The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้โครงงานPBL 6 ขั้น(สพฐ.) ภณัฐญา สุขตลอด

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by nattymysci, 2022-09-27 08:41:31

แผนการจัดการเรียนรู้โครงงานPBL 6 ขั้น(สพฐ.) ภณัฐญา สุขตลอด

แผนการจัดการเรียนรู้โครงงานPBL 6 ขั้น(สพฐ.) ภณัฐญา สุขตลอด

แผนการจัดการเรยี นรู้

แบบโครงงาน PBL

โดย

นางสาวภณฐั ญา สุขตลอด

ครโู รงเรียนวดั โพธิ์แทน

สำนกั งำนเขตพ้ืนท่ีกำรศึกษำประถมศึกษำนครนำยก

แผนการจัดการเรยี นรู้แบบโครงงาน PBL

กลุม่ สาระการเรียนรู้วทิ ยาศาสตร์ และเทคโนโลยี รายวชิ าโครงงานวทิ ยาศาสตร์

ชนั้ มัธยมศึกษาปีท่ี 2 เวลา 18 ชั่วโมง

เรือ่ ง พลงั งานนา่ รู้สโู่ ครงงานวิทยาศาสตร์

ชือ่ ครผู ้สู อน นางสาวภณฐั ญา สุขตลอด

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. มาตรฐานการเรียนรู้ (เอามาจากหลกั สูตรแกนกลางการศึกษาขัน้ พน้ื ฐาน) บรู ณาการกบั รายวชิ าวิทยาศาสตร์

และเทคโนโลย*ี *

ว 2.3 เข้าใจความหมายของพลังงาน การเปล่ยี นแปลงและการถ่ายโอนพลังงาน ปฏสิ ัมพนั ธร์ ะหว่างสสาร

และพลังงาน พลังงานในชีวิตประจาวัน ธรรมชาติ ของคลื่น ปรากฏการณ์ที่เกี่ยวข้องกับเสียง

แสง และคลื่นแมเ่ หล็กไฟฟ้ารวมท้งั นาความรู้ไปใช้ประโยชน์

ว 4.1 เข้าใจแนวคิดหลักของเทคโนโลยีเพื่อการดารงชีวิตในสังคมที่มีการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว ใช้
ความรแู้ ละทกั ษะทางด้านวิทยาศาสตร์ คณติ ศาสตร์ และศาสตร์อน่ื ๆ เพ่ือแกป้ ัญหาหรือพัฒนา
งานอย่างมีความคิดสร้างสรรคด์ ้วยกระบวนการออกแบบเชิงวิศวกรรม เลือกใช้เทคโนโลยีอยา่ ง
เหมาะสมโดยคานึงถึงผลกระทบต่อชีวิต สงั คม และสง่ิ แวดลอ้ ม

2. ตัวช้ีวดั (เอามาจากหลกั สูตรแกนกลางการศึกษาข้นั พื้นฐาน) บูรณาการกบั รายวิชาวทิ ยาศาสตรแ์ ละเทคโนโลย*ี *

ว 2.3 ม.2/5 แปลความหมายขอ้ มลู และอธบิ ายการเปล่ยี น พลงั งานระหวา่ งพลังงานศกั ย์โน้มถว่ งและ
พลงั งานจลน์ของวตั ถุโดยพลังงานกลของวัตถุ มคี ่าคงตวั จากข้อมลู ทร่ี วบรวมได้

ว 2.3 ม.2/6 วิเคราะห์สถานการณ์และอธิบายการเปลย่ี น และการถ่ายโอนพลังงานโดยใช้ กฎการอนรุ ักษ์
พลงั งาน

ว 4.1 ม.2/2 ระบปุ ญั หาหรอื ความตอ้ งการในชุมชนหรอื ท้องถ่นิ สรปุ กรอบของปญั หา รวบรวม วิเคราะห์
ข้อมลู และแนวคดิ ทเ่ี กีย่ วข้องกบั ปญั หา

ว 4.1 ม.2/3 ออกแบบวิธีการแกป้ ัญหา โดยวิเคราะห์ เปรียบเทยี บ และตัดสินใจเลือกข้อมูลที่จาเป็น
ภายใต้เง่อื นไขและทรัพยากรที่มีอยู่ นาเสนอ แนวทางการแก้ปญั หาใหผ้ ู้อืน่ เขา้ ใจ วางแผน ขน้ั ตอนการทางานและ
ดาเนินการแก้ปญั หา อย่างเป็นขน้ั ตอน

ว 4.1 ม.2/4 ทดสอบ ประเมินผล และอธิบายปัญหาหรอื ขอ้ บกพร่องที่เกิดขึ้น ภายใต้กรอบเงอื่ นไข พร้อม
ทั้งหาแนวทางการปรบั ปรงุ แก้ไข และ นาเสนอผลการแกป้ ัญหา

ว 4.1 ม.2/5 ความรู้ และทกั ษะเก่ยี วกบั วสั ดุ อุปกรณ์ เคร่ืองมือ กลไก ไฟฟ้า และอเิ ลก็ ทรอนิกส์ เพื่อ
แก้ปัญหาหรือพัฒนางานได้อย่างถกู ต้อง เหมาะสม และปลอดภยั

3. สาระการเรียนรู้ (เอามาจากหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขน้ั พืน้ ฐาน)

พลงั งานจลน์เปน็ พลังงานของวัตถุท่ีเคลื่อนที่ พลังงานจลน์จะมีค่ามากหรือน้อยข้นึ กบั มวลและ อตั ราเร็ว ส่วน
พลังงานศักยโ์ นม้ ถ่วงเกี่ยวข้องกับ ตาแหน่งของวัตถุ จะมีค่ามากหรือน้อยขึน้ กบั มวลและตาแหน่งของวตั ถุ เมื่อวัตถุ
อยู่ใน สนามโน้มถว่ ง วัตถุจะมีพลงั งานศกั ย์โนม้ ถว่ ง พลังงานจลนแ์ ละพลงั งานศักยโ์ นม้ ถ่วงเปน็ พลังงานกล

ผลรวมของพลังงานศักย์โนม้ ถ่วงและพลังงานจลน์ เป็นพลังงานกล พลังงานศกั ยโ์ น้มถ่วงและ พลงั งานจลน์
ของวัตถหุ น่ึง ๆ สามารถเปลย่ี น กลับไปมาได้ โดยผลรวมของพลงั งานศักยโ์ นม้ ถว่ ง และพลังงานจลนม์ ีค่าคงตัว น่ัน
คือพลงั งานกล ของวัตถุมีคา่ คงตัว

4. จุดประสงค์การเรียนรู้/ผลการเรียนรู้

ดา้ นความรู้ ดา้ นทกั ษะ ดา้ นคุณลกั ษณะ
(Knowledge: K ) (Process: P) (Attribute: A)
1. นักเรยี นสามารถอธิบายการ 1. นักเรยี นสามารถวางแผน ออกแบบ
เปล่ยี น พลังงานระหว่างพลังงาน ทำนาย ทดลอง สร้าง สังเกต จำแนก วัด 1.นักเรยี นสามารถทำงาน
ศักย์โน้มถว่ งและพลังงานจลนข์ อง สรปุ และ การนำเสนอ เปน็ ทีมได้
วตั ถุโดยพลงั งานกลของวตั ถุ 2. นกั เรยี นสามารถทดสอบ ประเมนิ ผล
2. นักเรยี นสามารถ วเิ คราะห์และ
อธิบายการเปลยี่ น และการถ่ายโอน และอธบิ ายปญั หาแนวทางการปรบั ปรงุ
พลังงานโดยใช้ กฎการอนรุ กั ษ์
พลังงาน แก้ไข และ นาเสนอผลการแกป้ ญั หาได้
3. นกั เรียนสามารถบอกลักษณะของ
สงิ่ ท่เี ป็นโครงงานวิทยาศาสตร์ได้ 3. นกั เรียนสามารถเขยี นรายงาน
4. นกั เรยี นสามารถระบปุ ระเภทของ
โครงงานวิทยาศาสตร์ได้ โครงงานวิทยาศาสตร์ได้

