The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แนวการสอนแบบโครงงาน (Project Approach)

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by nan.nanthana3, 2022-04-03 08:42:45

คู่มือการใช้สื่อ นวัตกรรม

แนวการสอนแบบโครงงาน (Project Approach)

คู่ มื อ ก า ร ใ ช้ สื่ อ / น วั ต ก ร ร ม

แนวการสอนแบบโครงงาน
(PROJECT APPROACH)

โครงงานการปลูกถั่วงอก

คำนำ

คู่มือการใช้นวัตกรรมเล่มนี้จัดทำขึ้นเพื่อเป็นส่วนหนึ่งของวิชา
การจัดกิจกรรมส่งเสริมทักษะการคิดสำหรับเด็กปฐมวัย (1173316)
เพื่อศึกษาแนวการสอนและการใช้นวัตกรรมที่สอดคล้องกับแนว
การสอนแบบโครงงาน

ผู้จัดทำหวังว่า คู่มือเล่มนี้จะเป็นประโยชน์กับผู้ใช้งาน หากมีข้อ
เสนอแนะหรือข้อผิดพลาดประการใด ผู้จัดทำขอน้อมรับไว้และ
ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

คณะผู้จัดทำ

สารบัญ

เรื่อง หน้า

จุดเน้นของโครงงาน 1
แผนการจัดประสบการณ์การเรียนรู้ 2
สื่อ/นวัตกรรม + ชุดการทดลอง 7
วิธีการใช้สื่อ/นวัตกรรม 9
สิ่งที่เด็กจะได้รับ 10
คู่มือการใช้สื่อ นวัตกรรม/คลิปวิดีโอ 11
ผู้จัดทำ 12

1

จุดเน้นของโครงงาน
(Project Approach)

เป็นวิธีการสอนให้เด็กเลือกเรื่อง หรือหัวข้อของโครงการตามความ
สนใจของเด็ก ๆ โดยเฉพาะ คุณครูสามารถกำหนดขอบเขตตามพัฒนาการ
ของเด็ก ๆ ผ่านกระบวนการ 3 ระยะ ตั้งแต่ขั้นเริ่มต้นโครงการ ขั้นพัฒนา
โครงการ จนถึงการสรุปโครงการ ซึ่งจะช่วยให้คุณครูสามารถจัดระเบียบดู
ความก้าวหน้าของกิจกรรมตามการพัฒนาความสนใจของเด็ก และการมี
ส่วนร่วมกับหัวข้อการเรียนรู้นั้น ๆ

รูปแบบแนวการสอนแบบโครงงาน (Project Approach)
การสอน 3 ระยะของ Project Approach แบ่งออกเป็น 3 ระยะ คือ

ระยะที่ 1 : การเริ่มต้นโครงการ
ระยะที่ 2 : การพัฒนาโครงการ
ระยะที่ 3 : การสรุปโครงการ

2

แผนการจัดประสบการณ์การเรียนรู้

กิจกรรมเสริมประสบการณ์


จุดประสงค์

1.เพื่อให้เด็กได้เข้าใจถึงการเรียงลำดับเหตุการณ์การเจริญเติบโตของต้น
ถั่วงอกได้ถูกต้อง
2.เพื่อให้เด็กได้ทดลองปฏิบัติจริงในการปลูกถั่วงอก
3.เพื่อให้เด็กรู้ถึงขั้นตอนในการปลูกถั่วงอก

สาระการเรียนรู้

สาระที่ควรรู้
วิธีการปลูกและการเจริญเติบโตของต้นถั่วงอก

ประสบการณ์สำคัญ

ด้านร่างกาย
1.การเขียนภาพและการ เล่นกับสี
ด้านอารมณ์-จิตใจ

1.การปฏิบัติกิจกรรมตามความสามารถของตนเอง
ด้านสังคม
1.การให้ความร่วมมือในกิจกรรม
2. การเล่นหรือทำกิจกรรมร่วมกับกลุ่มเพื่อน
ด้านสติปัญญา
1.การฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำ
2.การสังเกต ลักษณะส่วนประกอบการเปลี่ยนแปลง

