The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by Rattanawalee Kanjanalekha, 2021-10-04 07:52:18

หน่วยที่ 1 Hello

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ111101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง Hello ! เวลา 2 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Hello ! เวลาเรียน 20 ชั่วโมง


1. สาระสำคัญ


การทักทาย การกล่าวลา การพูดขอบคุณ การพูดขอโทษ เป็นมารยาทพื้นฐานและเป็นแบบแผนทางวัฒนธรรม ซึ่ง
ต้องได้รับการฝึกฝนตั้งแต่เยาว์วัย สำหรับการสื่อสารระหว่างบุคคล สร้างสัมพันธ์ที่ดีกับบุคคลเชื้อชาติอื่น การเรียนรู้

ตัวอักษรของชนชาติที่เราติดต่อสัมพันธ์ เป็นพื้นฐานของการฟัง พูด อ่านและเขียนภาษาองกฤษ เกิดประโยชน์ทั้งการ
สื่อสารและการศึกษา


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี

ต 1.1 ป.1/2, 3

ต 1.2 ป.1/1, 2, 4


ต 2.1 ป.1/1, 3

ต 2.2 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้ (Knowledge)
1. นักเรียนสามารถพูดโต้ตอบด้วยคำสั้น ๆ ง่าย ๆ เพื่อทักทาย ถามทุกข์สุข แนะนำตนเอง
และแนะนำผู้อื่นให้รู้จักกันได้ตามแบบที่ฟัง

ด้านกระบวนการ (Process)
2. นักเรียนอ่านออกเสียงและบอกความหมายของคำศัพท์ที่กำหนดให้ได้ถูกต้อง

3. นักเรียนพูดทักทายและกล่าวลาได้ถูกต้องตามสถานการณ ์
ด้านคุณลักษณะ (Attribute)

4. นักเรียนมีระเบียบวินัยและมุ่งมั่นในการทำงาน
5. นักเรียนมีความใฝ่รู้โดยหาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่งต่าง ๆ ได้
6. นักเรียนมีเจตคติที่ดีต่อการเรียนและการใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสาร

4. สาระการเรียนรู้

Function Structure Vocabulary Pronunciation


1. Socio-cultural
functions - Hello!, Hi! hello, hi, good
- Greeting morning, good
- Good morning, afternoon, goodbye,

(teacher/children). bye-bye, bye, thank
you, sorry, teacher,
- Good afternoon,
- Leave taking (teacher/children). children

- Goodbye, (teacher).

- Bye-bye.


- Giving thanks - Bye.
- Thank you.
- Apologizing
- Sorry!


2. Asking about - What’s your name? what , name, your
someone’s I’m (Mary).
name

3. Following - Point to capital (A). point, here, match,

classroom Here’s capital (A). please, color
instructions
- Point to small (a).

Here’s small (a).


- Match, please.

- Color capital (B).

- Color small (b).

4. - Reviewing - Hello! hello, bye, thank you, /b/, /h/, /s/
sounds, - Bye. sorry
vocabulary and
structures from - Thank you.

this unit - Sorry!
- Evaluating
language

progress


5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในการสื่อสาร

6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up


• ครูแนะนำหนังสือเรียน ชื่อผู้แต่ง และชื่อ Mascot ของหนังสือเรียนเล่มนี้ (นกชื่อ Jip-Jip) คร
เขียนชื่อครูบนกระดานดำ ชี้ตัวเองพร้อมพูดแนะนำตนเอง “Hello! I’m (ชื่อครู).” 2-3 ครั้ง
บอกความหมายประโยคที่พูดว่า Hello! เป็น
คำทักทาย และ I’m (ชื่อครู). เป็นประโยคบอกชื่อของผู้พูด

• ครูสวมหุ่นมือนกขุนทอง (Jip-Jip) แล้วชูไว้ข้างหน้าตัวเอง ขยับปากนกพร้อมพูดว่า “Hello! I’m
Jip-Jip.” 2-3 ครั้ง นักเรียนเดาความหมายประโยคที่พูด
2. Presentation

• นักเรียนทำกิจกรรมที่ 1 Listen and repeat. ใน SB หน้า 1 ครูพูด Listen. (ครูแตะที่หู)
ครูกำหนดประเด็นให้นักเรียนคิดว่า เมื่อนักเรียนพบกับเพื่อนๆ ที่โรงเรียน นักเรียนจะทัก
เพื่อนอย่างไร ครูบอกว่าชาวต่างประเทศพูดคำว่า Hello! หรือ Hi! และจะจับมือเขย่า (shake

hands) หรือยกมอทักทาย
• ครูเปิด CD 1 ให้นักเรียนฟังและพูดตาม ครูชูหุ่นมือ Jip-Jip ขยับปากนกตามบทพูด


CD Script 1
W:1. Listen and repeat.
B: Hello!
G: Hi!

