The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by krusupanya1988, 2022-09-05 10:50:21

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

แผนการจัดการเรียนรู้ ช้นั ประถมศกึ ษาปที ่ี 2
เวลา 2 ช่วั โมง
กลุ่มสาระการเรยี นรสู้ ุขศกึ ษาและพลศึกษา เวลา 1 ช่ัวโมง
หน่วยการเรยี นรู้ที่ 2 เร่อื ง ธรรมชาตขิ องมนษุ ย์
แผนการเรียนรทู้ ี่ 1 ธรรมชาติของชีวิตมนุษย์ ครูผู้สอน นายวรวุธ สีนวน

1. สาระสำคัญ/ความคดิ รวบยอด

การเกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นธรรมชาติของชวี ติ มนุษย์
2. ตวั ชวี้ ดั /จุดประสงค์การเรยี นรู้

2.1 ตัวชว้ี ัด

พ 1.1 ป.2/3 อธิบายธรรมชาตขิ องชวี ติ มนุษย์
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้

- อธิบายธรรมชาติของชวี ิตมนษุ ย์ได้
3. สาระการเรียนรู้

3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง

- ธรรมชาติของชวี ิตมนษุ ยต์ ้งั แต่เกิดจนตาย
3.2 สาระการเรยี นร้ทู ้องถนิ่

(พิจารณาตามหลกั สตู รสถานศกึ ษา)
4. สมรรถนะสำคญั ของผู้เรยี น

4.1 ความสามารถในการสื่อสาร

4.2 ความสามารถในการคิด
- ทกั ษะการระบุ

4.3 ความสามารถในการใชท้ ักษะชีวิต
5. คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์

1. ใฝ่เรยี นรู้

2. มงุ่ มัน่ ในการทำงาน
3. มคี วามรบั ผิดชอบ

6. กจิ กรรมการเรยี นรู้
วธิ สี อนแบบ กระบวนการกลุ่มสมั พนั ธ์

ขั้นที่ 1 นำเข้าสบู่ ทเรยี น

สื่อการเรียนรู้ : บตั รภาพ
1. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 2

2. ครูขออาสาสมัครนักเรียน 4 คน ออกมาหนา้ ชั้นเรียน แล้วแจกบัตรภาพใหน้ ักเรียนคนละ 1 ภาพ
(คละภาพในแต่ละชว่ งวัย โดยแตล่ ะภาพจะกำหนดหมายเลขกำกับไว้) จากน้ันให้แสดงภาพให้เพื่อนในชน้ั เรยี น
เห็นอยา่ งชัดเจน

3. ครูแบง่ นกั เรยี นเปน็ กลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ คือ เกง่ ปานกลางคอ่ นขา้ งเก่ง
ปานกลางคอ่ นขา้ งออ่ น และออ่ น แลว้ ให้สมาชิกในแต่ละกลุ่มช่วยกันเรยี งลำดบั ภาพตามชว่ งวยั ตา่ งๆ ให้

ถกู ตอ้ ง
4. ครเู ฉลยคำตอบโดยเรียงลำดบั ภาพที่ถกู ต้องใหน้ กั เรียนดู และกลา่ วชมเชยกล่มุ ทเ่ี รียงลำดับได้

ถูกต้อง
5. นกั เรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด “สมาชิกในครอบครัวของนักเรยี นอยู่ในช่วงวยั ใดบา้ ง”

ข้นั ที่ 2 จดั การเรยี นรู้

สอื่ การเรยี นรู้ : 1. หนงั สือเรยี น สขุ ศึกษา ป.2 2. ใบงานท่ี 2.1

1. สมาชิกแต่ละกลมุ่ รว่ มกนั ศกึ ษาความรูเ้ รือ่ ง ธรรมชาตขิ องชวี ิตมนุษย์ จากหนังสือเรียน

2. สมาชกิ แตล่ ะกลุม่ รว่ มกันวเิ คราะหธ์ รรมชาตขิ องชวี ติ มนษุ ย์ โดยนำผลการวิเคราะห์มาอธบิ ายวา่

ธรรมชาตขิ องชวี ิตมนษุ ยค์ ืออะไร แล้วบนั ทึกผล

3. ครูอธิบายเพมิ่ เติมเก่ียวกับธรรมชาติของชีวิตมนุษยใ์ ห้นักเรียนฟังวา่ ธรรมชาติของชีวติ มนุษย์เริม่

ตัง้ แต่เราเกิดมาลืมตาดโู ลก เจริญเตบิ โตเปน็ เด็ก วัยรนุ่ วยั ผใู้ หญ่ วัยชรา ย่อมมโี อกาสเกิด แก่ เจ็บ และถึง

วาระสุดทา้ ยของชวี ติ คอื ความตาย ซ่งึ ไม่มีใครสามารถหลีกเล่ียงกฎของธรรมชาติ ข้อนไี้ ด้พ้น

4. นกั เรยี นแต่ละกล่มุ ชว่ ยกนั ทำใบงานท่ี 2.1 เรือ่ ง ความแตกต่างระหวา่ งวัย โดยให้สมาชกิ แต่ละ

คนหาคำตอบดว้ ยตนเองจนครบทกุ ขอ้ แล้วจับคูก่ ับเพื่อนในกลุ่มผลดั กันอธิบายคำตอบของตนเอง (สมาชกิ อีก

