The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 ตัวเลข 21-100

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by ramita, 2019-11-27 04:51:02

หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 ตัวเลข 21-100

หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 ตัวเลข 21-100

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ช้ันประถมศึกษาปี ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณติ ศาสตร์ เวลา 16 ช่ัวโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 เรื่อง จานวนนบั 21 ถงึ 100 เวลา 1 ช่ัวโมง
เรื่อง การนบั ทีละ 10 (1) นางสาวรมติ า เพช็ รทับ
วนั ท่ีสอน.......................................

มาตรฐานการเรียนรู้/ตวั ชีว้ ดั

มาตรฐาน ค 1.1 เขา้ ใจความหลากหลายของการแสดงจานวน ระบบจานวน การดาเนิน การของจานวน
ผลที่เกิดข้ึนจากการดาเนิน การ สมบตั ิของการดาเนิน การ และนาไปใช้
ตัวชี้วัด ค 1 .1 ป.1/1 บอกจานวน ของสิ่งต่าง ๆ แสดงส่ิงต่าง ๆ ตามจานวน ท่ีกาหนด อา่ นและเขียนตวั เลข
ฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยแสดงจานวน นบั ไม่เกิน 100 และ 0

สาระสาคญั

การบอกจานวน การอ่าน และการเขียนหนงั สือ ตวั เลขฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยแทนจานวน

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เม่ือกาหนดส่ิงของต่าง ๆ ที่มีจานวน 21 – 100 ใหส้ ามารถบอกจานวนได้
2. เม่ือกาหนดสิ่งของต่าง ๆ ท่ีมีจานวน 21 - 100 ใหส้ ามารถอา่ นและเขยี นตวั เลขฮินดูอารบิกแทน

จานวนและอา่ นตวั เลขไทยได้
3. ใชค้ วามรู้ ทกั ษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยใี นการแกป้ ัญหาในสถานการณ์ต่าง ๆ

ไดอ้ ยา่ งเหมาะสม

สาระการเรียนรู้
การนบั ทีละ 10

กระบวนการจัดการเรียนรู้
1. ครูใหน้ กั เรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน
2. ครูทบทวนเรื่องการบวกที่มีผลบวกไม่เกิน 20 โดยครูเขยี นโจทยบ์ นกระดานประมาณ 8-10 ขอ้ แลว้

นกั เรียนช่วยกนั ตอบ โดยบอกคาตอบแตล่ ะขอ้ และครูเป็นคนเขียนตามที่นกั เรียนบอก
3. ครูและนกั เรียนร่วมกนั อภิปรายคาตอบท่ีนกั เรียนบอก วา่ เป็นคาตอบที่ถูกตอ้ งและมีความ

สมเหตุสมผลหรือไม่
4. ครูแบง่ นกั เรียนออกเป็น 2 ฝ่าย แขง่ ขนั กนั ออกมาหยบิ บตั รภาพมดั ไมท้ ่ีมีจานวนเทา่ กบั จานวนท่ีครู

บอก เช่น ครูบอกจานวนเจ็ดสิบ 2 ฝ่าย ใหแ้ ต่ละฝ่ายส่งตวั แทนออกมาหยบิ บตั รภาพมดั ไม้ 7 มดั ไปเสียบไว้
ที่กระเป๋ าผนงั

5. ครูเขียนโจทยก์ ารบวกของจานวนเตม็ สิบสองจานวน เช่น 20 + 40 =  บนกระดาน พร้อมกบั นา
ไมไ้ อศกรีมมดั ละ 10 อนั มา แลว้ ถามนกั เรียนวา่

5.1 ไมไ้ อศกรีม 2 มดั มีก่ีอนั (20 อนั )
จากน้นั หยบิ ข้นึ มาเพิ่มอีก 4 มดั แลว้ ถามวา่

5.2 ไมไ้ อศกรีม 4 มดั มีก่ีอนั (40 อนั )
5.3 ไมไ้ อศกรีม 6 มดั มีก่ีอนั (60 อนั )
6. ครูเขียนประโยคสัญลกั ษณ์บนกระดาน 20 + 40 = 60 แลว้ ให้นักเรียนอ่านตามครู “ย่ีสิบบวกดว้ ย
ส่ีสิบเทา่ กบั หกสิบ”
7. ครูจดั กิจกรรมทานองเดียวกบั ขอ้ 1 อีก 2-3 ตวั อยา่ ง จนนกั เรียนเกิดความเขา้ ใจ
8. ครูใหน้ กั เรียนทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ

ส่ือการเรียนและแหล่งเรียนรู้
1. แบบทดสอบก่อนเรียน
2. แบบฝึกเสริมทกั ษะ
3. ใบความรู้
4.

การวัดผลและประเมินผล
1. สังเกตจากความสนใจ ต้งั ใจในการเรียน ความรับผดิ ชอบในการทาแบบฝึกเสริมทกั ษะและ

แบบทดสอบก่อนเรียน
2. ตรวจแบบฝึกเสริมทกั ษะ
3. ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน

ใบความรู้
เรื่อง การบอกจานวน การอ่าน และการเขียนตวั หนงั สือตวั เลขฮินดูอารบิก
ตวั เลขไทยแทนจานวน การนบั เพ่ิมทีละสิบ

10 ๑๐ สิบ

20 ๒๐ ยส่ี ิบ

30 ๓๐ สามสิบ

40 ๔๐ สี่สิบ

50 ๕๐ หา้ สิบ

60 ๖๐ หกสิบ

70 ๗๐ เจด็ สิบ

80 ๘๐ แปดสิบ

90 ๙๐ เกา้ สิบ

100 ๑๐๐ หน่ึงร้อย

แบบฝึ กเสริมทกั ษะ
การเขียนจานวนนับ 21 ถึง 100

คาชี้แจง จงเขยี นจานวนเติมลงใน  ให้ถูกต้อง

21 22 24
26 29 30

31 33

40
43

46 49

52 55

แบบทดสอบก่อนเรียน

คาชี้แจง จงเขยี น X หน้าคาตอบท่ถี ูกต้อง
1. ภาพน้ีเขียนตวั เลขแทนจานวนไดเ้ ท่ากบั ขอ้ ใด