Jip-Jip: Hello!
• ครูฝึกนักเรียนออกเสียง Hello! และ Hi! ให้ถูกต้องตาม CD

3. Practice


• ครูให้นักเรียนที่เตรียมไว้ 1 คู่ ออกมาพูดทักทายหน้าชั้น Hello! และ Hi! พร้อมจับมือเขย่า
เบาๆ หรือยกมือทักทาย
• นักเรียนจับคู่ฝึกทักทาย Hello! และ Hi! พร้อมจับมือเขย่าเบาๆ หรือยกมือทักทาย



• ครูติดบัตรคำ Hello! และ Hi! บนกระดานดำ ครูชี้คำ ครูพดคำศพท์ นักเรียนพูดคำศัพท์ตาม
• นักเรียนทำกิจกรรมร้องเพลงใน SB หน้า 1 ครูและนักเรียนสร้างข้อตกลงกติกาและมารยาทใน
การร่วมกิจกรรมภาษาทั้งกิจกรรมกลุ่ม และกิจกรรมคู่ นักเรียนยืนเข้าแถวหันหน้าเข้าหากัน
ฟังเพลง Hi! Hello! จาก CD นักเรียนฝึกร้องเพลง ปรบมือเป็นจังหวะ ร้องเพลงจบให้เดินเข้า
ไปจับมือกันหรือยกมอทักทายกัน Hi! Hello!


ชั่วโมงที่ 2


4. Production

• นักเรียนเลือกทักทายเพอนที่ชอบ 3-5 คน พร้อมจับมือหรือยกมอทักทาย ครูสังเกตการร่วม

ื่
กิจกรรม
• ทดสอบการร้องเพลง Hi Hello

5. Wrap up


• นักเรียนทำกิจกรรมที่ 1 Draw, color and write. ใน WB หน้า 1 นักเรียนวาดรูปตนเองกำลังพ ู
ทักทาย Hello! หรือ Hi! ก็ได้ แล้วระบายสีให้สวยงาม

• นักเรียนทำกิจกรรมที่ 2 Say and trace. ใน WB หน้า 2 นักเรียนพูดคำในแบบฝึกหัดตามครู
แล้วลากเส้นตามเส้นประเป็นคำทักทาย Hello! และ Hi! ครูพูดแนะแนวทางการทำงานให้สำเร็จ

7. การวัดผลประเมินผล


เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล
และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน

เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
การทักทายแนะนำตนเอง ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)

พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของ ชั้นเรียน
การทักทายแนะนำตนเอง ได้
ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์




8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้

-หนังสือเรียน

-บัตรภาพ/บัตรคำ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 12
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ111101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง Hello ! เวลา 2 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Hello ! เวลาเรียน 20 ชั่วโมง


1. สาระสำคัญ

การทักทาย การกล่าวลา การพูดขอบคุณ การพูดขอโทษ เป็นมารยาทพื้นฐานและเป็นแบบแผนทางวัฒนธรรม ซึ่ง
ต้องได้รับการฝึกฝนตั้งแต่เยาว์วัย สำหรับการสื่อสารระหว่างบุคคล สร้างสัมพันธ์ที่ดีกับบุคคลเชื้อชาติอื่น การเรียนรู้

ตัวอักษรของชนชาติที่เราติดต่อสัมพันธ์ เป็นพื้นฐานของการฟัง พูด อ่านและเขียนภาษาองกฤษ เกิดประโยชน์ทั้งการ
สื่อสารและการศึกษา


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี

ต 1.1 ป.1/2, 3


ต 1.2 ป.1/1, 2, 4

ต 2.1 ป.1/1, 3

ต 2.2 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1

3. จุดประสงค์การเรียนรู้


ด้านความรู้ (Knowledge)
1. นักเรียนสามารถพูดโต้ตอบด้วยคำสั้น ๆ ง่าย ๆ เพื่อทักทาย ถามทุกข์สุข แนะนำตนเอง
และแนะนำผู้อื่นให้รู้จักกันได้ตามแบบที่ฟัง
ด้านกระบวนการ (Process)

