แผนการจัดการเรยี นรู้โดยใช้เทคนคิ จก๊ิ ซอว์ เพอ่ื พฒั นาทกั ษะการอ่านจับใจความสำคัญ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑
สาระที่ 1 การอ่าน ช้นั ประถมศึกษาปีท่ี ๖
เรื่อง ดอกไม้ป่าจอมหยิ่ง เวลา 2 ช่วั โมง
มาตรฐาน
ท ๑.๑ ใช้กระบวนการอ่านสรา้ งความร้แู ละความคิดเพอ่ื นำไปใช้ตดั สินใจแก้ปญั หาในการดำเนินชีวิต
และมนี สิ ัยรกั การอ่าน
ตวั ชีว้ ดั
ท ๑.๑ ป.๖/๑. อา่ นออกเสียงบทร้อยแกว้ และบทร้อยกรองไดถ้ กู ตอ้ ง
ท ๑.๑ ป.๖/๓. อา่ นเรื่องสนั้ ๆ อย่างหลากหลาย โดยจับเวลาแลว้ ถามเกย่ี วกับเรือ่ งทอ่ี ่าน
ท ๑.๑ ป.๖/๕. อธิบายการนำความรู้ และความคดิ จากเร่ืองท่ีอ่านไปตดั สนิ ใจแก้ปญั หาในการดำเนิน
ชีวติ
ท ๑.๑ ป.๖/๘. อ่านหนังสือตามความสนใจ และอธิบายคณุ ค่าทีไ่ ด้รบั
ท ๑.๑ ป.๖/๙. มีมารยาทในการอ่าน
ผลการเรียนรู้ (Learning Outcome)
นักเรียนสามารถอธิบายความหมายการอ่านจับใจความสำคัญและหลักการอา่ นจับใจความสำคัญได้
อย่างถูกต้อง สามารถตอบคำถามจากนิทานทีอ่ ่าน เรียงลำดับเหตุการณ์จากนิทานที่อ่าน เม่ืออ่านนิทานแลว้
นักเรียนสามารถเล่าเรื่อง เขียนสรุปใจความสำคัญ โดยใช้สำนวนของตนเองได้ และนักเรียนมีส่วนร่วมกับ
กจิ กรรมในช้นั เรยี นและรบั ผดิ ชอบต่องานท่ีได้รับมอบหมาย
สาระสำคญั (Main concept)
การจับใจความ เป็นการอ่านที่ต้องการทราบว่า เรื่องที่อ่านเป็นเรื่องราวเกี่ยวกับอะไร มีใครหรือ
เหตกุ ารณใ์ ดบา้ งเกี่ยวโยงกัน ต้ังแตต่ น้ จนจบ จดั เรียงลำดบั เหตกุ ารณไ์ ด้อย่างต่อเน่อื ง จึงทำให้การอ่านสัมฤทธ์ิ
ผล
หัวข้อสาระการเรียนรู้ (Sub Concept / Topic)
- การอ่านจับใจความสำคญั
- หลกั การอ่านจับใจความสำคัญ
สมรรถนะ
- ความสามารถในการคดิ
- ความสามารถในการแกป้ ัญหา
คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์
- ใฝเ่ รยี นรู้
- มีวินัย
- มุ่งมนั่ ในการทำงาน
จุดประสงค์การเรยี นรู้ (Learning Objective)
ด้านความรู้ (Knowledge)
๑. นักเรียนสามารถอธิบายความหมายการอ่านจับใจความสำคญั และหลักการอ่านจบั ใจความสำคญั
ไดอ้ ยา่ งถกู ตอ้ ง
ดา้ นทักษะ (Skill)
๑. นกั เรยี นสามารถตอบคำถามจากนิทานท่ีอ่านได้
2. นักเรียนสามารถเรยี งลำดบั เหตกุ ารณจ์ ากนทิ านที่อา่ นได้
