แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง พุทธสาวก ชาดก และพุทธศาสนิกชนตัวอย่าง เวลาเรียน 5 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง สามเณรราหุล เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
สอนวันที่ 28 พฤษภาคม พ.ศ. 2561 เวลา 12.30 - 13.30 น.
สาระสำคัญ
พุทธสาวก คือ ผู้ปฏิบัติตนตามหลักธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า และเป็นแบบอย่างที่ควรนำมาปฏิบัติ
มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
สาระที่ 1 ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม
ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับ
ถือและศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่น และปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข
ตัวชี้วัด
ส 1.1 ป.2/3 ชื่นชมและบอกแบบอย่างการดำเนินชีวิต และข้อคิดจากประวัติสาวก ชาดก เรื่องเล่า
และศาสนิกชนตัวอย่างตามที่กำหนด
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถอธิบายคุณธรรมที่เป็นแบบอย่างของสามเณรราหุลได้ (K)
2. นักเรียนสามารถทำใบงาน เรื่อง สามเณรราหุลได้ (P)
3. นักเรียนมีความใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน (A)
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทำงาน
สาระการเรียนรู้
1. สามเณรราหุล
กิจกรรมการเรียนรู้/กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. นักเรียนและครูสนทนาทบทวนบทเรียนในชั่วโมงก่อน (พุทธประวัติ)
2. ครูถามนักเรียนว่า ในคืนที่เจ้าชายสิทธัตถะเสด็จออกผนวช ได้เกิดเหตุการณ์อะไรขึ้น
(แนวคำตอบ พระนางยโสธราประสูติพระโอรส คือ เจ้าชายราหุล)
ขั้นการเรียนรู้
1. นักเรียนศึกษาเรื่องราวของสามเณรราหุล จากหนังสือเรียนโดยมีคำถาม ดังนี้
- สามเณรราหุลเป็นพระโอรสของใคร
- สามเณรราหุล บรรพชาตอนอายุเท่าใด
- ใครเป็นผู้บรรพชาให้สามเณรราหุล
- สามเณรราหุลได้รับการยกย่องในเรื่องใด
ขั้นสรุปการเรียนรู้
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ เกี่ยวกับข้อคิดที่ได้จากประวัติของสามเณรราหุล
2. นักเรียนทำแบบฝึกหัด เรื่อง สามเณรราหุล โดยศึกษาจากหนังสือเรียน
สื่อการเรียนรู้ แหล่งการเรียนรู้
1. หนังสือเรียนวิชาสังคมศึกษา สาระพระพุทธศาสนา ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
2. แบบฝึกหัด เรื่อง สามเณรราหุล
การวัดและประเมินผล
สิ่งที่ต้องการวัด วิธีวัดผล เครื่องมือวัดผล
(วัดตามจุดประสงค์การเรียนรู้) (สอดคล้องกับสิ่งที่ต้องการวัด) (สอดคล้องกับวิธีวัดผล)
ด้านความรู้
1. นักเรียนสามารถอธิบายคุณธรรมที่เป็นแบบอย่าง สังเกตการตอบคำถาม แบบประเมินการตอบ
คำถาม
ของสามเณรราหุลได้
ด้านทักษะ/กระบวนการ
1. นักเรียนสามารถทำใบงาน เรื่อง สามเณรราหุลได้ ตรวจแบบฝึกหัด แบบประเมินแบบฝึกหัด
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ แบบประเมินคุณลักษณะ
1. นักเรียนมีความใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน สังเกตพฤติกรรม อันพึงประสงค์และ
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ได้คะแนน 8 - 9 คะแนน = 4 (ดีมาก)
ได้คะแนน 6 - 7 คะแนน = 3 (ดี)
ได้คะแนน 4 - 5 คะแนน = 2 (พอใช้)
ได้คะแนน 1 - 3 คะแนน = 1 (ออน)
่
* เกณฑ์ผ่านการประเมินต้องได้ 2 (พอใช้) ขึ้นไป
แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง พุทธสาวก ชาดก และพุทธศาสนิกชนตัวอย่าง เวลาเรียน 5 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 เรื่อง วรุณชาดก (ชายหนุ่มผู้เกียจคร้าน) เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
สอนวันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2561 เวลา 13.30 - 14.30 น.