2. นักเรียนอ่านออกเสียงและบอกความหมายของคำศัพท์ที่กำหนดให้ได้ถูกต้อง

3. นักเรียนพูดทักทายและกล่าวลาได้ถูกต้องตามสถานการณ ์
ด้านคุณลักษณะ (Attribute)

4. นักเรียนมีระเบียบวินัยและมุ่งมั่นในการทำงาน
5. นักเรียนมีความใฝ่รู้โดยหาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่งต่าง ๆ ได้
6. นักเรียนมีเจตคติที่ดีต่อการเรียนและการใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสาร

4. สาระการเรียนรู้

Function Structure Vocabulary Pronunciation


1. Socio-cultural
functions - Hello!, Hi! hello, hi, good
- Greeting morning, good
- Good morning, afternoon, goodbye,

(teacher/children). bye-bye, bye, thank
you, sorry, teacher,
- Good afternoon,
- Leave taking (teacher/children). children

- Goodbye, (teacher).

- Bye-bye.


- Giving thanks - Bye.
- Thank you.
- Apologizing
- Sorry!


2. Asking about - What’s your name? what , name, your
someone’s I’m (Mary).
name

3. Following - Point to capital (A). point, here, match,

classroom Here’s capital (A). please, color
instructions
- Point to small (a).

Here’s small (a).


- Match, please.

- Color capital (B).

- Color small (b).

4. - Reviewing - Hello! hello, bye, thank you, /b/, /h/, /s/
sounds, - Bye. sorry
vocabulary and
structures from - Thank you.

this unit - Sorry!
- Evaluating
language

progress


5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน

1. มีความสามารถในการสื่อสาร

6. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up
• ครู ทักทายนักเรียนด้วยคำว่า Hi! ให้นักเรียนพูดทักทาย Hello!

• ครูกระซิบคำศัพท์ Hello และ Hi ทีละคำ ครูทำปากให้เห็นชัด ให้นักเรียนทายว่าครูพูดคำ
อะไร


• นักเรียนผลัดกันออกมาพดคำศัพท์ Hello และ Hi โดยไม่ออกเสียง ให้เพื่อนๆ ทาย
2. Presentation
• ครูนำเสนอบทสนทนาแนะนำตนเอง

B1: Hello! I’m Tom. What’s your name?
B2: Hi! I’m Tim.
G: Hi! I’m Mary.

3. Practice
• ให้นักเรียน ยกมอประกอบการพูดทักทายและถามชื่อ

นักเรียน 1: Hello! I’m ......................... . What’s your name?

นักเรียน 2: Hi! I’m ......................... .
นักเรียน 3: Hi! I’m ......................... .
-ครูทักทายและถามชื่อนักเรียนในชั้นเรียนทีละคน นักเรียนพูดทักทายและบอกชื่อของตนเอง

ชั่วโมงที่ 2


4. Production

• ครูให้นักเรียนนักเรียนเข้ากลุ่ม กลุ่มละ 3 คน ฝึกพูดบทสนทนา ทักทาย แนะนำตนเอง และ
ถาม-ตอบชื่อ ครูเตือนให้นักเรียนปฏิบัติตนตามข้อตกลงในการร่วมกิจกรรม ครูเดินสังเกตการ

ร่วมกิจกรรมและให้คำแนะนำ และเขียนลงใน กระดาษบรู๊ฟ

5. Wrap up

• นักเรียนพูดคำทักทายและประโยคถามชื่อ-ตอบชื่อของกิจกรรมนี้ตามครู
• เขียนบทสนทนาเพิ่มเติมลงในสมุด เพื่อสรุปบทเรียน



7. การวัดผลประเมินผล

เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล
และประเมินผล การประเมินผล

ด้านความรู้ (K)

บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน

การทักทายแนะนำตนเอง ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของ ชั้นเรียน
การทักทายแนะนำตนเอง ได้
ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)

มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์




8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน
-บัตรภาพ/บัตรคำ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ111101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง Hello ! เวลา 2 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Hello ! เวลาเรียน 20 ชั่วโมง


