอดแอลอีดี A จะดับสว่างทุก ๆ หนึ่งวินาที 5. เชื่อมต่อหลอดแอลอีดี 7 หลอดเพื่อแสดงเป็นตัวเลข 6. ถ้าหากต้องการให้สว่างเป็นเลข 2 จะต้องเขียนโปรแกรมให้หลอด A, B, D, E และ G สว่าง โดยเขียน โปรแกรมได้ดังนี้ 7. เมื่อทดสอบการทำงานจะเห็นตัวเลขสว่าง เป็นเลข 2 แล้วดับเป็นจังหวะ


74 8. การควบคุมให้แสดงผลเป็นตัวเลขต่าง ๆ จะต้องควบคุมหลอดแอลอีดีแต่ละหลอดให้ดับสว่าง ประกอบ เป็นตัวเลขต่าง ๆ ดังภาพ การแสดงด้วยตัวเลข 4 หลัก จากหัวข้อที่ผ่านมาจะพบว่าการให้แสดงผลเป็นตัวเลขนั้นการเชื่อมต่อกับไมโครคอนโทรลเลอร์โดยตรงจะ ใช้สายสัญญาณ 7 เส้น ดังนั้นถ้าหากต้องการให้แสดง หลายหลักจะต้องใช้สายสัญญาณมากขึ้นตามไปด้วย แต่การ ลดจำนวนสายสัญญาณ นั้นทำได้หลายวิธี เช่น ใช้วิธีการสแกนให้ตัวเลขสว่างครั้งละหนึ่งหลักอย่างรวดเร็ว จน ตา มองเห็นเป็นตัวเลขหลายหลัก หรือใช้รีจีสเตอร์แบบเลื่อนข้อมูล (Shift register) มา ช่วยในการแสดงผล โดยจะ เชื่อมต่อกับไมโครคอนโทรลเลอร์ด้วยสายสัญญาณเพียง 3 เส้น ปัจจุบันได้มีการพัฒนาบอร์ดสำเร็จรูปสำหรับ แสดงผลตัวเลขลักษณะต่าง ๆ ออก มามากมาย ทำให้ใช้งานและเขียนโปรแกรมได้ง่ายขึ้น แผงหน่วยแสดงผลแบบตัวเลขมีออกแบบมาหลายรุ่น สำหรับรุ่นที่เลือกใช้นี้จะ แสดงผลได้ 4 หลัก และใช้ การสื่อสารข้อมูลแบบอนุกรม ดังนั้นจึงใช้สายสัญญาณสอง เส้น โดยเป็นสายสัญญาณข้อมูลและสายสัญญาณ นาฬิกา ดังนั้นการสื่อสารข้อมูลจะต้อง มีโปรโตคอลพิเศษสำหรับใช้งาน ผู้ออกแบบวงจรอาจเลือกต่อกับขาอื่น ๆ ที่เหมาะสมได้โมดูลแสดงผลนี้ได้ออกแบบให้ใช้งานง่าย โดยออกแบบเป็นฟังก์ชันต่าง ๆ ไว้ในไลบรารีเรียบร้อย แล้ว โดยเรียกใช้ไลบรารี SevenSegmentTM 1637.h


75 จุดประสงค์การมอบหมายงานให้ 1. อธิบายโครงสร้างหลอดแอลอีดี 7 ส่วนได้ 2. สามารถต่อวงจรหลอดแอลอีดี 7 ส่วนหนึ่งหลักได้ 3. สามารถต่อวงจรหลอดแอลอีดี 7 ส่วนสี่หลักได้ แนวทางปฏิบัติงาน ก่อนเรียน ครูชี้แจงคำถามและแนะนำแนวทางการปฏิบัติงาน ขณะเรียน ให้นักศึกษาอภิปรายและสรุปเกี่ยวกับการแสดงผลเป็นตัวเลข หลังเรียน ให้นักเรียนศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับการแสดงผลเป็นตัวเลข และทำงานปฏิบัติหน่วยเรียน หน่วยที่ 6 ส่งท้ายชั่วโมง แหล่งค้นคว้า/อ้างอิง ธีรวัฒน์ ประกอบผล. เชื่อมต่อและเขียนโปรแกรมสมองกล Arduino + LAB Workshop ประยุกต์การใช้งาน. กรุงเทพฯ : รีไวว่า, 2564, 200 หน้า. กำหนดเวลาส่งงาน - สัปดาห์ถัดไป การประเมินผล 1. การประเมินผลโดยใช้ใบงานและใบปฏิบัติหน่วยที่ 7 2. การประเมินผลโดยสังเกตพฤติกรรมและคุณภาพของงานที่ได้รับมอบหมาย 3. สังเกตการมีส่วนร่วมในการเรียน ใบมอบหมายงานที่ 7 ระดับชั้น ปวช.2 กลุ่ม ทส.2 สัปดาห์ที่9-10 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลฝังตัวและไอโอที ชื่อเรื่อง การแสดงผลเป็นตัวเลข จำนวนชั่วโมง 8 ชั่วโมง