5. บรู ณาการสะเตม็ ศกึ ษา  วิทยาศาสตร์ (S)  เทคโนโลยี (T)
 วิศวกรรมศาสตร์ (E)  คณิตศาสตร์ (M)

ตัวย่อ ศาสตร์ สาระการเรียนรู้
S Science (วทิ ยาศาสตร)์ 1) การเปลยี่ นรปู พลงั งาน
2) การเคลื่อนท่ขี องวัตถุ
T Technology (เทคโนโลย)ี 3) สมบัตขิ องวตั ถุ
1) การเปลยี่ นรปู พลงั งาน : ผล

ของมวลและระยะทางต่อการ
เปล่ยี นรูปพลังงานของน้าที่
ปล่อยจากเขื่อน
2) สมบัติของวัสดุ : เทคนคิ การ
เลือกวัสดุในการทาให้รถ
จาลองเคลื่อนท่ี

E Engineering (วิศวกรรมศาสตร)์ การใชก้ ระบวนการทาง

วศิ วกรรมศาสตร์ หรือใช้หลกั PDCA

(Deming cycle) (Deming, 1986) ใน

ออกแบบให้ได้พลงั งานมากท่ีสดุ ในการ

ทาใหร้ ถจาลองเคลื่อนที่ไปได้ไกล

M Mathematics (คณิตศาสตร์) - จานวน และ ตวั เลข

- ระยะทาง ความเร็ว และ เวลา

- การตวง และ การวัดปริมาตร

ของน้า

- อตั ราส่วน และ ร้อยละ

- รปู รา่ ง และ รปู ทรง

6. ความสอดคลอ้ งกบั จดุ เน้น  ยกระดับผลสัมฤทธ์ิ  ทกั ษะคดิ แคลว่ คล่อง  ว่องไวเขียนอ่าน
 สอ่ื สารเทคโนโลยี  จดั การดีสงิ่ แวดลอ้ ม  น้อมนำศาสตรพ์ ระราชา

7. การบูรณาการ 3 รักษ์  รักษ์ชาติ  รักษ์ศาสน์  รกั ษก์ ษัตรยิ ์

8. ทักษะในศตวรรษที่ 21  Reading  (W)Riting  Critical Thinking and Problem Solving
 (A)Rithmatic  Collaboration Teamwork and Leadership

9. หลักปรชั ญาของเศรษฐกิจพอเพยี ง  มคี วามรู้  มคี ุณธรรม  มเี หตุผล

10. กจิ กรรมการเรียนรู้

ชวั่ โมงท่ี 1 - 2 (ขั้น Define)
แนวคิด/รปู แบบการสอน/วธิ กี ารสอน/เทคนิค : สบื เสาะหาความรู้ (5Es)

ข้ันกระตุน้ ความสนใจ (Engage) (10 นาท)ี

ครูเปิดคลิปวีดีโอเกี่ยวกับโครงการพระราขดาริของในหลวงรชั กาลท่ี 9 เกี่ยวข้องกบั การบริหาร
จดั การนา้ เพ่ือนาไปใช้ประโยชน์ในการสร้างพลังงาน

ครูถามนักเรียนจากคลปิ วีดีโอว่าส่วนใดเป็นสว่ นสาคญั ในการเปล่ียนแปลงพลังงานของเข่ือน
(นักเรียนตอบคาถามตามความรู้เดมิ ของตัวเอง)

ขั้นสารวจค้นหา (Explore) (20 นาที)
ครแู บง่ กลุ่มนักเรยี นกลุ่มละเท่า ๆกัน โดยครกู ำหนดสถานการณ์ใหน้ กั เรียน สร้างแบบจำลองเข่ือน

สำหรบั การเปลีย่ นรปู พลงั งาน โดยมเี งอ่ื นไขดงั ต่อไปนี้
- ได้รับอุปกรณท์ ี่เทา่ กันได้แก่ 1.แผน่ ฟวิ เจอรบ์ อรด์ จำนวน 3 แผ่น
1. นำ้ 2 ลิตร
2. กระดาษกาว 2 หน้า 2 มว้ น
3. กระบอกตวง
4. ขวดนำ้ พลาสตกิ ขนาด 600 มิลลิลิตร ขนาด 2 ขวด
5. ถาดสำหรับลองอุปกรณ์ จำนวน 1 ถาด
6. ไม้เสยี บลกู ชนิ้ จำนวน 2 ไม้
7. ดา้ ย จำนวน 1 หลอด
8. ตะปูติดกระดาษ 1 ตัว
9. กรรไกร 2 อัน
10. หลอดดดู นำ้ จำนวน 1 หลอด
11. กระดาษกาวใส 1 มว้ น
12. รถของเลน่ 1 คนั
- ให้นกั เรยี นออกแบบเขื่อนท่สี ามารถเปลีย่ นรูปพลังงานทำให้รถของเลน่ เคลื่อนทไี่ ด้มากท่ีสดุ
- ใหน้ กั เรยี นแต่ละกลุม่ ระดมสมอง สบื ค้นข้อมูลจากอินเทอร์เนต็ และร่างแบบลงในกระดาษทแ่ี จกใหเ้ พื่อ
เตรียมนำเสนอ ครูคอยแนะนำแหลง่ สืบคน้ และนำโมเดลแบบจำลองการเปล่ยี นรปู พลังงานศกั ย์มาตง้ั เปน็
ต้นแบบให้นกั เรยี นหน้าห้อง

ขน้ั อธิบายความรู้ (Explain) (20 นาที)
นักเรียนแต่ละกล่มุ ออกมานำเสนอเก่ยี วกับแผนภาพแบบจำลองเขื่อนทส่ี ร้างขน้ึ ครูคอยแนะนำเตมิ เต็ม และ

แลกเปลยี่ นไอเดียระหว่างกลุ่ม

ข้นั ขยายความเข้าใจ (Elaborate) (20 นาที)

ครอู ธบิ ายเพ่ิมเตมิ เกีย่ วกับการเขยี นรายงานการทดลองตามใบกจิ กรรมท่ี 1 โดยชว่ ยกันตงั้ ช่อื ชิน้ งาน
กำหนดปญั หา ตง้ั สมมติฐาน เขยี นอุปกรณ์ ตัวแปรการทดลองโดยการใชร้ ะดบั ความสงู ของการปล่อยน้ำ หรอื กงั หนั
เปน็ ตัวแปรต้นเพ่ือนำไปสู่การทดลองเง่ือนไขของการเปลีย่ นพลังงาน

ครเู พิ่มเตมิ การเขียนออกแบบตารางบันทึกผลในการทดลอง และการเขียนบนั ทกึ ผลการทดลองใหน้ กั เรียน
เขา้ ใจ

ขัน้ ตรวจสอบผล (Evaluate) (50 นาที)
- นักเรียนนาแบบที่ร่างมาทดลองสร้างเขื่อนของตนเอง ตามแบบที่ไดว้ างแผนไว้ โดยครูคอยกระต้นุ และให้

คาแนะนา
- ครูคอยถามปัญหา และแนวทางการแกป้ ญั หาตลอดการสร้างช้นิ งาน เพื่อใหเ้ กดิ การแลกเปลยี่ นความคิด