๓. เมอื่ อ่านนิทานแล้วนักเรยี นสามารถเล่าเรือ่ ง เขียนสรุปใจความสำคญั โดยใชส้ ำนวนของตนเองได้
ดา้ นคณุ ลักษณะ (Characteristic)
๑. นักเรียนมสี ว่ นรว่ มกบั กจิ กรรมในชน้ั เรียนและรบั ผิดชอบตอ่ งานทีไ่ ด้รบั มอบหมาย
กจิ กรรมการจดั การเรยี นรู้
ขน้ั นำ
ข้นั เตรยี ม
1. ครูให้นักเรียนยืนเป็นวงกลม ร้องเพลง “ยิ้มรับดอกไม้ ”ครูส่งบัตรคำให้ทีละบัตร ขณะที่ครูและ
นกั เรยี นรอ้ งเพลง บตั รคำที่ครสู ง่ ใหจ้ ะตอ้ งอ่านแล้วส่งตอ่ ไปเร่ือย ๆ ครใู ห้สัญญาณหยุดรอ้ งเพลง บัตรคำอยู่ใน
มือใคร ผู้นนั้ จะตอ้ งอา่ นบัตรคำใหม่ (อาจใหส้ ะกดดว้ ย ใครอา่ นได้ถูกต้อง เพอื่ น ๆ จะปรบมือให้ หมนุ เวียนไป
เชน่ น้ีจนครบทกุ คน) จากน้นั ครถู ามนักเรยี นเก่ียวกบั ประโยชน์ของดอกไม้โดยช่วยกันแสดงความคิดเห็น
2. ครูสนทนาถึงการเล่นจิ๊กซอว์ จากนั้นแนะนำให้นักเรียนทราบถึงขั้นตอน วิธีการการปฏิบัติตาม
รปู แบบการเรียนแบบจ๊กิ ซอว์ ครูแนะนำวธิ กี ารอา่ นจับใจความ
3. ครูนำนิทาน 3 เรื่อง มาให้นักเรียนเลอื กเรื่องที่จะศึกษา 1 เรื่อง ซึ่งนักเรียนส่วนมากเลือกนิทาน
เร่อื ง “ดอกไม้ปา่ จอมหยิ่ง”
ขนั้ จดั กล่มุ ผูเ้ รยี น
4. ครูแบ่งกลุม่ นักเรียน กลุ่มละ 3 คน จำนวน 3 กลุ่ม โดยสมาชิกของแต่ละกลุ่มคละความสามารถ
กัน มีนักเรียนเกง่ ปานกลาง อ่อน ในสัดส่วน 1 : 1 : 1 กลุ่มนี้เรียกวา่ “กลุ่มบ้าน” แบ่งหน้าที่อย่างชัดเจน
สมาชกิ แตล่ ะคนนับเพอื่ มีหมายเลขประจำตัว 1 – 3 สมาชกิ กลมุ่ เลอื กหวั หน้ากลุ่ม 1 คน เลขากลมุ่ 1 คน ต้ัง
ชอ่ื กลุม่ ตามมติของกลุ่ม
5. สมาชิกกลุ่มบ้านศึกษาใบความรู้ การอ่านจับใจความสำคัญแล้วร่วมอภิปรายเลขาจดบันทึกครู
เสนอแนะเพมิ่ เติม
ขั้นสอน
ขนั้ กลุ่มผเู้ ช่ียวชาญ
6. ครูชี้แจงรายละเอียดเกี่ยวกับการปฏิบัติกิจกรรมให้แก่กลุ่มบ้านโดยการอ่านรายละเอียด ตาม
ขนั้ ตอนในหัวขอ้ ยอยที่จัดแบง่ ไวด้ ังน้ี
- นักเรยี นคนที่ 1 จากกลมุ่ ท่ี 1 - 3 อ่านเฉพาะหวั ขอ้ ย่อย ที่ 1
- นักเรียนคนที่ 2 จากกลุม่ ท่ี 1 - 3 อ่านเฉพาะหวั ขอ้ ยอ่ ย ท่ี 2
- นักเรียนคนที่ 3 จากกล่มุ ที่ 1 - 3 อ่านเฉพาะหวั ข้อย่อย ที่ 3
7. สมาชิกทุกคนออกไปจากกลุ่มบ้านไปอยู่กลุ่มใหม่ เรียกว่า “กลุ่มผู้เชี่ยวชาญ” ซึ่งจะประกอบไป
ด้วยสมาชกิ แตล่ ะคนของกล่มุ บา้ นคือ
- กลมุ่ ผูเ้ ช่ยี วชาญท่ี 1 จะประกอบไปด้วยสมาชกิ คนท่ี 1 ของแต่ละกล่มุ