76 ใบงานหน่วยที่ 7 การแสดงผลเป็นตัวเลข คำชี้แจง จงตอบคำถามต่อไปนี้ให้ถูกต้อง 1. จงอธิบายโครงสร้างหลอดแอลอีดี 7 ส่วน …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 2. จงอธิบายหลักการทำงานของหลอดแอลอีดี 7 ส่วนสี่หลัก …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 3. โมดูลวัดอุณหภูมิและความชื้นคืออะไร …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 4. จงอธิบายหลักการทำงานของโมดูลวัดอุณหภูมิและความชื้น …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………


77 ใบปฏิบัติที่ หน่วยที่ 7 การแสดงผลเป็นตัวเลข รายการปฏิบัติ คะแนน รายการประเมิน ได้ ไม่ได้ ต่อวงจรหลอดแอลอีดี 7 ส่วนหนึ่งหลักได้ 1 เขียนแสดงผลหลอดแอลอีดี 7 ส่วนหนึ่งหลักได้ 1 ต่อวงจรหลอดแอลอีดี 7 ส่วนสี่หลักได้ 2 เขียนแสดงผลหลอดแอลอีดี 7 ส่วนสี่หลักได้ 2 ต่อวงจรโมดูลวัดอุณหภูมิและความชื้นได้ 2 เขียนโปรแกรมโมดูลวัดอุณหภูมิและความชื้นได้ 2 รวม


78 ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้ ............................................................................................................................. ................................................. ................................................................................. ............................................................................................. .................................................................................................................................................................................... ............................................................................................................................. ........................................... .................................................................................................................................................................................... ปัญหาที่พบ ............................................................................................................................. ....................................................... .................................................................................................................................................................................... ............................................................................................................................. ....................................................... แนวทางการแก้ปัญหา ............................................................................................................................. ....................................................... .................................................................................................................................................................................... (นายพลวัฒน์ ผ่องแก้ว) ครูผู้สอน (นางสาวมยุรี พงษ์อาภา) หัวหน้าแผนกวิชาคอมพิวเตอร์ (นางสาวศิริวรรณ เนาว์ประโคน) รองผู้อำนวยงานฝ่ายวิชาการ บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้ ระดับชั้น ปวช.2 กลุ่ม ทส.2 สัปดาห์ที่9-10 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลและไอโอที วันเดือนปี ชื่อเรื่อง การแสดงผลเป็นตัวเลข จำนวนชั่วโมง 8 ชั่วโมง


79 แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยที่ 8 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลและไอโอที สอนครั้งที่ 11-12 ชื่อหน่วย การแสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริง ชั่วโมงรวม 8 ชั่วโมง ชื่อเรื่อง การแสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริง จำนวน 8 ชั่วโมง สาระสำคัญ จอแอลซีดีเป็นอุปกรณ์แสดงผลที่ออกแบบมาให้แสดงผลเป็นข้อความและตัวเลขได้ นอกจากนี้ยัง ออกแบบตัวอักขระใหม่ๆตามต้องการได้อีกด้วย เวลาจริงหรือเวลาเรียลไทม์ (RTC : Real Time Clock) เป็นเวลาจริงๆในขณะนั้น เราสามารถสร้างเวลา จริงให้กับระบบไมโครคอนโทรลเลอร์นำมาใช้งานได้ ในปัจจุบันมีไอซีที่สามารถทำงานเกี่ยวกับเวลาอยู่หลายตัว สมรรถนะประจำหน่วย 1. บอกความหมายจอแอลซีดีได้ 2. อธิบายโครงสร้างจอแอลซีดีได้ 3. ปฏิบัติต่อวงจรแสดงผลจอแอลซีดีได้ 4. เขียนโปรแกรมแสดงผลจอแอลซีดีได้ 5. บอกความหมายโมดูลเวลาจริงได้ 6. เขียนโปรแกรมการใช้งานโมดูลเวลาจริงได้ จุดประสงค์การเรียนรู้ประจำหน่วย จุดประสงค์ทั่วไป 1. เพื่อให้นักเรียนบอกความหมายจอแอลซีดีได้ 2. เพื่อให้นักเรียนอธิบายโครงสร้างจอแอลซีดีได้ 3. เพื่อให้นักเรียนปฏิบัติต่อวงจรแสดงผลจอแอลซีดีได้ 4. เพื่อให้นักเรียนเขียนโปรแกรมแสดงผลจอแอลซีดีได้ 5. เพื่อให้นักเรียนบอกความหมายโมดูลเวลาจริงได้ 6. เพื่อให้นักเรียนเขียนโปรแกรมการใช้งานโมดูลเวลาจริงได้ จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม 1. บอกความหมายจอแอลซีดีได้ 2. อธิบายโครงสร้างจอแอลซีดีได้ 3. ปฏิบัติต่อวงจรแสดงผลจอแอลซีดีได้