คใู่ นกล่มุ ก็ปฏบิ ัตกิ ิจกรรมเช่นเดยี วกัน)

5. นกั เรยี นแต่ละคู่ในกลมุ่ เดมิ ผลัดกนั อธบิ ายคำตอบของคูต่ นเองให้เพ่ือนอีกคูห่ น่ึงฟงั เพือ่ หาขอ้ สรุป

ของคำตอบแลว้ บนั ทกึ ลงในใบงานท่ี 2.1 เสรจ็ แล้วนำส่งครูตรวจ

6. นักเรยี นตอบคำถามกระตนุ้ ความคิด “วยั เด็กแตกต่างจากวัยทารกอยา่ งไร”

ขน้ั ท่ี 3 สรปุ และนำหลักการไปประยกุ ต์ใช้

สื่อ/แหลง่ การเรยี นรู้ : —

1. นักเรียนรว่ มกนั เรียงลำดับชว่ งวัยของชีวิตมนุษย์ และสรปุ ธรรมชาติของชีวิตมนษุ ย์

2. ครูใหน้ ักเรยี นนำความรู้ที่ไดจ้ ากการศึกษาไปประยกุ ต์ใช้ในการศกึ ษาความรู้เกี่ยวกบั การดูแล

สุขภาพร่างกายในแตล่ ะช่วงวยั ตอ่ ไปในอนาคต

ขั้นที่ 4 วัดและประเมินผล
สื่อการเรยี นรู้ : ใบงานท่ี 2.1

1. ครูวดั และประเมินผลนกั เรียนจากการทำใบงานที่ 2.1
2. นักเรยี นตอบคำถามกระตนุ้ ความคิด “วัยชราตา่ งจากวัยผ้ใู หญ่อยา่ งไรบา้ ง”

7. การวัดและประเมนิ ผล

วิธีการ เครอื่ งมอื เกณฑ์

ตรวจแบบทดสอบกอ่ นเรยี น หนว่ ยการ แบบทดสอบกอ่ นเรียน หนว่ ยการ (ประเมนิ ตามสภาพ
จรงิ )
เรียนร้ทู ี่ 2 เรยี นรู้ที่ 2
รอ้ ยละ 60 ผา่ นเกณฑ์
ตรวจใบงานที่ 2.1 ใบงานที่ 2.1
ระดับคุณภาพ 2 ผ่าน
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล แบบสังเกตพฤตกิ รรมการทำงาน เกณฑ์
รายบุคคล
ระดบั คณุ ภาพ 2 ผา่ น
สงั เกตพฤตกิ รรมการทำงานกลุ่ม แบบสงั เกตพฤตกิ รรมการทำงาน เกณฑ์
กลมุ่
ระดับคณุ ภาพ 2 ผ่าน
สังเกตความมวี นิ ยั ใฝ่เรียนรู้ และมคี วาม แบบประเมนิ คุณลกั ษณะอันพึง เกณฑ์

รับผิดชอบ ประสงค์

8. สอื่ /แหล่งการเรียนรู้
8.1 สอื่ การเรียนรู้

1) หนังสอื เรียน สขุ ศึกษาและพลศึกษา ป.2
2) บตั รภาพ
3) ใบงานที่ 2.1 เร่ือง ความแตกต่างระหวา่ งวยั

8.2 แหล่งการเรียนรู้


บตั รภาพ



ภาพท่ี 1 ภาพท่ี 2

ภาพท่ี 3 ภาพท่ี 4 ภาพที่ 5

ใบงานท่ี 2.1
ความแตกตา่ งระหว่างวยั

คำช้แี จง ให้นกั เรยี นดูภาพ แล้วอธบิ ายความแตกตา่ งตามหัวขอ้ ทกี่ ำหนดให้

วยั วัย
สผี ม สีผม
รูปรา่ ง รปู ร่าง
ผวิ หนัง ผวิ หนัง

เฉลยใบงานที่ 2.1
ความแตกตา่ งระหวา่ งวยั

คำชแ้ี จง ให้นักเรยี นดภู าพ แลว้ อธิบายความแตกตา่ งตามหัวข้อที่กำหนดให้

(ตวั อยา่ ง)

วยั เดก็ วัย ชรา
สผี ม มีผมสีดำ สีผม มผี มสีขาว
รูปร่าง เล็ก บอบบาง รูปร่าง ใหญ่
ผิวหนงั ผวิ ขาวอมชมพู ดูมีสขุ ภาพดี ผิวหนัง ผิวหนงั เห่ยี วย่น

แบบทดสอบก่อนเรยี น หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 2 2

คำชีแ้ จง ให้นักเรยี นเลือกคำตอบท่ีถูกต้องที่สุดเพียงข้อเดียว

1. แก่ ตาย ควรเติมคำใดลงในช่องว่าง 6. เพราะเหตใุ ด ความตายจงึ เป็นธรรมชาติของ

ก. เกดิ มนุษย์
ข. เด็ก ก. เพราะสามารถปอ้ งกันได้
ค. ชรา ข. เพราะทำใหเ้ กิดความกลวั