- กลมุ่ ผ้เู ช่ียวชาญที่ 2 จะประกอบไปด้วยสมาชกิ คนท่ี 2 ของแตล่ ะกลุ่ม
- กลุ่มผูเ้ ชี่ยวชาญที่ 3 จะประกอบไปด้วยสมาชิกคนท่ี 3 ของแตล่ ะกลมุ่
8. สมาชกิ กล่มุ ผู้เชยี่ วชาญรับบตั รคำส่ังการปฏิบัตกิ ิจกรรมและแบบอ่านนิทานเรอื่ ง “ดอกไม้ป่าจอม
หย่ิง” อา่ นให้เขา้ ใจ จากนั้นรว่ มอภปิ ราย สรุปความในหวั ข้อทต่ี นเองรบั ผดิ ชอบ
ขั้นเสนอความรู้
9. สมาชิกกลุ่มผู้เชี่ยวชาญแยกตวั กลับไปยังกลุ่มบ้าน นำเสนอความรูใ้ นตอนที่ตนได้รับผิดชอบศึกษา
ให้สมาชิกกลุ่มบ้านคนอืน่ ๆฟงั ตามลำดับหมายเลข 1 - 3 จากนั้นช่วยกันเรียงลำดับเหตุการณ์ สรุปใจความ
สำคัญ เลขานกุ ารกลุ่มจดบนั ทึกขอ้ มลู ไว้ จากนนั้ ช่วยกนั ทำใบงานที่ 1 - 2 และทำใบงานที่ 3 เป็นรายบุคคล
ขน้ั สรปุ
ขน้ั ทดสอบความรู้
10. สมาชิกทุกคนทำแบบทดสอบย่อยท้ายแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 จากนิทานเรื่อง “ดอกไม้ป่า
จอมหยิ่ง” เป็นแบบทดสอบผ่าน Google form แบบปรนัย 4 ตัวเลือก จำนวน 10 ข้อ ใช้เวลาในการทำ
แบบทดสอบ 20 นาที
ขัน้ มอบรางวัล
11. เฉลยแบบทดสอบยอยท้ายแผนการจัดการเรียนรู้ สรุปคะแนนของแต่ละคน จากนั้นนำคะแนน
จากใบงานที่ 1 - 3 และนำคะแนนแบบทดสอบย่อยมารวมเป็นคะแนนกลุ่ม กลุ่มที่ได้คะแนนเฉลี่ยสูงสุดจะ
ได้รับรางวัลและกล่มุ ทไ่ี ด้คะแนนเฉลย่ี มากกวา่ เกณฑท์ ่ตี ั้งไว้จะได้รับคำชมเชย
ส่ือการเรียนรู้
1. ใบความรู้การอา่ นจบั ใจความ
2. บัตรคำสั่งประกอบแผนสำหรับสมาชิกกลมุ่ ผเู้ ชย่ี วชาญ
3. บตั รเนอื้ หานิทาน เรื่อง “ดอกไม้ป่า จอมหยงิ่ ”
4. บตั รคำศพั ท์
5. เพลงยิ้มรบั ดอกไม้
6. แผนภูมเิ พลงย้มิ รับดอกไม้
7. ของรางวลั
การวัดและประเมินผล
1. ตรวจผลงานกลุ่มจากใบงานท่ี 1 - 3
2. ตรวจแบบทดสอบย่อยทา้ ยแผนท่ี 1
3. สังเกตคณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์
เคร่ืองมือท่ใี ชว้ ัดผล
1. ใบงานที่ 1 - 3
2. แบบทดสอบยอ่ ยทา้ ยแผนที่ 1
3. เฉลยแบบฝึกหัดย่อยท้ายแผนท่ี 1
4. แบบประเมนิ คณุ ลักษณะอันพึงประสงค์
ใบความรู้
เรอื่ ง การอา่ นจบั ใจความสำคญั
การอ่านจบั ใจความ หมายถงึ การอา่ นเพอ่ื เก็บสาระสำคัญของเรือ่ งท่อี า่ น เช่น เกบ็ จดุ ม่งุ หมาย
สำคญั ของเรื่อง เกบ็ เนอ้ื เรื่องท่สี ำคญั เก็บความร้หู รอื ข้อมลู ทนี่ ่าสนใจตลอดจนแนวคดิ หรอื ทศั นะของผู้เขียน