80 4. เขียนโปรแกรมแสดงผลจอแอลซีดีได้ 5. บอกความหมายโมดูลเวลาจริงได้ 6. เขียนโปรแกรมการใช้งานโมดูลเวลาจริงได้


81 กิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นตอนการสอน (กิจกรรมของครู) ขั้นตอนการเรียน (กิจกรรมผู้เรียน) เครื่องมือ/การวัดผล ประเมินผล 1.ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1.1 ครูบอกจุดประสงค์ของการเรียนใน บทเรียนนี้ 1.2 ครูเปิดประเด็นคำถามเกี่ยวกับการ แสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูล เวลาจริง 1.1 นักเรียนรับทราบจุดประสงค์ของการ เรียนในบทเรียนนี้ 1.2 นักเรียนตอบคำถามเกี่ยวกับการ แสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริง 1. คำถามประจำหน่วย - การตอบคำถามแบบสุ่มถามเพื่อ กระตุ้นผู้เรียน 2. ขั้นสอนทฤษฎี 2.1 ครูอธิบายการแสดงผลทางจอ แอลซีดีและโมดูลเวลาจริง 2.1 รับฟังคำบรรยาย 2.2 ตอบคำถามและแสดงความคิดเห็น 1.สื่อนำเสนอ Canva หน่วยที่ 8 การแสดงผลทางจอแอลซีดีและ โมดูลเวลาจริง 3. ขั้นสรุป 3.1 ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปและ ครูซักถามปัญหาข้อสงสัย 3.1 นักเรียนช่วยครูสรุปและตอบคำถาม 4. ขั้นสอนปฏิบัติ 4.1 ครูแสดงวิธีการแสดงผลทางจอ แอลซีดีและโมดูลเวลาจริง 4.1 นักเรียนปฏิบัติตามครูผู้สอน 1. บอร์ดไมโครคอนโทรลเลอร์และ อุปกรณ์ 2. Arduino IDE 3. Tinkercad 5. ขั้นการประเมินผล 5.1 ครูสอบถามความรู้ ความเข้าใจใน การทำงาน 5.1 นักเรียนแสดงความรู้ความเข้าใจในงานที่ ทำ 1. การต่อวงจรและการเขียน โปรแกรมควบคุมการทำงาน 6. ขั้นมอบหมายงาน 6.1 ให้นักเรียนศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติม เกี่ยวกับการแสดงผลทางจอแอลซีดีและ โมดูลเวลาจริง 6.1 รับงานที่ได้รับมอบหมาย 1. ใบมอบงานหน่วยที่ 8 7. ขั้นตรวจสอบความเรียบร้อย 7.1 ตรวจความเรียบร้อยและความ เรียบร้อยของห้องเรียนห้องปฏิบัติงาน 7.1 ช่วยกันจัดเก็บอุปกรณ์และทำความ สะอาดห้องเรียนห้องปฏิบัติงานให้เรียบร้อย