1. สาระสำคัญ

การทักทาย การกล่าวลา การพูดขอบคุณ การพูดขอโทษ เป็นมารยาทพื้นฐานและเป็นแบบแผนทางวัฒนธรรม ซึ่ง
ต้องได้รับการฝึกฝนตั้งแต่เยาว์วัย สำหรับการสื่อสารระหว่างบุคคล สร้างสัมพันธ์ที่ดีกับบุคคลเชื้อชาติอื่น การเรียนรู้

ตัวอักษรของชนชาติที่เราติดต่อสัมพันธ์ เป็นพื้นฐานของการฟัง พูด อ่านและเขียนภาษาองกฤษ เกิดประโยชน์ทั้งการ
สื่อสารและการศึกษา

2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี

ต 1.1 ป.1/2, 3

ต 1.2 ป.1/1, 2, 4


ต 2.1 ป.1/1, 3

ต 2.2 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้ (Knowledge)
1. นักเรียนสามารถพูดโต้ตอบด้วยคำสั้น ๆ ง่าย ๆ เพื่อทักทาย ถามทุกข์สุข แนะนำตนเอง
และแนะนำผู้อื่นให้รู้จักกันได้ตามแบบที่ฟัง

ด้านกระบวนการ (Process)
2. นักเรียนอ่านออกเสียงและบอกความหมายของคำศัพท์ที่กำหนดให้ได้ถูกต้อง

3. นักเรียนพูดทักทายและกล่าวลาได้ถูกต้องตามสถานการณ ์
ด้านคุณลักษณะ (Attribute)

4. นักเรียนมีระเบียบวินัยและมุ่งมั่นในการทำงาน
5. นักเรียนมีความใฝ่รู้โดยหาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่งต่าง ๆ ได้
6. นักเรียนมีเจตคติที่ดีต่อการเรียนและการใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสาร

4. สาระการเรียนรู้

Function Structure Vocabulary Pronunciation


1. Socio-cultural
functions - Hello!, Hi! hello, hi, good
- Greeting morning, good
- Good morning, afternoon, goodbye,

(teacher/children). bye-bye, bye, thank
you, sorry, teacher,
- Good afternoon,
- Leave taking (teacher/children). children

- Goodbye, (teacher).

- Bye-bye.


- Giving thanks - Bye.
- Thank you.
- Apologizing
- Sorry!


2. Asking about - What’s your name? what , name, your
someone’s I’m (Mary).
name

3. Following - Point to capital (A). point, here, match,

classroom Here’s capital (A). please, color
instructions
- Point to small (a).

Here’s small (a).


- Match, please.

- Color capital (B).

- Color small (b).

4. - Reviewing - Hello! hello, bye, thank you, /b/, /h/, /s/
sounds, - Bye. sorry
vocabulary and
structures from - Thank you.

this unit - Sorry!
- Evaluating
language

progress


5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในการสื่อสาร

6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
• ร้องเพลง Hi! Hello! พร้อมทำท่าประกอบ

2. Presentation
• นักเรียนดูภาพและสนทนากันว่า บุคคลในภาพคือใครบ้าง (ครูผู้หญิง 1 คน และเด็กๆ 3 คน)

พวกเขากำลังทำอะไรอยู่ (พวกเขากำลังวิ่งออกกำลังกายและมาพบกัน) เวลาใด (เวลาเช้า โดย
สังเกตภาพไก่ขันและดวงอาทิตย์ขึ้น) ครูให้ความรู้ว่าคำ Good morning.(อรุณสวัสดิ์) เป็นคำ
ทักทายตั้งแต่เวลา 6.00 น. ถึงเที่ยงวัน จากใบงาน พร้อมออกเสียงคำทักทายอื่นๆ ตามครู
3. Practice


• ครูพูดบทสนทนากับนักเรียนพร้อมทำท่าประกอบคำทกทาย Good morning. Good
afternoon. (ยกมือทักทายกัน) และกล่าวคำลา Goodbye. (โบกมือลากัน) และ Bye-bye.
(นักเรียนยืนขึ้นขณะกล่าวทักทาย และกล่าวลาครู)

• ให้นักเรียนอาสาสมัคร 5 คน แสดงบทบาทสมมุติเป็นครูกับนักเรียนกล่าวทักทาย กล่าวลา
ขอบคุณและขอโทษ

• ครูชูบัตรคำ good morning, good afternoon, goodbye, bye-bye, bye, thank you,

sorry, teacher และ children ทีละบัตร ครูพูดคำศพท์แล้วให้นักเรียนพูดคำศัพท์ตามครู
ชั่วโมงที่ 2

4. Production

• นักเรียนทำท่าทางประกอบตามคำทักทายต่อไปนี้
1. Goodbye.
2. Thank you.