ระหวา่ งกลมุ่
- นกั เรียนกลุ่มทสี่ รา้ งสาเร็จสามารถทดลอง และบันทกึ ผลลงในใบกิจกรรมท่ี 1
- ท้ายชัว่ โมงแตล่ ะกล่มุ อาจจะมคี วามคบื หน้าท่ีไมเ่ ท่ากัน
กลุ่มทเี่ สรจ็ แลว้ ให้นาเสนอผลการทดลองของตนเองตามใบกจิ กรรมที่ 1 พร้อมทงั้ ออกมาสาธิตการ
ทดลองของตัวเองเพือ่ เปน็ แนวทางใหก้ ล่มุ อนื่ ๆ
กลุ่มท่ียังไม่เสรจ็ ออกมาพูดถึงความคบื หน้า ปัญหาทีพ่ บ หรือ สง่ิ ท่ีตอ้ งแก้ไข ครเู ปดิ โอกาสใหก้ ลมุ่
อ่ืน ๆ ให้ข้อเสนอแนะแลกเปล่ียนความคดิ เห็นระหวา่ งกัน ครูให้คาแนะนาเพ่มิ เติมกลมุ่ ที่ยังไมเ่ สรจ็ ใหห้ า
เวลาทาแบบจาลองของตนเอง ทาการทดลองและบันทึกการทดลองใบกจิ กรรมท่ี 1 พร้อมทั้งตอบคาถาม
ท้ายกิจกรรม
ช่วั โมงท่ี 3 - 4 (ขัน้ Define)
แนวคดิ /รูปแบบการสอน/วธิ กี ารสอน/เทคนิค : สืบเสาะหาความรู้ (5Es)

ขนั้ กระตุ้นความสนใจ (Engage) (10 นาท)ี

ครขู อตัวแทนกลุม่ ออกมาสรปุ การทากจิ กรรมเมื่อชวั่ โมงท่ีผ่านมา และใหน้ ักเรยี นชว่ ยกันเสนอแนะส่ิงท่ี
ไดร้ ับจากการทากิจกรรม พร้อมทง้ั ชว่ ยกนั เฉลยคาถามท้ายกิจกรรม

ครถู ามทดสอบความรเู้ ดิมของนกั เรยี นเกย่ี วกับโครงงานวทิ ยาศาสตร์ ว่านกั เรยี นมีความเข้าใจวา่ อยา่ งไร
(เปิดโอกาสให้นักเรียนได้ตอบคาถามอย่างอสิ ระ) โดยใหเ้ ขยี นเป็นประเด็นหวั ข้อลงไปในกระดาษของตนเอง

ขัน้ สารวจค้นหา (Explore) (40 นาท)ี
ครใู หห้ วั ขอ้ นักเรียนแต่ละกลุ่มไปสบื ค้นเก่ยี วกบั โครงงานวิทยาศาสตร์ โดยแบง่ เป็น 3 ประเด็นดังต่อไปน้ี

1. ลกั ษณะของโครงงานวิทยาศาสตร์
2. ขัน้ ตอนการทาโครงงานวิทยาศาสตร์
3. ประเภทของโครงงานวทิ ยาศาสตร์
4. สว่ นประกอบของการทารายงานโครงงานวทิ ยาศาสตร์

ใหแ้ ตล่ ะกลุ่มระดมสมองสบื ค้น และเขียนนาเสนอลงไปในกระดาษแผ่นใหญ่ ครูคอยแนะนา และกระตุ้น
การแบง่ หนา้ ท่ีและการทางานเปน็ ทมี

ขน้ั อธบิ ายความรู้ (Explain) (30 นาที)

ครใู ห้นกั เรยี นแตล่ ะกลุ่มออกมานาเสนอส่ิงที่สืบคน้ ครูคอยกระตุ้นใหเ้ กดิ การแลกเปล่ียนระหว่างกลมุ่ โดย
การต้ังคาถาม การยกตวั อย่างเสริม เพื่อใหเ้ กิดความเขา้ ใจเกี่ยวกับแตล่ ะประเดน็ ที่ชัดเจน ครคู อยแนะนาประเดน็ ท่ี
ขาดใหน้ กั เรียนไดร้ บั ความรู้ท่ีชัดเจนเกยี่ วกับโครงงานวิทยาศาสตร์

ขัน้ ขยายความเข้าใจ (Elaborate) (20 นาที)
ครูใหใ้ บความรู้ เก่ียวกบั การทาโครงงานวทิ ยาศาสตร์ นากิจกรรมการสร้างเขอื่ นมาเช่ือมโยงว่าเป็นโครงงาน
หรอื ไม่ เพราะเหตใุ ด ถา้ ใช่เปน็ โครงงานประเภทใด เพราะเหตใุ ด ขัน้ ตอนการทางานเปน็ ไปตามกระบวนการของการ
ทาโครงงานหรอื ไม่ สามารถเขยี นเปน็ รายงานโครงงานวิทยาศาสตร์ได้อย่างไร โดยครูและนกั เรียนร่วมกนั อภิปรายไป
ด้วยกัน

ขั้นตรวจสอบผล (Evaluate) (20 นาท)ี
- ครูเปิดตัวอย่างการทาโครงงานจานวน 3 โครงงาน ได้แก่
1. โครงงานเปลอื กไข่ไล่มด
2. โครงงานกงั หนั ลมผลติ ไฟฟา้
3. โครงงานสกัดน้ามันจากตะไครน่ ้า
- ครใู หน้ ักเรียนตอบคาถามว่าเป็นโครงงานประเภทใด นักเรียนคิดว่าการเริม่ ตน้ โครงงานทีย่ กข้นึ มีปญั หาตงั้
ตน้ จากอะไร มีตัวแปรการทดลองหรือไม่ ถ้ามีอะไรคอื ตวั แปรการทดลอง ตอบลงในใบกิจกรรมที่ 2
- หลังจากทดลองให้นักเรยี นได้คดิ และทาดว้ ยตนเอง ครแู ละนักเรียนชว่ ยกันเฉลยคาตอบของแต่ละข้อ
แลกเปลย่ี นความคิดเห็นเพื่อใหไ้ ด้ความเขา้ ใจทต่ี รงกัน
- ครูมอบหมายใหน้ ักเรียนแตล่ ะกลุ่มไปสบื คน้ ประเด็นปัญหา ท่ีสามารถนาไปส่กู ารทาโครงงาน ตอบลงในใบ
กจิ กรรมท่ี 3

ชว่ั โมงท่ี 5 - 6 (ขน้ั Plan)
ขน้ั กระตุน้ ความสนใจ (Engage) (10 นาที)

ครเู ปิดวดี ีโอเก่ยี วกบั การนาวัสดุเหลือใชร้ อบตัวมาดัดแปลงเปน็ ของใชเ้ พื่อแก้ปัญหาตา่ ง ๆ หลังจาก
จบคลปิ วีดโี อถามกระตนุ้ ผู้เรียนวา่ สิ่งท่เี ปดิ มาเป็นโครงงานวิทยาศาสตรห์ รือไม่ อยา่ งไร (เปดิ โอกาสให้
นกั เรยี นไดต้ อบตามความเข้าใจ) ครคู อยแลกเปลี่ยนไอเดยี ใหมๆ่ กับนกั เรยี น

ขนั้ สารวจค้นหา (Explore) (30 นาท)ี
ครใู ห้สมาชิกแต่ละกลุ่มชว่ ยกันแลกเปลยี่ นความคิดเห็นเกีย่ วกับประเดน็ ปัญหาทีเ่ ขียนมา พร้อมท้งั

สบื ค้นขอ้ มลู เขียนลงในใบกิจกรรมท่ี 3 เพอื่ นาไปสกู่ ารตัดสนิ ใจเลือกหัวข้อโครงงานที่ตนเองสนใจ

ขั้นอธบิ ายความรู้ (Explain) (20 นาที)
ครใู หต้ ัวแทนแต่ละกลมุ่ ออกมานาเสนอสิง่ ทีเ่ ขยี นลงในใบกิจกรรมที่ 3 เกี่ยวกับประเด็นปัญหา และ