สาระสำคัญ
ชาดก คือ เรื่องราวในอดีตชาติของพระพุทธเจ้าในครั้งยังเป็นพระโพธิสัตว์
มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
สาระที่ 1 ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม
ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับ
ถือและศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่น และปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข
ตัวชี้วัด
ส 1.1 ป.2/3 ชื่นชมและบอกแบบอย่างการดำเนินชีวิต และข้อคิดจากประวัติสาวก ชาดก เรื่องเล่า
และศาสนิกชนตัวอย่างตามที่กำหนด
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถบอกข้อคิดที่ได้จากเรื่องวรุณชาดกได้ (K)
2. นักเรียนสามารถทำใบงาน เรื่อง วรุณชาดก ได้ (P)
3. นักเรียนมีความใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน (A)
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการคิด
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทำงาน
สาระการเรียนรู้
1. วรุณชาดก (ชายหนุ่มผู้เกียจคร้าน)
กิจกรรมการเรียนรู้/กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูสนทนาซักถามกับนักเรียนว่ามีนักเรียนคนใดชอบฟังหรือดูนิทานบ้าง
ขั้นการเรียนรู้
1. ครูเปิดคลิปวีดิโอ เรื่อง วรุณชาดก ให้นักเรียนดู
2. เมื่อดูจนจบแล้ว นักเรียนและครูร่วมกันแสดงความคิดเห็น ในหัวข้อ
- การเป็นคนเกียจคร้านมีผลเสียต่อตนเองและผู้อื่นอย่างไร
(แนวคำตอบ ทำให้เสียเวลา เสียผลประโยชน์ เป็นต้น)
- ข้อคิดที่ได้จากเรื่องวรุณชาดก
(แนวคำตอบ ไม่ควรเกียจคร้านในการทำงาน)
ขั้นสรุปการเรียนรู้
1. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้ โดยใช้การถามตอบ เกี่ยวกับข้อคิดที่ได้เรื่องวรุณชาดก
2. นักเรียนทำใบงาน เรื่อง วรุณชาดก
สื่อการเรียนรู้ แหล่งการเรียนรู้
3. คลิปวีดิโอ เรื่อง วรุณชาดก
4. ใบงาน เรื่อง วรุณชาดก
การวัดและประเมินผล
สิ่งที่ต้องการวัด วิธีวัดผล เครื่องมือวัดผล
(วัดตามจุดประสงค์การเรียนรู้) (สอดคล้องกับสิ่งที่ต้องการวัด) (สอดคล้องกับวิธีวัดผล)
ด้านความรู้
ี่
1. นักเรียนสามารถบอกขอคิดทได้ สังเกตการตอบคำถาม แบบประเมินการตอบคำถาม
้
จากเรื่องวรุณชาดกได้
ด้านทักษะ/กระบวนการ
1. นักเรียนสามารถทำใบงานเรื่อง ตรวจใบงาน แบบประเมินใบงาน
วรุณชาดกได้
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. นักเรียนมีความใฝ่เรียนรู้และ สังเกตพฤติกรรม แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
มุ่งมั่นในการทำงาน และสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ได้คะแนน 8 – 9 คะแนน = 4 (ดีมาก)
ได้คะแนน 6 – 7 คะแนน = 3 (ดี)
ได้คะแนน 4 – 5 คะแนน = 2 (พอใช้)
่
ได้คะแนน 1 – 3 คะแนน = 1 (ออน)
* เกณฑ์ผ่านการประเมินต้องได้ 2 (พอใช้) ขึ้นไป
แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง พุทธสาวก ชาดก และพุทธศาสนิกชนตัวอย่าง เวลาเรียน 5 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 เรื่อง วานรินทชาดก (พญาวานรเจ้าปัญญา) เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
สอนวันที่ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2561 เวลา 12.30 - 13.30 น.