2. ข้อใดกลา่ วไดถ้ ูกต้อง ค. เพราะตอ้ งเกิดข้นึ กับทุกคน
ก. ทกุ คนต้องไม่ตาย 7. ใครปอ้ งกนั การเจ็บปว่ ยได้ถกู ตอ้ ง

ข. บางคนไมต่ าย ก. ออยกนิ วติ ามินทกุ วัน
ค. ทุกคนต้องแก่ ข. ออมออกกำลังกายสม่ำเสมอ
3. ธรรมชาตขิ องชวี ิตมนุษยไ์ ดแ้ ก่ข้อใด ค. ออ๋ มไม่กินอาหารทร่ี า้ นอาหาร

ก. คุณตาท้วมปว่ ย 8. เพราะเหตุใด ตัวนักเรยี นจงึ มีลักษณะรปู รา่ งไม่
ข. คุณย่าป่านผวิ ขาว เหมอื นตอนเปน็ เดก็ ทารก

ค. คุณยายแกว้ ผมยาว ก. เพราะมีการเจริญเตบิ โต
4. ขอ้ ใดเรยี งลำดับจากอายมุ ากไปนอ้ ยไดถ้ ูกตอ้ ง ข. เพราะกินอาหารแตกต่างกัน
ค. เพราะมีการเล้ยี งดตู า่ งกนั
ก. ปู่ แม่ ย่า
9. เพราะเหตใุ ด เราจึงตอ้ งทำจติ ใจให้แจม่ ใสอยู่
ข. ตา ลงุ พอ่ เสมอ
ค. พอ่ ยาย ลูก
ก. เพือ่ ใหด้ ูเด็กอยเู่ สมอ
5. ถ้าเราไมต่ ้องการเจ็บป่วยควรทำอยา่ งไร ข. เพอ่ื ไม่ใหเ้ กิดความเครียด
ก. ไม่กนิ อาหารทีม่ แี ปง้ มาก ค. เพื่อใหเ้ ป็นทรี่ ักของทุกคน
ข. ออกกำลงั กายสม่ำเสมอ
10. การปฏบิ ัตติ นตามหลกั 6 อ. มีประโยชน์
ค. ดืม่ ซุปไกส่ กดั ทกุ วนั อยา่ งไร

ก. สุขภาพร่างกายสมบรู ณ์ แขง็ แรง
ข. ผิวพรรณสวย ใส ขาวอมชมพู
ค. ได้รบั การยกยอ่ งจากผอู้ ื่น

เฉลยแบบทดสอบก่อนเรยี น หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 2

เฉลย
1. ก 2. ค 3. ก 4. ข 5. ข 6. ค 7. ข 8. ก 9. ข 10. ก

แบบสงั เกตพฤตกิ รรม การทำงานรายบุคคล

คำชแ้ี จง : ให้ ผสู้ อน สังเกตพฤติกรรมของนักเรยี นในระหว่างเรยี นและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ✓ ลงใน

ชอ่ งทีต่ รงกับระดับคะแนน

การทำงาน รวม
15
ลำดบั ชอ่ื -สกลุ การแสดง การยอมรับ ตามท่ี ความมนี ำ้ ใจ การตรงต่อ คะแน
ที่ ของผูร้ บั การประเมิน ความคิดเห็น ฟงั คนอ่ืน ได้รบั เวลา น

มอบหมาย

321321321321321

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19

20

ลงชื่อ..............................................ผ้ปู ระเมิน

(นายวรวุธ สีนวน)
ตำแหนง่ ครูโรงเรียนวดั ชมุ พลนิกายาราม

............... /................ /................

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ปฏิบัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมอยา่ งสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบอ่ ยครง้ั ให้ 1 คะแนน ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
ปฏิบัตหิ รือแสดงพฤตกิ รรมบางครงั้
12 - 15 ดี

18 - 11 พอใช้

ตำ่ กว่ำ 8 ปรับปรุง

แบบสังเกตพฤติกรรม การทำงานกลมุ่

คำชีแ้ จง : ให้ ผู้สอน สงั เกตพฤติกรรมของนักเรยี นในระหวา่ งเรยี นและนอกเวลาเรียน แลว้ ขีด ✓ ลงใน
ช่องทต่ี รงกบั ระดบั คะแนน

การทำงาน การมี รวม
ตามที่ 15
ลำดับ ชอ่ื -สกลุ การแสดง การยอมรับ ได้รับ ความมนี ้ำใจ สว่ นร่วมใน คะแน
ที่ ของผรู้ ับการประเมนิ ความคดิ เหน็ ฟงั คนอน่ื การปรบั ปรุง น
มอบหมาย
ผลงานกลุม่

321321321321321

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19

20

ลงชือ่ ..............................................ผ้ปู ระเมนิ
(นายวรวุธ สีนวน)

ตำแหนง่ ครูโรงเรยี นวดั ชมุ พลนิกายาราม
............... /................ /................

