แผนการจัดประสบการณ์การเรียนรู้
ช้ันอนุบาล ๒
หน่วยที่๙
ปลอดภยั ไวก้ อ่ น
นางสาวนิภาพร กลุ บตุ ร
แผนการจัดประสบการณ์การเรยี นรู้ ชน้ั อนบุ าลปีที่ 2
วันท่ี 1 หน่วยที่ 9 ปลอดภยั ไว้กอ่ น
สัปดาห์ที่ …9……..
สอนวันท…่ี ……. เดอื น……….. พ.ศ……….
กจิ กรรมเคล่ือนไหวและจังหวะ
1. จุดประสงค์การเรียนรู้
- สนใจมคี วามสุข และแสดงท่าทาง/ เคลือ่ นไหว ประกอบเพลง จังหวะและดนตรี
2. ประสบการณส์ าคัญ
- การเคลื่อนไหว ตามเสียงเพลง/ ดนตรี
3. สาระทค่ี วรเรยี นรู้
4. กิจกรรมการเรยี นรู้
- เด็กจบั คูก่ นั ชว่ ยกันถือกระดาษหนังสอื พิมพ์ เคล่ือนไหวไปรอบๆ บรเิ วณตามเสียงเพลง
บรรเลง พอเพลงหยดุ ให้เดก็ ทัง้ สองคนเข้าไปยนื อยูใ่ ต้ กระดาษหนงั สอื พมิ พ์ พอเพลงเร่ิม เด็ก ๆ
เคลื่อนไหวต่อ พอเพลงหยุด ใหพ้ บั ครึง่ หนงั สือพมิ พแ์ ล้วเขา้ ไปยนื ใต้กระดาษ เทย่ี วตอ่ ไป พบั
กระดาษครัง้ ละครึ่ง จนกระดาษเลก็ ท่ีสุด
- เดก็ พกั ผอ่ นคลายกล้ามเนื้อ
5. สอ่ื
- เพลงบรรเลง
- กระดาษหนังสอื พิมพ์
6. การประเมนิ พฒั นาการ
- ความสนใจ มีความสุขและ แสดงทา่ ทาง/เคล่ือนไหว ประกอบเพลงจงั หวะและ ดนตรี
แผนการจดั ประสบการณ์การเรียนรู้ ช้นั อนบุ าลปีที่ 2
วันท่ี 1 หน่วยท่ี 9 ปลอดภัยไว้กอ่ น
สปั ดาหท์ ี่ ………..
สอนวันท…ี่ ……. เดอื น……….. พ.ศ……….
กิจกรรมเสรมิ ประสบการณ์
1. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
- ฟังและสนทนา โต้ตอบได้ สอดคล้องกับเร่อื งท่ีฟงั
- เลน่ และทากิจกรรมอย่างปลอดภัยดว้ ยตนเองได้
2. ประสบการณ์สาคัญ
- การฟงั นทิ าน
- การพูดแสดงความคดิ เหน็ ความร้สู ึก และความต้องการ
- การพูดกบั ผ้อู ่ืน เกี่ยวกับประสบการณ์ของตนเอง หรอื พูดเรือ่ งราวเกย่ี วกบั ตนเอง
- การอา่ นหนังสือ ภาพ นิทาน
- การเหน็ แบบอย่างของการอ่านท่ถี ูกตอ้ ง
- การปฏบิ ตั ติ นให้ปลอดภัยในกิจวัตรประจาวนั
3. สาระที่ควรเรียนรู้
- พฒั นาการทางภาษา และการรู้หนงั สือ
- การรักษาความปลอดภยั ของตนเองและผอู้ ื่นในกิจวตั รประจาวัน
4. กิจกรรมการเรียนรู้
- พฒั นาการทางภาษาและการรูห้ นงั สือ
1) นาหนังสอื เรื่อง “ลูกกระต่ายแสนซน” มาใหเ้ ด็กดหู น้าปก
2) ให้เด็กคาดคะเนเรอ่ื งจากปกวา่ เปน็ เร่อื งเก่ยี วกับอะไร
3) จดบนั ทกึ ชอื่ เด็ก พร้อมข้อความท่เี ดก็ คาดคะเน
4) ครูอา่ นหนงั สอื นิทานเรื่อง ลกู กระต่ายแสนซน จนจบ โดยช้ีคาตรงกบั เสียงอา่ น
5) ครอู ่านขอ้ ความทเ่ี ดก็ คาดคะเนไว้ และถามความเห็นเรอ่ื ง ชือ่ ของนิทานอกี ครั้ง
หน่ึง