หวั ขอ้ โครงงานท่ีตนเองสนใจ โดยครูคอยใชค้ าถามกระตุ้นถามเพ่ือประเมินการวางแผนของนักเรียน เช่น
ทาไมถงึ อยากทาโครงงานนี้ วัสดอุ ปุ กรณ์พร้อมไหม ตอ้ งซ้ือหรือไม่ ใชเ้ วลาในการทานานหรือไม่ แล้วคอย
เสนอแนะใหน้ กั เรยี นได้หวั ขอ้ โครงงานที่สามารถทาไดใ้ นระยะเวลาไม่นานสามารถหาวัสดทุ ีอ่ ยรู่ อบตัว เปดิ
โอกาสให้นักเรียนกลุม่ อืน่ ได้แสดงความคดิ เห็น

ข้นั ขยายความเข้าใจ (Elaborate) (40 นาท)ี
นกั เรยี นนำประเดน็ ทค่ี รแู นะนำเกี่ยวกับวัสดุ ระยะเวลาการทำ ไปสืบคน้ ข้อมูลเพิ่มเติมตามแนวทาง

ของใบกจิ กรรมที่ 3 ในสว่ นของการเลือกหัวข้อวิทยาศาสตร์
ครูให้ใบความรู้ ตวั อย่างเค้าโครงโครงงานวิทยาศาสตร์ ใหเ้ ปน็ แนวทางในการเขยี นและวางแผน

โครงงาน

ขน้ั ตรวจสอบผล (Evaluate) (20 นาที)
ครตู รวจสอบการวางแผนของนกั เรียน แลว้ ให้ใบกิจกรรมท่ี 4 แบบบันทกึ การวางแผนการทดลอง

เพอ่ื ให้นกั เรยี นไดแ้ บ่งหนา้ ท่ีในการสบื คน้ ข้อมลู ของโครงงานทส่ี นใจและกำหนดตวั แปรในการทำโครงงาน
วทิ ยาศาสตร์

ช่วั โมงท่ี 7 - 8 (ขน้ั Plan)
ขน้ั นำ

ครพู านักเรยี นเลน่ เกมตอบปัญหา ตัวแปรทางวทิ ยาศาสตร์
ข้ันสอน

ครูให้นกั เรียนแตล่ ะกล่มุ นำเสนอผลจากการวางแผนและการกำหนดตัวแปรทางวทิ ยาศาสตร์ ใบ
กจิ กรรมท่ี 4 ครูคอยแนะนำ เพม่ิ เติมในส่วนท่ียงั ไม่สมบูรณ์ พร้อมทั้งทบทวนเรือ่ งวัสดุ อุปกรณ์ ทตี่ ้องซื้อ และหาได้

ขน้ั สรุป
ครูมอบหมายใหแ้ ตล่ ะกลมุ่ ดำเนินการตามขั้นตอน และแบ่งหน้าท่ีกันเตรยี มวัสดุอปุ กรณ์มาทำ

โครงงานในชัว่ โมงถดั ไป

ชัว่ โมงที่ 9 - 10 (ข้นั Plan)
ขั้นนำ

ครูพานักเรยี นเล่นเกมตอบปัญหา ตัวแปรทางวทิ ยาศาสตร์
ขน้ั สอน

ครใู หน้ ักเรียนแต่ละกลุ่มระดมความคดิ เพอื่ รา่ งเคา้ โครงโครงงานวทิ ยาศาสตร์ พรอ้ มสอบถามแนว
ทางการวางแผนทำงาน และคอยแนะนำเพมิ่ เติม

ขั้นสรปุ
ครแู ละนกั เรยี นทบทวนแนวทางการดำเนินการของกลุ่ม เพ่ือเตรยี มอุปกรณ์มาดำเนนิ การทดลองใน

สปั ดาหถ์ ัดไป โดยมอบหมายสมุดจดบนั ทกึ การทดลอง และรายละเอยี ดการทำโครงงานกลุ่มละ 1 เลม่ เพื่อบันทึก
ขอ้ มูลการทดลอง

ชวั่ โมงที่ 11 – 14 (ขนั้ Do)
ขน้ั นำ

ครูสอบถามการวางแผนการทำงานและการแบ่งหน้าทขี่ องแต่ละกลมุ่ พยายามกระตนุ้ ใหเ้ กดิ การ
แบ่งหน้าที่การทำงาน ทบทวนแผนการดำเนินงานของแต่ละกลมุ่ ในวันน้ี อุปกรณ์ทีน่ กั เรียนนำมาทำโครงงานแนะนำ
ข้อระมดั ระวัง วางเงอ่ื นไขให้นักเรยี นเรื่องความสะอาด การเก็บอุปกรณ์ และความปลอดภยั

ขน้ั สอน
ครูใหน้ ักเรยี นแต่ละกลุม่ ดำเนินงานการทำโครงงานตามขน้ั ตอนทว่ี างไว้ แตล่ ะข้นั ตอนให้นักเรยี น

เก็บภาพ บนั ทึกปญั หา เขียนขั้นตอนการทำงาน และบนั ทึกขอ้ มูลทจี่ ะตอ้ งนำไปใส่ในการเขียนรายงานโครงงาน

ขั้นสรปุ
ครใู หแ้ ต่ละกลุม่ สรุปความคบื หนา้ พรอ้ มทัง้ สง่ิ ท่ตี ้องทำในสัปดาห์ถัดไป โดยครูคอยเป็นผู้แนะนำ

แหล่งข้อมลู ต่าง ๆ หรือแนะนำการแก้ปัญหาท่นี ักเรยี นประสบขณะทำโครงงาน (เม่ือกระบวนการทดลองเสรจ็ สิน้ ครู
ตรวจสอบการบนั ทึกผลการทดลอง แลว้ ใหน้ ักเรยี นนำไปเขียนลงในเล่มรายงานการโครงงาน)

ชว่ั โมงท่ี 15 - 16 (ขน้ั Review)

ข้นั นำ
ครเู ปิดภาพเกี่ยวกบั การนำเสนอโครงงานวิทยาศาสตร์ที่น่าสนใจใหน้ ักเรยี นดู แล้วใหน้ ักเรียน

ช่วยกนั วเิ คราะหว์ ่าการนำเสนองานที่ดีตอ้ งมลี ักษณะอย่างไร เปดิ โอกาสให้นกั เรยี นแสดงความคิดเห็น
ขั้นสอน
ครูนำตวั อย่างบอร์ดการนำเสนอโครงงานของรุ่นพใี่ หน้ ักเรียนแตล่ ะกล่มุ ดูเป็นแบบอยา่ ง แล้วให้
นกั เรียนหาข้อดีข้อเสียของบอรด์ เชน่ การใช้ตวั หนังสือ ขนาดภาพ เพื่อใหน้ ักเรยี นไดแ้ นวทางการทำบอร์ด
นำเสนอ
นักเรยี นแต่ละกลุ่มลงมือออกแบบบอร์ดนำเสนอโครงงาน แบง่ หน้าทกี่ ารทำงานภายในกลมุ่ โดยครู
คอยสังเกตและให้คำแนะนำ

ขน้ั สรุป
ครนู ดั หมายและการเตรยี มความพร้อมในการนำเสนอ โดยมอบหมายใหน้ ักเรียนแบ่งหน้าทก่ี นั

ตรวจสอบอุปกรณ์ บอร์ดนำเสนอให้เรียบรอ้ ยในสัปดาห์ถดั ไป

ชัว่ โมงที่ 17 - 18 (ขัน้ Present)

ข้นั นำ
ครพู านักเรยี นเล่นเกมตอบปัญหาโครงงานวิทยาศาสตร์ เพื่อเลอื กทีมในการนำเสนอก่อนหลงั

ขัน้ สอน
นกั เรยี นแตล่ ะกลมุ่ ออกมานำเสนอโครงงานของตัวเองตามลำดับท่ีจดั ไว้ โดยแตล่ ะกลุ่มจัดส่งรปู เล่ม

รายงาน จัดตัง้ ส่ิงท่จี ะนำเสนอ และบอรด์ นำเสนอ โดยมีครูและนักเรียนกล่มุ อ่นื เป็นผปู้ ระเมนิ สอบถาม ฝกึ ให้
นกั เรยี นตั้งคำถามและตอบคำถามจากโครงงาน