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ปฏิบัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมอยา่ งสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบอ่ ยครง้ั ให้ 1 คะแนน ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
ปฏิบัตหิ รือแสดงพฤตกิ รรมบางครงั้
12 - 15 ดี

18 - 11 พอใช้

ตำ่ กว่ำ 8 ปรับปรุง

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

คำช้ีแจง : ให้ ผูส้ อน สงั เกตพฤตกิ รรมของนักเรยี นในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรยี น แลว้ ขีด ✓ ลงในช่อง
ทตี่ รงกบั ระดบั คะแนน

คุณลกั ษณะ รายการประเมิน ระดบั คะแนน
อันพงึ ประสงคด์ ้าน 321
1. รักชาติ ศาสน์ 1.1 ยืนตรงเม่อื ไดย้ ินเพลงชาติ และบอกความหมายของเพลงชาตไิ ด้
1.2 ปฏิบัตติ นตามสทิ ธิหนา้ ที่
กษัตริย์ 1.3 เข้ารว่ มกจิ กรรมทเี่ ปน็ ประโยชนต์ ่อโรงเรียน และปฏบิ ตั ติ นเพื่อสร้างความ

2. ซอื่ สตั ย์ สุจริต สามัคคี ปรองดองในหมเู่ พ่ือน
1.4 เข้ารว่ มกิจกรรมทางศาสนาทตี่ นนบั ถือตามหลักของศาสนา
3. มวี นิ ัย รับผิดชอบ 1.5 เขา้ รว่ มกจิ กรรมท่ีเก่ียวกบั สถาบันพระมหากษตั ริยต์ ามทโ่ี รงเรียน และ
4. ใฝเ่ รียนรู้
ชมุ ชนจดั ขน้ึ
5. อยู่อย่างพอเพยี ง 2.1 ใหข้ ้อมูลท่ีถูกตอ้ ง และเป็นจรงิ
2.2 ปฏิบัติในสง่ิ ทีถ่ กู ต้อง ทำตามสัญญาทีต่ นให้ไว้กบั พ่อแม่ หรอื ผ้ปู กครอง
6. มุ่งม่ันในการ 2.3 ปฏิบัติต่อผู้อน่ื ดว้ ยความซ่ือตรง
ทำงาน 3.1 ปฏิบตั ติ ามขอ้ ตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ ขอ้ บงั คบั ของครอบครัว

และโรงเรียน มีความตรงต่อเวลาในการปฏบิ ตั ิกิจกรรมตา่ งๆ
ในชวี ิตประจำวนั
4.1 รจู้ กั ใช้เวลาว่างใหเ้ ปน็ ประโยชน์ และนำไปปฏบิ ัติได้
4.2 รูจ้ ักจดั สรรเวลาใหเ้ หมาะสม
4.3 เชอื่ ฟงั คำส่ังสอนของบดิ า มารดา โดยไม่โตแ้ ยง้
4.4 ตั้งใจเรยี น
4.5 ปรบั ปรงุ ตนเองในข้อผิดพลาด
5.1 ใช้ทรพั ยส์ ินและสงิ่ ของของโรงเรียนอย่างประหยดั
5.2 ใช้อปุ กรณก์ ารเรยี นอย่างประหยัดและรคู้ ณุ คา่
5.3 ใชจ้ ่ายอยา่ งประหยดั และมกี ารเกบ็ ออมเงิน
6.1 มคี วามตง้ั ใจและพยายามในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย
6.2 มคี วามอดทนและไม่ท้อแท้ตอ่ อปุ สรรคเพื่อใหง้ านสำเรจ็

คณุ ลกั ษณะ รายการประเมิน ระดับคะแนน
อนั พึงประสงคด์ ้าน 321
7. รักความเปน็ ไทย 7.1 มจี ติ สำนึกในการอนรุ กั ษว์ ัฒนธรรมและภูมิปญั ญาไทย
7.2 เห็นคุณคา่ และปฏิบัตติ นตามวัฒนธรรมไทย
8. มีจิตสาธารณะ 8.1 รู้จักช่วยพ่อแม่ ผู้ปกครอง และครูทำงาน
8.2 อาสาทำงานใหผ้ อู้ ่นื
8.3 รจู้ กั การดแู ลรกั ษาทรัพย์สมบตั แิ ละสง่ิ แวดล้อมของห้องเรยี น โรงเรยี น เข้า

รว่ มกจิ กรรมของโรงเรียน

ลงชือ่ ..............................................ผู้ประเมิน

(นายวรวธุ สนี วน)
ตำแหนง่ ครโู รงเรยี นวัดชมุ พลนกิ ายาราม

............... /................ /................

เกณฑ์การให้คะแนน ให้ 3 คะแนน เกณฑ์การตัดสินคณุ ภาพ
ปฏิบัติหรอื แสดงพฤติกรรมอยา่ งสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัตหิ รอื แสดงพฤติกรรมบ่อยครงั้ ให้ 1 คะแนน ช่วงคะแนน ระดบั คณุ ภาพ
ปฏิบตั ิหรอื แสดงพฤติกรรมบางคร้งั
55 - 72 ดี

36 - 54 พอใช้

ต่ำกวำ่ 36 ปรับปรุง

บนั ทกึ หลงั แผนการสอน

1. ดา้ นความรู้
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………

2. ดา้ นทกั ษะกระบวนการ
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………

3. ด้านคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………

ปัญหา / อุปสรรค
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
ขอ้ เสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………

(ลงช่อื ) ครผู ู้สอน
( นายวรวุธ สนี วน )

ตำแหนง่ ครูโรงเรียนวัดชุมพลนกิ ายาราม

ความเหน็ ของหวั หนา้ สถานศึกษาหรอื ผ้ทู ี่ไดร้ บั มอบหมาย
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………

