แผนการสอน
วิชา สนทนาภาษาอังกฤษ 1
รหสั วิชา 3000 - 1206
หลกั สูตรประกาศนยี บัตรวิชาชพี ชัน้ สงู (ปวส.)
พุทธศักราช 2557
ครผู ู้สอน นางสาววรกาญจน์ จันปอภาร
สาขาวิชา สามัญสมั พนั ธ์
วิทยาลยั เทคนคิ ตาก
สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
กระทรวงศึกษาธิการ
ภาคเรียนท่ี 2 ปกี ารศึกษา 2562
วชิ าสนทนาภาษาอังกฤษ 1 (English Conversation)
รหัสวิชา 3000-1206 จำนวน 3 หน่วยกิต
จุดประสงค์รายวิชา
1. มีความร้คู วามเข้าใจกบั การสนทนาภาษาอังกฤษในสถานการณ์ตา่ ง ๆ
2. สามารถนาภาษาองั กฤษไปใชเ้ ปน็ เคร่อื งมือในการส่อื สาร
3. ตระหนักและเห็นประโยชนข์ องการใชภ้ าษาอังกฤษในงานอาชพี และการศกึ ษาต่อ
สมรรถนะรายวิชา
1. สนทนาโต้ตอบเรื่องทว่ั ไปในทางสังคมและการทางานทค่ี ุ้นเคย
2. ใช้วลสี านวนทางภาษาในสถานการณ์ต่าง ๆ
3. ใช้ภาษาตามมารยาททางสังคมและวัฒนธรรมของเจา้ ของภาษาในสถานการณต์ ่าง ๆ
4. ใชเ้ ทคโนโลยีสารสนเทศสืบคน้ และฝกึ ฝนการฟังพดู อ่านและเขยี น พรอ้ มแสดงหลักฐานการเรียนรู้
ดว้ ยตนเอง
คำอธิบายรายวิชา
ศกึ ษาและปฏิบตั ิเก่ียวกับการฟงั พูด เรื่องราวเหตุการณค์ วามสนใจ กิจกรรมทั่ว ๆ ไปที่คุ้นเคย ความ
เปน็ อย่คู รอบครวั การศกึ ษา การทางาน การแลกเปล่ยี นข้อมูล การแสดงความคิดเห็น การเปรยี บเทยี บความ
เหมอื นและความตา่ งทางวัฒนธรรมของเจา้ ของภาษา ใชก้ ระบวนการเรียนรแู้ ละเทคโนโลยีสารสนเทศเพ่ือ
พฒั นาทกั ษะการพูด
โครงสร้างรายวชิ า
หนว่ ยที่ หน่วยการเรียนรู้ เรอื่ ง/หวั ขอ้ การเรยี นรู้ จำนวน ชม.
9
1 Introduce yourself & others 1. Introduce yourself
6
2. Introduce others
12
2 Exchanging Information 1 Giving Personal Information
2 Asking for information
3 Giving Opinion 1. Vocabulary about giving
opinion
2. Making dialogues about
giving opinion
4 Telephoning 1. Vocabulary about 12
5 Asking Direction telephoning 9
2. Arranging Dialogue
3. Answering on the phone
1. Vocabulary about direction
2. Describing direction
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 1
กลุม่ สาระการเรียนรู้ ภาษาตา่ งประเทศ รายวชิ า 3000-1206
ระดบั ประกาศนยี บัตรวิชาชีพชั้นสูง ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2562
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 1 เร่อื ง Introduce yourself & others
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วดั
มาตรฐานการเรียนรู้
1. กล่าวทักทายและตอบรับการทักทายได้ถูกต้อง
