แผนการจัดการเรียนรู้ ONline
สาระการเรียนรู้ศิลปะ
รายวิชา ทัศนศิลป์ ดนตรี นาฏศิลป์
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3
โดย นางสาววริศรา นุชมงคล
ตำแหน่ง ครู
โรงเรียเทศบาลบ้านหนองบัว
วิชา ทัศนศิลป์ รหัสวิชา ศ 13101 ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 3
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564 ครูวริศรา นุชมงคล
หน่วยการเรียนรู้ ที่ 1 เรียนรู้งานศิลปะ เวลา 2 ชั่วโมง
เรื่อง อุปกรณ์งานศิลป์
สาระสำคัญ มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
อุปกรณ์ที่ใช้ในงานศิลปะมีหลากหลาย ศ 1.2 ป3/2 ระบุวัสดุที่ใช้ในการสร้างผล
นักเรียนได้เรียนรู้เรื่องการใช้งาน การเก็บ งานเมื่อชมงานทัศนศิลป์
รักษาอุปกรณ์ฟได้อย่างถูกวิธีและใช้ได้ ศ 1.1 ป3/7 บรรยายเหตุผลและวิธีการใน
อย่างถูกต้องตามลักษณะของงานศิลปะ การสร้างงานทัศนศิลป์โดยเน้นถึงเทคนิค
และอุปกรณ์
จุดประสงค์การเรียนรู้ ความรู้ฝังแน่น
1. รู้วิธีการใช้ เลือกวัสดุ อุปกรณ์ในการสร้างงานวาด การสร้างงานทัศนศิลป์
ภาพ งานปั้ น การพิมพ์ มีอะไรบ้างได้ถูกต้อง (K) ทุกประเภท จำเป็นต้อง
เลือกวัสดุ อุปกรณ์ให้ถูก
2. ใช้วัสดุ อุปกรณ์ในการสร้างงานวาดภาพ งานปั้ น ต้องและเหมาะสมกับ
การพิมพ์ มีอะไรบ้างได้ถูกต้อง (P) งาน
3. ปฏิบัติการวาดภาพ ด้วยวัสดุต่าง ๆ (A)
ขั้นตอนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำ
ครูให้นักเรียนบอกวัดสุที่ใช้ในงานศิลปะว่ามีอะไรบ้าง
ขั้นสอน
1. ครูนำวัสดุที่ใช้ในงานศิลปะมาให้นักเรียนดู ร่วมกันตอบคำถาม เช่น
*กระดาษชนิดใดนำมาวาดภาพได้
*พู่กันนำมาใช้ในงานอะไร
2. ครูนำคลิปใน Youtube เรื่องอุปกรณ์ที่ใช้ในงานศิลปะ มาสอนนักเรียน
2. นักเรียนแต่ละคนเลือกวาดภาพอุปกรณ์ที่ใช้ในงานศิลปะ เขียนวิธีการใช้งานและ
เก็บรักษาให้ถูกต้อง
3. ครูทบทวนความรู้ นักเรียนทำใบงานใน Liveworksheets
ขั้นสรุป
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ เรื่อง วัสดุและอุปกรณ์ที่ใช้ในงานศิลปะ
สื่อการเรียนรู้ ภาระ/ชิ้นงาน การวัดและประเมืนผล
1. คลิปการสอน 1. ใบงานวาดภาพ 1. ใบงานวาดภาพ
online 2. ใบงาน online 2. ใบงาน online
2. ใบงาน online
บันทึกหลังสอน
1. ครูและนักเรียนร่วมกันเรียนรู้ online
2. นักเรียนบอกความคำคัญของอุปกรณ์ในการเรียนศิลปะได้
3. นักเรียนใช้วัสดุอุปกรณ์ในงานศิลปะได้อย่างวิธี
3. นักเรียนทำใบงานได้ผ่าน ร้อยละ 80
(นางสาวนุสรณ์จิต ธรรมศิริ) (นางกณิศนันท์ ดีดวง) (นางสาววริศรา นุชมงคล)
รองผู้อำนวยการสถานศึกษา ผู้อำนวยการสถานศึกษา ครูผู้สอน