ชน้ิ งานโครงงานผังบอร์ดท่ีนำเสนอเสร็จแลว้ ให้นำไปตง้ั ไว้ที่มมุ หอ้ ง
ขั้นสรปุ

ครูให้นักเรียนแตล่ ะกลุ่มผลดั เปล่ียนกันติดกระดาษแผ่นเล็ก ๆท่ีเขยี นข้อเสนอแนะไวท้ ีบ่ อรด์
ด้านหลงั ของแต่ละกลุ่ม

ครใู หน้ กั เรยี นแต่ละกลมุ่ ได้นำขอ้ เสนอแนะท่ีไดร้ ับจากเพื่อน ๆ มาสรุปเล่า แล้วประเมนิ ผลงานของ
ตนเองวา่ มีข้อดี ข้อเสยี อยา่ งไร มีแนวทางในการปรบั ปรงุ หรอื ต่อยอดอยา่ งไร

ครแู ละนกั เรียนร่วมกนั สรปุ ภาพรวมของสง่ิ ที่ไดใ้ นการทำโครงงานวทิ ยาศาสตร์วา่ นกั เรียนได้ทกั ษะ
กระบวนการใดบา้ ง ครูชใ้ี หเ้ ห็นถงึ ความสำคัญของการตอ่ ยอดโครงงานวทิ ยาศาสตร์ของตัวเองต่อไป

(ขั้น Service)

นักเรยี นนำเสนอผลงานโครงงานวิทยาศาสตร์ในระดบั โรงเรียนในโครงการค่ายวิชาการโรงเรียน

11. สื่อและแหล่งเรียนรู้
1. ใบความรู้เค้าโครงโครงงานวิทยาศาสตร์
2. ใบความรูก้ ารเขียนรายงานวทิ ยาศาสตร์
2. สบื คน้ จากอนิ เตอรเ์ น็ต

12. การวัดและประเมนิ ผล (สอดคล้องตามจดุ ประสงค์การเรียนรู้ท่ีกำหนดไว)้

วธิ กี ารวัดและประเมนิ ผล เครื่องมือวดั และประเมนิ ผล เกณฑก์ ารประเมนิ
1. นักเรยี นสามารถอธบิ ายการ ใบกจิ กรรมที่ 1 แบบจาลองเขื่อนเปลี่ยน ผ่านร้อยละ 50
เปลยี่ น พลังงานระหว่าง
พลงั งานศักยโ์ นม้ ถ่วงและ พลังงาน ข้อ 10 ผา่ นร้อยละ 50
พลงั งานจลนข์ องวัตถุโดย
พลงั งานกลของวตั ถุ (K) ใบกจิ กรรมท่ี 1 แบบจาลองเข่ือนเปล่ียน ผา่ นรอ้ ยละ 50
พลงั งาน ข้อ 10 ผ่านรอ้ ยละ 50
2. นกั เรยี นสามารถ วเิ คราะห์ ผา่ นร้อยละ 50
และอธิบายการเปล่ียน และการ ใบกจิ กรรมที่ 3 หวั ข้อโครงงานวิทยาศาสตร์ ผา่ นรอ้ ยละ 50
ถา่ ยโอนพลังงานโดยใช้ กฎการ
อนรุ ักษ์พลังงาน(K) ใบกจิ กรรมที่ 2 ตวั อยา่ งโครงงาน ผา่ นร้อยละ 50
ผ่านรอ้ ยละ 50
3. นักเรียนสามารถบอก ใบกจิ กรรมท่ี 1 แบบจาลองเขื่อนเปลีย่ น
ลกั ษณะของสง่ิ ที่เปน็ โครงงาน พลังงาน ข้อ 1- 9
วทิ ยาศาสตร์ได้(K)
ใบกจิ กรรมท่ี 4 แบบบนั ทึกการวางแผนการ
4. นกั เรียนสามารถระบุ ทดลอง
ประเภทของโครงงาน
วิทยาศาสตรไ์ ด้(K) รายงานโครงงานวทิ ยาศาสตร์

1. นกั เรยี นสามารถวางแผน แบบสังเกตการทางานกลุ่ม
ออกแบบ ทำนาย ทดลอง สร้าง
สังเกต จำแนก วดั สรุป และ
การนำเสนอ (P)
2. นักเรียนสามารถทดสอบ
ประเมนิ ผล และอธิบายปัญหา
แนวทางการปรับปรงุ แก้ไข และ
นาเสนอผลการแกป้ ญั หาได้ (P)

3. นกั เรียนสามารถเขยี น
รายงานโครงงานวทิ ยาศาสตร์
ได้ (P)

1.นักเรยี นสามารถทำงานเป็น
ทมี ได้ (A)

13. ความคิดเห็นของผู้บรหิ าร
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….....................
............................................................................................................................. ..........................................................
............................................................................................................................. ..........................................................

ลงชอ่ื ........................................................ผูบ้ ริหาร
(………………………………………………)

วันท่ี........เดอื น...........................พ.ศ. .................

14. บนั ทกึ หลังการจัดการเรยี นรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….....................
............................................................................................................................. ..........................................................
............................................................................................................................. ..........................................................
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….....................
............................................................................................................................. ..........................................................
............................................................................................................................. ..........................................................

ลงช่อื …………………..……....……….............ครูผสู้ อน
(………………………………………………)

วนั ที่........เดอื น...........................พ.ศ. .................

ใบกจิ กรรมท่ี 1 แบบจาลองเขอื่ นเปล่ยี นพลังงาน

กลมุ่ ..........................................................................................

1. ช่อื แบบจาลอง ............................................................................. (สร้างสรรค์ตามความคิดของนักเรยี น)
2. ปัญหาหรือสถานการณ์

............................................................................................................................................. .........
3. สมมติฐาน

................................................................................................................ .........................................
4. วสั ดอุ ปุ กรณ์

............................................................................................................................. ............................
.........................................................................................................................................................
............................................................................................................................. ............................
............................................................................................................................. ............................
................................................................................................. ........................................................
............................................................................................................................. ............................
5. ตวั แปรทางวิทยาศาสตร์
ตัวแปรตน้ ......................................................................
ตัวแปรตาม ....................................................................
ตวั แปรควบคุม.................................................................
6. แบบร่างช้นิ งาน ระบุสว่ นประกอบ และการทดลอง

7. วธิ ีการทดลองชนิ้ งาน
............................................................................................................................. ..........................
........................................................................................................ .................................................
............................................................................................................................. ..............................

8. บนั ทกึ ผลการทดลอง

คร้ัง ระยะความสูงของปาก ปรมิ าตรนา้ ระยะทางทีร่ ถ เวลาท่ีรถเคล่ือนที่ ความเรว็ ที่รถ
ที่ ขวดนา้ กบั แกนของ (ml) เคลือ่ นที่ได้ (s) เคล่อื นที่
(cm/s)
กงั หัน (cm) (cm)

1

2

3

9. สรปุ ผลการทดลอง
............................................................................................................................. ..........................
........................................................................................................ .................................................
............................................................................................................................. ..............................
.......................................................................................................................................................
............................................................................................................................. ............................
............................................................................................................................. ............................

10. คาถามทา้ ยกจิ กรรม
จากการทดลองนเี้ ป็นการเปล่ียนแปลงรูปแบบพลงั งานรูปแบบใด จงอธิบายตามกฎการอนุรกั ษพ์ ลังงาน
............................................................................................................................. ..........................
...................................................................................................... ...................................................
............................................................................................................................. ..............................
.......................................................................................................................................................
............................................................................................................................. ..........................
............................................................................................................................. ..............................

ใบกจิ กรรมท่ี 2 โครงงานตัวอยา่ ง

ชือ่ .......................................................................................... ชั้น ...................... เลขท.่ี ..................
ให้นกั เรียนดตู วั อย่างโครงงาน แล้วตอบคาถามต่อไปนี้
1.โครงงานเปลือกไข่ไล่มด
1.1 เปน็ โครงงานประเภท.................................................................
1.2 ปญั หาของการทาโครงงาน.........................................................
1.3 ตวั แปรการทดลอง......................................................................................................................
............................................................................................................................. ..........................
........................................................................................................................................................ .
............................................................................................................................. ............................