2. บอกความหมายของคำศัพท์ สำนวน ประโยคในการกล่าวทกั ทายและตอบรบั การทักทายได้
3. ระบปุ ระโยค กลา่ วทกั ทายและแนะนำตวั เองได้ตามประโยคและโครงสร้างของภาษาที่กำหนด
4. สามารถนำศัพท์ สำนวน ทเ่ี ก่ียวกบั การถามทกุ ข์สขุ จากท่ีได้เรียนมาประยกุ ตใ์ ช้ในชีวติ ประจำวนั
และในงานอาชีพได้ได้เปน็ อย่างดี
2. จุดประสงคก์ ารเรียนรู้
1. เพือ่ ใหน้ ักศกึ ษากล่าวทกั ทายและตอบรบั การทกั ทายได้ถูกต้อง
2. เพอ่ื ใหน้ ักศึกษาบอกความหมายของคำศัพท์ สำนวน ประโยคในการกล่าวทกั ทายและตอบรบั การ
ทักทายได้
3. เพือ่ ให้นักศกึ ษาระบุประโยค กล่าวทกั ทายและแนะนำตัวเองไดต้ ามประโยคและโครงสร้างของ
ภาษาท่ีกำหนด
4. เพือ่ ให้นักศึกษาสามารถนำศัพท์ สำนวน ท่เี กีย่ วกบั การถามทุกขส์ ุขจากที่ได้เรยี นมาประยุกตใ์ ช้
ในชวี ติ ประจำวนั และในงานอาชีพได้ได้เป็นอย่างดี
3. สาระสำคัญ
การทักทายเป็นการเปิดการสนทนา เป็นจดุ เรม่ิ ต้นของการพูดอน่ื ๆทีจ่ ะตามมาสำหรับภาษาอังกฤษ
นั้นซึ่งคนที่พบอาจจะเปน็ คนทรี่ ้จู ักหรอื ไมร่ ู้จกั มมาก่อน ทั้งนีเ้ พ่อื เป็นการแสดงมารยาทและอธั ยาศยั ท่ดี ี การ
ทกั ทายจะค่อนข้างพิถีพิถนั มีคำศัพทแ์ ละวธิ กี ารพดู หลายแบบ ขึ้นอยกู่ ับว่ากำลงั ทักทายกับใคร รวมไปถงึ เวลา
ที่กล่าวทักทายด้วย รูปแบบการทักทายภาษาอังกฤษจะเริ่มท่กี ารกล่าวทักทายแล้วตามด้วยการถามไถส่ ขุ ภาพ
หรอื สารทกุ ขส์ ุขดบิ
4. สมรรถนะสำคัญของผเู้ รือ่ ง
ความสามารถในการสื่อสาร
ความสามารถในการคิด
แก้ปญั หา
ทักษะชวี ติ
ใชเ้ ทคโนโลยี
5. จุดเนน้ สู่การพฒั นาคุณภาพผู้เรยี น ทักษะศตวรรษท่ี 21
การคิดอย่างมวี ิจารณญาณ และทักษะในการแกป้ ญั ญา
ทกั ษะด้านการสร้างสรรค์ และนวัตกรรม
ทักษะด้านความรว่ มมือ การทำงานเป็นทีม ละภาวะผ้นู ำ
ทกั ษะดา้ นการส่ือสารสนเทศ และรเู้ ท่าทนั สื่อ
ทกั ษะดา้ นชีวิตและอาชพี
ความยืดหยุ่นและการปรับตัว
การริเร่มิ สรา้ งสรรคแ์ ละการเปน็ ตวั ของตวั เอง
ทักษะสงั คม และสงั คมข้ามวัฒนธรรม
การเปน็ ผสู้ ร้างและผู้ผลิต และความรับผิดชอบเชื่อถือได้
ภาวะผูน้ ำและความรับผดิ ชอบ
6. ชิ้นงานหรอื ภาระงาน
1. แบบฝึกหัด
2. การนำเสนอ
7. การจดั กิจกรรมการเรยี นรู้
กจิ กรรมการเรยี นรู้
1. ทำแบบประเมนิ ผลตนเองกอ่ นเรยี น หนว่ ยท่ี 1
2. ศกึ ษาเอกสารประกอบการสอน Unit ที่ 1 Greeting คำศพั ท์ สำนวน ประโยคในการกล่าว
ทักทายและตอบรับการทักทาย
3. ผเู้ รยี นฝึกทกั ษะการพูด (Speaking) จากเอกสารฝึกเป็นคู่ (Work in pairs) ฝึกสนทนา กลา่ ว