วิชา ทัศนศิลป์ รหัสวิชา ศ 13101 ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 3
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564 ครูวริศรา นุชมงคล
หน่วยการเรียนรู้ ที่ 2 ทัศนธาตุในธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
เรื่อง รูปร่าง รูปทรง สี พื้นผิว เวลา 2 ชั่วโมง
สาระสำ
คัญ มาตรฐานการเรี
ยนรู้/ตัวชี้วัด
ธรรมชาติ สิ่งแวดล้อม และงานทัศนศิลป์ ศ 1.1 ป1/1 บรรยายรูปร่างรูปทรงใน
ประกอบด้วยทัศนธาตุ เช่น เส้น สี ธรรมชาติ สิ่งแวดล้อมและงานทัศนศิลป์
รูปร่าง รูปทรงและพื้นผิว ศ 1.1 ป1/3 จำแนกทัศนธาตุของสิ่งต่าง ๆ ใน
ธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมและงานทัศนศิลป์
โดยเน้นเรื่อง เส้น รูปร่างรูปทรง สี และพื้นผิว
จุดประสงค์การเรียนรู้ ความรู้ฝังแน่น
1. อธิบายลักษณะรูปร่าง รูปทรงมีความเหมือนและแตกต่างกัน (K) ทัศนธาตุของสิ่ง
2. อธิบายและยกตัวอย่างชนิดของรูปร่าง รูปทรงที่พบเห็นในธรรมชาติ ต่าง ๆ ในธรรมชาติ
และสิ่งแวดล้อมมีความรู้สึก (K) สิ่งแวดล้อม และงาน
3. การใช้รูปร่างและรูปทรงสร้างสรรค์งานทัศนศิลป์ในชีวิต ทัศนศิลป์ มีความ
ประจำวัน (P) แตกต่างกันและ
4. การวาดภาพธรรมชาติต้องคำนึงถึงสีและพื้นผิว (A) คล้ายกันตามลักษณะ
ของสิ่งนั้น
ขั้นตอนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำ
นักเรียนชอบไปเที่ยวแหล่งธรรมชาติที่ใดมากที่สุด (ตัวอย่างคำตอบ ทะเล ภูเขาสวนดอกไม้
น้ำตก)
สิ่งที่นักเรียนพบเห็นในธรรมชาติมีอะไรบ้าง (ตัวอย่างคำตอบ น้ำทะเลสีฟ้า ภูเขา ต้นไม้สีเขียว
มีเส้นรูปร่าง รูปทรง และพื้นผิวที่แตกต่างกันออกไป)
ขั้นสอน
1. ครูหาภาพสถานที่ท่องเที่ยวที่เกี่ยวข้องกับธรรมชาติหรือภาพทิวทัศน์ให้นักเรียนดูแล้วร่วมกัน
ตอบคำถาม โดยครูใช้คำถาม ดังนี้
* ทัศนธาตุหมายถึงอะไร (ตัวอย่างคำตอบ ส่วนประกอบของศิลปะที่มองเห็นได้ประกอบด้วยเส้น
สี รูปร่าง รูปทรง และพื้นผิว)
2. นักเรียนแต่ละคนปฏิบัติการวาดภาพ เรื่อง เส้น สี พื้นผิวในธรรมชาติ สิ่งแวดล้อม และงาน
ทัศนศิลป์
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ เรื่องทัศนธาตุในธรรมชาติสิ่งแวดล้อม และงานทัศนศิลป์
สื่อการเ
รียนรู้ ภาระ/
ชิ้นงาน การวัดและ
ประเมืนผล
1. คลิปการสอน 1. ใบงานวาดภาพ 1. ใบงานวาดภาพ
online 2. ใบงาน online 2. ใบงาน online
2. ใบงาน online
บันทึกห
ลังสอน
1. ครูและนักเรียนร่วมกันเรียนรู้ online
2. นักเรียนบอกความแตกต่างของรูปร่างและรูปทรงในธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมด้วย
การทำใบงาน online