2. โครงงานกังหนั ลมผลิตไฟฟ้า
1.1 เปน็ โครงงานประเภท.................................................................
1.2 ปญั หาของการทาโครงงาน.........................................................
1.3 ตัวแปรการทดลอง......................................................................................................................
............................................................................................................................. ..........................
................................................................................................... ........................................................
............................................................................................................................. ............................

3. โครงงานสกัดนา้ มันจากตะไครน่ า้

1.1 เป็นโครงงานประเภท.................................................................
1.2 ปญั หาของการทาโครงงาน.........................................................
1.3 ตวั แปรการทดลอง......................................................................................................................
............................................................................................................................. ..........................
.........................................................................................................................................................
............................................................................................................................. ..............................

ใบกิจกรรมท่ี 3 หวั ข้อโครงงานวทิ ยาศาสตร์
กลุ่ม................................................................

ตอนท่ี 1 ปญั หา ข้อสงสัย พนื้ ฐานสู่โครงงานวิทยาศาสตร์

1............................................................................................................................ ...........................................................

2...........................................................................................................................................................................

3............................................................................................................................ ..............................................

4............................................................................................................................ ...............................................

5...........................................................................................................................................................................

6............................................................................................................................ ...............................................

ตอนท่ี 2 หัวข้อโครงงานที่สนใจอยากจะทา

คาช้ีแจง : ให้สมาชิกในกลมุ่ ร่วมกนั ระดมความคิด หัวข้อโครงงานจากปัญหาทีค่ ิดไว้ พร้อมระบุประเภทและวธิ ีการ

โดยสงั เขป (เขยี นดนิ สอแล้วนามาให้ครูพจิ ารณา)

หัวข้อโครงงาน โครงงานประเภท วธิ ีการ/ขัน้ ตอนการศกึ ษา

Ex น้ายาล้างหอ้ งน้าอเนกประสงค์ ทดลอง นาสตู รนา้ ยาลา้ งห้องนา้ มาดัดแปลงอตั ราสว่ น แล้วนามาทดลอง

ประเมนิ จากกลนิ่ และความสะอาด โดยสอบถามความพึงพอใจของ

กลมุ่ ตวั อยา่ ง

Ex เคร่ืองกรองนา้ อเนกประสงค์ ส่งิ ประดษิ ฐ์ ประดิษฐ์โดยนานาไส้กรองชนดิ ต่างๆ มาทดลองใส่ในโครงขวด

ขนาดใหญ่ แล้วทดสอบประสิทธผิ ลเพือ่ สร้างเครอ่ื งกรองนา้ ทกี่ รอง

ได้สะอาดทีส่ ุด

Ex ตรวจสอบสารอาหารจากขนมขบเคย้ี วที่นกั เรยี น สารวจ ทาแบบสารวจเพื่อสอบถามขนมที่นักเรียนวดั โพธิแ์ ทนรับประทาน

วดั โพธ์แิ ทนรับประทานมากที่สดุ มากท่สี ุด แลว้ ตรวจสอบสารอาหาร นาเสนอข้อมลู เป็นกราฟแท่ง

1. ยากนั ยงุ ทดลอง

2.

3.

4.

5.
6.

เลอื กหัวข้อวทิ ยาศาสตร์

คาชีแ้ จง : ให้นักเรียนร่วมกนั ลงความเห็น หวั ข้อโครงงานท่ีนกั เรียนสนใจมากท่สี ุด โดยผ่านความเห็นชอบจากคุณครู
ทีป่ รึกษา

โครงงานทน่ี ักเรยี นสนใจมากทส่ี ุด คือ .........................................................................................................

เป็นโครงงานประเภท ..........................................................................................................................................

แหล่งขอ้ มลู ทใี่ ช้สบื ค้นเกย่ี วกับโครงงาน...............................................................................................................

............................................................................................................................. .................................................

วิธกี ารศึกษา / ตัวแปรท่ีใช้ในการศึกษา

........................................................................................................................................................................ ......
............................................................................................................................ ..................................................
............................................................................................................................. .................................................
........................................................................................................................................................... ...................
............................................................................................................... ...............................................................
............................................................................................................................. .................................................
.............................................................................................................................................. ................................

วัสดุ/อุปกรณ์ท่ีตอ้ งใช้ในการทาโครงงาน

..............................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .................................................
............................................................................................................................. .................................................
คาดคะเนปญั หาที่อาจจะพบในการทาโครงงานนี้
................................................................................................................................... ...........................................
....................................................................................... .......................................................................................
............................................................................................................................. .................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชอ่ื ..............................................................ผเู้ ขยี น

ใบกจิ กรรมท่ี 4 แบบบนั ทกึ การวางแผนการทดลอง
กลุ่ม............................................

ขัน้ ท่ี 1 ศกึ ษาขนั้ ตอน...........................................

แหลง่ ข้อมลู .......................................................................................................................................................
ข้ันท่ี 2 กาหนดตวั แปรที่ใช้ในการทดลอง

ขนั้ ที่ 3 วางแผนวิธีการทดลองตัวแปรตน้
วธิ กี ารทดลองตวั แปรมีท้งั หมด..............................ขนั้ โดยมตี ัวแปรดังต่อไปน้ี

เครือ่ งมอื ทใ่ี ชท้ ดสอบตวั แปร คอื ...................................................................................................................
ขนั้ เตรียมวัสดุ อุปกรณ์ สาหรบั ทาโครงงาน
รายการวัสดุ อปุ กรณท์ ่สี ามารถหาเตรยี มได้เอง คือ..............................................................................................
............................................................................................................................. ..........................................................
............................................................................................................................. .......................................
รายการวัสดุ ที่ต้องซ้ือ (บอกราคา) ..............................................................................................
............................................................................................................................. ..........................................................
.......................................................................................................................................... ..........................
........................................................................................................ ....................................................................... ........
............................................................................................................................. .......................................
......................................................................................................................................... ..............................................
................................................................................................................................................................................

ใบความรู้ ตวั อยา่ งเคา้ โครงโครงงานวิทยาศาสตรป์ ระเภททดลอง
1.ชอื่ โครงงาน : การสกดั นา้ มันจากตะไครน่ า้
2.ผู้จัดทาโครงงาน :
3. คุณครูที่ปรกึ ษาโครงงาน :
4.ท่มี าและความสาคัญ :

ปัจจุบันปโิ ตรเลียมเปน็ แหลง่ พลงั งานหลักของโลก และเป็นแหลง่ พลงั งานท่ีไมส่ ามารถนากลับมาใช้ไดใ้ หม่
ในหลายประเทศรวมถงึ ประเทศไทยมีการทดลองวิจยั ปลูกพชื เพ่ือเป็นพลงั งานทดแทน แต่ปญั หาท่ีพบ คือ ตอ้ งใช้
พ้นื ทีม่ ากในการเพาะปลูก ใชเ้ วลานาน และมคี า่ ใชจ้ ่ายในการดูแลสงู ทาให้มกี ารคน้ คว้าวิจัยหาแหล่งอนื่ ๆ เพื่อทา
การสกดั น้ามัน และสาหร่ายจึงเปน็ ทางเลอื กหน่ึงเปน็ แหลง่ ผลิตนา้ มันเนอ่ื งจากการเพาะเลี้ยงสาหร่ายใช้พนื้ ท่นี ้อย
อีกท้ังช่วยดูดซบั คารบ์ อนไดออกไซด์ไดม้ าก และสาหรา่ ยสามารถข้นึ ไดใ้ นหลายพนื้ ที่ บางที่จะรวมตัวกนั เปน็ ตะไคร่
นา้ บริเวณรมิ แม่นา้ หรือรมิ ตล่ิง