ทกั ทาย และตอบรบั การทักทาย Formal Greeting and Informal Greeting จากบทเรยี นเปลย่ี น
กนั ถามและตอบ
4. ปฏบิ ตั ิตามใบงาน (Work sheet) ท่ีได้รับมอบหมายในเอกสารการ
5. ประเมนิ ความกา้ วหน้าโดยการทำแบบประเมินผลตนเองหลงั เรยี น หนว่ ยท่ี 1
6. ฝกึ ทกั ษะเพิ่มเติมและทบทวนบทเรียน
9. ส่อื การสอน
• หนังสอื เรียนวิชาการสนทนาภาษาอังกฤษ 1
• Power Point
• แบบฝึกหัด
10. การวัดผลและประเมินผล
ประเมนิ ผล
1. ประเมนิ จากแบบประเมนิ ผลตนเอง ก่อนและหลงั เรยี น
2. ขณะเรียน วัดผลและประเมินผล โดยการถามตอบ และตรวจผลงานจากการปฏิบัติตามงานจาก
ใบงาน (Work sheet) ท้ายบท ท่ีมอบหมาย สงั เกตพฤติกรรม วัดคณุ ธรรม จรยิ ธรรม
3. ประเมินจากการทำกจิ กรรมคู่
4. สังเกตพฤตกิ รรมการทำ
งานกลมุ่
5. ประเมินจากสอบปลายภาคเรียน
แผนการจดั การเรยี นรูท้ ี่ 2
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาตา่ งประเทศ รายวชิ า 3000-1206
ระดบั ประกาศนยี บตั รวชิ าชีพช้นั สงู ภาคเรยี นท่ี 2 ปีการศกึ ษา 2562
หน่วยการเรยี นรทู้ ่ี 2 เร่อื ง Exchanging Information
1. มาตรฐานการเรยี นร/ู้ ตวั ชี้วดั
มาตรฐานการเรยี นรู้
1. การให้ขอ้ มูลส่วนบคุ คล เชน่ ชอื่ สกลุ วนั เดอื นปเี กิด ส่วนสงู นำ้ หนกั ท่ีอยู่ ฯลฯ
2. การตอบคำถามเก่ียวกบั การสอบถามและการใหข้ ้อมูลส่วนบุคคล
3. การสนทนาเกี่ยวกบั การสอบถามและการให้ขอ้ มูลสว่ นบุคคลและในงานอาชีพได้ไดเ้ ปน็ อย่างดี
2. จุดประสงคก์ ารเรียนรู้
1. เพอ่ื ใหน้ ักศึกษาต้งั คำถามเพอ่ื ทราบข้อมูลและใหข้ ้อมูลส่วนตัวไดอ้ ยา่ งถูกต้อง
2. เพือ่ ใหน้ ักศึกษาใช้สำนวนในการถาม Yes/No Question และ Wh-Question ได้ถกู ตอ้ ง
3. สาระสำคัญ
การพูดสื่อสารภาษาองั กฤษในการให้ข้อมลู การแลกเปลีย่ นข้อมูล เป็นการส่งผ่านความคิดทม่ี ี
ประสิทธิภาพอย่างหน่งึ การเรียนรู้เกย่ี วกับการบอกช่ือ นามสกุล วนั เดือนปเี กิด เบอรโ์ ทรศัพท์ ที่อยู่อเี มลจ์ า
เปน็ ตอ้ งมีการเรยี นรทู้ ่ีเกย่ี วข้องการออกเสียงตัวอกั ษร จานวนตวั เลขทถ่ี ูกต้อง สาหรับนามาใชใ้ นการฝึกหัดการ
ถาม การตอบข้อมลู ส่วนตัวนาไปสู่การพดู สอ่ื สารแลกเปลี่ยนข้อมูล
4. สมรรถนะสำคญั ของผู้เรอื่ ง
ความสามารถในการสื่อสาร
ความสามารถในการคิด
แก้ปัญหา
ทกั ษะชีวติ
ใชเ้ ทคโนโลยี
5. จุดเนน้ สู่การพัฒนาคุณภาพผูเ้ รยี น ทกั ษะศตวรรษที่ 21
การคดิ อย่างมวี ิจารณญาณ และทกั ษะในการแกป้ ญั ญา
ทกั ษะด้านการสร้างสรรค์ และนวัตกรรม
ทกั ษะด้านความรว่ มมือ การทำงานเป็นทีม ละภาวะผนู้ ำ
ทักษะด้านการส่ือสารสนเทศ และรู้เท่าทันส่อื