3. นักเรียนวาดภาพด้วยการใช้ เส้น รูปร่าง รูปทรงได้อย่างได้อย่างสร้างสรรค์
3. นักเรียนทำใบงานได้ผ่าน ร้อยละ 80
(นางสาวนุสรณ์จิต ธรรมศิริ) (นางกณิศนันท์ ดีดวง) (นางสาววริศรา นุชมงคล)
รองผู้อำนวยการสถานศึกษา ผู้อำนวยการสถานศึกษา ครูผู้สอน
วิชา ทัศนศิลป์ รหัสวิชา ศ 13101 ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 3
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564 ครูวริศรา นุชมงคล
หน่วยการเรียนรู้ ที่ 2 ทัศนธาตุในธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
เรื่อง ประสาทสัมผัสทั้ ง 5 เวลา 2 ชั่วโมง
สาระสำคัญสาระสำคัญ มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
ประสาทสัมผัสของเรามี 5 ส่วน ได้แก่ ศ 1.1 ป1/1 บรรยายรูปร่างรูปทรงใน
ตา หู จมูก ปาก และมือ ซึ่งจะช่วยให้เรา ธรรมชาติ สิ่งแวดล้อมและงานทัศนศิลป์
รับรู้ สิ่งต่างๆ รอบตัว และงานทัศนศิลป์ ศ 1.1 ป1/3 จำแนกทัศนธาตุของสิ่งต่าง ๆ
ได้ ในธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมและงานทัศน
ศิลป์ โดยเน้นเรื่อง เส้น รูปร่างรูปทรง สี
จุดประสงค์การเรียนรู้ และพื้ นผิว
1. อธิบายลักษณะรูปร่าง รูปทรงมี ความรู้ฝังแน่น
ความเหมือนและแตกต่างกัน (K)
2. อธิบายและยกตัวอย่างชนิดของรูป สิ่งต่าง ๆ รอบตัวเรา สามารถ
ร่าง รูปทรงที่พบเห็นในธรรมชาติและ รับรู้ได้ด้วยการใช้ประสาทสัมผัส
สิ่งแวดล้อมมีความรู้สึก (K) 5 อย่าง
3. การใช้รูปร่างและรูปทรงสร้างสรรค์
งานทัศนศิลป์ในชีวิต
ประจำวัน (P)
4. การวาดภาพธรรมชาติต้องคำนึงถึง
สีและพื้ นผิว (A)
ขั้นนำ
ครูสนทนากับนักเรียนเรื่อง สิ่งต่าง ๆ ที่อยู่รอบ ๆ ตัวเรา ทั้งสิ่งแวดล้อมที่เกิด
เองตามธรรมชาติ และสิ่งแวดล้อมที่มนุษย์สร้งขึ้น มีรูปร่างรูปทรง มีกลิ่น มีรส
ชาด มีสี มีผิวสัมผัสที่แตกต่างกัน แล้วให้นักเรียนมองไปรอบ ๆ ตัวเพื่ อสังเกต
ขั้นสอน
1. ครูอธิบายว่า ที่เราได้มองเห็นสี เห็นรูปร่างรูปทรง ได้กลิ่น ได้ฟัง และได้สัมผัส
รู้พื้ นผิวต่าง ๆ เพราะเราใช้ประสาทสัมผัสทั้ง 5
2. ประสาทสัมผัสทั้ง 5 อย่าง จึงมีความสำคัญ ต่องานทัศนศิลป์ทุกสาระคือ ทัศน
ศิลป์ ดนตรี นาฏศิลป์
3. ครูให้นักเรียนดูคลิปการสอน online จาก Youtube ครูวริศรา
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ เรื่อง ประสาทสัมผัสทั้ง 5 ในงานศิลปะ
สื่อการเรียนรู้ ภาระ/ชิ้นงาน การวัดและประเมินผล
1. คลิปการสอน 1. ใบงานวาดภาพ 1. ใบงานวาดภาพ
online 2. ใบงาน online 2. ใบงาน online
2. ใบงาน online
บันทึกหลังสอน
1. ครูและนักเรียนร่วมกันเรียนรู้ online
