The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by Rattanawalee Kanjanalekha, 2021-10-07 07:20:20

หน่วยที่ 4 มารยาทชาวพุทธ

แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง มารยาทชาวพุทธ เวลาเรียน 2 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 17 เรื่อง การพนมมือ การไหว้ การกราบ เวลาเรียน 1 ชั่วโมง

สอนวันที่ 12 กรกฎาคม พ.ศ. 2561 เวลา 13.30 - 14.30 น.
สาระสำคัญ

มารยาทชาวพุทธ คือ การปฏิบัติตนที่เหมาะสมในแบบชาวพุทธ มีกิริยา วาจาที่สุภาพเรียบร้อย การ
พนมมือ การไหว้ และการกราบ ถือเป็นการแสดงความเคารพต่อคุณของพระรัตนตรัย นักเรียนควรศึกษา
และปฏิบัติให้ถูกต้อง
มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
สาระที่ 1 ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม


ส 1.2 เข้าใจ ตระหนักและปฏิบัติตนเป็นศาสนิกชนที่ดี และธำรงรักษาพระพทธศาสนาหรือศาสนา
ที่ตนนับถือ
ตัวชี้วัด

ส 1.2 ป.2/1 ปฏิบัติตน อย่างเหมาะสมต่อสาวกของศาสนาที่ตนนับถือตามที่กำหนดได้ถูกต้อง
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถอธิบายวิธีการพนมมือ การไหว้ และการกราบได้ถูกต้อง (K)
2. นักเรียนสามารถฝึกปฏิบัติการพนมมือ การไหว้ และการกราบได้ถูกต้อง (P)

3. นักเรียนรักความเป็นไทยและใฝ่เรียนรู้ (A)
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
คุณลักษณะพึงประสงค์

1. รักความเป็นไทย
2. ใฝ่เรียนรู้
สาระการเรียนรู้
มารยาทชาวพุทธ

- การพนมมือ
- การไหว้
- การกราบ

กิจกรรมการเรียนรู้/กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูให้นักเรียนพนมมือ แล้วร่วมกันสนทนาถามตอบ โดยครูใช้คำถาม ดังนี้
- สิ่งที่นักเรียนทำอยู่เรียกว่าอะไรและจะกระทำในโอกาสใดบ้าง

- นักเรียนคิดว่าการพนมมือเป็นการแสดงออกถงสิ่งใด

- นอกจากการพนมมือแล้ว นักเรียนแสดงความเคารพโดยวิธีใดอีกบ้าง

ขั้นการเรียนรู้
1. นักเรียนศึกษามารยาทชาวพุทธในเรื่องการพนมมือ การไหว้ และการกราบ จากสื่อพาวเพอร์

พ้อยท์ เรื่อง มารยาทชาวพุทธ
2. นักเรียนจับคู่แล้วฝึกปฏิบัติการพนมมือ การไหว้ และการกราบ
ู่
3. ครูทำการทดสอบ โดยให้แต่ละคออกมาฝึกปฏิบัติการพนมมือ การไหว้ และการกราบ กับครู
ขั้นสรุปการเรียนรู้

1. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปเกี่ยวกับการพนมมือ การไหว้ และการกราบ โดยใช้การถามตอบ
2. ครูสุ่มนักเรียน 1 คู่ ออกมาปฏิบัติการพนมมือ การไหว้ และการกราบ

สื่อการเรียนรู้ แหล่งการเรียนรู้
1. สื่อพาวเวอร์พอยท์ เรื่อง มารยาทชาวพุทธ


การวัดและประเมินผล


สิ่งที่ต้องการวัด วิธีวัดผล เครื่องมือวัดผล

(วัดตามจุดประสงค์การเรียนรู้) (สอดคล้องกับสิ่งที่ต้องการวัด) (สอดคล้องกับวิธีวัดผล)
ด้านความรู้


1. นักเรียนสามารถอธิบายวิธีการพนมมอ การ สังเกตการตอบคำถาม แบบประเมินการตอบคำถาม
ไหว้ และการกราบได้ถูกต้อง

ด้านทักษะ/กระบวนการ

1. นักเรียนสามารถฝึกปฏิบัติการพนมมอ การ การทดสอบ แบบประเมินการฝึกปฏิบัติ

ไหว้ และการกราบได้ถูกต้อง

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ แบบประเมินคุณลักษณะ
1. นักเรียนเห็นความสำคัญของการปฏิบัติตน สังเกตพฤติกรรม อันพึงประสงค์และสมรรถนะ

ตามมารยาทชาวพุทธ สำคัญของผู้เรียน




ได้คะแนน 8 - 9 คะแนน = 4 (ดีมาก)

ได้คะแนน 6 - 7 คะแนน = 3 (ดี)
ได้คะแนน 4 - 5 คะแนน = 2 (พอใช้)

ได้คะแนน 1 - 3 คะแนน = 1 (ออน)
* เกณฑ์ผ่านการประเมินต้องได้ 2 (พอใช้) ขึ้นไป

แผนการจัดการเรียนรู้


กลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง มารยาทชาวพุทธ เวลาเรียน 2 ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 18 เรื่อง การนั่ง การยืน การเดิน เวลาเรียน 1 ชั่วโมง


สอนวันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2561 เวลา 12.30 - 13.30 น.