(ลงช่ือ)
( ดร.พมิ พน์ ารา เสาวนิตย์ )

ผู้อำนวยการโรงเรียนวัดชุมพลนกิ ายาราม

แผนการจดั การเรยี นรู้ ชน้ั ประถมศึกษาปีท่ี 2
เวลา 2 ช่ัวโมง
กลุ่มสาระการเรยี นรู้สขุ ศึกษาและพลศกึ ษา เวลา 1 ชว่ั โมง
หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ 2 เรื่อง ธรรมชาตขิ องมนษุ ย์
แผนการเรียนรู้ที่ 2 หลักการดูแลสขุ ภาพรา่ งกาย ครผู ูส้ อน นายวรวุธ สีนวน

1. สาระสำคญั /ความคดิ รวบยอด

การดูแลสุขภาพร่างกายตามหลกั 6 อ. จะทำให้ร่างกายสมบูรณ์แขง็ แรงและสามารถทำใหด้ ำเนิน
ชีวติ อย่างมคี วามสขุ
2. ตัวชว้ี ัด/จุดประสงค์การเรยี นรู้

2.1 ตวั ช้ีวัด
พ 1.1 ป.2/3 อธบิ ายธรรมชาตขิ องชวี ิตมนุษย์

2.2 จดุ ประสงค์การเรียนรู้
- อธบิ ายวิธีการดูแลสขุ ภาพร่างกายตามหลกั 6 อ. ได้

3. สาระการเรยี นรู้

3.1 สาระการเรยี นรแู้ กนกลาง
-

3.2 สาระการเรียนรทู้ ้องถนิ่
- วิธีการดูแลสขุ ภาพร่างกายตามหลัก 6 อ.

4. สมรรถนะสำคญั ของผูเ้ รียน

4.1 ความสามารถในการสอ่ื สาร
4.2 ความสามารถในการคิด

- ทักษะการระบุ
4.3 ความสามารถในการใชท้ กั ษะชวี ติ
5. คุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์

1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทำงาน

3. มีความรบั ผิดชอบ
6. กิจกรรมการเรียนรู้

วิธีสอนแบบ กระบวนการสร้างความคิดรวบยอด

ขน้ั ท่ี 1 สังเกต
ส่ือ/แหล่งการเรียนรู้ : —

1. ครถู ามนักเรยี นวา่ ถา้ เราไมส่ ามารถหลกี เลยี่ งภาวะการเจบ็ ปว่ ยได้ เราจะมวี ธิ ีการปฏิบตั ติ น
อยา่ งไร เพอื่ ใหเ้ ราเป็นคนมสี ขุ ภาพรา่ งกายที่สมบูรณแ์ ขง็ แรง

2. ครเู ปดิ โอกาสให้นกั เรยี นแสดงความคิดเหน็ ได้อยา่ งอสิ ระ

3. นักเรยี นตอบคำถามกระตนุ้ ความคิด “นักเรยี นคดิ วา่ ตนเองมสี ุขภาพร่างกายทแ่ี ข็งแรงหรือไม่
อธิบายเหตุผล”

ขน้ั ที่ 2 จำแนกความแตกตา่ ง
สอื่ การเรยี นรู้ : หนังสอื เรยี น สุขศกึ ษาฯ ป.2

1. นกั เรยี นแบง่ กลุม่ และช่วยกันรวบรวมข้อมูลเกีย่ วกบั ความแตกต่างของการดแู ลสขุ ภาพตามหลกั
6 อ. และแนวทางในการปฏบิ ตั ิ แลว้ จำแนกความแตกต่างของการดแู ลสุขภาพตามหลัก 6 อ. จากหนงั สอื
เรียน

2. สมาชิกกลุ่มรว่ มกันตรวจสอบความแตกตา่ งของการดูแลสุขภาพตามหลัก 6 อ. และแนวทางใน
การปฏบิ ตั ิ

3. ตวั แทนแต่ละกลมุ่ ออกมานำเสนอผลงานหน้าชน้ั เรียน

ขน้ั ที่ 3 หาลกั ษณะร่วม
สอ่ื /แหลง่ การเรียนรู้ : —

1. ครูยกตัวอย่างวิธีการดูแลสุขภาพตามหลัก 6 อ. และแนวทางในการปฏิบตั ิในการดแู ลสขุ ภาพใน
วัยของครู เพ่ือใหน้ ักเรียนพจิ ารณาเปรยี บเทียบกับวธิ กี ารดูแลสขุ ภาพตามหลัก 6 อ. และแนวทางในการ
ปฏิบตั ทิ น่ี กั เรียนรวบรวมขอ้ มลู เพอ่ื หาลกั ษณะรว่ มทมี่ ีความคลา้ ยคลงึ กนั หรือเหมอื นกัน

2. นักเรียนและครูร่วมกันแสดงความคิดเหน็

ขั้นที่ 4 ระบุช่อื ความคิดรวบยอด
ส่ือ/แหล่งการเรียนรู้ : —

1. นักเรียนตอบคำถามกระตนุ้ ความคิด “การดูแลสขุ ภาพตามหลัก 6 อ. มปี ระโยชนอ์ ย่างไร”
2. ครูให้นกั เรียนร่วมกันวเิ คราะห์และหาคำตอบในประเดน็ คำถามทีค่ รกู ำหนด ดงั น้ี