3. Good morning, teacher.
4. Hello!
5. Sorry!

5. Wrap up

• นักเรียนดูคำที่เป็นเส้นประ แล้วเขียนคำตาม เส้นประเป็นคำทักทายตอนเช้า Good morning. และ
คำกล่าวลา Bye-bye. Goodbye.
• ทำบัตรคำ Greeting


7. การวัดผลประเมินผล


เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล
และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน

เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
การทักทายแนะนำตนเอง ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)
พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของ ชั้นเรียน
การทักทายแนะนำตนเอง ได้
ด้านคุณลักษณะ

อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์




8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน


-บัตรภาพ/บัตรคำ



แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 14
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ111101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง Hello ! เวลา 2 ชั่วโม
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Hello ! เวลาเรียน 20 ชั่วโมง


1. สาระสำคัญ


การทักทาย การกล่าวลา การพูดขอบคุณ การพูดขอโทษ เป็นมารยาทพื้นฐานและเป็นแบบแผนทางวัฒนธรรม ซึ่ง
ต้องได้รับการฝึกฝนตั้งแต่เยาว์วัย สำหรับการสื่อสารระหว่างบุคคล สร้างสัมพันธ์ที่ดีกับบุคคลเชื้อชาติอื่น การเรียนรู้

ตัวอักษรของชนชาติที่เราติดต่อสัมพันธ์ เป็นพื้นฐานของการฟัง พูด อ่านและเขียนภาษาองกฤษ เกิดประโยชน์ทั้งการ
สื่อสารและการศึกษา


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี

ต 1.1 ป.1/2, 3

ต 1.2 ป.1/1, 2, 4


ต 2.1 ป.1/1, 3

ต 2.2 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้ (Knowledge)
1. นักเรียนสามารถพูดโต้ตอบด้วยคำสั้น ๆ ง่าย ๆ เพื่อทักทาย ถามทุกข์สุข แนะนำตนเอง
และแนะนำผู้อื่นให้รู้จักกันได้ตามแบบที่ฟัง

ด้านกระบวนการ (Process)
2. นักเรียนอ่านออกเสียงและบอกความหมายของคำศัพท์ที่กำหนดให้ได้ถูกต้อง

3. นักเรียนพูดทักทายและกล่าวลาได้ถูกต้องตามสถานการณ ์
ด้านคุณลักษณะ (Attribute)

4. นักเรียนมีระเบียบวินัยและมุ่งมั่นในการทำงาน
5. นักเรียนมีความใฝ่รู้โดยหาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่งต่าง ๆ ได้
6. นักเรียนมีเจตคติที่ดีต่อการเรียนและการใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสาร

4. สาระการเรียนรู้

Function Structure Vocabulary Pronunciation


1. Socio-cultural
functions - Hello!, Hi! hello, hi, good
- Greeting morning, good
- Good morning, afternoon, goodbye,

(teacher/children). bye-bye, bye, thank
you, sorry, teacher,
- Good afternoon,
- Leave taking (teacher/children). children

- Goodbye, (teacher).

- Bye-bye.


- Giving thanks - Bye.
- Thank you.
- Apologizing
- Sorry!


2. Asking about - What’s your name? what , name, your
someone’s I’m (Mary).
name

3. Following - Point to capital (A). point, here, match,

classroom Here’s capital (A). please, color
instructions
- Point to small (a).

Here’s small (a).


- Match, please.

- Color capital (B).

- Color small (b).