ทกั ษะดา้ นชีวิตและอาชพี
ความยดื หยุ่นและการปรบั ตัว
การรเิ รมิ่ สร้างสรรค์และการเปน็ ตัวของตัวเอง
ทกั ษะสงั คม และสังคมข้ามวฒั นธรรม
การเป็นผสู้ ร้างและผผู้ ลติ และความรบั ผดิ ชอบเชื่อถือได้
ภาวะผูน้ ำและความรบั ผดิ ชอบ
6. ชน้ิ งานหรอื ภาระงาน
1. แบบฝึกหดั
7. การจัดกจิ กรรมการเรยี นรู้
กจิ กรรมการเรียนรู้
1. นักเรียนเรยี นหลกั ไวยกรณ์ในการแตง่ ประโยคคำถามแบบ Yes/No Question และ Wh-
Question
2. นกั เรียนทำแบบฝกึ หัด การเปล่ยี นประโยคบอกเล่าเปน็ ประโยคคำถาม
3. นกั เรียนแต่งประโยคเพ่ือสนทนาซักถามเพอ่ื น
4. นักเรียนสอบการสอบถามและแลกเปลยี่ นขอ้ มูลสวนบคุ คล
6. ฝึกทักษะเพ่ิมเตมิ และทบทวนบทเรยี น
9. ส่ือการสอน
• Power Point
• แบบฝึกหัด
10. การวัดผลและประเมนิ ผล
ประเมินผล
1. ประเมินจากแบบประเมนิ ผลตนเอง กอ่ นและหลังเรียน
2. ขณะเรียน วัดผลและประเมินผล โดยการถามตอบ และตรวจผลงานจากการปฏิบัติตามงานจาก
ใบงาน (Work sheet) ท้ายบท ท่ีมอบหมาย สังเกตพฤตกิ รรม วัดคณุ ธรรม จริยธรรม
3. ประเมนิ จากการทำกิจกรรมคู่
4. สงั เกตพฤติกรรมการทำงานกลมุ่
5. ประเมินจากสอบปลายภาคเรียน
แผนการจัดการเรียนรูท้ ่ี 3
กลมุ่ สาระการเรียนรู้ ภาษาตา่ งประเทศ รายวชิ า 3000-1206
ระดบั ประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสงู ภาคเรยี นท่ี 2 ปีการศกึ ษา 2562
หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 3 เรื่อง Giving Opinion
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวช้ีวัด
มาตรฐานการเรยี นรู้
1. รู้และเข้าใจคำศพั ทแ์ ละสำนวนในการแสดงความคิดเห็น
2. สามารถฟงั พูด อา่ น และเขียนประโยคหรอื สำนวนท่เี ก่ียวกบั การแลกเปลี่ยนความคดิ เห็น
2. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
1. เพ่ือให้นักศึกษากลา่ วทักทายและตอบรบั การทกั ทายได้ถูกต้อง
2. เพอ่ื ใหน้ ักศกึ ษาบอกความหมายของคำศพั ท์ สำนวน ประโยคในการกลา่ วทักทายและตอบรับการ
ทกั ทายได้
3. เพอ่ื ให้นักศกึ ษาระบุประโยค กล่าวทักทายและแนะนำตัวเองได้ตามประโยคและโครงสรา้ งของ
ภาษาที่กำหนด
4. เพ่อื ให้นักศกึ ษาสามารถนำศัพท์ สำนวน ทีเ่ กี่ยวกบั การถามทุกขส์ ขุ จากที่ไดเ้ รยี นมาประยุกตใ์ ช้
ในชีวิตประจำวนั และในงานอาชพี ได้ไดเ้ ปน็ อย่างดี
3. สาระสำคัญ
ในปจั จุบันโทรศพั ท์ไดเ้ ข้ามามีบทบาทสำคัญ ท้ังในชีวิตประจำวันและการดำเนินธรุ กิจ
การส่อื สารทางไกลโดยระบบโทรศัพท์ เปน็ วธิ ตี ดิ ตอ่ ส่อื สารที่ ใหค้ วามสะดวกรวดเรว็ และแพรห่ ลายและใน