82 สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้ สื่อสิ่งพิมพ์ ธีรวัฒน์ ประกอบผล. เชื่อมต่อและเขียนโปรแกรมสมองกล Arduino + LAB Workshop ประยุกต์การใช้งาน. กรุงเทพฯ : รีไวว่า, 2564, 200 หน้า. สื่ออื่นๆ สื่อนำเสนอ Canva หน่วยที่ 8 การแสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริง หลักฐานการเรียนรู้ที่ต้องการ หลักฐานความรู้ งานปฏิบัติหน่วยที่ 8 การแสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริง หลักฐานการปฏิบัติงาน คะแนนงานปฏิบัติหน่วยที่ 8 การแสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริง การวัดและประเมินผล การวัดผล (ใช้เครื่องมือ) การประเมินผล (นำผลเทียบกับเกณฑ์และแปลความหมาย) 1. งานปฏิบัติหน่วยที่ 8 เกณฑ์ผ่าน 100% 2. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ตามสภาพจริง เกณฑ์ผ่าน 50% การบูรณาการหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงสู่แผนการจัดการเรียนรู้ การถอดรหัสปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง การพัฒนาโปรแกรมด้วยเทคโนโลยีดอตเน็ต พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกัน - นักศึกษามีความพอประมาณใน การใชอุปกรณการเรียน - นักศึกษาใชเหตุผลในการ ทำกิจกรรม - นักศึกษาทำงานอยางมีระเบียบวินัยในการ เรียนไมกอความวุนวาย เงื่อนไขความรู้ เงื่อนไขคุณธรรม - นักศึกษามีความรูเกี่ยวกับเนื้อหาในบทเรียน - นักศึกษารูจักความรักและความสามัคคีในเพื่อนรวมหอง เวลามีปญหาในการทำงาน


83 - ชวยกันแกไขขอผิดพลาดที่เกิดขึ้นเบื้องตนกอนถาแกไขไม ไดจึงเรียกอาจารย ครอบคลุม 4 มิติ วัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อม วัฒนธรรม - สื่อ วัสดุ อุปกรณ์ - แบบทดสอบ - ใบมอบหมายงาน - ใบปฏิบัติงาน - การช่วยเหลือ เพื่อนในกลุ่ม - การแลกเปลี่ยน เรียนรู้ในชั้นเรียน - การร่วมกิจกรรม - รักษาความสะอาด ของห้องเรียน - จัดโต๊ะให้เหมาะสม - ปิดไฟ พัดลม ก่อนออกจากห้อง - อนุรักษ์ สิ่งแวดล้อม - การอยู่ร่วมกัน ในสังคม


84 เนื้อหาสาระ หน่วยที่ 8 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลฝังตัวและไอโอที สอนครั้งที่ 11-12 ชื่อหน่วย การแสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริง ชั่วโมงรวม 8 ชั่วโมง ชื่อเรื่อง การแสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริง จำนวน 8 ชั่วโมง หน่วยที่ 8 การแสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริง จอ LCD หรือจอภาพผลึกเหลวมาจากคำว่า Liquid Crystal Display เป็นจอภาพ ที่แสดงผลเป็นข้อความ ได้ ต้องการกระแสไฟฟ้าต่ำทำให้ประหยัดพลังงานเป็นอย่างมาก นิยมนำมาใช้เป็นอุปกรณ์แสดงผลของระบบ ไมโครคอนโทรลเลอร์ จอ LCD ที่นิยมใช้จะมี2 ชนิดใหญ่ ๆ คือ แบบแสดงตัวอักษร (Character LCD) สามารถ แสดงข้อความและ ตัวเลขออกมาได้ มีหลายขนาด เช่น แบบ 16 ตัวอักษร 2 บรรทัด แบบ 20 ตัวอักษร 4 บรรทัด อีกชนิดหนึ่งคือ แบบแสดงภาพกราฟิก (Graphic LCD) โมดูล LCD นั้นโครงสร้างภายในจะประกอบด้วยจุดภาพ สำหรับแสดงผล ดังนั้นจะต้องมีหน่วยประมวลอยู่ภายในเพื่อกำหนดตำแหน่งที่ต้องการแสดงจุดเป็น ภาพหรือ ข้อความต่าง ๆ โมดูล LCD แบบเดี่ยว ๆ จะต้องใช้สายสัญญาณหลายเส้น ในการเชื่อมต่อกับไมโครคอนโทรลเลอร์ แต่โมดูล LCD บางรุ่นจะติดตั้งระบบควบคุม การสื่อสารข้อมูลแบบ I2C ไว้ในโมดูล ทำให้ควบคุมการแสดงผลได้ ง่าย ใช้สายสัญญาณ น้อยลง แต่จะต้องใช้ฟังก์ชันจากไลบรารีในการสื่อสารและควบคุมการทำงานด้วย และ เชื่อมต่อกับไมโครคอนโทรลเลอร์ตามที่ผู้ผลิตกำหนด สำหรับโมดูล LCD ที่นิยมใช้จะเป็นแบบ 16x2 Character LCD หรือแบบ แสดงผลได้ 2 บรรทัด แต่ละ บรรทัดแสดงได้ 16 ตัวอักษร ผู้ผลิตจะติดตั้งชิปควบคุม ไว้ภายในและกำหนดค่าแอดเดรสหรือตำแหน่งสำหรับอ้าง ถึงในการใช้งาน โดยทั่วไปจะ กำหนดค่าแอดเดรสเป็น 0x27 และ 0x3F โมดูลเวลาจริงที่ใช้เบอร์ DS1302 นี้จะเชื่อมต่อกับไมโครคอนโทรลเลอร์ผ่าน ทางบัส 12C โดยใช้สัญญาณ ควบคุม 3 เส้น และมีไลบรารีให้ใช้งานได้ง่ายขึ้น ทดลอง ต่อโมดูลเข้ากับบอร์ด Arduino โดยให้สัญญาณนาฬิกา หรือ CLK ต่อกับขา 7 ขาอ่าน เขียนข้อมูล หรือ DAT ต่อกับ ขา 3 ขารีเซ็ตหรือ RST ต่อกับ ขา 2