2. นักเรียนบอกความแตกต่างของรูปร่างและรูปทรงในธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมด้วยการใช้
ประสาทสัมผัส ทั้ง 5 อย่าง
3. นักเรียนบอกความสำคัญของประสาทสัมผัสทั้ง 5
4. นักเรียนทำใบงานได้ผ่าน ร้อยละ 80
(นางสาวนุสรณ์จิต ธรรมศิริ) (นางกณิศนันท์ ดีดวง) (นางสาววริศรา นุชมงคล)
รองผู้อำนวยการสถานศึกษา ผู้อำนวยการสถานศึกษา ครูผู้สอน
วิชา ดนตรี นาฏศิลป์ รหัสวิชา ศ 13101 ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 3
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564 ครูวริศรา นุชมงคล
หน่วยการเรียนรู้ ที่ 1 ลักษณะดนตรี เวลา 1 ชั่วโมง
เรื่อง เครื่องดนตรีไทย
สาระสำคัญ มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
สามารถระบุรูปร่างลักษณะของเครื่อง ศ. 2.1 ป. 3/1 ระบุรูปร่างลักษณะของ
ดนตรีที่เห็นและลักษณะของเสียงดนตรี ที่ เครื่องดนตรีที่เห็นและได้ยินในชีวิตประจำ
ได้ยิน รวมทั้งใช้รูปภาพหรือสัญลักษณ์ ต่าง วัน
ๆ แทนเสียงและจังหวะเคาะได้อย่าง ถูก ศ 2.1 ป. 3/2ใช้รูปภาพหรือสัญลักษณ์แทน
ต้อง เสียงและจังหวะเคาะ
จุดประสงค์การเรียนรู้ ความรู้ฝังแน่น
1. ระบุรูปร่างลักษณะ เสียงของเครื่องดนตรีไทย เครื่องดนตรีไทยเป็น
(K) เอกลักษณ์เฉพาะ มี
2. จำแนกลักษณะและเสียงของเครื่องดนตรีไทย ลักษณะการเล่น การ
แต่ละชนิด (P) บรรเลง มีเสียงที่แตกต่าง
3. ชื่นชมเครื่องดนตรีไทย ที่แสดงถึงความเป็นไทย กัน
(A)
ขั้นตอนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำ
ครูสนทนากับนักเรียนเรื่องของดนตรีไทย มีหลายชนิด แยกตามลักษณะการ
บรรเลง
ขั้นสอน
1. ให้นักเรียนยกตัวอย่างเครื่องดนตรีไทยที่นักเรียนรู้จัก เช่น
*ถ้าตอบ กลอง ครูเสริมว่า เป็นเครื่องดนตรีประเภท ตี
*ถ้าตอบ ซอ ครูเสริมว่า เป็นเครื่องดนตรีประเภท สี
2. ครูอธิบายเพิ่มเติม เครื่องดนตรีไทย แบ่งเป็น 4 ประเภท คือ ดี สี ตี เป่า
3. ครูนำคลิปการสอน Online จาก Youtube ครูวริศรา มาเป็นสื่อการสอนนักเรียน
4. เมื่อนักเรียนดูคลิปการสอน Online จาก Youtube เสร็จแล้ว ให้นักเรียนทำใบงาน
วาดเครื่องดนตรีไทยที่นักเรียนสนใจ โดยบอกประเภทของเครื่องดนตรีให้ถูกต้อง แล้ว
ระบายสีให้สวยงาม
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ เรื่อง ลักษณะรูปร่างของเครื่องดนตรีไทย
สื่อการเรียนรู้ ภาระ/ชิ้นงาน การวัดและประเมินผล
1. คลิปการสอน 1. ใบงานวาดภาพ 1. ใบงานวาดภาพ
online 2. ใบงาน online 2. ใบงาน online
2. ใบงาน online
บันทึกหลังสอน
1. นักเรียนจำแนกเครื่องดนตรีไทยแต่ละประเภทได้อย่างถูกต้อง