สาระสำคัญ
ชาดก คือ เรื่องราวในอดีตชาติของพระพุทธเจ้าในครั้งยังเป็นพระโพธิสัตว์
มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
สาระที่ 1 ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม
ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับ
ถือและศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่น และปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข
ตัวชี้วัด
ส 1.1 ป.2/3 ชื่นชมและบอกแบบอย่างการดำเนินชีวิต และข้อคิดจากประวัติสาวก ชาดก เรื่องเล่า
และศาสนิกชนตัวอย่างตามที่กำหนด
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถบอกข้อคิดที่ได้จากเรื่องวานรินทชาดกได้ (K)
2. นักเรียนสามารถทำใบงาน เรื่อง วานรินทชาดก ได้ (P)
3. นักเรียนมีความใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน (A)
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการคิด
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทำงาน
สาระการเรียนรู้
1. วานรินทชาดก (พญาวานรเจ้าปัญญา)
กิจกรรมการเรียนรู้/กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. นักเรียนและครูร่วมกันสนทนาทบทวนบทเรียนในชั่วโมงก่อนหน้า (วรุณชาดก)
2. ครูถามความคิดเห็นนักเรียนว่า นักเรียนคิดว่าสัตว์ชนิดใดมีความฉลาดและว่องไวมากที่สุด
ขั้นการเรียนรู้
1. ครูเปิดคลิปวีดิโอ เรื่อง วานรินทชาดก ให้นักเรียนดู
2. เมื่อดูจนจบแล้ว นักเรียนและครูร่วมกันแสดงความคิดเห็น ในหัวข้อ
- อะไรคือสาเหตุที่ทำให้พญาวานรรอดชีวิตมาได้
(แนวคำตอบ ความมีไหวพริบ ความว่องไว)
- ข้อคิดที่ได้จากเรื่องวรุณชาดก
(แนวคำตอบ ควรเป็นผู้ที่มีไหวพริบและความว่องไวในการทำสิ่งต่างๆ)
ขั้นสรุปการเรียนรู้
1. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้ โดยใช้การถามตอบ เกี่ยวกับข้อคิดที่ได้เรื่องวานรินทชาดก
2. นักเรียนทำใบงาน เรื่อง วานรินทชาดก
สื่อการเรียนรู้ แหล่งการเรียนรู้
5. คลิปวีดิโอ เรื่อง วานรินทชาดก
6. ใบงาน เรื่อง วานรินทชาดก
การวัดและประเมินผล
สิ่งที่ต้องการวัด วิธีวัดผล เครื่องมือวัดผล
(วัดตามจุดประสงค์การเรียนรู้) (สอดคล้องกับสิ่งที่ต้องการวัด) (สอดคล้องกับวิธีวัดผล)
ด้านความรู้
1. นักเรียนสามารถบอกขอคิดทได้ สังเกตการตอบคำถาม แบบประเมินการตอบคำถาม
้
ี่
จากเรื่องวานรินทชาดกได้
ด้านทักษะ/กระบวนการ
1. นักเรียนสามารถทำใบงาน เรื่อง ตรวจใบงาน แบบประเมินใบงาน
วานรินทชาดกได้
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ แบบประเมินคุณลักษณะ
1. นักเรียนมีความใฝ่เรียนรู้และ สังเกตพฤติกรรม อันพึงประสงค์และสมรรถนะ
มุ่งมั่นในการทำงาน สำคัญของผู้เรียน
ได้คะแนน 8 – 9 คะแนน = 4 (ดีมาก)
ได้คะแนน 6 – 7 คะแนน = 3 (ดี)
ได้คะแนน 4 – 5 คะแนน = 2 (พอใช้)
ได้คะแนน 1 – 3 คะแนน = 1 (ออน)
่
* เกณฑ์ผ่านการประเมินต้องได้ 2 (พอใช้) ขึ้นไป
แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง พุทธสาวก ชาดก และพุทธศาสนิกชนตัวอย่าง เวลาเรียน 5 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7 เรื่อง สมเด็จพระญาณสังวร (สุก ไก่เถื่อน) เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
สอนวันที่ 7 มิถุนายน พ.ศ. 2561 เวลา 13.30 - 14.30 น.