สาระสำคัญ
มารยาทชาวพุทธ คือ การปฏิบัติตนที่เหมาะสมในแบบชาวพุทธ มีกิริยา วาจาที่สุภาพเรียบร้อย
การนั่ง การยืน การเดิน เป็นการปฏิบัติตนที่เหมาะสมต่อพระภิกษุเป็นมรรยาทของชาวพุทธที่พึงปฏิบัติให้
ถูกต้อง นักเรียนควรศึกษาและปฏิบัติให้ถูกต้อง

มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด
สาระที่ 1 ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม

ส 1.2 เข้าใจ ตระหนักและปฏิบัติตนเป็นศาสนิกชนที่ดี และธำรงรักษาพระพทธศาสนาหรือศาสนา
ที่ตนนับถือ
ตัวชี้วัด

ส 1.2 ป.2/1 ปฏิบัติตน อย่างเหมาะสมต่อสาวกของศาสนาที่ตนนับถือตามที่กำหนดได้ถูกต้อง
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถอธิบายวิธีการนั่ง การยืน และการเดินได้ถูกต้อง (K)

2. นักเรียนสามารถฝึกปฏิบัติการนั่ง การยืน และการเดินได้ถูกต้อง (P)
3. นักเรียนรักความเป็นไทยและใฝ่เรียนรู้ (A)
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการสื่อสาร
คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. รักความเป็นไทย
2. ใฝ่เรียนรู้

สาระการเรียนรู้
มารยาทชาวพุทธ

- การนั่ง
- การยืน
- การเดิน
กิจกรรมการเรียนรู้/กระบวนการจัดการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ให้นักเรียนแสดงท่าการยืนต่อหน้าพระสงฆ์ จากนั้นมีคำถามให้นักเรียนร่วมกันสนทนา โดยใช้
คำถาม ดังนี้

- นักเรียนคิดว่าตนเองยืนได้ถูกต้องหรือไม่
- นักเรียนยืนในโอกาสใดบ้าง

ขั้นการเรียนรู้
1. นักเรียนศึกษามารยาทชาวพุทธในเรื่องการนั่ง การยืน และการเดิน จากสื่อพาวเพอร์พ้อยท์ เรื่อง

มารยาทชาวพุทธ
2. นักเรียนจับคู่แล้วฝึกปฏิบัติการการนั่ง การยืน และการเดิน
ู่
3. ครูทำการทดสอบ โดยให้แต่ละคออกมาฝึกปฏิบัติการนั่ง การยืน การเดิน กับครู
ขั้นสรุปการเรียนรู้

1. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปเกี่ยวกับการนั่ง การยืน การเดิน โดยใช้การถามตอบ
2. ครูสุ่มนักเรียน 1 คู่ ออกมาปฏิบัติการนั่ง การยืน การเดิน

สื่อการเรียนรู้ แหล่งการเรียนรู้
1. สื่อพาวเวอร์พอยท์ เรื่อง มารยาทชาวพุทธ




การวัดและประเมินผล


สิ่งที่ต้องการวัด วิธีวัดผล เครื่องมือวัดผล
(วัดตามจุดประสงค์การเรียนรู้) (สอดคล้องกับสิ่งที่ต้องการวัด) (สอดคล้องกับวิธีวัดผล)

ด้านความรู้
1. นักเรียนสามารถอธิบายวิธีการนั่ง การยืน สังเกตการตอบคำถาม แบบประเมินการตอบคำถาม

และการเดินได้ถูกต้อง

ด้านทักษะ/กระบวนการ
1. นักเรียนสามารถฝึกปฏิบัติการนั่ง การยืน การทดสอบ แบบประเมินการฝึกปฏิบัติ

และการเดินได้ถูกต้อง
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ แบบประเมินคุณลักษณะ

1. นักเรียนรักความเป็นไทยและใฝ่เรียนรู้ สังเกตพฤติกรรม อันพึงประสงค์และสมรรถนะ

สำคัญของผู้เรียน





ได้คะแนน 8 - 9 คะแนน = 4 (ดีมาก)
6 - 7 คะแนน
=
3
(ดี)
ได้คะแนน
ได้คะแนน 4 - 5 คะแนน = 2 (พอใช้)
ได้คะแนน 1 - 3 คะแนน = 1 (ออน)

* เกณฑ์ผ่านการประเมินต้องได้ 2 (พอใช้) ขึ้นไป


Click to View FlipBook Version