2. นักเรียนเปิดคลิป และเรียนรู้ได้อย่างถูกต้อง และเข้าใจ
3. วาดภาพและระบุเครื่องดนตรีไทยที่ตนเองสนใจได้
3. นักเรียนทำใบงานได้ผ่าน ร้อยละ 80
(นางสาวนุสรณ์จิต ธรรมศิริ) (นางกณิศนันท์ ดีดวง) (นางสาววริศรา นุชมงคล)
รองผู้อำนวยการสถานศึกษา ผู้อำนวยการสถานศึกษา ครูผู้สอน
วิชา ดนตรี นาฏศิลป์ รหัสวิชา ศ 13101 ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 3
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564 ครู วริศรา นุชมงคล
หน่วยการเรียนรู้ ที่ 1 ลักษณะดนตรี เวลา 2 ชั่วโมง
เรื่อง เครื่องดนตรีสากล
สาระสำคัญ มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
สามารถระบุรูปร่างลักษณะของเครื่อง ศ 2.1 ป. 3/2ใช้รูปภาพหรือสัญลักษณ์แทน
ดนตรีที่เห็นและลักษณะของเสียงดนตรี ที่ เสียงและจังหวะเคาะ
ได้ยิน รวมทั้งใช้รูปภาพหรือสัญลักษณ์
ต่าง ๆ แทนเสียงและจังหวะเคาะได้อย่าง
ถูกต้อง
จุดประสงค์การเรียนรู้ ความรู้ฝังแน่น
1. ระบุรูปร่างลักษณะ เสียงของเครื่องดนตรีสากล ใช้รูปภาพหรือสัญลักษณ์
(K) ต่าง ๆ แทนเสียงและ
2. จำแนกลักษณะและเสียงของเครื่องดนตรีสากล จังหวะเคาะได้อย่าง ถูก
แต่ละชนิด (P) ต้อง
3. เห็นคุณค่าของเครื่องดนตรีสากลที่ช่วย
สร้างสรรค์ความไพราะของบทเพลง (A)
ขั้นตอนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำ
ครูสนทนากับนักเรียนเรื่องของดนตรีสากลที่มีแพร่หลายในหลายประเทศ
มีหลายชนิด แยกตามลักษณะการบรรเลง
ขั้นสอน
1. ให้นักเรียนยกตัวอย่างเครื่องดนตรีไทยที่นักเรียนรู้จัก เช่น
*ถ้าตอบ กีตาร์ ครูเสริมว่า เป็นเครื่องดนตรีประเภท เครื่องสาย
*ถ้าตอบ เปียโน ครูเสริมว่า เป็นเครื่องดนตรีประเภท เครื่องลิ่มนิ้ว
2. ครูอธิบายเพิ่มเติม เครื่องดนตรีสากล แบ่งเป็น 5 ประเภท คือ เครื่องสาย
เครื่องเป่าลมไม้ เครื่องเป่าลมทองเหลือง เครื่องตี เครื่องลิ่มนิ้ว
3. ครูนำคลิปการสอน Online จาก Youtube ครูวริศรา มาเป็นสื่อการสอนนักเรียน
4. เมื่อนักเรียนดูคลิปการสอน Online จาก Youtube เสร็จแล้ว ให้นักเรียนทำใบงาน
วาดเครื่องดนตรีสากลที่นักเรียนสนใจ โดยบอกประเภทของเครื่องดนตรีให้ถูกต้อง
แล้วระบายสีให้สวยงาม
5. ครูทบทวนบทเรียนและให้นักเรียนทำแบบทดสอบ ใน Liveworksheets เรื่อง
เสียงของเครื่องดนตรี
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ เรื่อง ลักษณะรูปร่างของเครื่องดนตรีสากล
สื่อการเรียนรู้ ภาระ/ชิ้นงาน การวัดและประเมินผล
1. คลิปการสอน 1. ใบงานวาดภาพ 1. ใบงานวาดภาพ
online 2. ใบงาน online 2. ใบงาน online
2. ใบงาน online
บันทึกหลังสอน