6) ครูอ่านชอ่ื เรือ่ งนทิ านให้เดก็ ฟงั และให้เด็กอ่านตาม
- สนทนาซักถามเกยี่ วกับการรักษาความปลอดภยั ในการปฏิบัติกจิ วตั รประจาวันโดยใช้
คาถามตอ่ ไปนี้
1) ถา้ เพื่อนสาดนา้ เลน่ กัน ขณะแปรงฟนั เดก็ จะทาอยา่ งไร
2) ถา้ เพื่อน ๆ เล่นของเล่น แล้วทิง้ ไว้ไม่เกบ็ เด็กจะทาอยา่ งไร
3) ถ้าเดก็ เหน็ เพ่อื นหกลม้ หัวเข่าแตก เราควรทาอย่างไร
- เดก็ และครูรว่ มกนั สรุป วิธีปฏิบัตติ นให้ปลอดภยั ในการปฏิบตั ิกจิ วัตรประจาวนั
5. ส่อื
- หนังสอื นทิ านเรื่อง “ลูกกระตา่ ยแสนซน”
6. การประเมินพัฒนาการ
- สังเกต การฟงั คาถามและ สนทนาโตต้ อบ
- สงั เกต การเลน่ และทากจิ กรรมอย่างปลอดภยั ด้วยตนเอง
แผนการจัดประสบการณ์การเรยี นรู้ ชัน้ อนุบาลปที ่ี 2
วนั ท่ี 1 หน่วยท่ี 9 ปลอดภยั ไวก้ ่อน
สัปดาหท์ ่ี ………..
สอนวนั ท…่ี ……. เดอื น……….. พ.ศ……….
กิจกรรมศลิ ปะสร้างสรรค์
1. จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้
- ใช้กรรไกรตัดกระดาษตามแนวเส้นตรงได้
2. ประสบการณ์สาคญั
- การหยบิ จบั การใชก้ รรไกร
3. สาระทีค่ วรเรียนรู้
4. กจิ กรรมการเรียนรู้
- ครูเตรยี มอปุ กรณ์การตดั กระดาษ และปน้ั ดินน้ามัน
- ครูสาธติ การตัดกระดาษดว้ ยกรรไกร
- เด็กปฏบิ ตั ิกจิ กรรมท่คี รูเตรยี มไว้ทงั้ 2 กิจกรรม
- เม่อื เสรจ็ นาเสนอผลงาน
5. สื่อ
- กระดาษเอ 4
- กรรไกร
- ดินนา้ มนั
- แผ่นรองป้ัน
6. การประเมนิ พฒั นาการ
- สังเกต การใชก้ รรไกรตดั กระดาษตามแนวเสน้ ตรง
แผนการจัดประสบการณ์การเรยี นรู้ ชน้ั อนบุ าลปที ่ี 2
วนั ท่ี 1 หน่วยท่ี 9 ปลอดภยั ไว้กอ่ น
สปั ดาหท์ ่ี ………..
สอนวันท…่ี ……. เดอื น……….. พ.ศ……….
กิจกรรมการเล่นตามมุม
1. จุดประสงค์การเรียนรู้
- เล่นหรือทางานรว่ มกบั เพ่ือนเปน็ กลมุ่ ได้
2. ประสบการณ์สาคัญ
- การเล่นหรือทากจิ กรรมรว่ มกับกล่มุ เพือ่ น
3. สาระทีค่ วรเรียนรู้
4. กจิ กรรมการเรียนรู้
- เดก็ เลือกกจิ กรรมเลน่ ตามมุมประสบการณ์ ตามความสนใจ เชน่
1) มุมธรรมชาตศิ ึกษา
2) มมุ หนงั สือ
3) มมุ บลอ็ ก
4) มุมเกมการศกึ ษา
5) บทบาทสมมติ
6 ) มุมเครื่องเลน่ สมั ผสั
- ครชู มเชยเด็กท่ีเก็บของเขา้ ท่ไี ดเ้ รยี บร้อย หลงั เลิกเลน่
5. สือ่
- อปุ กรณ์มุมประสบการณ์ในหอ้ งเรยี น
6. การประเมินพฒั นาการ
- การเลน่ รว่ มกบั เด็กท่ีแตกตา่ งไปจากตน
- การเก็บของเลน่ เขา้ ท่ีไดด้ ้วยตนเอง
แผนการจดั ประสบการณ์การเรยี นรู้ ชั้นอนบุ าลปีท่ี 2
วนั ท่ี 1 หนว่ ยท่ี 9 ปลอดภยั ไว้ก่อน
สปั ดาหท์ ี่ ………..
สอนวันท…ี่ ……. เดอื น……….. พ.ศ……….