ก. 23 ข. 32 ค. 3 + 2
2. ภาพน้ีเขียนแทนดว้ ยตวั เลขฮินดูอารบิกไดเ้ ท่ากบั ขอ้ ใด

ก. 44 ข. 46 ค. 64

3. 95 เขียนในรูปการกระจายไดเ้ ท่ากบั ขอ้ ใด

ก. 95 = 9 + 5 ข. 95 = 90 + 5 ค. 95 = 90 + 50

4. จานวนท่ีมากกวา่ 99 อยู่ 1 คือ จานวนใด ค. 100
ก. 91 ข. 98

5. จานวนในขอ้ ใดเรียงลาดบั จากนอ้ ยไปหามากไดถ้ ูกตอ้ ง
ก. 78 77 79 75 74 ข. 58 59 60 61 62 ค. 66 67 68 69 60

6. 34 35 37 38 จานวนที่หายไปคือ ค. 39
ก. 33 ข. 36

7. จานวนที่อยรู่ ะหวา่ ง 49 กบั 51 คือ จานวนใด
ก. 48 ข. 50 ค. 52

8. ขอ้ ใดถูกตอ้ ง ข. 45 = 4 + 50 ค. 168 = 60 + 8
ก. 37 = 3 + 7

9. ขอ้ ใดถูกตอ้ ง
ก. 3 + 7 < 37 ข. 75 < 7 + 5 ค. 32+2 < 20+3

10. ขอ้ ใดถูกตอ้ ง ข. 75 > 94 ค. 10 > 100
ก. 54 > 45

ความเห็นของครูพเ่ี ลยี้ ง
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงช่ือ) ………………………
(นายวุฒิพงษ์ โรมพนั ธ์)
ครูพ่เี ล้ียง

ความเห็นของครูวิชาการช่วงช้ัน
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงชื่อ) ………………………
(นางสาววรรณวษิ า เภาวเิ ศษ)
ครูวชิ าการช่วงช้นั 1

ความเห็นของผ้บู งั คับบญั ชา
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
……………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………

(ลงชื่อ) ………………………
(นายปรีชา อกั ษรพบิ ลู ย)์

ผอู้ านวยการโรงเรียนบา้ นนกงาง

บันทกึ ผลหลงั สอน
1. ผลการสอน
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

2. ปัญหา/อุปสรรค
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

3. แนวทางแกไ้ ข
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

(ลงช่ือ) ……………….………
(นางสาวรมิตา เพช็ รทบั )
ครูผชู้ ่วย

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 ช้ันประถมศึกษาปี ที่ 1
กล่มุ สาระการเรียนรู้คณติ ศาสตร์ เวลา 16 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 เรื่อง จานวนนบั 21 ถงึ 100 เวลา 1 ช่ัวโมง
เรื่อง การนบั ทลี ะ 10 (2) นางสาวรมิตา เพช็ รทับ
วันทส่ี อน...............................................

มาตรฐานการเรียนรู้/ตวั ชีว้ ัด

มาตรฐาน ค 1.1 เขา้ ใจความหลากหลายของการแสดงจานวน ระบบจานวน การดาเนิน การของจานวน
ผลที่เกิดข้นึ จากการดาเนิน การ สมบตั ิของการดาเนิน การ และนาไปใช้
ตวั ชี้วัด ค 1 .1 ป.1/1 บอกจานวน ของสิ่งตา่ ง ๆ แสดงส่ิงต่าง ๆ ตามจานวน ท่ีกาหนด อ่านและเขียนตวั เลข
ฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยแสดงจานวน นบั ไมเ่ กิน 100 และ 0

สาระสาคญั

การบอกจานวน การอา่ น และการเขียนหนงั สือ ตวั เลขฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยแทนจานวน

จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (K)
1. เมื่อกาหนดส่ิงของตา่ ง ๆ ที่มีจานวน 21 – 100 ใหส้ ามารถบอกจานวนได้
2. เมื่อกาหนดส่ิงของต่าง ๆ ที่มีจานวน 21 - 100 ใหส้ ามารถอา่ นและเขยี นตวั เลขฮินดูอารบิกแทน

จานวนและอา่ นตวั เลขไทยได้

สาระการเรียนรู้
การนบั ทีละ 10

กระบวนการจดั การเรียนรู้
1. ทบทวนจานวนนบั ที่ครบสิบโดยใชบ้ ตั รภาพ
2. ครูติดภาพมดั ไม้ 2 มดั บนกระดานใหน้ กั เรียนบอกจานวนพร้อม ๆ กนั ครูเขยี นบนกระดานตาม

คาพูดของนกั เรียน แลว้ ให้นกั เรียนอีกคนหน่ึงออกไปเขียนตวั เลขฮินดูอารบิก และนกั เรียนอีกคนหน่ึงออกไป
เขยี นตวั เลขไทย

3. ครูติดภาพมดั ไม้ 3 มดั บนกระดานใหน้ กั เรียนบอกจานวนพร้อม ๆ กนั ใหค้ รูเขยี นบนกระดานแลว้
ช่วยกนั คิดวา่ จะเขียนตวั เลขแทนจานวนดงั กลา่ วอยา่ งไร ใหน้ กั เรียนคนหน่ึงออกไปเขียนตวั เลขฮินดูอารบิก
และนกั เรียนอีกคนหน่ึงออกไปเขียนตวั เลขไทย ทากิจกรรมทานองน้ีจนถึง หน่ึงร้อย

4. ครูเขียนจานวน “48” บนกระดาน แลว้ ถามนกั เรียนว่า มีกี่สิบ กี่หน่วย (4 สิบ กับ 8 หน่วย) จากน้นั
ครูบอกนกั เรียนวา่ 48 คือ 4 สิบ กบั 8 หน่วย พร้อมท้งั เขียนบนกระดานแลว้ ให้นักเรียนอ่านตามครูพร้อมๆ กนั
ครูจดั กิจกรรมทานองน้ีอีกหลายๆ จานวนจนนกั เรียนเขา้ ใจ

4. นกั เรียนฝึกอ่าน ตวั เลขฮินดูอารบิก ตวั เลขไทย และตวั หนงั สือ แทนจานวนสิบ ยส่ี ิบ สามสิบ …
หน่ึงร้อย

5. ครูใหน้ กั เรียนทาแบบฝึ กเสริมทกั ษะ

ส่ือการเรียนและแหล่งเรียนรู้
แบบฝึกเสริมทกั ษะ

การวดั ผลและประเมินผล
1. สังเกตจากความสนใจ ต้งั ใจในการเรียน ความรับผดิ ชอบในการทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ
2. ตรวจแบบฝึกเสริมทกั ษะ

แบบฝึ กเสริมทกั ษะที่ 1
คาชี้แจง ให้นกั เรียนเขยี นตวั เลขฮินดูอารบิกแทนจานวนตอ่ ไปน้ี

1.