จากการสังเกตคลองแสนแสบบรเิ วณท่าเรอื ประสานมิตร พบตะไครน่ า้ ซ่ึงเปน็ แหลง่ รวมของสาหร่าย
หลากหลายชนดิ จงึ สนใจศึกษาการคัดแยกสาหร่ายจากตะไครน่ า้ คลองแสนแสบเพื่อสกัดนา้ มนั
5. คาสาคญั :การสกัดนา้ มัน ,ตะไครน่ า้ (สาหร่าย)
6.วัตถปุ ระสงคข์ องการทาโครงงาน : เพอ่ื ศึกษาอตั ราส่วนท่ีเหมาะสมระหว่างเมทานอลและเฮกเซนท่ีใช้สกดั น้ามัน
จากตะไครน่ า้ แลว้ ไดป้ รมิ าตรมากท่ีสดุ
7. สมมติฐาน : อตั ราสว่ น เมทานอล : เฮกเซนท่ี 1 : 1 ใช้สกัดน้ามนั จากตะไครน่ ้าแลว้ ไดป้ รมิ าตรมากทสี่ ุด
8. ขอบเขตของการศกึ ษา

ตวั แปรท่ีใช้ในการศกึ ษา : ตัวแปรต้น คือ อัตราสว่ นของสารทใี่ ชใ้ นการสกัด
ตวั แปรตาม คอื ปรมิ าตรนา้ มนั ท่ไี ด้จากการสกัด
ตัวแปรควบคมุ คือ แหลง่ ท่ีเกบ็ ตะไครน่ า้ ขน้ั ตอนการสกัด

9. วธิ กี ารดาเนินการ
1. สืบคน้ ขอ้ มูลเกยี่ วกับกระบวนการสกัดน้ามัน และลักษณะทางกายภาพของตะไคร่น้า
2. นาขอ้ มลู ท่ีไดจ้ ากการสบื ค้นมาออกแบบการทดลอง และตารางบนั ทกึ ผล
3. ทดลองดาเนินการตามแผน โดยทดลองสกัดนา้ มนั ดว้ ยอัตราส่วนตา่ งๆ เพื่อหาอัตราสว่ นที่ได้ปรมิ าตรน้ามนั

มากทีส่ ดุ
4. บนั ทกึ ผลการทดลอง แลว้ นาผลท่ีไดม้ าวเิ คราะห์และสรปุ ผล

10. ผลท่ีคาดวา่ จะได้รบั : ไดอ้ ัตราส่วนท่ีเหมาะสมในการสกดั นา้ มนั ในปริมาตรทีม่ าก
11. ระยะเวลาในการดาเนินการ :

12. เอกสารอ้างอิง : ยวุ ดี พีรพรไพศาล. (2549). สาหรา่ ยวิทยา (Phycology) . พิมพ์ครัง้ ท่ี 2 . เชียงใหม่:โซต
นาพรินท์

ใบความรู้ ตวั อย่างเคา้ โครงโครงงานวิทยาศาสตร์ประเภทสิ่งประดษิ ฐ์

1.ชอื่ โครงงาน : เครือ่ งผลิตกระแสไฟฟา้ พลงั ลม

2.ผจู้ ดั ทาโครงงาน :
3.คณุ ครูท่ปี รกึ ษาโครงงาน : 1. คณุ ครูภณฐั ญา สุขตลอด
4.ทีม่ าและความสาคญั :

เน่อื งจากปจั จบุ นั กระแสไฟฟ้าทผี่ ลติ สว่ นใหญ่นน้ั ใชพ้ ลังงานจากน้ามันเปน็ ตวั ขบั เคลื่อน ผลเสียที่อาจเกดิ ใน
อนาคต คือแหลง่ น้ามันบนโลกที่กาลังจะหมดไป และสงิ่ สาคัญคือการปล่อยสารพิษจากกากเชือ้ เพลงิ ท่เี ป็นผลจาก
การแปรรูปนา้ มันเปน็ พลงั งานไฟฟา้ .

พลังงานลมเปน็ พลงั งานที่ใชแ้ ล้วไม่หมดไป และเป็นพลงั งานสะอาดทางเลือกหนึ่งทีน่ า่ สนใจ ดังน้ันคณะ
ผู้จดั ทาจงึ สนใจทาเครื่องผลติ กระแสไฟฟพ้ ลงั งานลมท่ีมีประสิทธภิ าพในการผลติ กระแสไฟฟ้ามากที่สุด
5. คาสาคญั :กงั หันลม , การผลิตกระแสไฟฟ้า
6.วัตถุประสงคข์ องการทาโครงงาน : เพอ่ื สรา้ งเคร่ืองผลติ กระแสไฟฟ้าพลังลมท่มี ีประสิทธิภาพมากทส่ี ดุ
8. ขอบเขตของการศกึ ษา

ตัวแปรที่ใช้ในการศึกษา : ตัวแปรต้น คือ ขนาดใบพดั กังหัน ขนาดแบตเตอรี่
ตวั แปรตาม คอื ปริมาณกระแสไฟฟ้าท่ีได้

9. วธิ ีการดาเนนิ การ
1. สืบคน้ ขอ้ มูลเก่ียวกับการผลิตกระแสไฟฟา้
2. นาขอ้ มลู ท่ีไดม้ าออกแบบสรา้ งกงั หนั โดยใชข้ นาดใบพัด และแบตเตอรเ่ี ปน็ ตัวแปรต้น
3. ทดลองดาเนนิ การตามแผน เพอื่ ทดสอบลกั ษณะทสี่ ามารถผลิตกระแสไฟฟา้ ไดส้ ูงทสี่ ดุ
4. บันทึกผลการทดลอง แลว้ นาผลทไ่ี ด้มาวิเคราะห์และสรุปผล

10. ผลที่คาดวา่ จะไดร้ บั : ได้เคร่อื งผลติ กระแสไฟฟ้าพลังงานลมที่มีประสทิ ธภิ าพ
11. ระยะเวลาในการดาเนินการ :

12. เอกสารอ้างอิง :
กรมทรัพยากรธรณ.ี (2547,มกราคม - มีนาคม). ไบโอดีเซล. วารสารโลกพลังงาน. ออนไลน์

ใบความรู้ การเขยี นรายงานโครงงานวิทยาศาสตร์

โครงงานวทิ ยาศาสตร์ กติ ติกรรมประกาศ บทคัดยอ่ บทที่ 1
โครงงาน เรื่อง........................................มจี ุดมุง่ หมายเพอื่ ........................... บทนา
เรอ่ื ง.................................... โครงงาน เร่ือง.....................จดั ทาขน้ึ เพื่อ..................... ................................................................................................................. ........... 1.1 ท่ีมาและความสาคญั ของโครงงาน
ไดร้ บั ขอ้ เสนอแนะ และคาปรึกษาจากคณุ ครู...................... ดาเนินการทดลองโดย......................................................................................... ............................................................................................
ภาพประกอบ อีกทง้ั ความอนเุ คราะห์จากครอบครัวท่ไี ดใ้ หข้ อ้ เสนอแนะ ............................................................................................................................... ....................................................................................................
และเปน็ กาลงั ใจในการทาโครงงาน อีกท้งั โรงเรยี นวัดโพธ์ิ ............................................................................................................................ 1.2 วตั ถปุ ระสงคข์ องโครงงาน
จดั ทาโดย แทนท่ีเอื้ออานวยอปุ กรณ์และสถานที่จนโครงงานช้ินนี้ จากการทดลองพบว่า......................................................................................... ..........................................................................................
ประสบความสาเรจ็ ไปดว้ ยดี ........................................................................................................................... 1.3 สมมติฐาน
1…………………………………เลขท่ี……… ............................................................................................................................ ..........................................................................................
2…………………………………เลขท่ี……… คณะผจู้ ดั ทา สรปุ ผลการทดลอง ได้วา่ ....................................................................................... 1.4 ขอบเขตของการศกึ ษา
3…………………………………เลขท่ี……… ............................................................................................................................... 1.4.1 ตัวแปรท่ีใชใ้ นการศึกษา
4…………………………………เลขที่……… ............................................................................................................................. ตวั แปรต้น คือ ..............................................
5…………………………………เลขที่……… ตวั แปรตาม คือ .............................................
ตวั แปรควบคุม คอื ..........................................
ช้นั มธั ยมศกึ ษาปที ี่ 2 1.4.2 สถานที่ทาการศึกษา
เสนอต่อ ...........................................................................................
1.4.3 กลุ่มตวั อย่าง (ถา้ ม)ี
คณุ ครภู ณฐั ญา สุขตลอด ...........................................................................................
1.5 การวางแผนการดาเนินการ