4. - Reviewing - Hello! hello, bye, thank you, /b/, /h/, /s/
sounds, - Bye. sorry
vocabulary and
structures from - Thank you.

this unit - Sorry!
- Evaluating
language

progress


5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน
1. มีความสามารถในการสื่อสาร

6. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
• ครูชูบัตรคำ good morning, good afternoon, goodbye, bye-bye, bye, thank you, sorry

ทีละบัตร ครูพูดคำศัพท์ นักเรียนพูดตาม ทบทวน
2. Presentation

• ครูติดแผนภูมิตัวอักษรพิมพ์ใหญ่ (Capital Letters) A-Z และตัวอักษรพิมพ์เล็ก (Small Letters)
a-z บนกระดานดำ ให้ความรู้นักเรียนว่าตัวอักษรภาษาอังกฤษมี 2 แบบ คือ ตัวอักษรพิมพ์ใหญ่ และ
ตัวอักษรพิมพ์เล็ก ครูให้นักเรียนนับตัวอักษรแต่ละแบบ มีแบบละกี่ตัว
• ครูชี้ตัวอักษรทีละตัว นักเรียนพูดตาม

Capital Letters

A B C D E F G
H I J K L M N
O P Q R S T U
V W X Y Z

Small Letters

a b c d e f g
h i j k l m n
o p q r s t u
v w x y z

ครูฝึกนักเรียนพูดชื่อตัวอักษร A-Z และ a-z ให้ถูกต้องตามแบบการออกเสียง ตาม hole class/
small group/ individual

3. Practice


• ครูให้นักเรียนที่เตรียมไว้ออกมายืนหน้าชั้นเรียน ให้นักเรียนชี้ตัวอักษรที่แผนภูมิ ครูพูดคำสั่ง เช่น
ครู: Point to capital (A). นักเรียนชี้ที่ตัว A:Here’s capital (A).
ครู: Point to capital (S). นักเรียนชี้ที่ตัว S: Here’s capital (S).

• นักเรียนจับคู่ฝึกพูดคำสั่งให้เพอนชี้ตัวอักษรพิมพ์ใหญ่ตามกิจกรรม ครูเดินให้คำแนะนำ
ื่
ื่
• นักเรียนจับคู่ฝึกพูดคำสั่งให้เพอนชี้ตัวอักษรพิมพ์เล็ก
นักเรียน 1: Point to small (a).

นักเรียน 2 ชี้ที่ตัว a: Here’s small (a).

ชั่วโมงที่ 2


4. Production

• นักเรียนเข้ากลุ่มฝึกพูดตัวอักษรพิมพ์ใหญ่ (Capital Letters) A-Zและตัวอักษรพิมพ์เล็ก (Small
Letters) a-z


5. Wrap up


• ครูติดแผนภูมิเพลง A B C Song บนกระดานดำ นักเรียนฟงเพลง จากครู ครูชี้ตัวอักษรที่แผนภูมิ
เพลงร้องพร้อมกัน และทำใบงานเขียนตัวอกษร Aa-Zz


7. การวัดผลประเมินผล


เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)

บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
การทักทายแนะนำตนเอง ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)

พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของ ชั้นเรียน
การทักทายแนะนำตนเอง ได้

ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์

8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
-หนังสือเรียน


-บัตรภาพ/บัตรคำ



แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 15
ี่
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ รหัสวชา อ111101 ชั้นประถมศึกษาปีท 1

เรื่อง Hello ! เวลา 2 ชั่วโม
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Hello ! เวลาเรียน 20 ชั่วโมง


1. สาระสำคัญ


การทักทาย การกล่าวลา การพูดขอบคุณ การพูดขอโทษ เป็นมารยาทพื้นฐานและเป็นแบบแผนทางวัฒนธรรม ซึ่ง
ต้องได้รับการฝึกฝนตั้งแต่เยาว์วัย สำหรับการสื่อสารระหว่างบุคคล สร้างสัมพันธ์ที่ดีกับบุคคลเชื้อชาติอื่น การเรียนรู้

ตัวอักษรของชนชาติที่เราติดต่อสัมพันธ์ เป็นพื้นฐานของการฟัง พูด อ่านและเขียนภาษาองกฤษ เกิดประโยชน์ทั้งการ
สื่อสารและการศึกษา


2. เป้าหมายการเรียนรู้

2.1 มาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดชั้นปี

ต 1.1 ป.1/2, 3

ต 1.2 ป.1/1, 2, 4


ต 2.1 ป.1/1, 3

ต 2.2 ป.1/1

ต 4.1 ป.1/1


3. จุดประสงค์การเรียนรู้

ด้านความรู้ (Knowledge)
1. นักเรียนสามารถพูดโต้ตอบด้วยคำสั้น ๆ ง่าย ๆ เพื่อทักทาย ถามทุกข์สุข แนะนำตนเอง
และแนะนำผู้อื่นให้รู้จักกันได้ตามแบบที่ฟัง