2.
3.

4.

5.

6.

แบบฝึ กเสริมทกั ษะท่ี 2
คาชี้แจง ให้นกั เรียนเขียนตวั เลขไทยแทนจานวนต่อไปน้ี
1.

2.

3.

4.

5.

6.

ความเห็นของครูพเ่ี ลยี้ ง
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงชื่อ) ………………………
(นายวุฒิพงษ์ โรมพนั ธ์)
ครูพเ่ี ล้ียง

ความเห็นของครูวิชาการช่วงช้ัน
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงช่ือ) ………………………
(นางสาววรรณวษิ า เภาวเิ ศษ)
ครูวชิ าการช่วงช้นั 1

ความเห็นของผ้บู งั คับบญั ชา
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
……………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………

(ลงชื่อ) ………………………
(นายปรีชา อกั ษรพบิ ูลย)์

ผอู้ านวยการโรงเรียนบา้ นนกงาง

บนั ทกึ ผลหลงั สอน
1. ผลการสอน
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

2. ปัญหา/อุปสรรค
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

3. แนวทางแกไ้ ข
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

(ลงช่ือ) ……………….………
(นางสาวรมิตา เพช็ รทบั )
ครูผชู้ ่วย

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 3 ช้ันประถมศึกษาปี ท่ี 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ เวลา 16 ช่ัวโมง
หน่วยการเรียนรู้ท่ี 10 เรื่อง จานวนนับ 21 ถงึ 100 เวลา 1 ช่ัวโมง
เรื่อง จานวนนับ 21 ถงึ 100 (1) นางสาวรมิตา เพช็ รทับ
วนั ทส่ี อน......................................

มาตรฐานการเรียนรู้/ตวั ชี้วัด

มาตรฐาน ค 1.1 เขา้ ใจความหลากหลายของการแสดงจานวน ระบบจานวน การดาเนิน การของจานวน
ผลท่ีเกิดข้ึนจากการดาเนิน การ สมบตั ิของการดาเนิน การ และนาไปใช้
ตัวชี้วดั ค 1 .1 ป.1/1 บอกจานวน ของสิ่งต่าง ๆ แสดงส่ิงตา่ ง ๆ ตามจานวน ที่กาหนด อา่ นและเขียนตวั เลข
ฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยแสดงจานวน นบั ไม่เกิน 100 และ 0

สาระสาคัญ
การบอกจานวน การอา่ น และการเขียนหนงั สือ ตวั เลขฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยแทนจานวน

จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้ (K)
1. เม่ือกาหนดส่ิงของต่าง ๆ ที่มีจานวน 21 – 100 ใหส้ ามารถบอกจานวนได้
2. เม่ือกาหนดส่ิงของตา่ ง ๆ ที่มีจานวน 21 - 100 ใหส้ ามารถอ่านและเขียนตวั เลขฮินดูอารบิกแทน

จานวนและอา่ นตวั เลขไทยได้

สาระการเรียนรู้
จานวนนบั 21 – 100

กระบวนการจดั การเรียนรู้

1. ครูทบทวนจานวนสิบ ยส่ี ิบ สามสิบ ….. หน่ึงร้อย

2. ครูทบทวนจานวน 20 วา่ หมายถึง 2 สิบ กบั 0 หน่วย พร้อมท้งั เขยี นตวั เลขฮินดูอารบิก ตวั เลขไทย
และคาอา่ น (ตวั หนงั สือ)

3. นกั เรียนบอกจานวน 21 – 100 พร้อมท้งั เขียนตวั เลขฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยและคาอ่าน โดยใชม้ ดั ไม้
และแท่งไม้

4. นกั เรียนบอกจานวน 21 – 100 พร้อมท้งั เขยี นตวั เลขฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยและคาอ่าน โดยใชบ้ ตั ร
ภาพมดั ไม้ และแทง่ ไม้

5. ครูเขียนโจทยก์ ารบวกจานวนที่ตวั ต้งั มีสองหลกั เช่น 32 + 5 = บนกระดาน จากน้ันครูนาไม้
ไอศกรีมมดั ละ 10 อนั มา 3 มดั กบั อีก 2 อนั แลว้ ถามนกั เรียนวา่

5.1 ไมไ้ อศกรีม 3 มดั กับ อีก 2 อนั รวมกนั แลว้ มีจานวนก่ีอนั (32 อนั ) แลว้ เขียน 32 ในรูป
กระจายไดอ้ ยา่ งไร (32 = 30 + 2) จากน้นั ครูหยบิ ไมไ้ อศกรีมมาเพิ่มอีก 5 อนั แลว้ ครูนาไปรวมกบั ไมไ้ อศกรีม 2
อนั ก่อน จากน้นั ถามนกั เรียนวา่

5.2 ไมไ้ อศกรีม 5 อนั กบั ไมไ้ อศกรีม 2 อนั รวมแลว้ มีไมไ้ อศกรีมกี่อนั (7 อนั )
5.3 ไมไ้ อศกรีม 7 อนั กบั ไมไ้ อศกรีม 3 มดั รวมแลว้ มีไมไ้ อศกรีมก่ีอนั (37 อนั )

6. ครูใหน้ กั เรียนทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ

สื่อการเรียนและแหล่งเรียนรู้
ทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ

การวดั ผลและประเมินผล
1. สังเกตจากความสนใจ ต้งั ใจในการเรียน ความรับผดิ ชอบในการทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ
2. ตรวจแบบฝึกเสริมทกั ษะ

คาส่ัง จงเขียน แบบฝึ กเสริมทกั ษะ
ลอ้ มรอบตวั เลขที่แสดงจานวนภาพ

1.

23 24 25 26 27
2.

7 40 45 46 47
3.

5 10 15 20 45
4.