85 จุดประสงค์การมอบหมายงานให้ 1. บอกความหมายจอแอลซีดีได้ 2. อธิบายโครงสร้างจอแอลซีดีได้ 3. ปฏิบัติต่อวงจรแสดงผลจอแอลซีดีได้ 4. เขียนโปรแกรมแสดงผลจอแอลซีดีได้ 5. บอกความหมายโมดูลเวลาจริงได้ 6. เขียนโปรแกรมการใช้งานโมดูลเวลาจริงได้ แนวทางปฏิบัติงาน ก่อนเรียน ครูชี้แจงคำถามและแนะนำแนวทางการปฏิบัติงาน ขณะเรียน ให้นักศึกษาอภิปรายและสรุปเกี่ยวกับการแสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริง หลังเรียน ให้นักเรียนศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับการแสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริงและ ทำงานปฏิบัติหน่วยเรียนหน่วยที่ 8 ส่งสัปดาห์ถัดไป แหล่งค้นคว้า/อ้างอิง ธีรวัฒน์ ประกอบผล. เชื่อมต่อและเขียนโปรแกรมสมองกล Arduino + LAB Workshop ประยุกต์การใช้งาน. กรุงเทพฯ : รีไวว่า, 2564, 200 หน้า. กำหนดเวลาส่งงาน - สัปดาห์ถัดไป การประเมินผล 1. การประเมินผลโดยใช้ใบงานและใบปฏิบัติหน่วยที่ 8 การแสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริง ใบมอบหมายงานที่ 8 ระดับชั้น ปวช.2 กลุ่ม ทส.2 สัปดาห์ที่11-12 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลฝังตัวและไอโอที ชื่อเรื่อง การแสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริง จำนวนชั่วโมง 8 ชั่วโมง


86 2. การประเมินผลโดยสังเกตพฤติกรรมและคุณภาพของงานที่ได้รับมอบหมาย 3. สังเกตการมีส่วนร่วมในการเรียน


87 ใบปฏิบัติหน่วยที่ 8 การแสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริง คำชี้แจง ทดลองต่อวงจรโมดูลเวลาจริง ให้แสดงผลเวลาที่จอแอลซีดี รายการปฏิบัติ คะแนน รายการประเมิน ได้ ไม่ได้ ต่อวงจรแสดงผลจอแอลอีดีได้ 2 เขียนโปรแกรมแสดงผลทางจอแอลอีดีได้ 2 ต่อวงจรโมดูลเวลาจริงได้ 2 เขียนแสดงผลโมดูลเวลาจริงได้ 2 เขียนโปรแกรมภาษา C ตามที่กำหนดได้ 2 รวม


88 ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้ ............................................................................................................................. ................................................. ................................................................................. ............................................................................................. .................................................................................................................................................................................... ............................................................................................................................. ........................................... .................................................................................................................................................................................... ปัญหาที่พบ ............................................................................................................................. ....................................................... .................................................................................................................................................................................... ............................................................................................................................. ....................................................... แนวทางการแก้ปัญหา ............................................................................................................................. ....................................................... .................................................................................................................................................................................... (นายพลวัฒน์ ผ่องแก้ว) ครูผู้สอน (นางสาวมยุรี พงษ์อาภา) หัวหน้าแผนกวิชาคอมพิวเตอร์ (นางสาวศิริวรรณ เนาว์ประโคน) รองผู้อำนวยงานฝ่ายวิชาการ บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้ ระดับชั้น ปวช.2 กลุ่ม ทส.2 สัปดาห์ที่11-12 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลและไอโอที วันเดือนปี ชื่อเรื่อง การแสดงผลทางจอแอลซีดีและโมดูลเวลาจริง จำนวนชั่วโมง 8 ชั่วโมง