โลกยุคปจั จุบันท่ีมกี ารติดต่อกับชาวต่างประเทศ การเรียนรู้บทสนทนาท่ีเป็นภาษาสากลนบั ว่ามีความสำคัญ
มากข้นึ ทุกที ท้ังนีเ้ พราะสังคมปจั จบุ ัในเปน็ สังคมแห่งการส่อื ทอดขา่ วสารซ่ึงจะเป็นประโยชน์ในชวี ิตประ
ประจำวนั และการทำงาน
4. สมรรถนะสำคญั ของผู้เรื่อง
ความสามารถในการสื่อสาร
ความสามารถในการคดิ
แก้ปญั หา
ทักษะชีวติ
ใชเ้ ทคโนโลยี
5. จุดเน้นส่กู ารพฒั นาคณุ ภาพผูเ้ รียน ทกั ษะศตวรรษท่ี 21
การคิดอย่างมวี จิ ารณญาณ และทักษะในการแกป้ ัญญา
ทักษะดา้ นการสรา้ งสรรค์ และนวัตกรรม
ทักษะด้านความร่วมมือ การทำงานเปน็ ทีม ละภาวะผู้นำ
ทักษะด้านการสอ่ื สารสนเทศ และรู้เท่าทนั ส่อื
ทักษะด้านชีวิตและอาชีพ
ความยืดหยนุ่ และการปรับตวั
การริเร่ิมสร้างสรรคแ์ ละการเปน็ ตวั ของตัวเอง
ทกั ษะสังคม และสังคมข้ามวัฒนธรรม
การเป็นผู้สรา้ งและผผู้ ลิต และความรับผดิ ชอบเชื่อถือได้
ภาวะผู้นำและความรบั ผิดชอบ
6. ชน้ิ งานหรือภาระงาน
1. แบบฝกึ หดั
2. การนำเสนอ
7. การจัดกจิ กรรมการเรยี นรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
1. ศึกษาสำนวนและคำศัพทเ์ กย่ี วกับการแสดงความคดิ เห็น
2. นักเรียนทำแบบฝกึ หดั
3. นกั เรยี นจำกลุ่มฝกึ การสนทนา เพื่อแสดงความคิดเหน็ เป็นบทบาทสมมติ
4. นักเรียนนำเสนอบทบาทสมมตหิ นา้ ชนั้ เรยี น
5. ทบทวนบทเรียน และสรปุ บทเรยี น
9. สื่อการสอน
• Power Point
• แบบฝึกหัด
10. การวดั ผลและประเมินผล
ประเมนิ ผล
1. ประเมนิ จากการทำกิจกรรมกลุ่ม
4. สังเกตพฤติกรรมการทำงานกล่มุ
5. ประเมินจากสอบปลายภาคเรยี น
แผนการจัดการเรียนรทู้ ี่ 4
กล่มุ สาระการเรยี นรู้ ภาษาตา่ งประเทศ รายวชิ า 3000-1206
ระดบั ประกาศนียบัตรวิชาชีพช้ันสูง ภาคเรียนที่ 2 ปกี ารศกึ ษา 2562
หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 4 เร่ือง Telephoning
1. มาตรฐานการเรยี นรู้/ตวั ช้ีวัด
มาตรฐานการเรยี นรู้
1. สามารถฟงั พูด อ่าน และเขยี นประโยคหรือสำนวนที่เกย่ี วกับการใชโ้ ทรศัพท์ไดโ้ ทรศพั ท์
2. ฝกึ ปฏิบตั ใิ ชภ้ าษาในการสนทนาทางโทรศพั ท์ การอา่ นข้อความข้อความทีไ่ ดร้ ับฝากขอ้ ความ
3. สรา้ งบทสนทนาโตต้ อบทางโทรศพั ทไ์ ด้ถูกตอ้ ง สอ่ื ความหมายชดั เจน
2. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1. เพอ่ื ให้นักศึกษาอ่านออกเสยี งคำศัพท์ สำนวนและประโยคทใี่ ชเ้ ก่ียวกับการตดิ ต่อทางโทรศัพท์
2. เพ่ือใหน้ ักศกึ ษาฟงั สำนวนและประโยคทีใ่ ชเ้ ก่ียวกบั ติดต่อทางโทรศพั ท์
3. เพอ่ื ใหน้ ักศกึ ษาสนทนาทางโทรศพั ท์