สาระสำคัญ
สมเด็จพระญาณสังวร (สุก ไก่เถื่อน) ได้รับการสถาปนาเป็นสมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 2 แห่งกรุง
รัตนโกสินทร์ สถิตอยู่ ณ วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฏ์ การศึกษาพระราชประวัติทำให้นักเรียนได้แบบอย่างที่ดี
ในการประพฤติ ปฏิบัติของพระองค์ และนักเรียนสามารถนำมาปฏิบัติในชีวิตประจำวัน
มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
สาระที่ 1 ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม
ุ
ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับ
ถือและศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่น และปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข
ตัวชี้วัด
ส 1.1 ป.2/3 ชื่นชมและบอกแบบอย่างการดำเนินชีวิต และข้อคิดจากประวัติสาวก ชาดก เรื่องเล่า
และศาสนิกชนตัวอย่างตามที่กำหนด
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถบอกคุณธรรมที่ควรถือเป็นแบบอย่างของสมเด็จพระญาณสังวร (สุก ไก่เถื่อน) ได้
(K)
2. นักเรียนสามารถทำใบงาน เรื่อง สมเด็จพระญาณสังวร (สุก ไก่เถื่อน) ได้ (P)
3. นักเรียนมีความใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน (A)
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทำงาน
สาระการเรียนรู้
สมเด็จพระญาณสังวร (สุก ไก่เถื่อน)
กิจกรรมการเรียนรู้/กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. นักเรียนและครูร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับพุทธศาสนิกชนตัวอย่างในหัวข้อ
- ความหมายของพุทธศาสนิกชนตัวอย่าง
- ลักษณะของพุทธศาสนิกชนตัวอย่าง
ขั้นการเรียนรู้
ื่
1. นักเรียนศึกษาเนื้อหาที่เกี่ยวกับสมเด็จพระญาณสังวร (สุก ไก่เถอน) จากหนังสือเรียน และ
ร่วมกันตอบคำถามต่อไปนี้
- สมเด็จพระญาณสังวร (สุก ไก่เถื่อน) ทรงสถิตอยู่ที่วัดอะไร
(คำตอบ วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฏ์)
ี่
- สมเด็จพระญาณสังวร (สุก ไก่เถื่อน) เป็นสมเด็จพระสังฆราชองค์ทเท่าไรแห่งกรุง
รัตนโกสินทร์
(คำตอบ 2)
- คุณธรรมที่ควรนำไปเป็นแบบอย่างของสมเด็จพระญาณสังวร (สุก ไก่เถื่อน) คืออะไร
(คำตอบ ความมีเมตตา)
ขั้นสรุปการเรียนรู้
ุ
1. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปเกี่ยวกับคณธรรมที่ควรถือเป็นแบบอย่างที่ดีของสมเด็จพระญาณ
ื่
สังวร (สุก ไก่เถอน)
2. นักเรียนทำใบงาน เรื่อง สมเด็จพระญาณสังวร (สุก ไก่เถื่อน)
สื่อการเรียนรู้ แหล่งการเรียนรู้
7. หนังสือเรียนสังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม (สาระพระพุทธศาสนา) ชั้นประถมศึกษาปีที่
2
ื่
8. ใบงาน เรื่อง สมเด็จพระญาณสังวร (สุก ไก่เถอน)
การวัดและประเมินผล
สิ่งที่ต้องการวัด วิธีวัดผล เครื่องมือวัดผล
(วัดตามจุดประสงค์การเรียนรู้) (สอดคล้องกับสิ่งที่ต้องการวัด) (สอดคล้องกับวิธีวัดผล)
ด้านความรู้
1. นักเรียนสามารถบอกคณธรรมที่ สังเกตการตอบคำถาม แบบประเมินการตอบคำถาม
ุ
ควรถือเป็นแบบอย่างของสมเด็จพระญาณ
สังวร (สุก ไก่เถอน) ได้
ื่
ด้านทักษะ/กระบวนการ
1. นักเรียนสามารถทำใบงานเรื่อง ตรวจใบงาน แบบประเมินใบงาน
สมเด็จพระญาณสังวร (สุก ไก่เถื่อน) ได้
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ แบบประเมินคุณลักษณะ
1. นักเรียนมีความใฝ่เรียนรู้และ สังเกตพฤติกรรม อันพึงประสงค์และสมรรถนะ
มุ่งมั่นในการทำงาน สำคัญของผู้เรียน
ได้คะแนน 8 - 9 คะแนน = 4 (ดีมาก)
ได้คะแนน 6 - 7 คะแนน = 3 (ดี)
ได้คะแนน 4 - 5 คะแนน = 2 (พอใช้)
ได้คะแนน 1 - 3 คะแนน = 1 (ออน)
่
* เกณฑ์ผ่านการประเมินต้องได้ 2 (พอใช้) ขึ้นไป
แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง พุทธสาวก ชาดก และพุทธศาสนิกชนตัวอย่าง เวลาเรียน 5 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8 เรื่อง สมเด็จพระญาณสังวร (เจริญ สุวฑฺฒโน) เวลาเรียน 1 ชั่วโมง
ิ
สอนวันที่ 11 มถุนายน พ.ศ. 2561 เวลา 12.30 - 13.30 น.