89 แผนการจัดการเรียนรู้ หน่วยที่ 9 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลและไอโอที สอนครั้งที่ 13 ชื่อหน่วย ความรู้เกี่ยวกับไอโอที ชั่วโมงรวม 4 ชั่วโมง ชื่อเรื่อง ความรู้เกี่ยวกับไอโอที จำนวน 4 ชั่วโมง สาระสำคัญ IoT หรืออินเทอร์เน็ตในทุกสิ่ง (Internet of Things) คือเครือข่ายของอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อถึงกันที่สามารถ สื่อสารและแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่างกันได้ อุปกรณ์เหล่านี้อาจเป็นสิ่งของต่างๆ ตั้งแต่เซ็นเซอร์ขนาดเล็กไปจนถึง เครื่องจักรขนาดใหญ่ สมรรถนะประจำหน่วย 1. สามารถบอกความหมายของไอโอทีได้ 2. สามารถอธิบายองค์ประกอบของไอโอทีได้ 3. สามารถบอกประโยชน์ของไอโอทีได้ 4. สามารถยกตัวอย่างการใช้งานไอโอทีได้ จุดประสงค์การเรียนรู้ประจำหน่วย จุดประสงค์ทั่วไป 1. เพื่อให้นักเรียนบอกความหมายของไอโอที 2. เพื่อให้นักเรียนอธิบายองค์ประกอบของไอโอที 3. เพื่อให้นักเรียนยกตัวอย่างการใช้งานไอโอที จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม 1. บอกความหมายของไอโอทีได้ 2. อธิบายองค์ประกอบของไอโอทีได้ 3. บอกประโยชน์ของไอโอทีได้ 4. ยกตัวอย่างการใช้งานไอโอทีได้


90 กิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นตอนการสอน (กิจกรรมของครู) ขั้นตอนการเรียน (กิจกรรมผู้เรียน) เครื่องมือ/การวัดผล ประเมินผล 1.ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1.1 ครูบอกจุดประสงค์ของการเรียนใน บทเรียนนี้ 1.2 ครูเปิดประเด็นคำถามความรู้ เกี่ยวกับไอโอที 1.1 นักเรียนรับทราบจุดประสงค์ของการ เรียนในบทเรียนนี้ 1.2 นักเรียนตอบคำถามความรู้เกี่ยวกับไอโอที 1. คำถามประจำหน่วย - การตอบคำถามแบบสุ่มถามเพื่อ กระตุ้นผู้เรียน 2. ขั้นสอนทฤษฎี 2.1 ครูอธิบายความรู้เกี่ยวกับไอโอที 2.1 รับฟังคำบรรยาย 2.2 ตอบคำถามและแสดงความคิดเห็น 1.สื่อนำเสนอ Canva หน่วยที่ 9 3. ขั้นสรุป 3.1 ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปและ ครูซักถามปัญหาข้อสงสัย 3.1 นักเรียนช่วยครูสรุปและตอบคำถาม 4. ขั้นสอนปฏิบัติ (ไม่มี) 5. ขั้นการประเมินผล 5.1 ครูแจกใบประเมิน 5.1 นักเรียนทำใบประเมิน 1. ใบประเมินผล 6. ขั้นมอบหมายงาน 6.1 ให้นักเรียนศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติม เกี่ยวกับความรู้เกี่ยวกับไอโอที 6.1 รับงานที่ได้รับมอบหมาย 1. ใบมอบงานหน่วยที่ 9 7. ขั้นตรวจสอบความเรียบร้อย 7.1 ตรวจความเรียบร้อยและความ เรียบร้อยของห้องเรียนห้องปฏิบัติงาน 7.1 ช่วยกันจัดเก็บอุปกรณ์และทำความ สะอาดห้องเรียนห้องปฏิบัติงานให้เรียบร้อย