3. สาระสำคัญ
ในปจั จุบันโทรศพั ท์ไดเ้ ข้ามามีบทบาทสำคัญ ท้งั ในชวี ิตประจำวนั และการดำเนินธรุ กิจ
การสื่อสารทางไกลโดยระบบโทรศัพท์ เป็นวธิ ตี ดิ ตอ่ สอ่ื สารท่ี ให้ความสะดวกรวดเรว็ และแพร่หลายและใน
โลกยคุ ปัจจบุ นั ทีม่ กี ารติดต่อกับชาวต่างประเทศ การเรียนรู้บทสนทนาท่เี ปน็ ภาษาสากลนบั ว่ามคี วามสำคญั
มากขึ้นทกุ ที ทั้งนเ้ี พราะสังคมปจั จุบนั เปน็ สังคมแหง่ การสื่อทอดข่าวสารซงึ่ จะเป็นประโยชน์ในชวี ิตประ
ประจำวนั และการทำงาน
4. สมรรถนะสำคัญของผูเ้ รือ่ ง
ความสามารถในการสื่อสาร
ความสามารถในการคิด
แก้ปญั หา
ทกั ษะชีวติ
ใชเ้ ทคโนโลยี
5. จดุ เน้นสกู่ ารพัฒนาคุณภาพผู้เรยี น ทักษะศตวรรษที่ 21
การคดิ อยา่ งมวี ิจารณญาณ และทกั ษะในการแกป้ ญั ญา
ทกั ษะดา้ นการสร้างสรรค์ และนวตั กรรม
ทกั ษะดา้ นความรว่ มมือ การทำงานเปน็ ทีม ละภาวะผู้นำ
ทักษะด้านการส่อื สารสนเทศ และรเู้ ท่าทันสอื่
ทักษะด้านชีวติ และอาชพี
ความยืดหยุ่นและการปรบั ตัว
การรเิ ร่ิมสรา้ งสรรค์และการเปน็ ตัวของตวั เอง
ทักษะสงั คม และสงั คมขา้ มวัฒนธรรม
การเป็นผู้สร้างและผผู้ ลิต และความรบั ผิดชอบเช่อื ถือได้
ภาวะผู้นำและความรับผิดชอบ
6. ชน้ิ งานหรอื ภาระงาน
1. แบบฝึกหัด
2. การสนทนาโต้ตอบ
7. การจดั กิจกรรมการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
1. ศกึ ษาคำศัพท์และสำนวนการสนทนาผ่านทางโทรศัพท์
2. ทำแบบฝึกหัดเก่ียวกบั การสนทนาผ่านทางโทรศัพท์
3. ฝกึ ทกั ษะการพูด โดยจบั คู่สนทนา โตต้ อบผ่านทางโทรศัพท์
4. สอบสนทนาผ่านทางโทรศัพทก์ ับครูผูส้ อน
4. ปฏิบตั ิตามใบงาน (Work sheet) ทไ่ี ด้รบั มอบหมายในเอกสารการ
5. ฝกึ ทักษะเพิ่มเติมและทบทวนบทเรยี น
9. สื่อการสอน
• วิดีโอ
• Power Point
• แบบฝกึ หัด
10. การวัดผลและประเมนิ ผล
ประเมนิ ผล
1. ประเมนิ จากการทำกิจกรรมคู่
2. สอบสนทนากบั ครผู ้สู อน
3. ประเมินจากสอบปลายภาคเรียน
แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 5
กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาตา่ งประเทศ รายวิชา 3000-1206
ระดบั ประกาศนยี บัตรวชิ าชพี ชัน้ สูง ภาคเรยี นท่ี 2 ปีการศกึ ษา 2562
หน่วยการเรียนรู้ท่ี 5 เรื่อง Asking and Giving Direction
1. มาตรฐานการเรยี นร/ู้ ตัวชี้วดั
มาตรฐานการเรยี นรู้
1. พูดส่ือความและใหค้ ำแนะนำตา่ ง ๆ แก่ชาวตา่ งชาติและคนแปลกหน้า หรอื เพอื่ นฝงู ดว้ ยกันเองใน
ด้านการเดินทางและการให้ข้อมูลอื่น ๆ ที่เกิดขึ้นภายในท้องถิ่น ชุมชน ประเทศชาติ และสังคมโลกได้
ถกู ต้อง