1. นักเรียนจำแนกเครื่องดนตรีสากลแต่ละประเภทได้อย่างถูกต้อง
2. นักเรียนเปิดคลิป และเรียนรู้ได้อย่างถูกต้อง และเข้าใจ
3. วาดภาพและระบุเครื่องดนตรีสากลที่ตนเองสนใจได้
3. นักเรียนทำใบงานได้ผ่าน ร้อยละ 80
(นางสาวนุสรณ์จิต ธรรมศิริ) (นางกณิศนันท์ ดีดวง) (นางสาววริศรา นุชมงคล)
รองผู้อำนวยการสถานศึกษา ผู้อำนวยการสถานศึกษา ครูผู้สอน
วิชา ดนตรี นาฏศิลป์ รหัสวิชา ศ 13101 ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 3
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564 ครู วริศรา นุชมงคล
หน่วยการเรียนรู้ ที่ 1 ลักษณะดนตรี เวลา 2 ชั่วโมง
เรื่อง โน้ตดนตรีไทยและดนตรีสากล
สาระสำคัญ มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
โน้ตดนตรีเป็นสัญลักษณ์ที่ใช้แทนเสียง ศ 2.1 ป. 3/2 ใช้รูปภาพหรือสัญลักษณ์
และจังหวะของบทเพลง ในการร้องเพลง แทนเสียงและจังหวะเคาะ
และเล่นดนตรีต้องใช้ตัวโน้ตที่มีระดับเสียง
ต่างกัน เพลงจึงจะมีความไพเราะ และร้อง
เพลง บรรเลงดนตรีได้ถูกต้อง
จุดประสงค์การเรียนรู้ ความรู้ฝังแน่น
1. บอกความแตกต่างของโน้ตดนตรีไทยและโน้ตดนตรี เขียน รูปภาพหรือ
สากล (K) สัญลักษณ์ ต่าง ๆ แทน
2. จำแนกลักษณะของตัวโน้ตแต่ละตัว (P) เสียงและจังหวะเคาะได้
3. เห็นประโยชน์ของโน้ตดนตรีไทยและโน้ตดนตรี อย่าง ถูกต้อง
สากล (A)
ขั้นตอนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำ
ครูทบทวนสัปดาห์ที่ผ่านมา เรื่อง เครื่องดนตรีไทยและสากล จะบรรเลงเป็นเพลงได้
นั้น จะต้องมีตัวโน้ตเป็นสัญลักษณ์แทนเสียงและจังหวะ
ขั้นสอน
1. ครูอธิบายว่า ตัวโน้ต มี 2 ประเภท คือ โน้ตดนตรีไทย และโน้ตดนตรีสากล
โน้ตดนตรีไทย มี 7 เสียง คือ โด เร มี ฟา ซอล ลา ที โดยเขียนสัญลักษณ์ คือ
โด ด เร ร มี ม
ฟา ฟ ซอล ซ ลา ล
ที ท
2. ครูอธิบายว่า และโน้ตดนตรีสากล มี 7 เสียง เช่นเดียวกัน โดยเขียนสัญลักษณ์ คือ
โน้ตตัวกลม โน้ตตัวขาว
โน้ตตัวดำ โน้ตตัวเขบ็ต
3. นักเรียนฝึกเขียนตัวโน้ตสากล
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป การเขียนโน้ตดนตรีไทยและสากล
สื่อการเรียนรู้ ภาระ/ชิ้นงาน การวัดและประเมินผล
1. ใบงานเขียนสัญลักษณ์ 1. ใบงานการเขียนโน้ต 1. ใบงาน
ตัวโน้ตดนตรี ดนตรีสากล 2. แบบทดสอบ online
บันทึกหลังสอน
1. ครูและนักเรียนร่วมกันเรียนรู้ online เรื่อง การเขียนโน้ตดนตรี
2. นักเรียน บอกความแตกต่างของเครื่องดนตรีไทยและสากลได้
3. เขียนโน้ตดนตรีไทยและสากลได้อย่างถูกต้อง
4. นักเรียนทำใบงานได้ผ่านและแบบทดสอบ ร้อยละ 80
(นางสาวนุสรณ์จิต ธรรมศิริ) (นางกณิศนันท์ ดีดวง) (นางสาววริศรา นุชมงคล)