บทท่ี 2 บทที่ 3 บทที่ 4 บทท่ี 5
เอกสารที่เก่ยี วข้อง การดาเนนิ การโครงงาน ผลการดาเนนิ การโครงงาน สรุปผลการดาเนนิ การโครงงาน
จากการทาโครงงานในคร้ังนคี้ ณะผู้จัดทามีการค้นคว้าข้อมลู เพ่ิมเตมิ ใน 3.1 วัสดุ อุปกรณ์ สารเคมีท่ใี ชใ้ นการดาเนินการ 4.1 ตารางบนั ทึกผล.................................. 5.1 สรปุ ผล และอภิปรายผลการดาเนนิ การ
หวั ข้อตอ่ ไปน้ี 3.1.1............................................................................................... จากตารางผลการทดลอง สรุปได้ว่า........................................
2..1 ....................................................... 3.1.2.............................................................................................. ..................................................................................................................
............................................................................................ 3.1.3............................................................................................... ............... ...................................................................................................
.................................................................................................... 3.1.4.............................................................................................. 5.2 ข้อเสนอแนะเกี่ยวกับโตรงงาน
ท่ีมา :…………………………………………………………. 3.2 ขั้นตอนการดาเนนิ การโครงงาน 5.2.1...............................................................................................
2..2 ....................................................... 3.2.1 ................................................................... 5.2.2..............................................................................................
............................................................................................ 5.2.3...............................................................................................
.................................................................................................... ภาพประกอบ
ทม่ี า :………………………………………………………….
2..3 ....................................................... 3.2.2 ...................................................................
............................................................................................ ภาพประกอบ
....................................................................................................
ทม่ี า :…………………………………………………………. 3.2.3 ...................................................................
2..4 ....................................................... ภาพประกอบ
............................................................................................
.................................................................................................... 3.2.4 ...................................................................
ทม่ี า :…………………………………………………………. ภาพประกอบ
2..5 .......................................................
............................................................................................ 3.2.5 ...................................................................
.................................................................................................... ภาพประกอบ
ท่มี า :………………………………………………………….

เอกสารอ้างอิง

ราชบัณฑิตยสถาน. (2543). ตะไคร.่ สบื คน้ เมอื่ 1 ธันวาคม 2555, จาก
http://rirs3.royin.go.th/coinages/webcoinage.php

สมบูรณ์ กมลาสนางกรู และศริ ลิ กั ษณ์ เกรกิ ไกรสกุล. (2556). สาหร่าย.
สบื คน้ เม่ือ 25 ธนั วาคม 2555, จาก http://www.thaigoodview.com
/library/contest2551/science04/092/
cre'er_style/intro.html

สมศกั ดิ์ ไทยเจริญสจุ รติ ทา. ข้อดขี องการนาสาหร่ายมาผลติ ไบโอดีเซล. สืบค้น
เม่อื 25 ธันวาคม 2555, จาก http://www.eng.mut.ac.th/article_
detail.asp?ArticleID=528

รูปแบบการเขียนเอกสารอ้างอิงเวปไซต์
ชอ่ื -สกลุ เจา้ ของเวป/นามองค์กร (ถ้าไม่มใี ช้ - ). (พ.ศ.ทีส่ บื คน้ ). หัวข้อที่สืบค้น

สบื ค้นเมอื่ วัน เดือน ปี, จาก URL เวปไซต์

บรรทดั ที่ 2 ให้ตรงกับตัวท่ี 7

เล่มรายงานวิทยาศาสตรป์ ระกอบด้วย

1. ปก - ส่วนทแ่ี สดงชอื่ เรอ่ื งโครงงาน ผู้จดั ทา เปน็ สว่ นนอกสดุ ท่ีแสดงความเปน็ เอกลกั ษณ์ของโครงงาน

2. กติ ตกิ รรมประกาศ - เปน็ สว่ นท่ีกลา่ วขอบคุณถึงผู้ท่ีมสี ่วนเกีย่ วขอ้ งในการทาให้โครงงานประสบผลสาเรจ็

3. บทคัดย่อ - เป็นสว่ นทก่ี ล่าวสรุปย่อถงึ โครงงานทีท่ าทั้งหมด เปน็ การเขียนความเรียงประกอบดว้ ยวัตถุประสงค์
ขน้ั ตอนการดาเนินการทดลอง และสรุปผลการทดลอง

4. บทที่ 1 บทนา – เป็นบททีก่ ล่าวถึงความเปน็ มา วัตถุประสงค์ สมมตฐิ าน ขอบเขตของการศกึ ษา และตารางการ
วางแผนดาเนินการ

5. บทที่ 2 เอกสารท่เี ก่ียวข้อง – เป็นบทที่กล่าวถึงข้อมลู ความร้ทู ีไ่ ดส้ ืบคน้ นามาใช้ ประกอบการทาโครงงาน แจก
แจงเป็นหวั ขอ้ พร้อมรายละเอียดข้อมูลทเี่ ปน็ ประโยชน์

6. บทท่ี 3 การดาเนินการโครงการ – เป็นบทท่ีกลา่ วถงึ วสั ดอุ ุปกรณม์ ีอะไรบ้าง ข้นั ตอนการดาเนนิ การ และการ
บันทึกผลการทดลอง

7. บทท่ี 4 ผลการดาเนนิ การโครงงาน – เปน็ บททกี่ ล่าวถงึ ผลการทดลองทีบ่ นั ทึกได้จากการทดลอง
8. บทท่ี 5 สรุปผลการดาเนินการโครงงาน – เปน็ การสรปุ ผลการทดลองตรวจสอบสมมติฐาน และข้อเสนอแนะ
9. เอกสารอา้ งอิง – เปน็ สว่ นสรุปแหล่งทม่ี าทั้งหมด

ใบงานออกแบบผังบอรด์ โครงงาน เรื่อง................
กลมุ่ ......................................................

คาชี้แจง : - ให้นักเรียนพิจารณาขนาดของเนื้อหาบทความในแต่ละสว่ น ว่าควรแปะลงบอรด์ ส่วน
- ในส่วนอุปกรณ์และวธิ ีดาเนนิ การให้นักเรยี นพิจารณาจานวนขอ้ ว่ามีเท่าใด ต้องใชภ้
และขนาดภาพท่ีจะต้องแปะ
- ออกแบบขนาดตัวอักษร ภาพตกแต่ง หรือขอบบอรด์ ลงไปใหส้ วยงาม

-

..............................................................................
........... ใช้บอร์ดสี.................................

นใดบ้าง แล้ววางแผนโดยเขียนเฉพาะหวั ข้อลงไป
ภาพประกอบหรือไม่ ถ้าใชใ้ หต้ ีกรอบสี่เหล่ยี มกาหนดตาแหนง่

ตัวอยา่ ง

ภาพ วตั ถปุ ระสงค์
ตวั แปร
คณะผจู้ ดั ทา สมมตฐิ าน
1.
วสั ดุอุปกรณ์
2.

ทป่ี รกึ ษา

งบอรด์ โครงงาน

ขนั้ ตอนการดาเนินการ
ผลการทดลอง

สรุปผลการทดลอง
ขอ้ เสนอแนะ


Click to View FlipBook Version