สาระสำคัญ
สมเด็จพระญาณสังวร (เจริญ สุวฑฺฒโน) ได้รับการสถาปนาเป็นสมเด็จพระสังฆราชองค์ที่ 19 แห่ง
กรุงรัตนโกสินทร์ สถิตอยู่ ณ วัดบวรนิเวศวิหาร การศึกษาพระราชประวัติทำให้นักเรียนได้แบบอย่างที่ดีในการ
ประพฤติปฏิบัติของพระองค์ และนักเรียนสามารถนำมาปฏิบัติในชีวิตประจำวัน
มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
สาระที่ 1 ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม
ส 1.1 รู้ และเข้าใจประวัติ ความสำคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับ
ถือและศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกต้อง ยึดมั่น และปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข
ตัวชี้วัด
ส 1.1 ป.2/3 ชื่นชมและบอกแบบอย่างการดำเนินชีวิต และข้อคิดจากประวัติสาวก ชาดก เรื่องเล่า
และศาสนิกชนตัวอย่างตามที่กำหนด
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถบอกคุณธรรมที่ควรถือเป็นแบบอย่างของสมเด็จพระญาณสังวร (เจริญ สุวฑฺฒโน) ได้ (K)
2. นักเรียนสามารถทำใบงาน เรื่อง สมเด็จพระญาณสังวร (เจริญ สุวฑฺฒโน) ได้ (P)
3. นักเรียนมีความใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน (A)
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
2. ความสามารถในการสื่อสาร
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
3. ใฝ่เรียนรู้
4. มุ่งมั่นในการทำงาน
สาระการเรียนรู้
สมเด็จพระญาณสังวร (เจริญ สุวฑฺฒโน)
กิจกรรมการเรียนรู้/กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. นักเรียนและครูร่วมกันสนทนาแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับบทบาทหน้าที่ของพระภิกษุสงฆ์
ขั้นการเรียนรู้
1. นักเรียนศึกษาเนื้อหาที่เกี่ยวกับสมเด็จพระญาณสังวร (เจริญ สุวฑฺฒโน) จากหนังสือเรียน
และร่วมกันตอบคำถามต่อไปนี้
- สมเด็จพระญาณสังวร (เจริญ สุวฑฺฒโน) ทรงสถิตอยู่ที่วัดใด
(คำตอบ วัดบวรนิเวศวิหาร)
ี่
- สมเด็จพระญาณสังวร (เจริญ สุวฑฺฒโน) เป็นสมเด็จพระสังฆราชองค์ทเท่าไรแห่งกรุง
รัตนโกสินทร์
(คำตอบ 19)
- คุณธรรมที่ควรนำไปเป็นแบบอย่างของสมเด็จพระญาณสังวร (เจริญ สุวฑฺฒโน) คืออะไร
(คำตอบ การใฝ่ศึกษาเรียนรู้)
ขั้นสรุปการเรียนรู้
ุ
1. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปเกี่ยวกับคณธรรมที่ควรถือเป็นแบบอย่างที่ดีของสมเด็จพระญาณ
สังวร (เจริญ สุวฑฺฒโน)
2. นักเรียนทำใบงาน เรื่อง สมเด็จพระญาณสังวร (เจริญ สุวฑฺฒโน)
สื่อการเรียนรู้ แหล่งการเรียนรู้
1. หนังสือเรียนสังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม (สาระพระพุทธศาสนา) ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
2. ใบงาน เรื่อง สมเด็จพระญาณสังวร (เจริญ สุวฑฺฒโน)
การวัดและประเมินผล
สิ่งที่ต้องการวัด วิธีวัดผล เครื่องมือวัดผล
(วัดตามจุดประสงค์การเรียนรู้) (สอดคล้องกับสิ่งที่ต้องการวัด) (สอดคล้องกับวิธีวัดผล)
ด้านความรู้
ุ
1. นักเรียนสามารถบอกคณธรรมที่ควรถือ
เป็นแบบอย่างของสมเด็จพระญาณสังวร สังเกตการตอบคำถาม แบบประเมินการตอบคำถาม
(เจริญ สุวฑฺฒโน) ได้
ด้านทักษะ/กระบวนการ
1. นักเรียนสามารถทำใบงานเรื่องสมเด็จ ตรวจใบงาน แบบประเมินใบงาน
พระญาณสังวร (เจริญ สุวฑฺฒโน) ได้
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ แบบประเมินคุณลักษณะ
1. นักเรียนมีความใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นใน สังเกตพฤติกรรม อันพึงประสงค์และสมรรถนะ
การทำงาน สำคัญของผู้เรียน
ได้คะแนน 8 - 9 คะแนน = 4 (ดีมาก)
ได้คะแนน 6 - 7 คะแนน = 3 (ดี)
ได้คะแนน 4 - 5 คะแนน = 2 (พอใช้)
ได้คะแนน 1 - 3 คะแนน = 1 (ออน)
่
* เกณฑ์ผ่านการประเมินต้องได้ 2 (พอใช้) ขึ้นไป