- การออกกำลังกายท่ีเหมาะสมสำหรบั วัยของนักเรียน คอื การออกกำลังกายแบบใด
- อาหารประเภทใดทม่ี ีประโยชน์ต่อร่างกาย
3. นกั เรยี นร่วมกนั สรุปลกั ษณะร่วมของวิธกี ารดูแลสขุ ภาพตามหลกั 6 อ. และแนวทางในการปฏิบัติ
ท่ีถกู ต้อง เหมาะสม

ขน้ั ท่ี 5 ทดสอบและนำไปใช้
สอื่ การเรยี นรู้ : ใบงานที่ 2.2

1. นกั เรยี นทำใบงานท่ี 2.2 เร่ือง ชีวติ และสุขภาพของฉัน เมื่อทำเสร็จแล้วนำส่งครูตรวจ
2. ครมู อบหมายใหน้ ักเรยี นแตล่ ะคนทำแผนภาพแสดงธรรมชาติของชวี ิตมนุษย์ โดยให้ครอบคลุม
ประเด็นตามทกี่ ำหนด ดังนี้

1) การเรียงลำดบั ชว่ งวยั ของชีวติ มนุษย์
2) การอธบิ ายธรรมชาตขิ องชวี ติ มนษุ ย์
3. นักเรยี นทำแบบทดสอบหลังเรียน หน่วยการเรยี นรู้ที่ 2

7. การวัดและประเมนิ ผล

วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์

ตรวจใบงานท่ี 2.2 ใบงานท่ี 2.2 ร้อยละ 60 ผา่ นเกณฑ์

ประเมินการนำเสนอผลงาน แบบประเมนิ การนำเสนอผลงาน ระดบั คณุ ภาพ 2 ผา่ น
เกณฑ์

สังเกตพฤตกิ รรมการทำงานรายบุคคล แบบสังเกตพฤตกิ รรมการทำงาน ระดบั คุณภาพ 2 ผ่าน
รายบุคคล เกณฑ์

สงั เกตพฤตกิ รรมการทำงานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุม่ ระดับคณุ ภาพ 2 ผา่ น
เกณฑ์

สังเกตการใฝเ่ รียนรู้ มงุ่ ม่นั ในการทำงาน และ แบบประเมนิ คณุ ลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผา่ น

มีความรบั ผดิ ชอบ เกณฑ์

ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน หนว่ ยการเรียนรู้ แบบทดสอบหลังเรยี น หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ท่ี 2 2

ตรวจแผนภาพแสดงธรรมชาติของชีวติ มนุษย์ แบบประเมนิ แผนภาพแสดงธรรมชาติ ระดับคุณภาพ 2 ผา่ น

ของชีวติ มนษุ ย์ เกณฑ์

8. สื่อ/แหลง่ การเรยี นรู้

8.1 สอ่ื การเรียนรู้
1) หนังสือเรยี น สขุ ศึกษาและพลศึกษา ป.2
2) ใบงานที่ 2.2 เรอ่ื ง ชวี ติ และสุขภาพของฉัน

8.2 แหล่งการเรยี นรู้


ใบงานที่ 2.2
ชีวติ และสุขภาพของฉัน

คำช้ีแจง ใหน้ กั เรยี นบนั ทึกขอ้ มลู ตามประเดน็ ทีก่ ำหนด

1. ชื่อ นามสกลุ ชอ่ื เลน่
เพศ
อายุ

2. สมาชกิ ในครอบครัว

ลำดับท่ี ชอื่ -นามสกลุ อายุ

3. สมาชกิ ในครอบครัวของนักเรยี น  เคยเจ็บปว่ ย  ไม่เคยเจ็บป่วย

ถ้าเคย ปว่ ยเป็นโรค……………………………………………………………………….

4. นกั เรยี น  เคยไปร่วมงานศพ  ไม่เคยไปร่วมงานศพ

5. ถ้านักเรียนต้องการมชี วี ิตท่ยี นื ยาว และมสี ขุ ภาพแข็งแรง ควรปฏิบัติอยา่ งไร

………………………………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………

แบบทดสอบหลังเรียน หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 2

คำช้แี จง ใหน้ ักเรยี นเลือกคำตอบท่ีถูกต้องท่ีสุดเพียงข้อเดียว

1. เพราะเหตุใด เราจงึ ต้องทำจิตใจให้แจ่มใสอยู่ 6. ข้อใดเรยี งลำดับจากอายุมากไปน้อยไดถ้ กู ต้อง

เสมอ ก. พ่อ ยาย ลูก
ก. เพ่ือใหด้ เู ดก็ อยูเ่ สมอ ข. ตา ลงุ พอ่

ข. เพื่อใหเ้ ป็นที่รักของทุกคน ค. ปู่ แม่ ยา่
ค. เพอ่ื ไมใ่ หเ้ กิดความเครียด 7. ถา้ เราไมต่ ้องการเจบ็ ป่วยควรทำอย่างไร
2. ใครปอ้ งกนั การเจ็บป่วยได้ถกู ตอ้ ง
ก. ดม่ื ซปุ ไก่สกดั ทุกวัน
ก. ออมออกกำลังกายสม่ำเสมอ
ข. อ๋อมไมก่ ินอาหารที่รา้ นอาหาร ข. ออกกำลังกายสม่ำเสมอ
ค. ไมก่ ินอาหารทม่ี ีแป้งมาก
ค. ออยกินวติ ามนิ ทกุ วัน
3. เพราะเหตใุ ด ความตายจึงเปน็ ธรรมชาตขิ อง 8. แก่ ตาย ควรเตมิ คำใดลงในช่องว่าง
ก. เดก็
มนษุ ย์ ข. ชรา