ใจความสำคญั หมายถงึ ใจความท่ีสำคญั และเดน่ ทีส่ ุดในย่อหนา้ เปน็ แกน่ ของย่อหนา้ ทสี่ ามารถ
ครอบคลมุ เนอ้ื ความในประโยค
การอา่ นจับใจความสำคัญ เป็นการอ่านเพ่ือความรู้ เป็นสง่ิ จำเปน็ เพราะผู้อา่ น สามารถจับใจความ
สำคญั ของเร่ืองได้ จะทำใหเ้ ข้าใจเรอ่ื งได้อยา่ งรวดเร็ว ทง้ั น้ีผ้อู ่านจะทำให้เขา้ ใจความหมายของถอ้ ยคำ และ
สำนวนที่ปรากฏในเรื่องและจดั ลำดับเร่ืองราวอย่างต่อเนอื่ งจึงจะสามารถจบั ใจความสำคญั ได้อย่างครบถ้วน
การจับใจความสำคญั มีข้นั ตอนในการฝึกดงั น้ี
1. อา่ นเรอ่ื งราวผ่านๆโดยตลอด เพอื่ ใหร้ ูว้ ่าเรอื่ งนนั้ วา่ ด้วยเรอ่ื งอะไรบา้ ง จุดใดบา้ งตอนใดเป็นตอน
สำคญั ของเรอ่ื ง
2. อ่านซำ้ ตอนที่เข้าใจ และตรวจสอบความเข้าใจใหถ้ ูกตอ้ ง
3. ตอบคำถามส้นั ๆ ใคร อะไร ท่ีไหน เมือ่ ไร หรือบนั ทึกย่อเพือ่ ทดสอบความเข้าใจตนเอง
4. เรียบเรยี งใจความสำคญั ด้วยตนเอง
5. ข้นั เสนอแนะการฝึก
6. สอนคำท่ีควรศกึ ษา หรือคำท่ีมีความหมายพิเศษใหก้ ่อน เพือ่ ไมใ่ หม้ ีปัญหาเกีย่ วกับการตคี วาม
จบั ใจความสำคญั
7. ตัง้ คำถามเพ่ือค้นหา คำตอบ เพอ่ื ให้นักเรียนรู้จดุ ประสงค์กอ่ นอา่ น
8. ให้ปฏิบัตกิ ิจกรรมตอ่ เนื่องหลงั การอา่ น เช่น ตอบคำถาม สรปุ เร่ืองเพ่อื ทดสอบความเขา้ ใจ
9. หลังการอ่านในใจแลว้ อาจทำใหอ้ ่านออกเสียงอีกโดยเฉพาะเนอ้ื เรอ่ื งทีเ่ ป็นบทละครบทร้อยกรอง
ดอกไม้ป่ าจอมหย่ิง ตอนที่ ๑
ผีเสื้อปีกสวย มีบ้านหลังเล็กๆ อยู่ริมลำธารน้ำใส ทุกเช้าผีเสื้อปีกสวยจะออกไปยังลำธารเพื่อชื่นชม
สายน้ำไหลเอื่อยเลียบเลาะแนวป่าโขดหนิ ดอกไม้ปา่ ร่วงกลีบโปรยปราย แต้มแต่งสายนำ้ ใสให้มีสแี ดง เหลือง
มว่ งชมพู ดูงดงาม ปลาสสี วยตวั เล็กๆ แหวกว่ายอยูต่ ามซอกหนิ ผีเสือ้ ปกี สวยขยบั ปีกไปมาอย่างสดชนื่ ก่อนจะ
ขบั ขานเพลงไพเราะออกมา
แนวไพรเขาใหญ่ แลสุดสายตามอง
แนวเขาไพรกว้าง กอ่ เกดิ แหล่งน้ำ
ไมค่ วรรกุ ล้ำ ชว่ ยกันรักษา
รักต้นไมป้ ่าใหญ่ เหมือนใครท่เี รารัก
เพรียงพร้อมใจภกั ด์ิ รกั ป่าของเรา
เมอื่ เพลงจบกม็ ีเสยี งใสๆ ดังมาจากบา้ นผึ้งน้อยตวั ลาย เพ่อื นบา้ นของผีเสอื้ ปกี สวยนนั่ เอง “เธอรอ้ ง
เพลงเพราะจรงิ วันนอ้ี ารมณ์ดีแตเ่ ช้าเชียวนะ ผเี สื้อปีกสวย” ผงึ้ น้อยตวั ลายทักทาย “ฉนั กอ็ ารมณ์ดีทุกวันอยู่