2. สามารถนำคำศัพท์รวมถึงสำนวนที่ใช้ในการบอกทิศทางและการถามทิศทางไปใชใ้ นชีวิตประจำวัน
และในงานอาชพี ได้
3. ฟัง พูด อ่านและเขียนเรื่องการถามและการบอกทิศทางได้อย่างเป็นธรรมชาติและใช้
ภาษาได้อย่างถูกต้อง
2. จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้
1. เพอื่ ใหน้ กั ศึกษาพูดส่ือความและให้คำแนะนำตา่ ง ๆ แก่ชาวตา่ งชาติและคนแปลกหนา้ หรือเพื่อน
ฝูงด้วยกันเองในด้านการเดินทางและการให้ข้อมูลอื่น ๆ ที่เกิดขึ้นภายในท้องถิ่น ชุมชน ประเทศชาติ และ
สังคมโลกได้ถกู ตอ้ ง
2. เพื่อให้นักศึกษาสามารถนำคำศัพท์รวมถึงสำนวนที่ใช้ในการบอกทิศทางและการถามทิศทางไปใช้
ในชีวติ ประจำวันและในงานอาชีพได้
3. เพื่อให้นักศึกษาฟัง พูด อ่านและเขียนเรื่องการถามและการบอกทิศทางได้อย่างเปน็ ธรรมชาติและ
ใช้ภาษาไดอ้ ย่างถกู ตอ้ ง
3. สาระสำคญั
บ้านเมอื งเจริญก้าวหนา้ จะมากหรือน้อย ส่วนหนงึ่ สามารถดูได้จากถนนหนทาง เม่ือมีถนนหนทาง
มากข้ึนก็อาจจะก่อใหเ้ กดิ ความสบั สน หลงทาง ฉะน้ันการถาม – ตอบเร่ืองทิศทาง
จงึ เป็นสงิ่ ทส่ี ำคัญเปน็ อยา่ งยง่ิ ตอ่ การดำรงชวี ิตประจำวนั การสอบถามขอ้ มลู โดยทว่ั ไปจะแบ่งเปน็ เร่อื งใหญ่ๆ
ดังน้ี การถามหาสถานที่ แหลง่ ท่ีตงั้ และเสน้ ทาง
4. สมรรถนะสำคัญของผ้เู ร่ือง
ความสามารถในการส่ือสาร
ความสามารถในการคิด
แก้ปญั หา
ทกั ษะชวี ติ
ใชเ้ ทคโนโลยี
5. จุดเน้นสู่การพัฒนาคุณภาพผูเ้ รยี น ทกั ษะศตวรรษท่ี 21
การคดิ อย่างมวี จิ ารณญาณ และทกั ษะในการแกป้ ญั ญา
ทกั ษะดา้ นการสรา้ งสรรค์ และนวัตกรรม
ทกั ษะด้านความรว่ มมือ การทำงานเปน็ ทีม ละภาวะผูน้ ำ
ทักษะด้านการสอื่ สารสนเทศ และรู้เทา่ ทนั สื่อ
ทกั ษะด้านชีวติ และอาชีพ
ความยดื หยนุ่ และการปรับตวั
การริเริม่ สรา้ งสรรคแ์ ละการเป็นตัวของตวั เอง
ทักษะสงั คม และสังคมขา้ มวฒั นธรรม
การเปน็ ผ้สู รา้ งและผู้ผลิต และความรบั ผดิ ชอบเชือ่ ถือได้
ภาวะผู้นำและความรับผดิ ชอบ
6. ชิน้ งานหรือภาระงาน
1. แบบฝกึ หัด
2. การนำเสนอ
7. การจดั กิจกรรมการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้
1. ศกึ ษาคำศัพทแ์ ละสำนวนเกยี่ วกับเส้นทาง สถานท่ี และการบอกทศิ ทาง
2. ทำแบบฝึกหดั เกี่ยวกบั เสน้ ทาง สถานท่ี และการบอกทิศทาง
3. นกั เรยี นฝึกการสนทนาการบอกเสน้ ทาง
4. สอบบอกเสน้ ทาง
5. ฝกึ ทกั ษะเพ่ิมเตมิ และทบทวนบทเรยี น
9. ส่อื การสอน
• Power Point
• แบบฝกึ หัด
10. การวดั ผลและประเมินผล
ประเมินผล
1. ประเมนิ จากการทำกิจกรรมคู่
2. ประเมนิ การสอบย่อย
3. ประเมนิ จากสอบปลายภาคเรียน