3

แผนการจัดประสบการณ์การเรียนรู้




ขั้นปฏิบัติกิจกรรม

ขั้นนำ

1. ครูและเด็กร่วมกันร้องเพลง ถั่วงอกเต้นระบำ พร้อมทำท่าทางประกอบ

เพลง เสร็จแล้วร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับเนื้อเพลงว่าเป็นเรื่องราวเกี่ยวกับอะไร

ขั้นสอน (การเรียนรู้ตามแนวการสอนแบบโครงงาน)

ระยะที่ 1 เริ่มต้นโครงการ

2. คุณครูถามคำถามเด็กและสอนเด็กเกี่ยวกับความเป็นมาและประโยชน์

ของต้นถั่วงอก

- เด็ก ๆ รู้ไหมคะว่าถั่วงอกเกิดขึ้นมาได้อย่างไร

- เด็ก ๆ คนไหนชอบทานถั่วงอกไหมคะ

3. คุณครูร่วมกันสนทนากับเด็กถึงขึ้นตอนการปลูกต้นถั่วงอก

4. คุณครูสนทนากับเด็กถึงการเรียงลำดับเหตุการณ์การเจริญเติบโตของ

ต้นถั่วงอกในแผ่นชาท

5. คุณครูเตรียมอุปกรณ์ในการปลูกต้นถั่วงอกพร้อมกับแนะนำอุปกรณ์ให้

กับเด็ก

6. คุณครูสาธิตวิธีการปลูกต้นถั่วงอกตามขั้นตอนในคลิปวิดีโอทีละขั้นตอน

ให้กับเด็กนักเรียนดู

7. เด็กนักเรียนลงมือปฏิบัติจริงในการปลูกต้นถั่วงอกทำตามคลิปวิดีโอทีละ

ขั้นตอน และคุณครูคอยดูแลช่วยเหลืออย่างใกล้ชิด

4

แผนการจัดประสบการณ์การเรียนรู้


ระยะที่ 2 พัฒนาโครงการ

8. ครูและเด็กร่วมกันกำหนดปัญหาในการทำโครงงาน การเจริญเติบโตของ
ถั่วงอก

- การเจริญเติบโตของต้นถั่วงอกต้องใช้ระยะเวลากี่วัน
9. ให้เด็กนักเรียนตั้งคำถามตามสมมติฐานตามความอยากรู้ของเด็ก
นักเรียนโดยมีคุณครูช่วยแนะนำ

สมมติฐานที่ 1 : เด็กนักเรียนบอกใช้เมล็ดถั่วเขียวปลูก
สมมติฐานที่ 2 : ปลูกใส่ตะกร้า รดน้ำ เอาผ้าคลุม
สมมติฐานที่ 3 : ปลูกเอาสำลีปกคลุมเมล็ดไว้
10. คุณครูสนทนากับเด็กนักเรียนและสาธิตการปลูกต้นถั่วงอกตามขั้น
ตอนในคลิปวิดีโอ
11. คุณครูและเด็ก ๆ ร่วมกันลงมือปลูกต้นถั่วงอกตามขั้นตอนที่กำหนดไว้
ในคลิปวิดีโอ
12. เมื่อปลูกต้นถั่วงอกเสร็จแล้วให้เด็กนักเรียนบันทึกผลการทดลองลงใน
แบบบันทึกการทดลอง

ขั้นสรุป

ระยะที่ 3 สรุป
13. เด็กนักเรียนและคุณครูร่วมกันสรุปผลจากการปลูกต้นถั่วงอก
14. คุณครูทบทวนถามเด็กนักเรียนถึงขั้นตอนในการปลูกต้นถั่วงอก
15. เด็กนักเรียนและคุณครูร่วมกันสรุปถึงการเรียงลำดับเหตุการณ์การ
เจริญเติบโตของต้นถั่วงอก
16. เด็กนักเรียนเล่นสื่อการเรียงลำดับเหตุการณ์การเจริญเติบโตของต้น
ถั่วงอกเพื่อทบทวนสิ่งที่เรียน