ก. เพราะต้องเกิดข้ึนกับทกุ คน ค. เกดิ
ข. เพราะทำให้เกดิ ความกลวั 9. ธรรมชาตขิ องชวี ิตมนษุ ยไ์ ดแ้ ก่ขอ้ ใด

ค. เพราะสามารถป้องกนั ได้ ก. คุณยายแกว้ ผมยาว
4. เพราะเหตุใด ตวั นกั เรยี นจึงมลี กั ษณะรปู รา่ งไม่ ข. คณุ ตาท้วมป่วย
ค. คุณยา่ ป่านผวิ ขาว
เหมือนตอนเป็นเดก็ ทารก
10. ข้อใดกลา่ วไดถ้ ูกต้อง
ก. เพราะกินอาหารแตกตา่ งกัน ก. ทกุ คนต้องแก่
ข. เพราะมีการเล้ียงดูตา่ งกัน
ข. บางคนไมต่ าย
ค. เพราะมกี ารเจริญเตบิ โต ค. ทุกคนตอ้ งไม่ตาย
5. การปฏบิ ัตติ นตามหลกั 6 อ. มีประโยชน์

อยา่ งไร

ก. ไดร้ บั การยกยอ่ งจากผู้อนื่
ข. ผวิ พรรณสวย ใส ขาวอมชมพู

ค. สุขภาพร่างกายสมบูรณ์ แข็งแรง

เฉลยแบบทดสอบหลังเรยี น หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 2

เฉลย
1. ค 2. ก 3. ก 4. ค 5. ค 6. ข 7. ข 8. ค 9. ข 10. ก

แบบสงั เกตพฤตกิ รรม การทำงานรายบคุ คล

คำชแ้ี จง : ให้ ผสู้ อน สังเกตพฤตกิ รรมของนกั เรียนในระหวา่ งเรียนและนอกเวลาเรียน แลว้ ขีด ✓ ลงใน

ชอ่ งทีต่ รงกบั ระดบั คะแนน

การทำงาน รวม
15
ลำดบั ชอ่ื -สกุล การแสดง การยอมรบั ตามท่ี ความมนี ำ้ ใจ การตรงตอ่ คะแน
ที่ ของผูร้ บั การประเมิน ความคิดเหน็ ฟังคนอ่ืน ไดร้ บั เวลา น

มอบหมาย

321321321321321

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19

20

ลงชอ่ื ..............................................ผปู้ ระเมนิ
(นายวรวุธ สนี วน)

ตำแหนง่ ครูโรงเรียนวัดชมุ พลนิกายาราม
............... /................ /................

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ปฏิบัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมอยา่ งสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบอ่ ยครง้ั ให้ 1 คะแนน ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
ปฏิบัตหิ รือแสดงพฤตกิ รรมบางครงั้
12 - 15 ดี

18 - 11 พอใช้

ตำ่ กว่ำ 8 ปรับปรุง

แบบสังเกตพฤติกรรม การทำงานกลมุ่

คำชีแ้ จง : ให้ ผู้สอน สงั เกตพฤติกรรมของนักเรยี นในระหวา่ งเรยี นและนอกเวลาเรียน แลว้ ขีด ✓ ลงใน
ช่องทต่ี รงกบั ระดบั คะแนน

การทำงาน การมี รวม
ตามที่ 15
ลำดับ ชอ่ื -สกลุ การแสดง การยอมรับ ได้รับ ความมนี ้ำใจ สว่ นร่วมใน คะแน
ที่ ของผรู้ ับการประเมนิ ความคดิ เหน็ ฟงั คนอน่ื การปรบั ปรุง น
มอบหมาย
ผลงานกลุม่

321321321321321

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19

20

ลงชือ่ ..............................................ผ้ปู ระเมนิ
(นายวรวุธ สีนวน)

ตำแหนง่ ครูโรงเรยี นวดั ชมุ พลนิกายาราม
............... /................ /................

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ปฏิบัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมอยา่ งสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบอ่ ยครง้ั ให้ 1 คะแนน ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
ปฏิบัตหิ รือแสดงพฤตกิ รรมบางครงั้
12 - 15 ดี

18 - 11 พอใช้

ตำ่ กว่ำ 8 ปรับปรุง

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

คำช้ีแจง : ให้ ผูส้ อน สงั เกตพฤตกิ รรมของนักเรยี นในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรยี น แลว้ ขีด ✓ ลงในช่อง
ทตี่ รงกบั ระดบั คะแนน