ด้านกระบวนการ (Process)
2. นักเรียนอ่านออกเสียงและบอกความหมายของคำศัพท์ที่กำหนดให้ได้ถูกต้อง

3. นักเรียนพูดทักทายและกล่าวลาได้ถูกต้องตามสถานการณ ์
ด้านคุณลักษณะ (Attribute)

4. นักเรียนมีระเบียบวินัยและมุ่งมั่นในการทำงาน
5. นักเรียนมีความใฝ่รู้โดยหาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่งต่าง ๆ ได้
6. นักเรียนมีเจตคติที่ดีต่อการเรียนและการใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสาร

4. สาระการเรียนรู้

Function Structure Vocabulary Pronunciation


1. Socio-cultural
functions - Hello!, Hi! hello, hi, good
- Greeting morning, good
- Good morning, afternoon, goodbye,

(teacher/children). bye-bye, bye, thank
you, sorry, teacher,
- Good afternoon,
- Leave taking (teacher/children). children

- Goodbye, (teacher).

- Bye-bye.


- Giving thanks - Bye.
- Thank you.
- Apologizing
- Sorry!


2. Asking about - What’s your name? what , name, your
someone’s I’m (Mary).
name

3. Following - Point to capital (A). point, here, match,

classroom Here’s capital (A). please, color
instructions
- Point to small (a).

Here’s small (a).


- Match, please.

- Color capital (B).

- Color small (b).

4. - Reviewing - Hello! hello, bye, thank you, /b/, /h/, /s/
sounds, - Bye. sorry
vocabulary and
structures from - Thank you.

this unit - Sorry!
- Evaluating
language

progress


5. สมรรถนะที่สำคัญของผู้เรียน

1. มีความสามารถในการสื่อสาร


6. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

• นักเรียนร้องเพลง Hi! Hello! และเพลง A B C Song ครูทบทวนโครงสร้างประโยคต่อไปนี้
- Hello!
- Bye.

- Thank you.
- Sorry!
2. Presentation
• ครูออกเสียงตัวอกษร อีกครั้งทีละตัว ให้นักเรียนบอกว่า เสียงตัวอักษรนั้นๆ คล้ายเสียง

ตัวอักษรใดในภาษาไทย (ดูข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับครูท้ายแผนการจัดการเรียนรู้) นักเรียนออกเสียง
ตัวอักษรและคำ

• ครูและนักเรียนช่วยกันทำ Mind Map สิ่งที่ได้เรียนรู้ในหน่วยนี้ เช่น โครงสร้างประโยค
คำศพท์และภาระงาน

3.Practice

• นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์และประโยคจาก Mind Map พร้อมกัน
ชั่วโมงที่ 2
4. Production

• นักเรียนทำกิจกรรม Test yourself. จากใบงานที่ครูเตรียมมา
5. Wrap up


• ครูตรวจและเฉลยกิจกรรมที่ Test yourself. สรุปผลการประเมินและแจ้งให้นักเรียนทราบ
อธิบายข้อบกพร่องเพอการพฒนาตนเองของนักเรียน

ื่


7. การวัดผลประเมินผล


เครื่องมือวัด เกณฑ ์
การวัดและประเมินผล วิธีการวัดผล
และประเมินผล การประเมินผล
ด้านความรู้ (K)

บอกความหมายคำศพท์ ตรวจจากการทำแบบฝึกหัด แบบฝึกหัด 60% ขึ้นไป ผ่าน
เกี่ยวกับประเภทต่างๆ ของ แบบประเมินชิ้นงาน
การทักทายแนะนำตนเอง ได้

ด้านทักษะกระบวนการ (P)

พูดถามและตอบเกี่ยวกับ การสังเกตการพูดสนทนาใน แบบประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ประเภทของ ชั้นเรียน
การทักทายแนะนำตนเอง ได้
ด้านคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ การสังเกตการร่วมกิจกรรม แบบประเมินคุณลักษณะ 60% ขึ้นไป ผ่าน
ทำงาน ในชั้นเรียน อันพึงประสงค์




8. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้

-หนังสือเรียน

-บัตรภาพ/บัตรคำ


Click to View FlipBook Version