5

แผนการจัดประสบการณ์การเรียนรู้

สื่อการเรียนรู้


1.สื่อการเจริญเติบโตของต้นถั่วงอก

2.แผ่นชาร์จการสอน

3.คลิปวิดีโอขั้นตอนการปลูกต้นถั่วงอก

4.อุปกรณ์การปลูกต้นถั่วงอก

แก้วพลาสติก

เมล็ดถั่วเขียว

น้ำเปล่า

5.แบบบันทึกการทดลอง

การประเมินผล

1.เด็กเข้าใจถึงการเรียงลำดับเหตุการณ์การเจริญเติบโตของต้นถั่วงอก
ได้ถูกต้อง
2.เด็กได้ทดลองปฏิบัติจริงในการปลูกถั่วงอก
3.เด็กรู้ถึงขั้นตอนในการปลูกถั่วงอก

6

แบบบันทึกผลการทดลอง

7

สื่อ/นวัตกรรม



แผ่นชาร์จการสอน

สื่อการเจริญเติบโตของต้นถั่วงอก

8

ชุดการทดลอง

(อุปกรณ์การปลูกต้นถั่วงอก)

ถั่วเขียว

น้ำเปล่า

แก้วพลาสติก

9

วิธีการใช้สื่อ/นวัตกรรม

1.ครูร่วมสนทนากับเด็กถึงการเจริญเตอบโตของถ่ัวงอกในแผ่นชาร์จ
2.ครูเตรียมอุปกรณ์การทดลองและแนะนำอุปกรณ์ให้กับเด็ก ๆ รู้จัก
3.ครูเปิดคลิปวิดีโอให้เด็กดูขั้นตอนการเพาะปลูกถั่วงอกและสาธิตไปทีละ
ขั้น
3.ให้เด็กลงมือทำด้วยตนเอง และสังเกตการเปลี่ยนแปลงในแต่ละวัน โดย
จะทำการทดลองสังเกตการเปลี่ยนแปลงของถั่วงอกประมาณ 3-4วัน
และบันทึกหลังการทดลองในแต่ละวันลงในแบบบันทึกการทดลอง หรือจะ
ทำในวันสุดท้ายก็ได้
4.ครูและเด็กร่วมกันสรุปถึงการเจริญเติบโตของการปลูกถั่วงอก และ
ทบทวนสิ่งที่เรียนไป โดยการเล่นสื่อเรียงลำดับการเจริญเติบโตของ
ถั่วงอก

10

สิ่งที่เด็กจะได้รับ

1.เด็กได้มีประสบการณ์ตรงกับเรื่องที่ศึกษาโดยการสังเกต
อย่างใกล้ชิด
2.เด็กได้ลงมือปฏิบัติด้วยตนเอง และได้กำหนดประเด็น
คำถามหรือข้อสงสัยของเด็กเอง
3.เด็กได้เรียนรู้ในเรื่องการทดลองอย่างละเอียด และได้ใช้
กระบวนการคิดและแก้ปัญหาในการทำกิจกรรม
4.เด็กได้ร่วมทำกิจกรรมกับผู้อื่นหรือเพื่อน ๆ

11

คู่มือการใช้สื่อ/นวัตกรรม

คลิปวิดีโอ
การใช้สื่อ/นวัตกรรม

12

ผู้จัดทำ

นางสาวณิชภากร กวยทิ
รหัสนักศึกษา 62111566015

นางสาวนันทนา ใจฉ่ำ
รหัสนักศึกษา 62111566019

นางสาววนิดา พ่วงเกลี้ยง
รหัสนักศึกษา 62111566028


Click to View FlipBook Version