91 สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้ เว็บไซต์ Cisco. What Is IoT (Internet of Things)?. สืบค้นเมื่อวันที่ 25 ตุลาคม 2566 จากเว็บไซต์ https://www.cisco.com/c/en/us/solutions/internet-of-things/what-is-iot.html. สื่ออื่นๆ สื่อนำเสนอ Canva หน่วยที่ 9 ความรู้เกี่ยวกับไอโอที หลักฐานการเรียนรู้ที่ต้องการ หลักฐานความรู้ ใบงานหน่วยที่ 9 ความรู้เกี่ยวกับไอโอที หลักฐานการปฏิบัติงาน คะแนนใบงานหน่วยที่ 9 ความรู้เกี่ยวกับไอโอที การวัดและประเมินผล การวัดผล (ใช้เครื่องมือ) การประเมินผล (นำผลเทียบกับเกณฑ์และแปลความหมาย) 1. ใบงานหน่วยที่ 9 เกณฑ์ผ่าน 50% 2. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ตามสภาพจริง เกณฑ์ผ่าน 50% การบูรณาการหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงสู่แผนการจัดการเรียนรู้ การถอดรหัสปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง การพัฒนาโปรแกรมด้วยเทคโนโลยีดอตเน็ต พอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกัน - นักศึกษามีความพอประมาณใน การใชอุปกรณการเรียน - นักศึกษาใชเหตุผลในการ ทำกิจกรรม - นักศึกษาทำงานอยางมีระเบียบวินัยในการ เรียนไมกอความวุนวาย เงื่อนไขความรู้ เงื่อนไขคุณธรรม - นักศึกษามีความรูเกี่ยวกับเนื้อหาในบทเรียน - นักศึกษารูจักความรักและความสามัคคีในเพื่อนรวมหอง เวลามีปญหาในการทำงาน - ชวยกันแกไขขอผิดพลาดที่เกิดขึ้นเบื้องตนกอนถาแกไขไม ไดจึงเรียกอาจารย


92 ครอบคลุม 4 มิติ วัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อม วัฒนธรรม - สื่อ วัสดุ อุปกรณ์ - แบบทดสอบ - ใบมอบหมายงาน - ใบปฏิบัติงาน - การช่วยเหลือ เพื่อนในกลุ่ม - การแลกเปลี่ยน เรียนรู้ในชั้นเรียน - การร่วมกิจกรรม - รักษาความสะอาด ของห้องเรียน - จัดโต๊ะให้เหมาะสม - ปิดไฟ พัดลม ก่อนออกจากห้อง - อนุรักษ์ สิ่งแวดล้อม - การอยู่ร่วมกัน ในสังคม


93 เนื้อหาสาระ หน่วยที่ 9 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลฝังตัวและไอโอที สอนครั้งที่ 12 ชื่อหน่วย ความรู้เกี่ยวกับไอโอที ชั่วโมงรวม 4 ชั่วโมง ชื่อเรื่อง ความรู้เกี่ยวกับไอโอที จำนวน 4 ชั่วโมง หน่วยที่ 9 ความรู้เกี่ยวกับไอโอที IoT หรืออินเทอร์เน็ตในทุกสิ่ง (Internet of Things) คือเครือข่ายของอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อถึงกันที่สามารถ สื่อสารและแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่างกันได้ อุปกรณ์เหล่านี้อาจเป็นสิ่งของต่างๆ ตั้งแต่เซ็นเซอร์ขนาดเล็กไปจนถึง เครื่องจักรขนาดใหญ่ องค์ประกอบหลักของ IoT • อุปกรณ์อุปกรณ์เป็นองค์ประกอบพื้นฐานของ IoT อุปกรณ์เหล่านี้สามารถรวบรวมข้อมูลและส่งข้อมูลไป ยังเครือข่าย IoT อุปกรณ์ IoT อาจเป็นสิ่งของต่างๆ เช่น เซ็นเซอร์ เครื่องจักร อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ส่วน บุคคล และอุปกรณ์สวมใส่ • เครือข่าย เครือข่ายเป็นองค์ประกอบที่จำเป็นสำหรับการเชื่อมต่ออุปกรณ์ IoT เครือข่าย IoT สามารถเป็น เครือข่ายไร้สายหรือเครือข่ายมีสาย