รองผู้อำนวยการสถานศึกษา ผู้อำนวยการสถานศึกษา ครูผู้สอน
วิชา ดนตรี นาฏศิลป์ รหัสวิชา ศ 13101 ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 3
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564 ครู วริศรา นุชมงคล
หน่วยการเรียนรู้ ที่ 2 การขับร้อง เวลา 2 ชั่วโมง
เรื่อง การขับร้อง
สาระสำคัญ มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
โน้ตดนตรีเป็นสัญลักษณ์ที่ใช้แทนเสียง ศ 2.1 ป. 3/4 ขับร้องและบรรเลงดนตรี
และจังหวะของบทเพลง ในการร้องเพลง ง่าย ๆ
และเล่นดนตรีต้องใช้ตัวโน้ตที่มีระดับเสียง
ต่างกัน เพลงจึงจะมีความไพเราะ และร้อง
เพลง บรรเลงดนตรีได้ถูกต้อง
จุดประสงค์การเรียนรู้ ความรู้ฝังแน่น
1. ยกตัวอย่างทักษะที่ใช้ในการร้องเพลง (K) การร้องเพลงช่วยให้
2. ร้องเพลงโดยใช้ทักษะเบื้องต้นในการร้องเพลง (P) ผ่อนคลาย นักเรียนควรรู้
3. สนใจทักษะที่เกี่ยวกับการร้องเพลง (A) ทักษะการร้องเพลงที่ถูก
ต้อง
ขั้นตอนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำ
ครูสนทนากับนักเรียนเรื่อง การร้องเพลง ว่า มีใครชอบร้องเพลงหรือไม่ ขอบเพลงช้า
หรือเพลงเร็ว แล้วนักเรียนร้องเพลงเพระหรือไม่
ขั้นสอน
1. ครูอธิบายว่า การขับร้องแบ่งเป็น 2 ประเภท คือ การขับร้องเดี่ยวและการขับร้อง
หมู่ แต่ละประเภทก็ใช้ทักษะที่แตกต่างกันไป เช่น
* การออกเสียงชัดเจน
* ออกเสียงตรงทำนอง
* ใส่อารมณ์ท่าทาง ฯลฯ
2. นักเรียนดูคลิปการสอน Online เรื่อง การขับร้องเพลง ลาวต่อนก จาก Youtube
ครูวริศรา
3. ครูสอนร้องเพลง ลาวต่อนก และทำท่าประกอบเพลง นักเรียนฝึกตามคลิปการ
สอน
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง ทักษะในการขับร้องเพลงเดี่ยว และเพลงหมู่
สื่อการเรียนรู้ ภาระ/ชิ้นงาน การวัดและประเมินผล
1. สือการสอน Online 1. นักเรียนฝึกร้องเพลง 1. การร้องเพลงและ
ช่อง Youtube ครูวริศรา ลาวต่อนกและทำท่า ทำท่าประกอบเพลง
ประกอบเพลง
บันทึกหลังสอน
1. ครูและนักเรียนร่วมกันเรียนรู้ online เรื่อง การขับร้อง
2. นักเรียนฝึกร้องเพลง และแสดงท่ารำได้ลาวต่อนก
3. นักเรียนสนใจและสนุกกับการเรียน ร้องเพลง
3. นักเรียนทำภาะงานที่ได้รับมอบหมาย ได้ผ่าน ร้อยละ 80
(นางสาวนุสรณ์จิต ธรรมศิริ) (นางกณิศนันท์ ดีดวง) (นางสาววริศรา นุชมงคล)
รองผู้อำนวยการสถานศึกษา ผู้อำนวยการสถานศึกษา ครูผู้สอน
แผนการจัดการเรียนรู้ ONline
สาระการเรียนรู้ศิลปะ
รายวิชา ทัศนศิลป์ ดนตรี นาฏศิลป์
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3
โดย นางสาววริศรา นุชมงคล
ตำแหน่ง ครู
โรงเรียเทศบาลบ้านหนองบัว