แล้ว วา่ แตเ่ ธอเถอะ ตืน่ มาทำอะไรแต่เช้าจะ๊ ” ผเี ส้ือปีกสวยถามบ้าง “กท็ ำงานบา้ นสิจะ๊ เธอจา๋ ฝุ่นพวกนกี้ วาด
ไมร่ จู้ กั หมด ออ้ ! เธอไปหานำ้ หวานหรอื ยังละ่ ” ผึ้งนอ้ ยตัวลายถาม “ฉนั กำลงั จะไปเดี๋ยวนี้แหละ เธอจะไปพรอ้ ม
ฉนั ไหม” ผีเสอ้ื ปีกสวยยอ้ นถามตอนท้าย “ไปสิ ดอกไม้ปา่ กำลังบานกลิน่ หอมฟ้งุ ทเี ดยี ว” ผ้ึงน้อยตวั ลาย
บอกพลางห้วิ ถังนำ้ หวานออกมาจากบ้าน
ดอกไม้ป่ าจอมหยงิ่ ตอนท่ี ๒
ผเี สื้อปกี สวยบินนำหนา้ ทั้งสองลดั เลาะมาตามแนวชายน้ำ เสียงซา่ ซ่า ของน้ำตกดงั อยู่ไมไ่ กลนกั
“เพลงทเี่ ธอร้องเมอ่ื ครู่เพราะจังเลยนะ เธอแต่งเน้ือเพลงเองเหรอ” ผง้ึ น้อยตัวลายชวนคยุ
“ใช่ ฉนั แต่งเมอื่ ใกล้รงุ่ นเี่ อง ความเงียบความสวยของป่าไมว่ ่าจะเวลาใดก็ทำให้ฉันรู้สึกสดชนื่ เลย
แต่งเพลงออกมาไดไ้ มย่ ากนัก” ผเี สอื้ ปีกสวยบอก
“ฉนั ก็ชอบรอ้ งเพลง ฉันอยากรอ้ งเพลงได้อย่างเธอบา้ ง เธอรอ้ งให้ฉนั ฟังอกี ทไี ดไ้ หมจะ๊ ” ผเี ส้อื ปกี
สวยไมร่ อชา้ รอ้ งเพลงออกมาทนั ที พอเพลงจบกม็ าถงึ ปา่ ทม่ี ีดอกไม้สวยงามกำลังบานชูช่อขยายกลีบรับ
แสงแดดอุ่นอยพู อดี เช้านท้ี ้ังสองบนิ เพลิดเพลินไปหน่อย จงึ เตลิดมาถึงดงดอกไมป้ ่าทีย่ งั ไม่เคยผ่านมา
“ผีเสอ้ื ปีกสวย ปา่ แถวน้เี รายังไมเ่ คยมานี่นา” ผ้งึ นอ้ ยตวั ลายเอ่ยขึน้ ผเี สอ้ื ปีกสวยหยุดเหลียวมองรอบ
กายกอ่ นจะพดู ขนึ้ ว่า “จริงของเธอ เรายังไม่เคยมาถงึ ดงดอกไม้นเ้ี ลย”
ดอกไมป้ ่ าจอมหยง่ิ ตอนท่ี ๓
ผีเสื้อปกี สวยบินนำหน้าไปยังแปลงดอกไม้ป่าสเี หลืองแต่ยังไม่ทันแตะกลีบดอก มีเสียง
ตวาดอย่างไม่มไี มตรดี ังขึ้นจากดอกไม้ทัง้ แปลง “อย่ามาแตะต้องดอกช้ันนะ รีบออกไปห่างๆ
ก่อนกลีบดอกของฉันจะช้ำ” พูดจบดอกไม้สีเหลืองก็เชิดดอกสวยงามเมินไปทางอื่น ขณะที่
พวกพ้องของดอกไม้ป่าสีเหลืองเสริมขึ้นว่า “ใช่ๆ ไปให้ห่างที่สุด เดี๋ยวดอกสีเหลืองอ่อนนุ่ม
บรสิ ุทธิ์ ของเราจะชอกช้ำ” ดอกไม้ปา่ สเี หลอื งขับไล่
“ถ้าผีเสื้อกับผ้ึงอย่างพวกเธอมาดมดอม กลิ่นหอมของฉนั ก็จะจืดจาง ฉันไมใ่ ห้ดม
ดอกฉันเดด็ ขาด”ดอกไม้ปา่ อีกดอกหนง่ึ เสริมขึ้น ผง้ึ น้อยตวั ลายรู้สึกไม่พอใจจึงพูดขนึ้ ว่า
“ฉนั หาอาหารจากดอกไม้ ทำหน้าท่ีช่วยดอกไมแ้ ทบทุกชนิด ไมเ่ ห็นมีใครบ่นเหมือนเธอ
เลย”