๓๐ ๒๕ ๓๕ ๒๔ ๑๖

5.
๑๐ ๑๙ ๒๐ ๒๗ ๓๐

6.
๑๐ ๒๐ ๓๐ ๔๐ ๕๐

7.
๕ ๖ ๙ ๑๐ ๔

ความเห็นของครูพเ่ี ลยี้ ง
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงชื่อ) ………………………
(นายวุฒิพงษ์ โรมพนั ธ์)
ครูพเ่ี ล้ียง

ความเห็นของครูวิชาการช่วงช้ัน
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงช่ือ) ………………………
(นางสาววรรณวษิ า เภาวเิ ศษ)
ครูวชิ าการช่วงช้นั 1

ความเห็นของผ้บู งั คับบญั ชา
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
……………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………

(ลงชื่อ) ………………………
(นายปรีชา อกั ษรพบิ ูลย)์

ผอู้ านวยการโรงเรียนบา้ นนกงาง

บนั ทกึ ผลหลงั สอน
1. ผลการสอน
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

2. ปัญหา/อุปสรรค
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

3. แนวทางแกไ้ ข
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

(ลงช่ือ) ……………….………
(นางสาวรมิตา เพช็ รทบั )
ครูผชู้ ่วย

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 ช้ันประถมศึกษาปี ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ เวลา 16 ช่ัวโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 เรื่อง จานวนนับ 21 ถงึ 100 เวลา 1 ช่ัวโมง
เรื่อง จานวนนบั 21 ถึง 100 (2) นางสาวรมิตา เพช็ รทับ
วนั ทสี่ อน............................................

มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วดั

มาตรฐาน ค 1.1 เขา้ ใจความหลากหลายของการแสดงจานวน ระบบจานวน การดาเนิน การของจานวน
ผลที่เกิดข้นึ จากการดาเนิน การ สมบตั ิของการดาเนิน การ และนาไปใช้
ตวั ชี้วัด ค 1 .1 ป.1/1 บอกจานวน ของสิ่งตา่ ง ๆ แสดงสิ่งตา่ ง ๆ ตามจานวน ที่กาหนด อา่ นและเขยี นตวั เลข
ฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยแสดงจานวน นบั ไมเ่ กิน 100 และ 0

สาระสาคญั
การบอกจานวน การอ่าน และการเขยี นหนงั สือ ตวั เลขฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยแทนจานวน

จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1. เม่ือกาหนดส่ิงของต่าง ๆ ที่มีจานวน 21 – 100 ใหส้ ามารถบอกจานวนได้
2. เมื่อกาหนดส่ิงของต่าง ๆ ท่ีมีจานวน 21 - 100 ใหส้ ามารถอา่ นและเขียนตวั เลขฮินดูอารบิกแทน

จานวนและอ่านตวั เลขไทยได้
3. ใชค้ วามรู้ ทกั ษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยใี นการแกป้ ัญหาในสถานการณ์ตา่ ง ๆ

ไดอ้ ยา่ งเหมาะสม

สาระการเรียนรู้
จานวนนบั 21 –100

กระบวนการจดั การเรียนรู้
1. ครูทบทวนการบอกจานวน 21 - 100 การเขยี นตวั เลขฮินดูอารบิก การเขียนตวั เลขไทยและคาอา่ น

โดยใชบ้ ตั รภาพ พยายามใหน้ กั เรียนตอบคาถามเป็นรายบคุ คล
2. ครูช้ีที่ตวั เลขตวั ใดตวั หน่ึงในแผนภูมิตวั เลข 1 – 100 ให้นกั เรียนอา่ นทีละคนบา้ งอา่ นพร้อม ๆ กนั

บา้ ง
3. นกั เรียนเขยี นตวั เลขแทนขอ้ ความบอกจานวน เช่น

5 สิบกบั 2 หน่วย คือ 52

4. ครูกาหนดตวั เลขให้นกั เรียนบอกวา่ มีกี่สิบกบั กี่หน่วย เช่น

38 คือ 3 สิบ กบั 8 หน่วย

5. ครูกาหนดตวั เลขฮินดูอารบิกใหแ้ ลว้ ใหน้ กั เรียนเขยี นตวั เลขไทย และคาอา่ น
6. นกั เรียนร่วมกนั อภิปรายถึงเร่ือง การบวกท่ีมีผลบวกไม่เกิน 100 โดยครูอาจยกตวั อยา่ งโจทยก์ าร
บวก แลว้ ใหน้ กั เรียนช่วยกนั แสดงความสมเหตสุ มผลของคาตอบ จากน้นั ใหน้ กั เรียนแบ่งกลุ่ม กลุม่ ละ 3-5 คน
สร้างแถบประโยคสญั ลกั ษณ์การบวกที่มีผลบวกไมเ่ กิน 100 กลมุ่ ละ 10 แถบ เช่น

23 + 45 68 31 + 57 88
7. ครูใหน้ กั เรียนทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ

ส่ือการเรียนและแหล่งเรียนรู้
ทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ

การวัดผลและประเมนิ ผล
1. สังเกตจากความสนใจ ต้งั ใจในการเรียน ความรับผิดชอบในการทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ
2. ตรวจแบบฝึกเสริมทกั ษะ

แบบฝึ กเสริมทกั ษะ
คาชี้แจง จงเขียนตวั หนงั สือแทนจานวน ตอ่ ไปน้ี

1. 77 …………………………………………………………..

2. 31 …………………………………………………………..

3. 29 …………………………………………………………..

4. 65 …………………………………………………………..

5. 84 …………………………………………………………..

6. 22 …………………………………………………………..