คุณลกั ษณะ รายการประเมิน ระดบั คะแนน
อันพงึ ประสงคด์ ้าน 321
1. รักชาติ ศาสน์ 1.1 ยืนตรงเม่อื ไดย้ ินเพลงชาติ และบอกความหมายของเพลงชาตไิ ด้
1.2 ปฏิบัตติ นตามสทิ ธิหนา้ ที่
กษัตริย์ 1.3 เข้ารว่ มกจิ กรรมทเี่ ปน็ ประโยชนต์ ่อโรงเรียน และปฏบิ ตั ติ นเพื่อสร้างความ

2. ซอื่ สตั ย์ สุจริต สามัคคี ปรองดองในหมเู่ พ่ือน
1.4 เข้ารว่ มกิจกรรมทางศาสนาทตี่ นนบั ถือตามหลักของศาสนา
3. มวี นิ ัย รับผิดชอบ 1.5 เขา้ รว่ มกจิ กรรมท่ีเก่ียวกบั สถาบันพระมหากษตั ริยต์ ามทโ่ี รงเรียน และ
4. ใฝเ่ รียนรู้
ชมุ ชนจดั ขน้ึ
5. อยู่อย่างพอเพยี ง 2.1 ใหข้ ้อมูลท่ีถูกตอ้ ง และเป็นจรงิ
2.2 ปฏิบัติในสง่ิ ทีถ่ กู ต้อง ทำตามสัญญาทีต่ นให้ไว้กบั พ่อแม่ หรอื ผ้ปู กครอง
6. มุ่งม่ันในการ 2.3 ปฏิบัติต่อผู้อน่ื ดว้ ยความซ่ือตรง
ทำงาน 3.1 ปฏิบตั ติ ามขอ้ ตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ ขอ้ บงั คบั ของครอบครัว

และโรงเรียน มีความตรงต่อเวลาในการปฏบิ ตั ิกิจกรรมตา่ งๆ
ในชวี ิตประจำวนั
4.1 รจู้ กั ใช้เวลาว่างใหเ้ ปน็ ประโยชน์ และนำไปปฏบิ ัติได้
4.2 รูจ้ ักจดั สรรเวลาใหเ้ หมาะสม
4.3 เชอื่ ฟงั คำส่ังสอนของบดิ า มารดา โดยไม่โตแ้ ยง้
4.4 ตั้งใจเรยี น
4.5 ปรบั ปรงุ ตนเองในข้อผิดพลาด
5.1 ใช้ทรพั ยส์ ินและสงิ่ ของของโรงเรียนอย่างประหยดั
5.2 ใช้อปุ กรณก์ ารเรยี นอย่างประหยัดและรคู้ ณุ คา่
5.3 ใชจ้ ่ายอยา่ งประหยดั และมกี ารเกบ็ ออมเงิน
6.1 มคี วามตง้ั ใจและพยายามในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย
6.2 มคี วามอดทนและไม่ท้อแท้ตอ่ อปุ สรรคเพื่อใหง้ านสำเรจ็

คณุ ลกั ษณะ รายการประเมิน ระดบั คะแนน
อันพึงประสงคด์ ้าน 321
7. รกั ความเป็นไทย 7.1 มีจติ สำนึกในการอนรุ กั ษว์ ัฒนธรรมและภูมปิ ัญญาไทย
7.2 เห็นคุณค่าและปฏบิ ตั ติ นตามวัฒนธรรมไทย
8. มีจิตสาธารณะ 8.1 รู้จักชว่ ยพอ่ แม่ ผปู้ กครอง และครูทำงาน
8.2 อาสาทำงานให้ผู้อื่น
8.3 รจู้ ักการดูแลรกั ษาทรพั ยส์ มบตั ิและสง่ิ แวดล้อมของหอ้ งเรียน โรงเรียน เขา้

รว่ มกิจกรรมของโรงเรียน

ลงชื่อ..............................................ผ้ปู ระเมนิ

(นายวรวุธ สนี วน)
ตำแหน่ง ครโู รงเรียนวดั ชุมพลนิกายาราม

............... /................ /................

เกณฑก์ ารให้คะแนน ให้ 3 คะแนน เกณฑ์การตัดสินคณุ ภาพ
ปฏบิ ัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมอย่างสม่ำเสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏบิ ัตหิ รือแสดงพฤตกิ รรมบ่อยคร้ัง ให้ 1 คะแนน ช่วงคะแนน ระดับคณุ ภาพ
ปฏบิ ัติหรือแสดงพฤตกิ รรมบางคร้ัง
55 - 72 ดี

36 - 54 พอใช้

ตำ่ กวำ่ 36 ปรับปรุง

บนั ทกึ หลงั แผนการสอน

1. ดา้ นความรู้
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………

2. ดา้ นทกั ษะกระบวนการ
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………

3. ด้านคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………

ปัญหา / อุปสรรค
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
ขอ้ เสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………

(ลงช่อื ) ครูผู้สอน
( นายวรวุธ สีนวน )

ตำแหนง่ ครูโรงเรียนวดั ชมุ พลนิกายาราม)

ความเหน็ ของหวั หนา้ สถานศึกษาหรอื ผ้ทู ี่ไดร้ บั มอบหมาย
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………
……………………………………………………..………………………………………………………………………………………

(ลงช่ือ)
( ดร.พิมพ์นารา เสาวนติ ย์ )

ผู้อำนวยการโรงเรยี นวดั ชุมพลนกิ ายาราม


Click to View FlipBook Version