“นัน่ สิ เราไมเ่ คยทำใหก้ ลีบดอกไม้ชำ้ เรากินน้ำหวานจากดอกไม้ เรากท็ ำงานตอบ
แทนเหมอื นกนั ” ผีเส้อื ปกี สวยเสริม “ฉนั ไม่มีอะไรจะให้พวกเธอชว่ ย” ดอกไมส้ เี หลอื งบอก
เสียงห้วน “ดอกของเธอสีเหลืองนวลงามตา น่าจะพดู จาใหน้ ่าฟังกว่าน”้ี ผึ้งน้อยตัวลาย
อารมณเ์ สีย ผีเสื้อปีกสวยเห็นว่าเรื่องจะไปกนั ใหญ่ จึงรีบชวนผึง้ นอ้ ยตัวลายบนิ จากไป
“สกั วนั หนงึ่ เธอขาดฉนั แลว้ จะรู้สึก!” ผ้ึงนอ้ ยตวั ลำยพูดทง้ิ ทา้ ยก่อนจะบินตามผีเส้อื
ปกี สวยไปเป็นจริงอยา่ งผ้ึงตัวน้อยตวั ลายพูดไว้
ดอกไม้ป่ าจอมหยิง่ ตอนที่ ๔
สองวันต่อมาผีเสอื้ ปีกสวยกับผ้งึ น้อยตัวลายบนิ ผ่านแนวดอกไม้ปา่ สีเหลืองก็ได้เหน็ ดอกไมป้ า่ สี
เหลืองเห่ียวเฉารว่ งโรย บางดอกกลีบรว่ งหลุดไปแลว้ มีเพยี งบางดอกเท่าน้ันที่ยังบานแจม่ ใสอยู่ ดอกที่
ร่วงโรยตา่ งกม้ หน้าเหงาหงอย บางดอกกส็ ง่ เสียงแหบโหยออกมา “ชว่ ย...ช่วยเราด้วย ช่วยผสมเกสร
ใหเ้ ราที ก่อนทีก่ ลบี ดอกกบเกสรของเราจะเหือดแห้งเฉาเสยี หมด” อกี ดอกหน่งึ ซึ่งยงั มีกลีบดอกสี
เหลอื งสดอยพู่ ดู ขน้ึ ว่า “ถ้าพวกเธอไมช่ ่วย พวกเรากจ็ ะไม่มีเมล็ดเพือ่ เจรญิ พนั ธต์ุ อ่ ไป โปรดช่วยพวก
เราดว้ ยเถอะ” ดอกไม้ปา่ ออ้ นวอน “ไหนวา่ พวกเธอเก่ง ชว่ ยตัวเองได้ เก่งนักมาขอร้อง
ทำไม” ผึ้งน้อยตัวลายยังนกึ เคืองไม่หาย “ขอโทษเถอะจ้ะ เรือ่ งทผ่ี า่ นมาพวกฉันขอโทษ ชว่ ยผสม
เกสรดอกไม้สีเหลืองท่เี หลืออยู่ให้เราด้วย มเิ ชน่ นนั้ พวกเราคงสญู พันธุ์แน่ ๆ เลย” ดอกไม้ปา่ ทแ่ี กช่ รา
จนเกสรดำฝอ่ ร่วงหล่นไปหมดแลว้ วงิ วอน
“ฉนั จะช่วย แต่ตอ้ งสัญญาวา่ จะไมม่ นี ิสยั หยิงอวดดอี ย่างนอ้ี กี ” ผ้ึงน้อยตวั ลายบอก
“ไม่แลว้ จะ้ ฉันจะเลิกนสิ ัยนเี้ ด็ดขาด พวกเราขอสัญญา” ดอกไม้ปา่ ใหส้ ัญญา
“ชว่ ยเร็วหน่อยเถอะ ก่อนเกสรฉนั จะร่วงโรย” ดอกไมป้ า่ วิงวอน
“ชว่ ยกนั ทำหน้าทีข่ องเราเถอะ เดย๋ี วจะไม่ทนั การ” ผีเสอื้ ปีกสวยเรง่
ผีเสื้อปีกสวยกบั ผ้งึ นอ้ ยตัวลายชว่ ยผสมเกสรใหด้ อกไมป้ า่ ไดท้ นั เวลาพอดี นับตั้งแต่น้ันมาดอกไม้
ป่าสเี หลอื งกเ็ ลิกนิสยั เยอ่ หย่งิ ตา่ งบานตอ้ นรบั ผีเสื้อปกี สวยกบั ผงึ้ นอ้ ยตัวลายให้ชว่ ยผสมเกสรจนมี
เมลด็ ขยายพนั ธตุ์ ่อไป
ใบงานท่ี ๑
ชอ่ื กลุ่ม................................................................