แบบฝึ กแบบฝึ กเสริมทกั ษะ
คาชี้แจง ใหน้ กั เรียนเขยี นตวั เลขแทนขอ้ ความบอกจานวนต่อไปน้ี

1. คือ
7 สิบกบั 1 หน่วย ……

2. คือ
……
3 สิบกบั 8 หน่วย
คือ
3. ……
5 สิบกบั 6 หน่วย

4. คือ
9 สิบกบั 0 หน่วย ……

5. คือ
2 สิบกบั 3 หน่วย ……

ความเหน็ ของครูพเี่ ลยี้ ง
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงชื่อ) ………………………
(นายวุฒิพงษ์ โรมพนั ธ)์
ครูพเ่ี ล้ียง

ความเหน็ ของครูวิชาการช่วงช้ัน
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงชื่อ) ………………………
(นางสาววรรณวษิ า เภาวิเศษ)
ครูวชิ าการช่วงช้นั 1

ความเห็นของผ้บู งั คับบญั ชา
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
……………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………

(ลงชื่อ) ………………………
(นายปรีชา อกั ษรพบิ ูลย)์

ผอู้ านวยการโรงเรียนบา้ นนกงาง

บันทกึ ผลหลงั สอน
1. ผลการสอน
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

2. ปัญหา/อปุ สรรค
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

3. แนวทางแกไ้ ข
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

(ลงช่ือ) ……………….………
(นางสาวรมิตา เพช็ รทบั )
ครูผชู้ ่วย

แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 5 ช้ันประถมศึกษาปี ที่ 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณติ ศาสตร์ เวลา 16 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 เรื่อง จานวนนบั 21 ถงึ 100 เวลา 1 ช่ัวโมง
เร่ือง การนบั เพมิ่ ทีละ 1 และทลี ะ 2 การนับลดทีละ 1 (1) นางสาวรมิตา เพช็ รทบั
วนั ท่ีสอน............................................

มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วดั

มาตรฐาน ค 1.1 เขา้ ใจความหลากหลายของการแสดงจานวน ระบบจานวน การดาเนิน การของจานวน
ผลท่ีเกิดข้นึ จากการดาเนิน การ สมบตั ิของการดาเนินการ และนาไปใช้
ตวั ชี้วดั ค 1 .1 ป.1/1 บอกจานวน ของส่ิงตา่ ง ๆ แสดงสิ่งต่าง ๆ ตามจานวน ท่ีกาหนด อา่ นและเขียนตวั เลข
ฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยแสดงจานวน นบั ไมเ่ กิน 100 และ 0

สาระสาคัญ
การนบั เพ่ิมทีละ 1 และทีละ 2 การนบั ลดทีละ 1

จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1.เม่ือกาหนดจานวนเริ่มตน้ ท่ีศูนยใ์ หส้ ามารถนบั เพิ่มทีละ1 และนาไปประยกุ ตใ์ ชไ้ ด้
2. ใชค้ วามรู้ ทกั ษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยใี นการแกป้ ัญหาในสถานการณ์ตา่ ง ๆ

ไดอ้ ยา่ งเหมาะสม
3. ใหเ้ หตผุ ลประกอบการตดั สินใจ และสรุปผลไดอ้ ยา่ งเหมาะสม

สาระการเรียนรู้
การนบั เพม่ิ ทีละ 1

กระบวนการจดั การเรียนรู้
1. ครูนาแผนภมู ิตวั เลข 1 - 100 มาใหน้ กั เรียนอ่าน พร้อม ๆ กนั ตามลาดบั 1 เที่ยว แลว้ ครูใชก้ ระดาษ

ปิ ดจานวนใดจานวนหน่ึงไวใ้ หน้ กั เรียนบอกจานวนน้นั
2. นกั เรียนดูแผนภูมิเสน้ จานวน อา่ นตวั เลขพร้อม ๆ กนั ตามลาดบั เท่ียวหน่ึง แลว้ ครูปิ ดบางจานวนไว้

ใหน้ กั เรียนบอกจานวนน้นั
3. นกั เรียนฝึกนบั เพ่ิมทีละหน่ึง จาก 1 ถึง 10 โดยดูจากตารางท่ีแสดงการนบั เพมิ่ ทีละหน่ึง
4. นกั เรียนนบั เพิม่ ทีละหน่ึง จาก 1 ถึง 10 โดยไม่ตอ้ งดูตาราง แลว้ ให้นกั เรียนฝึกนบั เพ่ิมทีละหน่ึง จาก

1 ถึงจานวนท่ีครูกาหนด เช่น นบั เพิ่มทีละหน่ึงจาก 1 ถึง 20
5. ครูใหน้ กั เรียนทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ

ส่ือการเรียนและแหล่งเรียนรู้
ทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ

การวดั ผลและประเมนิ ผล
1. สังเกตจากความสนใจ ต้งั ใจในการเรียน ความรับผิดชอบในการทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ
2. ตรวจแบบฝึกเสริมทกั ษะ

แบบฝึ กเสริมทักษะท่ี 1

คาชี้แจง จงเติมตวั เลขลงในช่อง 39

1.

30 31 33

2. 75 79

70 71 72

3. 50 53 55

45 46

4. 83 89

80 81

แบบฝึ กเสริมทักษะที่ 2
คาชี้แจง จงเติมคาตอบลงในช่องวา่ งการนบั เพิ่มทีละ 1,2 คือ การบวกจานวน
เพมิ่ ข้ึนคร้ังละ 1,2
1. นบั เพ่มิ ทีละหน่ึง 3 คร้ัง จะได…้ …………………………….

2. นบั เพ่ิมทีละหน่ึง 5 คร้ัง จะได…้ …………………………….

3. นบั เพม่ิ ทีละหน่ึง 9 คร้ัง จะได…้ …………………………….

4. นบั เพมิ่ ทีละสอง 6 คร้ัง จะได…้ …………………………….

5. นบั เพิม่ ทีละหน่ึง 7 คร้ัง จะได…้ …………………………….

6. นบั เพม่ิ ทีละสอง10 คร้ัง จะได…้ …………………………….

ความเห็นของครูพเ่ี ลยี้ ง
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงชื่อ) ………………………
(นายวฒุ ิพงษ์ โรมพนั ธ์)
ครูพีเ่ ล้ียง

ความเห็นของครูวิชาการช่วงช้ัน
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงชื่อ) ………………………
(นางสาววรรณวิษา เภาวเิ ศษ)
ครูวชิ าการช่วงช้นั 1

ความเห็นของผ้บู งั คับบญั ชา
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
……………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………

(ลงชื่อ) ………………………
(นายปรีชา อกั ษรพบิ ูลย)์

ผอู้ านวยการโรงเรียนบา้ นนกงาง

บนั ทกึ ผลหลงั สอน
1. ผลการสอน
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

2. ปัญหา/อปุ สรรค
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

3. แนวทางแกไ้ ข
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

(ลงช่ือ) ……………….………
(นางสาวรมิตา เพช็ รทบั )
ครูผชู้ ่วย

แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 6 ช้ันประถมศึกษาปี ท่ี 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ เวลา 16 ช่ัวโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 เร่ือง จานวนนบั 21 ถงึ 100 เวลา 1 ชั่วโมง
เร่ือง การนับเพม่ิ ทีละ 1 และทลี ะ 2 การนบั ลดทีละ 1 (2) นางสาวรมิตา เพช็ รทับ
วนั ทีส่ อน........................................