94 • คลาวด์คลาวด์เป็นสถานที่จัดเก็บและประมวลผลข้อมูล IoT คลาวด์สามารถให้พลังในการประมวลผล และการวิเคราะห์ข้อมูลที่จำเป็นสำหรับการใช้งาน IoT ประโยชน์ของ IoT IoT มีศักยภาพในการปฏิวัติหลายอุตสาหกรรมและเปลี่ยนแปลงวิธีที่เราใช้ชีวิตและทำงาน ประโยชน์ของ IoT ได้แก่: • ประสิทธิภาพ IoT สามารถช่วยปรับปรุงประสิทธิภาพในหลายอุตสาหกรรม เช่น การผลิต การค้าปลีก และการดูแลสุขภาพ • ความปลอดภัย IoT สามารถปรับปรุงความปลอดภัยโดยการแจ้งเตือนผู้ใช้ถึงอันตรายที่อาจเกิดขึ้น • ความสะดวกสบาย IoT สามารถเพิ่มความสะดวกสบายให้กับผู้ใช้โดยอัตโนมัติทำงานต่างๆ เช่น เปิดไฟ หรือควบคุมอุณหภูมิ • ความยั่งยืน IoT สามารถช่วยปรับปรุงความยั่งยืนโดยการรวบรวมข้อมูลที่สามารถใช้ในการปรับปรุงการ ใช้ทรัพยากร ตัวอย่างการใช้งาน IoT IoT มีการใช้งานในหลากหลายอุตสาหกรรมและธุรกิจ ตัวอย่างการใช้งาน IoT ได้แก่: • การผลิต IoT ใช้เพื่อปรับปรุงประสิทธิภาพในการผลิตโดยการรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องจักรและ กระบวนการผลิต • การค้าปลีก IoT ใช้เพื่อปรับปรุงประสบการณ์ของลูกค้าโดยการเสนอการแนะนำผลิตภัณฑ์และบริการที่ ตรงเป้าหมาย


95 • การดูแลสุขภาพ IoT ใช้เพื่อปรับปรุงการดูแลสุขภาพโดยการติดตามสุขภาพของผู้ป่วยและแจ้งเตือน แพทย์ถึงปัญหาที่อาจเกิดขึ้น • เมืองอัจฉริยะ IoT ใช้เพื่อปรับปรุงคุณภาพชีวิตในเมืองโดยการปรับปรุงการขนส่ง ความปลอดภัย และ สิ่งแวดล้อม อนาคตของ IoT IoT ยังคงเป็นเทคโนโลยีที่กำลังพัฒนา คาดว่าจะมีการใช้ IoT เพิ่มขึ้นในหลายอุตสาหกรรมและธุรกิจใน อนาคต การพัฒนาเทคโนโลยีใหม่ๆ เช่น ปัญญาประดิษฐ์และการเรียนรู้ของเครื่อง จะช่วยให้ IoT มีประสิทธิภาพ และมีประโยชน์มากขึ้นในอนาคต


96 จุดประสงค์การมอบหมายงานให้ 1. บอกความหมายของไอโอทีได้ 2. อธิบายองค์ประกอบของไอโอทีได้ 3. บอกประโยชน์ของไอโอทีได้ 4. ยกตัวอย่างการใช้งานไอโอทีได้ 5. แนวทางปฏิบัติงาน ก่อนเรียน ครูชี้แจงคำถามและแนะนำแนวทางการปฏิบัติงาน ขณะเรียน ให้นักศึกษาอภิปรายและสรุปเกี่ยวกับการเชื่อมต่อหลอดแอลอีดีและลำโพง หลังเรียน ให้นักเรียนศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับการเชื่อมต่อหลอดแอลอีดีและลำโพง และทำงานปฏิบัติ หน่วยเรียนหน่วยที่ 4 ส่งท้ายชั่วโมง แหล่งค้นคว้า/อ้างอิง Cisco. What Is IoT (Internet of Things)?. จากเว็บไซต์ https://www.cisco.com/c/en/us/solutions/internet-ofthings/what-is-iot.html. สืบค้นเมื่อวันที่ 25 ตุลาคม 2566 กำหนดเวลาส่งงาน - ท้ายชั่วโมง การประเมินผล 1. การประเมินผลโดยใช้ใบงานหน่วยที่ 9 2. การประเมินผลโดยสังเกตพฤติกรรมและคุณภาพของงานที่ได้รับมอบหมาย 3. สังเกตการมีส่วนร่วมในการเรียน ใบมอบหมายงานที่ 9 ระดับชั้น ปวช.2 กลุ่ม ทส.2 สัปดาห์ที่13 ชื่อวิชา วิทยาการก้าวหน้าระบบสมองกลฝังตัวและไอโอที ชื่อเรื่อง ความรู้เกี่ยวกับไอโอที จำนวนชั่วโมง 4 ชั่วโมง


Click to View FlipBook Version