กิจกรรมการเล่นกลางแจ้ง
1. จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้
- เลน่ และทากิจกรรมอยา่ งปลอดภัยด้วยตนเองได้
- เข้าแถวตามลาดับก่อนหลงั ด้วยตนเองได้
2. ประสบการณส์ าคัญ
- การปฏบิ ตั ิตนให้ ปลอดภัยในกิจวัตรประจาวนั
- การเลน่ เครอ่ื งเลน่ อย่างปลอดภัย
- การปฏิบัตติ นเป็นสมาชิกที่ดขี องหอ้ งเรยี น
3. สาระท่คี วรเรยี นรู้
4. กิจกรรมการเรียนรู้
- เด็กและครูร่วมกนั กาหนดขอ้ ตกลงในการเลน่ น้า – เลน่ ทราย ดงั นี้
1) เดินเข้าแถวตามลาดบั กอ่ น-หลัง ทั้งไปและกลับ
2) ขณะเล่นไมแ่ กลง้ เพ่อื น
3) เมือ่ ได้ยิน สญั ญาณหยดุ ใหห้ ยุดเล่น
4) เก็บอปุ กรณ์ไปทาความสะอาด
- สาธติ วธิ ีการเล่นนา้ – เล่นทรายที่ถกู ต้องและแนะนา วิธีเลน่ ท่ีปลอดภยั เชน่ ไมน่ าทรายมา
ขว้างปากัน ไม่แย่งของเล่นกนั เล่นร่วมกนั และแบ่งปนั กนั เล่น
- เดก็ เล่นน้า– เล่นทรายอย่างอิสระ
- เม่อื หมดเวลาเด็กเกบ็ อุปกรณ์การเล่นน้า -เล่นทราย ลา้ งมอื
5. ส่อื
- พนื้ ท่ีเลน่ นา - เลน่ ทราย
- อุปกรณ์ในการ เล่นนา้ - เล่นทราย
6. การประเมินพฒั นาการ
- การเลน่ และทากจิ กรรมอย่างปลอดภัยดว้ ยตนเอง
- การเข้าแถวตามลาดบั ก่อนหลังด้วยตนเอง
แผนการจัดประสบการณ์การเรียนรู้ ชน้ั อนุบาลปที ี่ 2
วันท่ี 1 หน่วยที่ 9 ปลอดภัยไวก้ ่อน
สปั ดาหท์ ี่ ………..
สอนวันท…ี่ ……. เดอื น……….. พ.ศ……….
กิจกรรมเกมการศึกษา
1. จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้
- จับคแู่ ละเปรยี บเทยี บความแตกต่างหรอื ความเหมือนของสงิ่ ตา่ งๆ ได้
2. ประสบการณ์สาคัญ
- การจับคู่ การเปรยี บเทยี บ และการเรยี งลาดับสิ่งต่าง ๆ ตามลกั ษณะความยาว ความสูง
นา้ หนัก ปรมิ าตร
3. สาระท่คี วรเรยี นรู้
- ทบทวนรปู วงกลมสามเหล่ียมและสเี่ หลย่ี ม
- การจบั คูภ่ าพกับรปู ทรงท่สี มั พนั ธ์กนั
4. กิจกรรมการเรยี นรู้
- ครูนาภาพ วงกลม สามเหลี่ยมและสีเ่ หล่ียม มาให้เด็กดู ทลี ะภาพ และถามเด็กว่าเปน็ ภาพ
อะไร ใหเ้ ด็กยกตัวอยา่ งสง่ิ ของรอบๆ ตวั เด็ก ท่มี ีลักษณะเหมือนวงกลม สามเหล่ียม และสเ่ี หลี่ยม
- ครูแจกไมบ้ ลอ็ กให้เด็กทุกคน ๆ ละ 1 ชิ้น ให้เด็กบอก รูปทรงไมบ้ ลอ็ กของตนเอง
- แนะนาเกมจบั คภู่ าพรปู ทรงท่ีสมั พันธ์กนั
- เดก็ เลน่ เกมชดุ ใหม่ และเกมทเ่ี คยเล่นมาแล้ว
- หมุนเวียนกนั เล่นและรว่ มกนั สนทนาเกย่ี วกับเกมวา่ ชอบหรือไมช่ อบ เพราะเหตุใด
- เมอื่ เล่นเสร็จเด็กเก็บเกมการศึกษาเข้าท่ีเดมิ
5. สื่อ
- ภาพวงกลม สามเหลีย่ ม และสี่เหลี่ยม
- ไม้บล็อกในห้องเรยี น
- เกมจับคู่ภาพรปู ทรงท่ีสมั พันธก์ นั
- เกมทเี่ ลน่ มาแลว้
6. การประเมินพัฒนาการ
- สังเกตการจับค่แู ละเปรียบเทยี บความแตกตา่ งหรอื ความเหมอื นของส่งิ ตา่ งๆ