มาตรฐานการเรียนรู้/ตวั ชีว้ ดั

มาตรฐาน ค 1.1 เขา้ ใจความหลากหลายของการแสดงจานวน ระบบจานวน การดาเนิน การของจานวน
ผลที่เกิดข้นึ จากการดาเนิน การ สมบตั ิของการดาเนินการ และนาไปใช้
ตวั ชี้วัด ค 1 .1 ป.1/1 บอกจานวน ของสิ่งต่าง ๆ แสดงส่ิงต่าง ๆ ตามจานวน ท่ีกาหนด อ่านและเขียนตวั เลข
ฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยแสดงจานวน นบั ไม่เกิน 100 และ 0

สาระสาคญั
การนบั เพ่ิมทีละ 1 และทีละ 2 การนบั ลดทีละ 1

จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (K)
1. เมื่อกาหนดจานวนเร่ิมตน้ ท่ีศูนยใ์ หส้ ามารถนบั เพ่ิมทีละ 1 และทีละ 2 และนาไปประยกุ ตใ์ ชไ้ ด้
2. ใชค้ วามรู้ ทกั ษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยใี นการแกป้ ัญหาในสถานการณ์ตา่ ง ๆ

ไดอ้ ยา่ งเหมาะสม
3. ใหเ้ หตุผลประกอบการตดั สินใจ และสรุปผลไดอ้ ยา่ งเหมาะสม

สาระการเรียนรู้
การนบั เพมิ่ ทีละ 1 และทีละ 2

กระบวนการจัดการเรียนรู้
1. นกั เรียนจดั ตวั นบั เป็นกลมุ่ กลุม่ ละสองจานวน เช่น แทง่ ไมม้ ดั ละ 2 อนั แลว้ ใหน้ กั เรียนหยบิ แทง่ ไม้

ข้ึนมาวางบนโต๊ะ 1 มดั ถามว่ามีแท่งไมก้ ่ีอนั (2 อนั )
2. นกั เรียนหยบิ แท่งไมข้ ้นึ มาวางบนโต๊ะ 1 มดั ถามวา่ หยบิ มาเพิ่มก่ีอนั มีแทง่ ไมท้ ้งั หมดก่ีอนั (4 อนั )

แลว้ ถามย้าวา่ หยบิ ไมม้ าเพม่ิ ทีละกี่อนั (2 อนั ) หยบิ กี่คร้ัง (2 คร้ัง) แท่งไมท้ ้งั หมดกี่อนั (4 อนั ) ทากิจกรรมเช่นน้ี
ต่อไปเร่ือย ๆ

3. นกั เรียนตอบคาถามทานองน้ีหลาย ๆ คาถาม โดยใหต้ อบพร้อมกนั บา้ ง ตอบเป็นรายบุคคลบา้ ง เช่น

3.1 ตอ้ งการแทง่ ไม้ 10 อนั ตอ้ งนบั เพ่ิมทีละสองก่ีคร้ัง
3.2 ตอ้ งการแทง่ ไม้ 20 อนั ตอ้ งนบั เพิ่มทีละสองกี่คร้ัง
3.3 นบั เพม่ิ ทีละสอง 7 คร้ัง ไดข้ องท้งั หมดเทา่ ไร
3.4 นบั เพม่ิ ทีละสอง 20 คร้ัง ไดข้ องท้งั หมดเทา่ ไร
3.5 นบั เพ่ิมทีละสอง ก่ีคร้ัง จึงจะได้ 8
3.6 นบั เพม่ิ ทีละสอง กี่ คร้ัง จึงจะได้ 22

4. ครูใหน้ กั เรียนทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ

สื่อการเรียนและแหล่งเรียนรู้

ทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ

การวัดผลและการประเมนิ ผล
1. สังเกตจากความสนใจ ต้งั ใจในการเรียน ความรับผิดชอบในการทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ
2. ตรวจแบบฝึกเสริมทกั ษะ

แบบฝึ กเสริมทกั ษะ
คาชี้แจง จงเติมคาตอบให้ถกู ตอ้ ง

การนบั เพิ่มทลี ะ 1, 2 คือ การบวกจานวนเพิม่ ข้ึนคร้ังละ 1, 2
1. นบั ทีละหน่ึงกี่คร้ังจึงจะได้ 100

2. นบั ทีละสองก่ีคร้ังจึงจะได้ 80

3. นบั ทีละหน่ึงกี่คร้ังจึงจะได้ 60

4. นบั ทีละสองก่ีคร้ังจึงจะได้ 20

5. นบั ทีละหน่ึงกี่คร้ังจึงจะได้ 90

6. นบั ทีละสองก่ีคร้ังจึงจะได้ 40

ความเห็นของครูพเ่ี ลยี้ ง
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงช่ือ) ………………………
(นายวฒุ ิพงษ์ โรมพนั ธ์)
ครูพเ่ี ล้ียง

ความเห็นของครูวิชาการช่วงช้ัน
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงชื่อ) ………………………
(นางสาววรรณวิษา เภาวิเศษ)
ครูวชิ าการช่วงช้นั 1

ความเห็นของผ้บู งั คับบญั ชา
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
……………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………

(ลงชื่อ) ………………………
(นายปรีชา อกั ษรพิบูลย)์

ผอู้ านวยการโรงเรียนบา้ นนกงาง

บนั ทกึ ผลหลงั สอน
1. ผลการสอน
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

2. ปัญหา/อุปสรรค
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

3. แนวทางแกไ้ ข
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

(ลงช่ือ) ……………….………
(นางสาวรมิตา เพช็ รทบั )
ครูผชู้ ่วย

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 7 ช้ันประถมศึกษาปี ที่ 1
กล่มุ สาระการเรียนรู้คณติ ศาสตร์ เวลา 16 ช่ัวโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 เร่ือง จานวนนับ 21 ถึง 100 เวลา 1 ช่ัวโมง
เรื่อง การนับเพม่ิ ทีละ 1 และทีละ 2 การนบั ลดทลี ะ 1(3) นางสาวรมิตา เพช็ รทับ
วนั ทีส่ อน....................................................

มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

มาตรฐาน ค 1.1 เขา้ ใจความหลากหลายของการแสดงจานวน ระบบจานวน การดาเนิน การของจานวน
ผลที่เกิดข้นึ จากการดาเนิน การ สมบตั ิของการดาเนิน การ และนาไปใช้
ตวั ชีว้ ัด ค 1 .1 ป.1/1 บอกจานวน ของสิ่งตา่ ง ๆ แสดงสิ่งตา่ ง ๆ ตามจานวน ที่กาหนด อ่านและเขียนตวั เลข
ฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยแสดงจานวน นบั ไมเ่ กิน 100 และ 0

สาระสาคัญ
การนบั เพิม่ ทีละ 1 และทีละ 2 การนบั ลดทีละ 1

จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1.เมื่อกาหนดจานวนเริ่มตน้ ให้ สามารถนบั ลดทีละ 1 และนาไปประยกุ ตไ์ ด้
2. ใชค้ วามรู้ ทกั ษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยใี นการแกป้ ัญหาในสถานการณ์ตา่ ง ๆ

ไดอ้ ยา่ งเหมาะสม
3. ใหเ้ หตุผลประกอบการตดั สินใจ และสรุปผลไดอ้ ยา่ งเหมาะสม

สาระการเรียนรู้
การนบั ลดทีละ 1

กจิ กรรมจดั การเรียนรู้
1. ครูใหน้ กั เรียน ทบทวนการนบั เพม่ิ ทีละ 1
2. นกั เรียนวางตวั นบั อื่น ๆ บนโต๊ะ 12 ตวั แลว้ หยบิ ออกทีละ 1 ตวั สงั เกต

จานวนคร้ังท่ีนบั ลด และจานวนท่ีเหลือ แลว้ เขียนเป็นตารางไว้ ใหน้ กั เรียนทากิจกรรมเช่นน้ีอีก 1 – 2 คร้ัง
โดยใชต้ วั นบั อ่ืน ๆ และเร่ิมตน้ จาก จานวนนบั อื่น ๆ บา้ ง

3. นกั เรียนฝึกนบั ลดทีละ 1 จากแผนภมู ิตวั เลข 1 - 100
4. นกั เรียนฝึกนบั ลดทีละ 1 จากจานวนท่ีครูกาหนดให้
5. ครูใหน้ กั เรียนทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ

สื่อการเรียนและแหล่งเรียนรู้
แบบฝึกเสริมทกั ษะ

การวดั ผลและการประเมินผล
1. สงั เกตจากความสนใจ ต้งั ใจในการเรียน ความรับผดิ ชอบในการทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ
2. ตรวจแบบฝึกเสริมทกั ษะ

แบบฝึ กเสริมทักษะที่ 1

คาชี้แจง จงเติมตวั เลขลงในช่อง ใหถ้ ูกตอ้ ง

1. 42

46

2. 24
73
27

3.

75

4. 56

58

5.

67 66

แบบฝึ กเสริมทักษะท่ี 2
คาชี้แจง จงเติมคาตอบลงในช่องวา่ ง

จงแบง่ ผลไมอ้ อกเป็นหมู่ เพื่อตอบคาถามต่อไปน้ี

1.ถา้ นบั แอปเปิ ลเพม่ิ ทีละ 2 ก่ีคร้ังจึงจะได้ 60 ตอบ …………………………..
2.ถา้ นบั แอปเปิ ลเพมิ่ ทีละ 2 กี่คร้ังจึงจะได้ 30 ตอบ…………………….……..
3.ถา้ นบั แอปเปิ ลเพม่ิ ทีละ 2 ก่ีคร้ังจึงจะได้ 10 ตอบ……………..……….……
4.ถา้ นบั แอปเปิ ลเพิ่มทีละ 2 ก่ีคร้ังจึงจะได้ 12 ตอบ………………..….………
5.ถา้ นบั แอปเปิ ลเพ่มิ ทีละ 2 ก่ีคร้ังจึงจะได้ 8 ตอบ…………………...………
6.ถา้ นบั แอปเปิ ลเพมิ่ ทีละ 2 ก่ีคร้ังจึงจะได้ 4 ตอบ……………………..……

ความเห็นของครูพเ่ี ลยี้ ง
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงชื่อ) ………………………
(นายวฒุ ิพงษ์ โรมพนั ธ์)
ครูพีเ่ ล้ียง

ความเห็นของครูวิชาการช่วงช้ัน
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงชื่อ) ………………………
(นางสาววรรณวิษา เภาวเิ ศษ)
ครูวชิ าการช่วงช้นั 1

ความเห็นของผ้บู งั คับบญั ชา
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
……………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………

(ลงชื่อ) ………………………
(นายปรีชา อกั ษรพบิ ูลย)์

ผอู้ านวยการโรงเรียนบา้ นนกงาง

บนั ทกึ ผลหลงั สอน
1. ผลการสอน
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

2. ปัญหา/อปุ สรรค
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

3. แนวทางแกไ้ ข
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

(ลงช่ือ) ……………….………
(นางสาวรมิตา เพช็ รทบั )
ครูผชู้ ่วย

แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 8 ช้ันประถมศึกษาปี ท่ี 1
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ เวลา 16 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 เร่ือง จานวนนับ 21 ถงึ 100 เวลา 1 ช่ัวโมง
เร่ือง การเขยี นตวั เลขแสดงจานวนในรูปกระจาย (1) นางสาวรมิตา เพช็ รทับ
วนั ทส่ี อน....................................................

มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชีว้ ัด

มาตรฐาน ค 1.1 เขา้ ใจความหลากหลายของการแสดงจานวน ระบบจานวน การดาเนิน การของจานวน
ผลที่เกิดข้ึนจากการดาเนิน การ สมบตั ิของการดาเนินการ และนาไปใช้
ตัวชีว้ ดั ค 1 .1 ป.1/1 บอกจานวน ของสิ่งตา่ ง ๆ แสดงส่ิงต่าง ๆ ตามจานวน ท่ีกาหนด อา่ นและเขียนตวั เลข
ฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยแสดงจานวน นบั ไม่เกิน 100 และ 0

สาระสาคญั
การเขียนในรูปกระจาย หลกั หน่วย หลกั สิบ หลกั ร้อย และคา่ ของตวั เลขใน แตล่ ะหลกั

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เมื่อกาหนดจานวนนบั ไม่เกิน 100 ใหส้ ามารถเขียนในรูปกระจายได้
2. ใชค้ วามรู้ ทกั ษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยใี นการแกป้ ัญหาในสถานการณ์ตา่ ง ๆ

ไดอ้ ยา่ งเหมาะสม
3. ใหเ้ หตผุ ลประกอบการตดั สินใจ และสรุปผลไดอ้ ยา่ งเหมาะสม

สาระการเรียนรู้
การเขียนในรูปกระจาย

กระบวนการจัดการเรียนรู้

1. ครูทบทวนจานวน 21 – 100 การอ่านและการเขียนตวั เลขฮินดูอารบิก ตวั เลขไทย และตวั หนงั สือ

2. กาหนดจานวนนบั ระหวา่ ง 21 – 99 ใหน้ กั เรียนฝึกเขยี นในรูปกระจายหลาย ๆ จานวน

เช่น 52 = 50 + 2 79 = 70 + 9

3. นกั เรียนเติมตวั เลขท่ีหายไป เช่น

30 + 5 = 35 40 + 6 = 46

4. นกั เรียนทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ

43 = 40 + 59 = + 9
= 30 + 7 95 = + 5

5. ครูแสดงวิธีหาคาตอบของโจทยก์ ารบวกโดยวิธีกระจายตามแนวต้งั โดยใชโ้ จทยเ์ ดียวกบั กิจกรรม
ขอ้ 3 คือ 32 + 5 =  แลว้ ใหน้ กั เรียนสงั เกตวา่ คาตอบท่ีไดเ้ ท่ากนั หรือไม่

30 + 725+= 37
30 +

6. ครูใหน้ กั เรียนทาแบบฝึกทกั ษะ

ส่ือการเรียนและแหล่งเรียนรู้
ทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ

การวดั ผลและประเมนิ ผล
1. สังเกตจากความสนใจ ต้งั ใจในการเรียน ความรับผดิ ชอบในการทาแบบฝึกเสริมทกั ษะ
2. ตรวจแบบฝึกเสริมทกั ษะ

แบบฝึ กเสริมทักษะ

คาช้ีแจง ใหน้ กั เรียนเขียนจานวนต่อไปน้ีในรูปกระจาย
1. 12 …………………..
2. 21 …………………..
3. 44 ………………….
4. 37 …………………..
5. 78 ………………….
6. 53 …………………..
7. 65 …………………..
8. 90 ………………….
9. 48 ………………….
10. 88 …………………

แบบฝึ กเสริมทักษะ
คาชี้แจง ใหน้ กั เรียนเขียนจานวนตอ่ ไปน้ีในรูปการกระจาย
1. 28 = ………………….

2.

46 = ………………….

3. 32 = ………………….

4.

70 = ………………….

5. 68 = ………………….

6.

44 = ………………….

ความเห็นของครูพเ่ี ลยี้ ง
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงชื่อ) ………………………
(นายวฒุ ิพงษ์ โรมพนั ธ)์
ครูพ่ีเล้ียง

ความเห็นของครูวิชาการช่วงช้ัน
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
…………………………………………………………………………………………….……………………
…………………………………………………………………………………………………….

(ลงชื่อ) ………………………
(นางสาววรรณวษิ า เภาวิเศษ)
ครูวชิ าการช่วงช้นั 1

ความเห็นของผ้บู งั คับบญั ชา
……………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….………
……………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………

(ลงช่ือ) ………………………
(นายปรีชา อกั ษรพิบูลย)์

ผอู้ านวยการโรงเรียนบา้ นนกงาง

บันทกึ ผลหลงั สอน
1. ผลการสอน
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

2. ปัญหา/อปุ สรรค
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

3. แนวทางแกไ้ ข
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………

(ลงชื่อ) ……………….………
(นางสาวรมิตา เพช็ รทบั )
ครูผชู้ ่วย

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9 ช้ันประถมศึกษาปี ที่ 1
กล่มุ สาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ เวลา 16 ช่ัวโมง
หน่วยการเรียนรู้ท่ี 10 เร่ือง จานวนนับ 21 ถึง 100 เวลา 1 ชั่วโมง
เรื่อง การเขยี นตวั เลขแสดงจานวนในรูปกระจาย (2) นางสาวรมติ า เพช็ รทบั
วนั ท่ีสอน...........................................

มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชีว้ ัด

มาตรฐาน ค 1.1 เขา้ ใจความหลากหลายของการแสดงจานวน ระบบจานวน การดาเนิน การของจานวน
ผลที่เกิดข้นึ จากการดาเนิน การ สมบตั ิของการดาเนินการ และนาไปใช้
ตัวชีว้ ดั ค 1 .1 ป.1/1 บอกจานวน ของสิ่งตา่ ง ๆ แสดงส่ิงตา่ ง ๆ ตามจานวน ท่ีกาหนด อ่านและเขียนตวั เลข
ฮินดูอารบิก ตวั เลขไทยแสดงจานวนนบั ไมเ่ กิน 100 และ 0

สาระสาคัญ
การเขยี นในรูปกระจาย หลกั หน่วย หลกั สิบ หลกั ร้อย และค่าของตวั เลขในแต่ละหลกั

จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1. เม่ือกาหนดจานวนนบั ไม่เกิน 100 ใหส้ ามารถเขยี นในรูปกระจายได้
2. เม่ือกาหนดจานวนนบั ไม่เกิน 100 ใหส้ ามารถบอกค่าประจาหลกั และคา่ ของตวั เลขในแตล่ ะหลกั ได้
3. ใชค้ วามรู้ ทกั ษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยใี นการแกป้ ัญหาในสถานการณ์ตา่ ง ๆ

ไดอ้ ยา่ งเหมาะสม

สาระการเรียนรู้
คา่ ของตวั เลขในหลกั หน่วยและหลกั สิบ


Click to View FlipBook Version