ช่อื ........................................................................เลขท่ี............ชนั้ ประถมศกึ ษาปีท่ี 6
ชอ่ื ........................................................................เลขท่ี............ชนั้ ประถมศกึ ษาปีท่ี 6
ช่อื ........................................................................เลขที่............ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
คำชีแ้ จง ให้นักเรียนสรุปใจความสำคัญจากเร่อื งดอกไม้ป่าจอมหยิ่ง
๑. ใคร
............................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................
๒. ทำอะไร
............................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................
๓. ทีไ่ หน
............................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................
๔. เมื่อไหร่
............................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................
๕. ผลเป็นอยา่ งไร
............................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................
ใบงานท่ี ๒
ชอ่ื กลุม่ ................................................................
ชอ่ื ........................................................................เลขท.่ี ...........ช้นั ประถมศกึ ษาปีท่ี 6
ช่ือ........................................................................เลขที่............ชั้นประถมศกึ ษาปีที่ 6
ช่ือ........................................................................เลขท.่ี ...........ช้ันประถมศกึ ษาปีท่ี 6
คำช้ีแจง ให้นักเรียนอ่านเนือ้ เร่ืองตอ่ ไปน้ีจัดเรยี งลำดับเร่อื งใหมโ่ ดยนำหมายเลขมาเติมข้างหนา้ ขอ้ ความ
................. ผีเสอื้ ปกี สวยกบั ผึ้งนอ้ ยตัวลายชว่ ยกันผสมเกสรใหด้ อกไมป้ ่า
................. ผีเสอื้ ปีกสวยกับผงึ้ น้อยตัวลายบนิ มายังแปลงดอกไม้
................. ดอกไมป้ ่าหา้ มไมใ่ หผ้ เี สื้อปกี สวยและผง้ึ นอ้ ยตวั ลาย
มาแตะตอ้ งดอกของมนั
................. ดอกไมป้ า่ สีเหลอื งเห่ียวเฉาร่วงโรยขอความช่วยเหลอื
................ ดอกไมป้ า่ สีเหลอื งกลับมาสดใสเหมือนเดมิ
ใบงานที่ ๓
ช่ือ........................................................................เลขท.่ี ...........ชน้ั ประถมศึกษาปที ี่ 6
คำช้แี จง ใหน้ กั เรียนอ่านเนอื้ เรอ่ื งแลว้ เขียนสรุปเนื้อเร่ืองเป็นภาษาของตนเอง
.
.................................................................................................................................
.................................................................................................................................
.................................................................................................................................
.................................................................................................................................
.................................................................................................................................
.................................................................................................................................
.................................................................................................................................
.................................................................................................................................
.................................................................................................................................
.................................................................................................................................
.................................................................................................................................
.................................................................................................................................
.................................................................................................................................
แบบทดสอบแผนการเรียนร้ทู ่ี ๑
นกั เรยี นทาแบบทดสอบท้ายแผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี ๑
แบบปรนัย ๔ ตัวเลอื ก
จานวน ๑๐ ข้อ ๑๐ คะแนน